เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 11:18:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยิงปืนในอวกาศจะมีเสียงหรือไม่  (อ่าน 7847 ครั้ง)
peerayotk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 01:10:53 PM »

ผมก็คิดว่าไม่ได้ยิน หรือถ้าได้ก็คงจะน้อยมากๆๆ.....แต่ผมสงสัยว่าในเมื่อไม่มีอากาศ   .แล้วทำไมจรวดถึงวิ่งไปได้ในเมื่อไม่มีอากาศให้ไอพ่นดัน  Huh   Huh
เคยดูในหนังครับ การเปลี่ยนทิศทางการคลื่อนที่ของกระสวยอวกาศ ใช้แก๊ซเป็นตัวขับเคลื่อนครับ แต่คิดว่าไม่ใช่เกิดจากการเผาไหม้แล้วเกิดแก๊ซมาขับ น่าจะมีการบรรจุแก๊ซในถังพักตั้งแต่ตอนอยู่บนโลกครับ การเดินทางกลับโลกก็แค่ดันตัวเองให้เข้าสู่แรงดึงดูดของโลกเท่านั้นอง เดี๋ยวก็ถูกดูดหล่นลงมาเอง
peerayotk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 01:15:07 PM »

นอกเรื่องหน่อยครับพี่ๆ jr.member กับ hero member นี่ต่างกันอย่างไรครับ สงสัยมานานแล้วครับเพิ่งนึกได้ ขอคำถามโง่ๆอีกคำถามครับ คำว่า จขกท. ย่อมาจากอะไรครับเห็นใช้บ่อยครับพี่
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 01:43:28 PM »

นอกเรื่องหน่อยครับพี่ๆ jr.member กับ hero member นี่ต่างกันอย่างไรครับ สงสัยมานานแล้วครับเพิ่งนึกได้ ขอคำถามโง่ๆอีกคำถามครับ คำว่า จขกท. ย่อมาจากอะไรครับเห็นใช้บ่อยครับพี่

jr.member = Jounior member สมาชิกใหม่ โพสต์ยังไม่เยอะ
hero member = ตรงข้ามกะอันบนครับ
ืำnewbies = 0
Jr.member = 20
Full member = 100
Sr. member = 500
Hero member = 1000

จขกท. = เจ้าของกระทู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2007, 01:52:36 PM โดย submachine » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 01:57:31 PM »

ผมก็คิดว่าไม่ได้ยิน หรือถ้าได้ก็คงจะน้อยมากๆๆ.....แต่ผมสงสัยว่าในเมื่อไม่มีอากาศ   .แล้วทำไมจรวดถึงวิ่งไปได้ในเมื่อไม่มีอากาศให้ไอพ่นดัน  Huh   Huh
            ทำให้คิดไปถึง การส่งยานอวกาศไปดาวอังคาร มันไปตั้ง 3-4 ปีมันจะเอาแรงขับที่ไหนมา  เคยถอดหัวกระสุนดูมีร่องที่หัวกระสุน ภายในร่องนี้มีไขคล้ายเทียนไม่มีกลิ่น อากาศต้องเข้าไม่ได้  คิดว่าภายในคงจะมีอ็อกซิเจน ( O2 ) เพียงพอการจุดระเบิดของดินปืน อวกาศไร้แรงโน้มถ่วง ( G=9.8 m/s) ออกจากกระบอกไปความเร็วต้นเท่ากับความเร็วปลาย  ถ้าในช้นบรรยากาศคงละลาย ในอวกาศ ผมไม่รู้ความรู้ไม่มีครับ คงไปเรื่อยถ้าความร้อนสูงก็ละลายครับ    ในทางฟิสิกส์เสียงเดินทางเป็นคลื่น คล้ายคลื่นน้ำ แต่ในอวกาศไม่มีอากาศเป็นตัวนำคนยิงน่าจะมีโอกาศได้ยินน้อยมาก  ต้องขอความรู้ทางด้านฟิสิกส์จากท่านผู้รู้อีกที ครับ   Shocked Shocked Shocked Shocked
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2007, 02:04:36 PM โดย rockguns » บันทึกการเข้า
peco
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 02:40:32 PM »

...ออกซิเจนอยู่ในดินปืนครับ
ถ้ายังงี้ดินปืนไม่อาจเผาไหม้ได้สิครับ เพราะเป็นสูญญากาศ
แก็ปทำงานอย่างเดียว ใช่หรือเปล่าครับพี่แก้ว ?

ดินปืน เป็นแมกนีเซียมไนเตรท ยิงในอวกาศได้ครับ แม้จะไม่มีอากาศ

เมื่อแก็บจุดฉนวน แมกนีเซียมไนเตรท จะคายอ็อกซิเจนออกมาเผาใหม้ตัวมันเอง

เป็นขบวนการลูกโซ่ เผาไปเรื่อยๆจนกว่า จะหมด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2007, 02:47:01 PM โดย peco » บันทึกการเข้า
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 02:44:11 PM »

ถ้ายังงี้ดินปืนไม่อาจเผาไหม้ได้สิครับ เพราะเป็นสูญญากาศ
แก็ปทำงานอย่างเดียว ใช่หรือเปล่าครับพี่แก้ว ?

ดินปืน เป็นแมกนีเซียมไนเตรท ยิงในอวกาศได้ครับ

เมื่อแก็บจุดฉนวน แมกนีเซียมไนเตรท จะคายอ็อกซิเจนออกมาเผาใหม้ตัวมันเอง

เป็นขบวนการลูกโซ่ เผาไปเรื่อยๆจนกว่า จะหมด

ขอบคุณครับ แล้วพวกสายชนวนระเบิดล่ะครับ แบบที่อยู่ในน้ำยังลุกไหม้ได้..แบบเดียวกันหรือเปล่า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

rapala
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 04:27:18 PM »

เมื่ออยู่ในอวกาศไม่มีแรงต้าน แรงก็จะกระจายไปทุกทิศทางที่ไปได้  เมื่อเรายิงปืนในอวกาศ พอกระสุนพ้นปากลำกล้องพุ่งไปข้างหน้า  ก็จะมีแรงรีคอยล์กลับด้านหลัง  จะผลักให้ตัวคนยิงไปในทิศทางตรงข้ามกับหัวกระสุน ด้วยความเร็วที่น้อยกว่า หรือ เท่ากับความเร็วที่หัวกระสุนวิ่งไป เพราะมีการซับแรงไปบางส่วนของร่างกายผู้ยิงแล้ว 
อู๋ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 05:11:40 PM »

ไม่แน่ใจว่ายิงได้หรือเปล่าครับ
แต่ ไม่มีเสียงแน่นอน เพราะ ไม่มีสื่อ ที่จะทำให้เกิดคลื่นเสียง

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 05:24:41 PM »

มีอุปกรณ์ที่ใช้หลักการจุดระเบิดในอวกาศเรียกว่า Pyro มีขนาดตั้งแต่ราวๆกระสุนลูกซองขึ้นไป
ลักษณะเป็นแคปซูลเหล็กที่ภายในมีดินปืนและออกซิเจน จุดระเบิดด้วยไฟฟ้าให้ความร้อนอย่างรวดเร็ว
เมื่อระเบิดแล้วจะมีแรงดันสูงมากผลักแท่งเหล็กปลายแบนให้พุ่งไปชนเหล็กเส้นที่สอดไว้จนขาดได้
เมื่อเหล็กขาดก็จะทำให้ดาวเทียมหลุดออกจากจรวด

เสียงที่เกิดขึ้นจากการจุดระเบิดจะไม่ได้ยินเพราะไม่มีอากาศเป็นตัวพาคลื่นเสียงครับ....

pongrut
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 05:29:55 PM »

ฟันธงครับ
1. ปืนสามารถยิงได้ปกติเพราะดินปืนมีตัว oxidizer อยู่แล้วจึงไม่จำเป็นที่ต้องใช้ออกซิเจนจากสภาพแวดล้อมภายนอก (ดินปืนพกออกซิเจนมาเอง)
2. การยิงในอวกาศกระสุนจะประสิทธิภาพสูงสุดเพราะจะยิงไปไกลเท่าไหร่ก็ได้เพราะไม่มีแรงโน้มถ่วงเป็นตัวต้าน
3. เสียงไม่สามารถเดินทางผ่านสภาวะสูญญากาศได้ (แต่อย่าเหมาว่าอากาศคือออกซิเจนอย่างเดียวนะครับเพราะอากาศประกอบไปด้วยกาซหลายชนิดเช่น CO2, O2, etc.) ดังนั้นถ้าไปยิงในดาวอังคารก็อาจจะได้ยินเสียงก็ได้แต่เบาๆ

Gun fire in space
Steve Williams asked the question of whether a firearm would fire and function in outer space without the presence of oxygen gas. The answer is yes. Gun powder is a mixture of a fuel and and a oxidizer. Ammunition dose not require any oxygen from the environment to burn. As a matter of fact, ammunition made for military purposes is sealed for water proofing. There is no way that oxygen can enter the sealed cartridge. Fireworks, TNT, and the solid fuel mixture used in rockets will also work because of the same reason.
A machine gun or self-loading gun would operate just the same. These types of firearms are operated by the recoil of the shot or by venting some of the expanding gas in the barrel to a cylinder linked to an operating rod. Other guns will also will work in outer space. A spring operated BB gun and a CO2 pellet gun would work just fine in the absence of air. The only gun that would not work is a manual pump-up pellet gun. This gun must draw in air to be compressed in a cylinder to drive the pellet.

If a typical firearm were to be shot in outer space the performance would be much greater than one fired on earth. In the absence of air there would be no resistance to slow the bullet down. The bullet would strike the target at any range at the same speed it left the barrel. In the absence of gravity the bullet's path would be a straight line at any distance. There is also one more difference. In outer space the gun would not make any sound because there is no air to conduct the energy of the muzzle blast.
http://www.madsci.org/posts/archives/jan99/915630015.Ot.r.html

Sound does not travel in vacuum
Because sound is the vibration of matter, it does not travel through a vacuum or in outer space. When you see movies or TV shows about battles in outer space, you should only be able to see an explosion but not hear it. The sounds are added for dramatic effect.
http://www.school-for-champions.com/science/sound.htm

any wind is a fair wind if u don't know where u're heading
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 05:58:05 PM »

ดินปืน เป็นแมกนีเซียมไนเตรท ยิงในอวกาศได้ครับ แม้จะไม่มีอากาศ

ไปกันใหญ่แล้ว
ดินส่งกระสุนเป็นไนโตรเซลลูโลส   ไม่มีหรอกแมกนีเซี่ยม   ถ้าเป็นดินฐานคู่ก็ไนโตรเซลลูโลส + ไนโตรกลีเซอรีน  ถ้าเป็นดินสามฐานก็เป็นไนโตรเซลลูโลส + ไนโตรกลีเซอรีน + ไนโตรกัวนีดีน
แต่ทุกตัว จะประกอบด้วยเชื้อเพลิง กับตัวเติมอ็อกซิเจนอยู่ในตัวเอง  ทำให้จุดระเบิดได้โดยไม่ต้องใช้อ็อกซิเจนภายนอก
การเผาดินส่งกระสุน (ไม่ใช่จุดตัวจากชนวน ท้ายปลอกกระสุน)  ดินส่งกระสุนจะเผาไหม้เช่นเดียวกับเชื้อเพลิงธรรมดา  ใช้อ็อกซิเจนในอากาศมาช่วยในการเผาไหม้  และอ็อกซิเจนภายตัวตัวของมันเอง  ก็จะสลายตัวระเหยออกไปในรูปของไนตรัสอ็อกไซด์  แต่ถ้าเผาดินส่งกระสุนในที่อับจนกระทั่งไนตรัสอ็อกไซด์หนีออกไปไม่ทัน   ไนตรัสอ็อกไซด์ก็จะย้อนกลับมาเป็นตัวเติมอ็อกซิเจน เพิ่มความรุนแรงของการเผาไหม้ได้อีกจนอาจจะเกิดการระเบิดในลักษณะของการสลายตัวอย่างรุนแรง
การยิงปืนในอวกาศ  มีเสียงครับ  แต่เราไม่ได้ยิน   เพราะไม่มี มีเดียนำเสียงมาเข้าหู

มีอุปกรณ์ที่ใช้หลักการจุดระเบิดในอวกาศเรียกว่า Pyro มีขนาดตั้งแต่ราวๆกระสุนลูกซองขึ้นไป
ลักษณะเป็นแคปซูลเหล็กที่ภายในมีดินปืนและออกซิเจน จุดระเบิดด้วยไฟฟ้าให้ความร้อนอย่างรวดเร็ว
เมื่อระเบิดแล้วจะมีแรงดันสูงมากผลักแท่งเหล็กปลายแบนให้พุ่งไปชนเหล็กเส้นที่สอดไว้จนขาดได้
เมื่อเหล็กขาดก็จะทำให้ดาวเทียมหลุดออกจากจรวด

เสียงที่เกิดขึ้นจากการจุดระเบิดจะไม่ได้ยินเพราะไม่มีอากาศเป็นตัวพาคลื่นเสียงครับ....
ไพโร แมคคานิคอล  ไม่ได้ใช้ในยานอวกาศอย่างเดียวหรอกครับ    ใช้กับสายเคเลิลลากเรือ  หรือจะใช้ตัดเชือกล่ามควายก็ได้  รวมทั้งใช้ติดเครื่องยนต์ดีเซลใหญ่ หรือเจ็ท   แอร์แบกในรถยนต์ก็ใช้แบบนี้   ถ้าใช้ตัดสายเคเบิล มันจะเป็นกระบอกสูบ พอจุดระเบิดลูกสูบก็จะดันใบมีดออกไปตัด   ส่วนพวกแอร์แบก กับ Starter cartridge ก็ให้แต่แรงระเบิดอย่างเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2007, 06:12:57 PM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
วสี
นัตถิ ปัญญา สมา อาภา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1178

^_^

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 06:38:48 PM »

ได้ความรู้อีกเยอะเลยครับ...

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 06:47:19 PM »

เห็นด้วยกับคุณ Road .... ตามกฎอะไรไม่ทราบของ Newton หัวกระสุนจะวิ่งไปเรื่อยเป็นทางตรงไม่มีหยุด จนกว่าจะถูกอะไรที่มาขวางทางวิ่ง หรือ Gravity ดึงโน้มไปลงดาวสักดวง อย่าทำเลยครับ มีโอกาศโดนมนุษย์ต่างดาว เดี๋ยวจะเป็นเรื่อง

เห็นด้วยกับคุณลุง Sundance ครับ... ระวังจะเป็นเรื่อง หากเขาไปแจ้งความจะประวัติเสียขอใบ ป.3(อวกาศ) ไม่ได้...

ที่จริงแล้วกว่าจะเอาไปยิงมนุษย์ต่างดาวได้เนี่ย... หากไม่มีใบพกจะโดนตำรวจอวกาศเกียร์บันจับเสียก่อนครับ...

เวลาเขาตั้งด่าน(อวกาศ) จะมองไม่ค่อยเห็น... เพราะใช้วิธีซุ่มอยู่ข้างๆขยะอวกาศครับ ฝ่าไฟแดง(อวกาศ)เมื่อไหร่เป็นโผล่ออกมาเรียก... ซึ่งเราว่าเขาก็ไม่ได้เพราะทำผิดกฏหมาย(อวกาศ)น่ะครับ เถียงไม่ออกหรอก...
Τσρ Κσρ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

สูงสุด คืนสู่สามัญ

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 07:01:51 PM »

เห็นด้วยกับคุณ Road .... ตามกฎอะไรไม่ทราบของ Newton หัวกระสุนจะวิ่งไปเรื่อยเป็นทางตรงไม่มีหยุด จนกว่าจะถูกอะไรที่มาขวางทางวิ่ง หรือ Gravity ดึงโน้มไปลงดาวสักดวง อย่าทำเลยครับ มีโอกาศโดนมนุษย์ต่างดาว เดี๋ยวจะเป็นเรื่อง

เห็นด้วยกับคุณลุง Sundance ครับ... ระวังจะเป็นเรื่อง หากเขาไปแจ้งความจะประวัติเสียขอใบ ป.3(อวกาศ) ไม่ได้...

ที่จริงแล้วกว่าจะเอาไปยิงมนุษย์ต่างดาวได้เนี่ย... หากไม่มีใบพกจะโดนตำรวจอวกาศเกียร์บันจับเสียก่อนครับ...

เวลาเขาตั้งด่าน(อวกาศ) จะมองไม่ค่อยเห็น... เพราะใช้วิธีซุ่มอยู่ข้างๆขยะอวกาศครับ ฝ่าไฟแดง(อวกาศ)เมื่อไหร่เป็นโผล่ออกมาเรียก... ซึ่งเราว่าเขาก็ไม่ได้เพราะทำผิดกฏหมาย(อวกาศ)น่ะครับ เถียงไม่ออกหรอก...

ขออนุญาต ฮา ครับท่าน    Grin Grin Grin Grin

Ability is Nothing Without Opportunity. 

Napoleon Bonaparte
spyman
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 07:31:16 PM »

ได้ความรู้จริงๆครับ ตอนแรกผมก็ยัง งงๆ ว่ามันจะยิงออกหรือเปล่า แต่ก็ยังไม่แน่ใจ จนกว่าจะมีคนลองยิงให้ดูก่อน จากนั้นค่อยเชื่อ แต่คงไม่มีใครลงกระทู้ว่า"ทดสอบ cz 452 ที่ระยะ 3000 หลาที่อวากาศ" หรอกครับ ขำๆครับ รอคนที่มีความรู้มาให้ข้อมูลต่อครับ จะรออ่านครับ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์