เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 10:23:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมจำเป็นต้องโชว์ปืน  (อ่าน 9742 ครั้ง)
Hang
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 09:01:48 AM »

เรื่องไม่เป็นเรื่อง..แต่พาลเป็นเรื่องครับผม..อ่านไว้เป็นอุทาหรณ์นะครับ
เมื่อเย็นประมาณบ่าย 2 โมง วานนี้ ผมกลับไปดูแม่ที่บ้านเกิดคือต.ปะโค หนองคาย (ปัจจุบันทำงานและมีบ้านอยู่ที่ อ.โซ่พิสัย  หนองคาย)ซึ่งห่างกันประมาณ 100 กม. ตอนไปผมก็แวะที่ สนามยิงปืนภูธร หนองคาย ซื้ออุปกรณ์ล้างปืน และลูกปืน(เพิ่งรู้กระสอบปืน ราคานัดนะ 1 บาท)
      เมื่อตอนขากลับ ผมออกจาก ปะโค ประมาณ 3 ทุ่ม  (เหนื่อย แต่ก็ต้องกลับแม้ วันต่อมาจะเป็นวันเสาร์ เพราะผมเป็นผอ.หน่วยฯต้องไปรับหีบบัตรลงประชามติ) หนองคาย - โพนพิสัย ไม่มีปัญหาอะไรขับรถสบาย  แต่พอ มาถึงช่วงทางจาก โพนพิสัย-เฝ้าไร่-โซ่พิสัย  ทางไม่ดี มีหลุมเยอะ มีดีแค่บางช่วง  ผมเหยียบประมาณ60-80 เพราะต้องหลบหลุมมาเรื่อยๆ
      เวลาประมาณ 4 ทุ่มกว่าๆ แถวนี้เปลี่ยวครับ ดึกๆรถใครยางแบนอาจได้กินข้าวลิง  ผมขับมาถึงช่วงบ้านกุดแคน แถวนี้มีหมู่บ้านอยู่เป็นหย่อมๆ  ผมเห็นรถคันหนึ่งจอดเสียบในซอยด้านเลนรถสวนฝั่งขวาของผม ไฟแดงที่ท้ายรถและเปิดไฟในเก๋ง  ผมไม่คิดอะไรแต่ ชะลอรถลงนิดหนึ่ง  พอถึงระยะประมาณ 40 เมตร  รถคันนั้น ก็ถอยพรวดเลยครับ  พรวดเดียวข้ามถนน มาอยู่ด้านเลนเดียวกับผมและหันหัวไปทางอ.เฝ้าไร่ เหมือนผม  ผมเบรคตัวโก่งเลยครับ ดีที่ชะลอลงบ้างแล้ว รถผมห่างตูดรถคันหน้า ไม่ถึงห้าเมตร isuzu มังกรทองเกือบจูบท้าย  Fordคันนั้น
     โมโหก็โมโห  ผมกดไฟสูงส่องดู ไม่มีคนนั่งกระบะท้าย ต่อเติมเหมือนรถขนส่งคนงานไปกรุงเทพ  ผมกระพริบไฟขอทางแล้วแซงไป มันก็พยายามจะไม่ให้แซง  ผมเลยเปิดไฟสูงขอทางอีกและเหยียบแซงจนได้ เมาแน่นอนครับรายนี้ พอแซงได้ ผมก็ผ่อนลงมาอยู่ที่ 80 และขับหลบหลุมมาแบบสบายๆ  แต่ไอ้รถคันนั้นก็ตามจี้มาอีก จนท้ายรถจ่อหน้ารถมัน แต่มันไม่แซง เปิดไฟสูงจ่อตูดยังงั้น  ผมตีไฟเลี้ยวซ้ายให้แซง มันก็ไม่แซง ทางก็โล่ง ชะลอรถมันก็ชะลอตาม
     ไม่เคยเจอแบบนี้ เคยอ่านแต่ในเวบ ที่ชื่อกระทู้ว่า ผมยิงไปแล้ว หรืออะไรนี่แหละพอมาเจอกับตัวเองแล้ว  สูนครับ(โมโห) แบบนี้รู้จักข้อยน้อยไปแล้ว  ผมจับปืน(ที่เวลาผมขับรถกลับหนองคายกลางคืนผมจะเอาไว้ที่ หน้าปัดเข็มไมล์ )ออกมา  ไขกระจกลง  จับปืนขึ้น ยกปืนโบกให้แซงไป โบกสัก  4-5 ครั้ง พร้อมชะลอรถและเปิดไฟเลี้ยวซ้าย  แล้วขึ้นลำ สไตเออร์ ที่มีลูกหัวรูอยู่ 15 นัด วางไว้บนตัก แล้วดูอาการมันว่าจะเอายังไง  ไม่มั่นใจในการยิงมือเดียวเพราะ คุณชัย  บึงกาฬ สอนผมแต่ยิง 2 มือ พอมาถึงตอนนี้ไม่รู้ โป้งไปแล้วปืนหลุดมือตกรถไปจะทำไง แต่แรงโมโหมีมากกว่า..เล่นดูสักแม็ก ผมว่าถ้ามันเอา
     มันแซงครับ   พอมันแซง ผมก็เร่งตาม แต่ใช้ไฟต่ำ ระยะห่างประมาณ 20 เมตร แต่คงระยะตลอด มันเร่งหนี ผมเร่งตาม มันช้าผมช้า มันให้แซง ผมไม่แซง  ผมคิด ก็แกทำก่อนนาเว้ย  จี้ตามมันมาจน เข้าเฝ้าไร่ เข้าโค้งที่ว่าการฯ ขึ้นเนินจะผ่านสถานีตำรวจ  ผมจี้เข้าไปอีก แต่...มันเลี้ยววาบเข้าสถานีตำรวจครับ   ผมรู้ว่ามันไม่ใช่ตำรวจ แต่มันกลัวตายครับ
ผมมีเพื่อนตำรวจอยู่ที่เฝ้าไร่หลายคน แต่ขี้เกียจมีเรื่องต่อ เลยขับรถกลับบ้าน
    อย่าเอาเป็นตัวอย่างนะครับ มันไม่ดี  แต่ผมมันเลือดขึ้นหน้า เส้นทางนี้ขับมา 20 ปี เพิ่งเจอดีวันนี้แหละครับ
SD282
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 09:21:57 AM »

ปลอดภัยก็ดีแล้วละครับ ขับรถทางไกลต่างจังหวัดมีโอกาสเจอคนเมาพกปืนไม่น้อยเลย เรื่องคงจบยากขึ้นไปอีกนะครับ Cry
pranyai
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 09:31:04 AM »

บางคนก็ไม่ได้มีเจตนาร้ายบางที่มันชอบกวน.........
บางคนก็ใช้ลูกไม้ประหลาดๆดักปล้นซะดื้อๆ.....

ชักแบบนี้เสียวจังครับ ยิงก็ไม่ถนัด อาจโดนสวนได้
แต่ดีแล้วครับที่ไม่ยิงออกไป
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 09:33:59 AM »

ดีแล้วครับพี่ ต่างคน ต่างกลับบ้าน

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
ปุ๊ monet.
1991 A 1 ที่หนึ่งในใจ @ นครพนม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

ซ้อม...ซ้อม...ซ้อม...แล้วก็ซ้อม...

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 09:52:18 AM »

เดินทางปลอดภัยถึงจุดหมายก็ OK. ครับ Grin

ซ้อม...ซ้อม...ซ้อม...แล้วก็ซ้อม...
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 10:39:13 AM »

ไม่จำเป็นจริงๆ....ผมจะไม่เดินทางตอนกลางคืนครับ....บนถนนในยามวิกาล

ี่ผมไม่เคยเจอเพื่อนร่วมทางที่ดีเลยครับ...มีแต่คนเมา,วันรุ่นวัยคะนอง,มิจฉาชีพ

ผมไปร่วมงานมงคลหรืองานอวมงคลต่างๆตอนกลางคืน....ก็กลับบ้านกันเป็นขบวน

กลัวครับบอกตรงๆ...ผมมีปืนแล้วไม่ใช่ว่าอยากจะใช้นะครับ...มีแล้วอุ่นใจต่างหาก

แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 10:39:38 AM »

อันตรายครับพี่ เราเอาปืนโบกอย่างนั้น เค้าเห็นอาวุธเราเราขับนำหน้าทำให้เขารุกและตั้งรับเราได้สบายครับ..... ถ้าเป็นผมผมอาจจะชักยิงขึ้นฟ้าแล้วเร่งหนีครับเพื่อเปิดระยะห่างที่สุด ถ้ายังตามอีกแสดงว่าไม่ประสงค์ดีแน่นอน คงต้องเตรียมปะทะเต็มๆ  Undecided

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
เฮียหมู.45ACP
เฮียหมูรับซื้อปืนมีทะเบียนทุกชนิดเพื่อการกีฬา เหนือ ใต้ ออก ตก ขอให้บอก
Jr. Member
**

คะแนน 10

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 11:15:45 AM »

เก่งมาก ...คิดๆดูแล้ว คุณน่าจะยิงมันให้หมดแม็ก ตายโหงข้างถนนไปเลย  ผมและหลายๆท่านในนี้จะได้มีข่าวหน้าหนึ่งตื้นเต้น  แถมมีสมาชิกเว็บเป็นตัวเอกซะล่วย..อิอิอิอิ..ผมชอบการเห็นตัดสินด้วยกำลังมากกว่าสมอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2007, 11:19:46 AM โดย เฮียหมู.45ACP » บันทึกการเข้า
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 11:20:24 AM »

เก่งมากกกกกกกกกกกกกกกกกกก...ดียัง

?? งงครับ พี่ต้อมไทยแท้ จะสื่ออะไรหรอครับ ??

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
Basix..Basic ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 11:25:59 AM »

ดีครับ ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันประสบการณ์ที่ดีครับ จริงๆแลัวผมว่า คนดีๆมักจะกลัวหรือไม่อยากจะมีเรื่อง ผมเองก็เป็นหนึ่งในนั้น แต่ถ้าหากจำเป็นจริงๆที่จะต้องใช้...ขึ้นมา คิดอีกนิดหนึ่งก่อนใช้นะครับ....
ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 11:36:24 AM »

ลูกน้องพญานาคเกือบพ่นไฟแล้วไหมล่ะ..ต้องเปิดสอนการยิงด้วยมือข้างเดียวซะแล้ว...
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 11:40:41 AM »

โชคดีแล้วครับ ที่ไม่เป็นอะไร  Smiley

ลูกน้องพญานาคเกือบพ่นไฟแล้วไหมล่ะ..ต้องเปิดสอนการยิงด้วยมือข้างเดียวซะแล้ว...

Grin Grin

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
Kenny
Full Member

คะแนน 105

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 12:10:53 PM »

นี่แหละครับ กลางคืนมีไว้แล้วอุ่นใจ เป็นผมถ้าเปลี่ยวอย่างนั้นผมขึ้นลำเตรียมพร้อมไว้ก่อนเลยครับ แล้วว่างไว้หน้าตัก อย่างน้อยเกิดการต่อสู้ สู้ได้หรือไม่ได้ ก็ยังดีใจที่มีปืนแต่ได้เตรียมพร้อมไว้แล้ว ดีกว่ามีแต่ไม่มีโอกาสได้สู้
@ NaZaReth >>>
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

OSK99

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 12:22:30 PM »

ดีแล้วล่ะครับ ที่ไม่มีเหตุการณ์ไม่ดีนอกเหนือไปจากนี้....

P 5906
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 12:28:36 PM »

ผมว่าถ้าในกรณีเตรียมพร้อมจริงๆควรขึ้นลำปลดเซฟลดนก(ปืนแบบดับเบิล)พกไว้ที่เอวดีกว่าครับ
เพราะถ้าวางไว้ที่หน้าปัด หรือ ที่หน้าตัก เวลารถเบรคแรงๆ หรือ เลี้ยวเร็วๆปืนอาจจะเลื่อนหล่นได้
ทำให้ไม่อยู่ในสภาพพร้อมใช้ ๑๐๐ %

พกแล้วไม่ได้ใช้  ดีกว่าจะใช้แล้วไม่ได้พก
หน้า: [1] 2 3 4 ... 8
  พิมพ์