เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 12:32:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมจำเป็นต้องโชว์ปืน  (อ่าน 9811 ครั้ง)
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 04:19:32 PM »

ถ้ากระบะคันนั้นคนขับมีปืนด้วย...
ท่านจขกท.อาจโดนมันใส่ได้เลยนะครับ....
เพราะไม่ต้องคิดอะไรมาก ท่านโชว์มันไปแล้วว่ามี....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2007, 04:30:56 PM โดย Daimyo » บันทึกการเข้า

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 04:30:28 PM »

เห็นด้วยกับเพื่อนๆ หลายท่าน... หากเป็นคนร้ายตัวจริง เสียวไส้โดนสอยจากข้างหลังครับ...

หากแซงแล้วโดนจี้ไม่ไปไหน คงต้องหาวิธีจอดรถโดยไม่ให้ถูกชนท้าย... แล้วเปิดฉากยิงก่อนแหละครับ...

ที่เคยได้ยินมาปากต่อปากเขายิงก่อนกันครับ... แต่ที่ไม่เคยมีเรื่องมีราว เป็นเพราะคนโดนยิงไม่ชอบแจ้งความ... เรื่องเลยเงียบเป็นแค่เรื่องเล่าปากต่อปากครับ...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 04:54:20 PM »

ถ้าประเมินว่า เป็นคนร้าย ที่จะประทุษร้ายต่อทรัพย์..
ป่วยการจะไปคิดว่ามันมีปืนหรือไม่ .
และพฤติการณ์ ตามที่ จขกท. บอกมานั้น.. คนดีเขาไม่พึงกระทำกัน .
อยู่ที่คุณจะจัดการปัญหานี้ อย่างไร . . เป็นผม ก็จะ กระทำเหมือน จขกท.

ลึก ลึก ควรตัดเรื่อง อารมณ์กลัวออกไปเสียก่อน
แล้วนำเหตุผลที่ควรจะต้องกระทำมาพิจารณากัน
เพื่อ หวังใช้ในกาลภายหน้า ที่จะต้องเจอ กันได้เป็นรายคน ..

ขอบอกก่อน จะเชื่อหรือไม่ก็แล้วแต่ คนมีปืน มันไม่กลัวกันหรอก 
ถ้าไม่ใช่คนร้าย.. แต่เป็นคนดี.  เขาจะเลี่ยงไม่กล้าที่จะเป็นฝ่ายหาเรื่องก่อน
และจงเชื่อมั่นในปืนที่ท่านกุมไว้ในมือ.

คนร้าย จะมีเพียงพวกที่จะประทุษร้ายต่อทรัพย์สิน หากขัดขืนก็แถมชีวิตของท่านไปด้วย
ฉะนั้นขอให้เข้าใจในข้อเท็จจริงนี้เป็นเบื้องต้นไว้ก่อน ..
และท่าน ไมใช่ ประเภท กระต่ายตื่นตูม ขวัญผวาง่าย..

อย่าไปลังเล  ถ้าประเมินว่าเป็นคนร้ายได้แล้ว จงใช้อาวุธปืนยิงขับไล่มันไปเสีย
ท่านอยู่ในภาวะที่รู้ตัวแล้ว.. ท่านมีต้นทุนที่จะล่อกับพวกมันแล้ว  อะไรจะเกิด ก็ต้องเกิด .  Smiley

อู๋ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 05:06:49 PM »

คิดว่าเรื่องแบบนี้มันขึ้นอยู่กับการตัดสินใจแรกสุด ว่าต้องการมีเรื่องหรือไม่ครับ

ถ้าต้องการสั่งสอน ต้องการหยาม จะเอาคืน เราก็ต้องเหนื่อยหน่อย เป็นทุกข์ใจหน่อย

ที่สำคัญ คือ ห้ามพลาด

ถ้าไม่อยากมีเรื่องทุกข์ใจ  เรื่องแบบนี้มันก็ยุติได้ด้วยตัวเราเองครับ 

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
Dexphet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 05:49:12 PM »

อย่าไปลังเล  ถ้าประเมินว่าเป็นคนร้ายได้แล้ว จงใช้อาวุธปืนยิงขับไล่มันไปเสีย
ท่านอยู่ในภาวะที่รู้ตัวแล้ว.. ท่านมีต้นทุนที่จะล่อกับพวกมันแล้ว  อะไรจะเกิด ก็ต้องเกิด .   

สองบรรทัดนี่สุดยอดครับพี่ Ro@d .
เสรีชน
** มาหาเฮีย **
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 06:32:15 PM »

ถ้าคิดว่าจะมีเรื่องแน่ๆ แบบหลีกเลี่ยงไม่ได้ ผมใช้วิธีเอาต้นขาขวาทับปืนไว้ ถือไฟฉายแรงสูง ส่องเข้าไปในห้องโดยสารครับ  เพื่อจะได้รู้ว่าเป็นใคร เผลอๆ ต่างจังหวัด ก็อาจเป็นคนรู้จักกันแหละครับ อีกอย่างจะได้รู้ว่าเป็นคนเมาหรือนักเลงหรือเป็นโจร  และรู้ว่ามากี่คน เชื่อเถอะครับ เค้าจะงงซักพัก เพราะแสงไฟฉายทำให้ลายตา ไม่ต้องกลัวว่าเค้าจะเสียหลักทำให้รถชนครับ อันเนื่องจากสันชาตญาน คนที่โดนจะเหยียบเบรกแน่นอน (ลองมาแล้ว) เราจะได้ฉวยโอกาสช่วงนั้นขับหนีครับ ถึงแม้ทำให้เค้าโกรธมากกว่าเดิม ความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ อาจไม่ใช้วิธีที่ดีที่สุด แต่ผมใช้รับมือขั้นสุดท้าย ก่อนคิดที่จะหยิบปืนขึ้นมา และไม่เคยคิดเอาไปแกล้งใคร  Cool

ปล.เวลาขับรถไปต่างจังหวัดกลางคืน อย่าใจร้อนนะครับ บางทีอาจมีรถวิ่งช้า อยู่เลนขวามือ ห้ามใช้ไฟสูง กระพริบขอทางนะครับ หรือขับไปจี้ตูดใกล้ๆ หลายคนเค้าไม่ชอบ  และคิดว่าคันหลัง อันตรพาลจะหาเรื่อง  ที่มีข่าวบาดหน้ายิงกันก็เรื่องแบบนี้แหละครับ  บางทีคันที่ขับช้า จริงๆก็ไม่ช้านะครับ อาจซัก 100 กม./ชม. แต่รถเราแรงกว่าอาจขับซัก 140 จึงดูว่าคนอื่นช้า อีกอย่างรถเค้า อาจมีสภาพไม่ดีเร่งไม่ค่อยขึ้น นะครับ โดยเฉพาะกะบะเก่าๆ ให้มองโลกในแง่ดีครับ บางทีการขับรถเร็ว ก็ถึงก่อนรถที่ขับแบบปกติ ไม่นานเท่าไหร่หรอกครับ  และก็มีเหตุบนทางหลวง ตำรวจจับคนก่อเหตุไม่ค่อยได้หรอกครับ เพราะพยานหลักฐานมันเคลื่อนที่เร็วและไม่หยุดนิ่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2007, 06:44:19 PM โดย Yippee_เสรีชน » บันทึกการเข้า
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 06:37:42 PM »

อ่านดูจากที่จขกท.เล่าไว้ คงไม่ใช่คนร้ายอย่างที่ว่ากัน...
จขกท.ก็บอกว่าอีกฝ่่ายคงเมา ถอยรถแบบไม่ดู(ก็เมานี่)...
จขกท.เกือบชนเลยโมโหเปิดไฟสูงใส่แล้วแซงไป...
คู่กรณีก็คงโมโห(บวกกับเมา เห็นช้างตัวเท่าหมูแล้ว)ที่ถูกเปิดไฟสูงใส่แล้วขับจี้ เมื่อถูกแซงไปเลยขับตามจะเอาคืนบ้าง...
เมื่อถูกชักปืนออกมาขู่ก็กลัวด้วยซํ้า เพราะเลี้ยวเข้าไปหาตํารวจ...
กรณีนี้จริงๆก็มาจากการขับรถที่ไม่ยอมกัน....เท่านั้น

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 07:11:25 PM »

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
ผมเคยอ่านเคยรู้มาบ้างแล้วจากกระทู้ที่ท่านที่มีประสบการณ์โพสท์ไว้เตือนใจพวกเรา
ใจจริงผมก็ไม่อยากมีเรื่องกับใครเพราะการเป็นข้าราชการ ถ้าเราผิดเราผิดมากเพราะรู้กฎหมายแล้วทำผิด
แต่หากเราไม่ผิดใครก็ทำอะไรเรายากเส้นสายมีเยอะพูดคุยกันได้ไม่ว่าสีใหน
ที่ผมโพสท์เป็นการบอกเล่าประสบการณ์ เป็นการเตือนใจ ควรทำตามในส่วนที่ดี และมาร่วมกันวิเคราะห์วิจารณ์ในส่วนที่ผิดหรือบกพร่อง เพื่อว่าเมื่อเพื่อนสมาชิกเจอแบบนี้แล้วจะทำอย่างไร หรือมีทางคลี่คลายอย่างไร
ส่วนตัวผมขณะนั้น ย้ำว่าขณะนั้นโมโหมาก แต่ยังคิดถึงขีดบนบ่าว่ามันจะกระเด็นเพราะอารมณ์ เลยเย็นลงได้มากๆ
การโชว์ปืนเป็นสิ่งสุดท้ายแล้ว เพราะไม่รู้จะแก้ปัญหาด้วยวิธีใหนดีกว่านี้
ผมไม่ได้ยั่วยุหรือตีไฟสูงกวนตอบ เพียงแค่กระพริบไฟขอทาง ผมคิดตามที่พี่ๆสอนคือมีปืนต้องใจเย็น
ส่วนดีก็ขอมอบให้เป็นข้อเตือนใจ  ส่วนเสียก็คงวิเคราะห์เอาเองตามความคิดของแต่ละท่านนะครับ
ส่วนผมไม่กลัวอะไรเลย  แต่ไม่เคยคิดจะยิงใครจริงๆนอกจากเป้า  แต่ผมพกปืนมีลูกเต็มแม็กเสมอ15นัด ผิด กี่นัดก็ผิด
ผมคิดว่าถ้าผมตายไปตำรวจก็แค่ชันสูตรพลิกศพ และตามตัวคนร้ายจับได้สารภาพก็ครึ่งราคา
ผมก็ต้องข่วยตัวเองก่อน ....หลังจากนั้น ..วันนั้นเลยครับ ผมโทรปรึกษาประธานสมาคมทนายความหนองคาย
(ทนายจำชาญ  ศิริสมบัติ)ซึ่งเป็นทั้งเพื่อนร่วมรุ่นและญาติสนิทไว้ก่อน มันบอกว่า..เดี๋ยวกูจะไปฝึกยิงปืนกับมึง  ว่างั้น..มีแต่คนคักๆ Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2007, 07:29:24 PM โดย Hang » บันทึกการเข้า
duriankuan 2499
แควนตัมจิตวิญญาณ ศีล สมาธิ ปัญญา
Hero Member

คะแนน 29

ไม่เอาเปรียบผู้อื่น

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 07:47:24 PM »

ดีแล้วที่ไม่ต้องถึงขั้นยิงกันครับ แต่เคยได้ยินมาว่า เมื่อเราขู่ โดนสวนครับ

e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 08:01:46 PM »

อย่าไปลังเล ถ้าประเมินว่าเป็นคนร้ายได้แล้ว จงใช้อาวุธปืนยิงขับไล่มันไปเสีย
ท่านอยู่ในภาวะที่รู้ตัวแล้ว.. ท่านมีต้นทุนที่จะล่อกับพวกมันแล้ว อะไรจะเกิด ก็ต้องเกิด .

สองบรรทัดนี่สุดยอดครับพี่ Ro@d .

ใช่ครับ เห็นด้วยครับ       

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
วิศิษฏ์เอ๊กซ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 58

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 08:08:30 PM »

Grinดีแล้วครับที่ไม่ยิง ไม่งั้นเสียตัง เสียเวลาแย่เลยเก็บลูกไว้ยิงเป้าปั้น  100 x  ดีกว่าครับ Grin
                  หลงรัก  น่านับถือมากครับ ที่มีสติและจิตใจที่ดีครับ หลงรัก

การพูดว่า..ให้..คือความผิดอันสูงสุดในชีวิตผม  ต่อไปนี้จะไม่มีคำว่า...ให้...อีกต่อไป
Kimber
e21bmx
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 22

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 08:10:21 PM »

ดีแล้วครับที่ไม่เกิดเรื่องอะไร ... แต่พร้อมรับมือ และมีสติตลอดเวลา

เรารักพระเจ้าอยู่หัว ... LONG LIVE THE KING

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 08:10:33 PM »

มีสติเยอะๆนะครับ..อ่านมากก็จะแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้มากอีกนิด..ใจเย็นๆมีสติ...ชั่งใจให้มากๆ..ถึงคราวจำเป็นจริงๆต้องแน่นๆเนื้อๆ..1-2ปังมีโทธเท่ากัน..ฝึกยิงบ้างนะครับพี่น้อง..
ris202020
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 08:21:41 PM »

ปลอดภัยก็ดีแล้วครับ
ทุกปัญหาของชาติเริ่มต้นที่ "คอรัปชั่น"
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 74

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 08:30:55 PM »

ผมว่าถ้าในกรณีเตรียมพร้อมจริงๆควรขึ้นลำปลดเซฟลดนก(ปืนแบบดับเบิล)พกไว้ที่เอวดีกว่าครับ
เพราะถ้าวางไว้ที่หน้าปัด หรือ ที่หน้าตัก เวลารถเบรคแรงๆ หรือ เลี้ยวเร็วๆปืนอาจจะเลื่อนหล่นได้
ทำให้ไม่อยู่ในสภาพพร้อมใช้ ๑๐๐ %
กรณีถ้าเป็น สไตเออร์ หรือ กล็อก ถ้าขึ้นลำแล้ว อย่ายัดไว้ในขอบกางเกง หรือกระเป๋าโดยไม่มีซองหุ้มนะครับ อาจจะมีอะไรเข้าไปเกี่ยวไกโดยไม่ตั้งใจได้ครับ ถ้าไม่มีซองแล้วจะใส่ที่เอวอย่าพึ่งขึ้นลำดีกว่าครับ

"ไม่เคยคิดหวังเป็นวีรบุรุษ แต่ก็สุดจะเห็นชาติพินาศสลาย"
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์