เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 10:23:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมจำเป็นต้องโชว์ปืน  (อ่าน 9744 ครั้ง)
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #60 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 11:43:29 AM »

อยู่ที่สติ เหตุการณ์ว่าเป็นอย่างไร ถ้าเลี่ยงได้ให้เลี่ยงครับ ไม่ขับรถตามจี้ตูดรถเขาไปอีกนั้นก็หมายความว่าเราหาเรื่องคืน 
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #61 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 01:29:42 PM »

สมมุตินะพี่ Ro@d.....ถ้าเกิดคู่กรณีไปแจ้งความ...เรื่องราวจะเป็นยังไงต่อครับในทางปฏิบัติ
อ้างถึง

ถ้ามีการแจ้งความร้องทุกข์ ..  มันยืนยันไม่ได้หรอกครับว่า คู่กรณี. คือตัวเรา

แต่หากการสืบสวนจากทะเบียนรถยนต์  และมีหมายเรียกมาถึง
ต้องให้การไปตามความจริง ที่เกิดขึ้น เพราะเป็นข้อเท็จจริง
ที่ท่านสามารถใช้สิทธิในการป้องกันตัวได้โดยชอบด้วยกฎหมาย อยู่แล้ว..

แต่เพียงประเด็นอาวุธปืน ท่านต้องปฎิเสธ ว่าท่านเพียงใช้ไฟฉายส่องหน้ามันแทนเท่านั้น.
ไม่ใช่อาวุธปืน

ข้อเท็จจริงต่างกัน ไม่มีความเสียหาย ไม่มีของกลาง..
ประกอบกับพฤติการณ์ และสภาพแวดล้อม เช่นนั้น
จะดำเนินคดีตามกฎหมาย เป็นเรื่องยาก.. ครับ.

และต้องขอให้เจ้าพนักงาน สอบประวัติคู่กรณี ด้วย เหตุใด จึงมีพฤติการณ์ อย่างนั้น Smiley
แต่ในทางปฎิบัติจริงจะเป็นไปตามความเห็นหรือไม่นั้น ต้องอยู่ที่เจ้าพนักงานเขาด้วย. ครับ

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #62 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 01:50:47 PM »

สมมุตินะพี่ Ro@d.....ถ้าเกิดคู่กรณีไปแจ้งความ...เรื่องราวจะเป็นยังไงต่อครับในทางปฏิบัติ
อ้างถึง

ถ้ามีการแจ้งความร้องทุกข์ ..  มันยืนยันไม่ได้หรอกครับว่า คู่กรณี. คือตัวเรา

แต่หากการสืบสวนจากทะเบียนรถยนต์  และมีหมายเรียกมาถึง
ต้องให้การไปตามความจริง ที่เกิดขึ้น เพราะเป็นข้อเท็จจริง
ที่ท่านสามารถใช้สิทธิในการป้องกันตัวได้โดยชอบด้วยกฎหมาย อยู่แล้ว..

แต่เพียงประเด็นอาวุธปืน ท่านต้องปฎิเสธ ว่าท่านเพียงใช้ไฟฉายส่องหน้ามันแทนเท่านั้น.

ข้อเท็จจริงต่างกัน ไม่มีความเสียหาย ไม่มีของกลาง..
ประกอบกับพฤติการณ์ และสภาพแวดล้อม เช่นนั้น
จะดำเนินคดีตามกฎหมาย เป็นเรื่องยาก.. ครับ.

และต้องขอให้เจ้าพนักงาน สอบประวัติคู่กรณี ด้วย เหตุใด จึงมีพฤติการณ์ อย่างนั้น Smiley
แต่ในทางปฎิบัติจริงจะเป็นไปตามความเห็นหรือไม่นั้น ต้องอยู่ที่เจ้าพนักงานเขาด้วย. ครับ

ได้ทั้งหลักและวิธีปฏิบัติ ร่วมถึงหลักแห่งความเป็นจริงในการปฏิบัติ ขอบคุณครับ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #63 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 02:17:01 PM »

ผมว่าเป็นการแก้ปัญหาไม่เหมาะกับสถานการณ์ครับ ... ถ้าไม่เร่งหนีให้พ้น ก็ควรหาที่เลี้ยวหลบสัก ๒-๓ นาทีครับ

ครั้งหนึ่งผมก็โดนไฟสูงจี้ท้ายครับ วิ่งเร็วพวกก็วิ่งตาม วิ่งช้าพวกก็ไม่ยอมแซง ... ผมไม่ได้ใ้ช้ USPC ช่วยโบกเหมือนเจ้าของกระทู้ เพราะรถผมคันนั้นกระจกไฟฟ้าเสีย กดลงไม่ได้ Grin Grin ... พอขับพ้นภูเขา ต่างคนต่างแยกย้าย จึงสังเกตุว่า กระบะคันนั้นมันบรรทุกเสียเพียบแปร้ หน้าเชิดขนาดนั้น Grin Grin  คงค่อย ๆ ขับหาคนพาลงเขาเป็นแน่ Grin Grin Grin Grin

ปกติออกต่างจังหวัดผมก็จะมีน้อง USPC ติดไปข้าง ๆ ตัวด้วยครับ เวลามีอะไร พอมือแตะด้ามปั๊บ ขนลุกเกรียวขึ้นจากมือถึงศีรษะเลยครับ  ตกใจ .... ไม่ได้หยิบขึ้นมาหรอกครับ ... เพราะเมีย หลงรัก นั่งตาเขียวอยู่ข้าง ๆ  .... ไปยุ่งกับมันทำไม๊  โดนชก .... Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2007, 09:05:21 AM โดย jakrit » บันทึกการเข้า

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #64 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 02:19:55 PM »

อ้างถึง

ถ้ามีการแจ้งความร้องทุกข์ .. มันยืนยันไม่ได้หรอกครับว่า คู่กรณี. คือตัวเรา

แต่หากการสืบสวนจากทะเบียนรถยนต์ และมีหมายเรียกมาถึง

ได้ทั้งหลักและวิธีปฏิบัติ ร่วมถึงหลักแห่งความเป็นจริงในการปฏิบัติ ขอบคุณครับ Grin

แล้วในกรณี ที่หลังจากที่ผู้เสียหายแจ้งความไว้แล้ว ทางจนท.นำสืบได้ว่า  มีบุคคลรูปพรรณเดียวกะที่เป็นผู้ต้องสังสัย  มาเล่าเหตุการในที่สาธารณะในข้อเท็จจริงตรงกะที่แจ้งความไว้  โดยลายละเอียดช่วงเวลาสอดคล้องต้องกัน  สถานที่เกิดเหตุเวลาช่วงเดียวกัน ยานพาหนะที่ผู้เล่าใช้มีลักษณะแบบเดียวกัน  อย่างนี้ถือเป็นพยานแล้วล้อมในการมัดตัวผู้กระทำได้หรือไม่ครับ

....ตามล่า...อีตอแหล
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #65 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 02:29:51 PM »

อ้างถึง

ถ้ามีการแจ้งความร้องทุกข์ .. มันยืนยันไม่ได้หรอกครับว่า คู่กรณี. คือตัวเรา

แต่หากการสืบสวนจากทะเบียนรถยนต์ และมีหมายเรียกมาถึง

แล้วในกรณี ที่หลังจากที่ผู้เสียหายแจ้งความไว้แล้ว ทางจนท.นำสืบได้ว่า มีบุคคลรูปพรรณเดียวกะที่เป็นผู้ต้องสังสัย มาเล่าเหตุการในที่สาธารณะในข้อเท็จจริงตรงกะที่แจ้งความไว้ โดยลายละเอียดช่วงเวลาสอดคล้องต้องกัน สถานที่เกิดเหตุเวลาช่วงเดียวกัน ยานพาหนะที่ผู้เล่าใช้มีลักษณะแบบเดียวกัน อย่างนี้ถือเป็นพยานแล้วล้อมในการมัดตัวผู้กระทำได้หรือไม่ครับ

สิ่งที่คุณโทน ๗๓ บอกนี้ เป็นข้อเตือนใจ อย่างดีครับ อยานำเรื่องคดี
ที่เกี่ยวพันกับตนเอง หรือผู้อื่นมา สื่อให้สาธารณะชนทราบ.

ในกรณีที่คุณโทน ๗๓ ถามถึงไม่เรียกว่าพยานแวดล้อม .. แต่เรียกกันในทางกฎหมายว่า
เป็นพยานบอกเล่า   แต่มีพยานบอกเล่าอย่างนี้ ยังไม่พอฟังที่จะยืนยันเอาผิด..  ครับ. Smiley

ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #66 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 02:46:26 PM »

ครับ  เมื่อท่าน จขกท. ได้ประเมินสถานการณ์แล้ว  ว่าเป็นภัยไม่ดีที่อาจมาถึงตัวได้

การใช้อาวุธปืนอย่างกรณีนี้ก็มีสิทธิทำได้แล้วครับ

ไม่ใช่ว่าอยู่ดีๆแล้วเราเที่ยวไปชักปืนข่มขู่ใครเสียเมื่อไหร่

แต่เป็นกรณีที่ชักปืนขึ้นมาเพื่อให้มันได้รู้ว่า มันกำลังทำสิ่งที่ไม่ถูกต้อง  เกเร รังแกเราอยู่นะ

เพื่อขับไล่ให้มันหนี หรือเปลี่ยนใจไม่ทำต่อในสิ่งนั้นแค่นั้นเองครับ

เชื่อว่าการโชว์ปืน ของ จขกท. น่าจะเป็นการป้องกัน  ป้องปราม  ครับ 

ไม่ใช่พาล ข่มขู่ หาเรื่อง   เมื่อเจตนาเป็นอย่างนี้แล้ว

ผมเห็นว่า จขกท.  ตัดสินใจได้ดีแล้วครับ   ตามสถานการณ์แบบนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2007, 02:55:43 PM โดย ตะบันไฟ » บันทึกการเข้า

ปืนคือเพื่อนแท้  ปืนคือเพื่อนตาย  ปืนคือเพื่อนร่วมทาง
ปืนมันพูดไม่ได้  แต่มันก็ซื่อสัตย์  จริงใจ  ไม่ทรยศหักหลังเรา
นี่แหละนิยามของคำว่าปืน
october109
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #67 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 03:14:28 PM »

ผมลองทบทวนอ่านทุกความเห็นมีที่เป็นกลางและไม่เห็นด้วยจำนวนมากกว่าทีเห็นด้วย ไม่เหมือนกับกระทู้ทีว่า
"ผมยิงไปแล้ว " มีความเห็นด้วยเกือบเต็มร้อยครับ
ด้วยความเคารพ
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #68 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 04:53:49 PM »

ข้อกฎหมายผมไม่มีความรู้/ไม่สามารถแสดงความคิดเห็นได้.....แต่ จขกท. ขับรถอยู่หน้าคู่กรณีแล้วชูปืน และให้คู่กรณีแซงขึ้นหน้า......ผมว่าตัดสินใจเสี่ยงมากไปหน่อย ..แต่อาจารย์โชคดีแล้ว ครับ
Wachira1973
"กระบี่อยู่ที่ใจ...ปืนก็อยู่ที่ใจเช่นกัน"
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #69 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 05:03:33 PM »

หวาดเสียวครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นผมก็ได้ข้อเตือนใจจากกระทู้นี้ที่ว่า เราทุกคนมี "สิทธิ" อันชอบธรรม
ที่จะปกป้องตนเองโดยที่ต้องไม่ไปทำความเดือดร้อนให้ผู้อื่นครับ...ผมเห็นด้วยกับจขกท. ครับ ถ้าเป็นผม
ไม่รู้ว่าจะกล้าทำอย่างนั้นหรือเปล่า อีกอย่าง ตัวที่ผมติดไปในรถตอนเดินทางเป็นลูกโม่ 5 นัด ลำกล้อง 2 นิ้ว
เลยไม่รู้ว่าคู่กรณีจะมองเห็นหรือเปล่าน่ะครับ..(ฮา).. น้ำลายหก น้ำลายหก

"...แล้วสอนว่าอย่าใว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
 ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน.."
                                                                                            ...สุนทรภู่...
RUANGRIT
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #70 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 09:13:18 PM »

ผมว่ามันมีเจตนาไม่บริสุทธิ์แล้วละครับ เจ้าของกระทู้ทำดีแล้วที่โชว์ปืน ถึงมันจะมีปืนแต่เมื่อเห็นเราโชว์ปืน มันก็คงคิดว่าได้ไม่คุ้มเสีย
เพชรจำรัส
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม
Full Member

คะแนน 4

อย่า-อยู่-อย่าง-อยาก

« ตอบ #71 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 09:37:37 PM »

เป็นผมจะตีรถขึ้นไปเทียบดูหน้ามันก่อนเห็นไม่เห็นช่างตามัน ถ้าไม่มีท่าทียอมก็หาวิธีให้มันจอด เบียดก็ใด้ ปาดก็ดี
ปืนต้องพร้อม รถจอดแล้วว่ากันไป กรณีเจ้าของกระทู้โดนจี้ท้ายแล้วโชว์ปืนอันตรายครับ ถ้าคู่กรณีมีปืนและประสงค์
ร้ายเราเสียเปรียบ เจอบ่อยครับแต่ยังไม่เคยใช้ปืนมาตัดสิน พวกขับรถกวนๆที่เจอมาเจอเราเอาเรื่องจริงๆเห็นแต่ยก
มือไหว้(หรือผมยังโชคดีอยู่) แต่บางครั้งดูเหตการณ์แล้วเราเสียเปรียบมากไปก็เลี่ยงครับอย่าเอามาเป็นอารมณ์ คิด
ซะว่าเดี๋ยวมันก็โดนเอง

เมื่อรักกันไม่ได้ก็ไม่รัก
ไม่เห็นจักเกรงการสถานไหน
ไม่รักกู กูก็จักไม่รักใคร
เอ๊ะนำตากูไหล ทำไมฤๅ        (สุจิตต์  วงษ์เทศ)
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #72 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 09:43:45 PM »

ลูกน้องพญานาคเกือบพ่นไฟแล้วไหมล่ะ..ต้องเปิดสอนการยิงด้วยมือข้างเดียวซะแล้ว...

ท่านนี้แอบไปเที่ยวบ้านเราบ่อยๆ เพิ่งรู้ว่าเป็นปรมาจารย์ น๊ะนี่ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

จขกท.ได้ใช้ให้มันเป็นประโยชน์กับตัวเองครับ ท่านปลอดภัยผ่านมาแล้ว ก็ไม่ต้องคิดมากครับ มันผ่านแล้วตรงนั้น ข้างหน้าเท่านั้นแหละ พอจะรู้หรือไม่ว่าพวกใหนอย่างไร เพื่อเราจะได้ระวัง หรือยังไงก็เครียร์ๆกันจะได้จบแบบ แอปปี้ แต่ถ้าท่านรับสภาพได้ ก็ต้องระวังตัวเพิ่มขึ้น หากแม้นว่า ใอ้คู่กรณีมันยังคิดอยู่ว่า "แม่งเอาปืนขู่กู เดียวกูไปหามาบ้าง" นั้นคือสิ่งที่อาจเกิดขึ้นได้ครับ

ที่จริงน่าจะโทรหาเพื่อนตำรวจให้ช่วยตรวจสอบเบื้องต้นว่าเป็นใครเป็นใคร แต่อาจโมโห จนลืมจังหวะนั้น เหตุการณ์ทำให้เป็นไปครับ เข้าใจ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
NP5040
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #73 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 10:56:46 PM »

ของผมก็เคยโดนมาคล้ายๆกันนะครับ วัยรุ่นขี่มอเตอร์ไซด์ปาดหน้ารถผมอย่างกระชั้นชิดมากๆผมเลยบีบแตรรถยนต์เตือนเขาไป กลับกลายเป็นว่าฝ่ายมอเตอร์ไซด์ที่ซ้อนมากัน3คนหันมามองแล้วคนขี่ชักปืนที่เอวออกมาจะยิงใส่ผม แต่ผมก็พกปืนติดรถติดตัวไว้ตลอดนะครับ แต่เวลานั้นผมเก็บปืนไว้อีกที่นึงเลยทำให้ผมเอาออกมาใช้งานไม่ทัน ผมเลยต้องขับหนีครับทางฝ่ายนั้นก็ขี่รถตามผมมาด้วย แต่เขาตามไม่ทัน จึงอยากเตือนเพื่อนๆนะครับว่าขับรถตอนกลางคืนนี่ระวังกันให้มากๆนะครับ Wink ถ้าคืนนั้นหยิบปืนมาทันผมคงต้องไปขึ้นศาลแล้วละครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #74 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 11:11:04 PM »

ตอนไปผมก็แวะที่ สนามยิงปืนภูธร หนองคาย ซื้ออุปกรณ์ล้างปืน และลูกปืน(เพิ่งรู้กระสอบปืน ราคานัดนะ 1 บาท)

ตรงที่ขีดเส้น ไม่เข้าใจครับ

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์