เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 09:21:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: **ขั้นตอนการยิงปืนยาวติดกล้อง***  (อ่าน 16137 ครั้ง)
march
รักแล้วรอหน่อย..
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 42

marchgun99@hotmail.com marchgun99.com

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 08:54:32 AM »

:)10/22 เดิมๆ  ไกยังหนักอยู่ครับ  แนะนำให้ลองแต่งไกให้เบาและเฉียบคม
    น่าจะช่วยให้ยิงได้ดีขึ้นครับ Wink Cheesy Grin

มาร์ช 2013 โทร 086 0307337
  โอนเงิน ธ.กสิกรไทย สาขาวังบูรพา ออมทรัพย์ 044 2 77026 3 นายชูศักดิ์ พวงนาค
Cheetah "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 09:05:20 AM »

มีคำถามเพิ่มอีกแล้วครับ อดใจกัยกิเลสไม่ไหว ไปกด Bushnell banner 6-24x40 รหัส 71-6244 จากม.ฮะมาครับ ตั้งใจว่าดีสุดในตระกูล banner กำลังขยายเอาชนิดขุมขนปัญหาอยู่ตรงที่ว่าทำไมพอเซ็ท มากกว่า 12-14 เท่ามันเริ่มเบลอครับ ผมปรับ paralax สุดที่ infinity แล้วก็ยังเบลอครับ ลดลงมาที่ 200 ยาดก็แย่กันใหญ่ ดูเหมือนภาพจะคมชัดที่ 9-12 เท่านั้นครับ รบกวนช่วยผมทีครับพี่ๆ หมดปัญญาแล้วครับ

ผมก็ใช้รุ่นนี้อยู่ครับ

ไม่เจอปัญหาที่ว่านี้นะครับ  ปรับ Parallax หน้ากล้องทำได้ค่อนข้างชัด  ปรับชัดระยะ 25 เมตร ผมดูที่หน้ากล้อง ก็อยู่ที่ประมาณ 27-28 หลา  ปรับได้ชัดทุกๆ กำลังขยาย

ถ้าคุณปรับ Parallax สุดที่ infinity แต่เอามาส่องที่ระยะใกล้ๆ ก็ไม่ชัดล่ะครับ 

Parallax ต้องปรับตามระยะยิงครับ   
peerayotk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 11:39:20 AM »

มีคำถามเพิ่มอีกแล้วครับ อดใจกัยกิเลสไม่ไหว ไปกด Bushnell banner 6-24x40 รหัส 71-6244 จากม.ฮะมาครับ ตั้งใจว่าดีสุดในตระกูล banner กำลังขยายเอาชนิดขุมขนปัญหาอยู่ตรงที่ว่าทำไมพอเซ็ท มากกว่า 12-14 เท่ามันเริ่มเบลอครับ ผมปรับ paralax สุดที่ infinity แล้วก็ยังเบลอครับ ลดลงมาที่ 200 ยาดก็แย่กันใหญ่ ดูเหมือนภาพจะคมชัดที่ 9-12 เท่านั้นครับ รบกวนช่วยผมทีครับพี่ๆ หมดปัญญาแล้วครับ

ผมก็ใช้รุ่นนี้อยู่ครับ

ไม่เจอปัญหาที่ว่านี้นะครับ ปรับ Parallax หน้ากล้องทำได้ค่อนข้างชัด ปรับชัดระยะ 25 เมตร ผมดูที่หน้ากล้อง ก็อยู่ที่ประมาณ 27-28 หลา ปรับได้ชัดทุกๆ กำลังขยาย

ถ้าคุณปรับ Parallax สุดที่ infinity แต่เอามาส่องที่ระยะใกล้ๆ ก็ไม่ชัดล่ะครับ

Parallax ต้องปรับตามระยะยิงครับ
ผมปรับ paralaxที่ระยะ 500 เมตรครับ คำณวณระระวัตถุโดยใช้ เส้น mildot ระระใกล้กันครับ ก็ยังไม่ชัดครับพี่ วันนี้จะนำท่านไป ม.ฮะแล้วครับ แล้วผมจะมาตอบว่าเกืดอะไรข้นขอรับพี่ๆ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 11:41:38 AM »

ใช้สูตรอะไรคำนวณครับ

peerayotk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 11:59:45 AM »

ใช้สูตรอะไรคำนวณครับ

ผมอ่านตาม manual ครับ bushnell แจ้งว่าให้ปรับไปที่ 9 x ต้องรู้ขนาดวัตถุที่ต้องการหาระยะ เช่น ความสูงเสาไฟครับ หรือขนาดบานประตูซึ่งท่าๆกันเกือบทุกที่ เมื่อรู้ขนาดแล้ว เอา 1000 คูณแล้วหารด้วยระยะ mildot ที่อ่านได้จากกล้อง คิดเป็น เมตรออกเป็นเมตร คิดเป็นหลา ออกเป็นหลาครับ เมื่อได้ระยะที่ชัดเจนก็สามารถเผื่อวิถีกระสุนได้ครับ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 12:06:49 PM »

คุณคำนวณ Mildot  ที่กำลังขยาย 9 เท่า ได้ระยะ 500 เมตร เลยปรับกล้องหน้ากล้องไปที่ประมาณ 500 หลา   ไม่ชัด

กล้องบุชแนลรุ่นนี้ ถ้าจะใช้ Mildot ต้องใช้ที่กำลังขยาย 12 เท่าครับ  ถ้า 6 เท่า ระยะที่ได้ต้องหาร 2  และที่ 24 เท่าต้องคูณ 2

เช่น ระยะที่คุณคำนวณได้ 500 เมตร จาก Mildot ที่กำลังขยาย 24 เท่านั้น  ระยะจริงคือ 1000 เมตร ครับ
เนื่องจากว่ากล้องตัวนี้ซูมแล้วเส้นเล็งไม่เปลี่ยนครับ

ดูคู่มือการใช้ Mildot  ของบุชแนลได้ที่นี่ครับ  เป็นคู่มือของ elite แต่ผมลองใช้ดูแล้ว ก็ตรงกันครับ

http://www.bushnell.com/customer_service/manuals/riflescopes/Elite_Mil_Dot_Reticle.pdf

ส่วนที่ใช้ 9 เท่านั้น เป็นของรุ่นอื่นครับ

http://www.bushnell.com/customer_service/manuals/riflescopes/MIL_DOT_generic.pdf

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2007, 12:15:31 PM โดย ชีตาร์ » บันทึกการเข้า
peerayotk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 06:56:16 PM »

คุณคำนวณ Mildot  ที่กำลังขยาย 9 เท่า ได้ระยะ 500 เมตร เลยปรับกล้องหน้ากล้องไปที่ประมาณ 500 หลา   ไม่ชัด

กล้องบุชแนลรุ่นนี้ ถ้าจะใช้ Mildot ต้องใช้ที่กำลังขยาย 12 เท่าครับ  ถ้า 6 เท่า ระยะที่ได้ต้องหาร 2  และที่ 24 เท่าต้องคูณ 2

เช่น ระยะที่คุณคำนวณได้ 500 เมตร จาก Mildot ที่กำลังขยาย 24 เท่านั้น  ระยะจริงคือ 1000 เมตร ครับ
เนื่องจากว่ากล้องตัวนี้ซูมแล้วเส้นเล็งไม่เปลี่ยนครับ

ดูคู่มือการใช้ Mildot  ของบุชแนลได้ที่นี่ครับ  เป็นคู่มือของ elite แต่ผมลองใช้ดูแล้ว ก็ตรงกันครับ

http://www.bushnell.com/customer_service/manuals/riflescopes/Elite_Mil_Dot_Reticle.pdf

ส่วนที่ใช้ 9 เท่านั้น เป็นของรุ่นอื่นครับ

http://www.bushnell.com/customer_service/manuals/riflescopes/MIL_DOT_generic.pdf

ขอขอบคุณมากครับคุณซีต้า แต่mildot ที่แนบมามันเป็น manual generic ที่ให้ ให้ผม set ที่ 9 เท่าจริงๆครับพี่

ณ ปัจจุบันผมได้ไปเปลี่ยนตัวใหม่กับทาง ม.ฮะมาแล้วครับ  detail ผมตั้งหัวข้อใหม่ด้านนอกเลยครับ
peerayotk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 07:58:09 PM »

เรียน พี่ซีต้าครับ
 ผมได้กล้อง bushnell banner 6-24x40 code no 71-6244 มาแล้วครับในคู่มือก็ยังเป็นตัวเดิมคือให้ผมใช้ 9x เพื่อใช้ mildot อยู่ดี ผมได้อ่านที่พี่แนะนำในกล้อง elite แล้ว กำหนดพื้นฐานที่ 12x เป็นเกณ มันจะมีเฉพาะในกล้อง elite รึเปล่าครับ ส่วน banner กำหนดที่ 9x พอเป็นไปไดไหมครับ และแน่นอน วันเสาร์นี้ต้องทดสอบภาคสนาม อิ อิ น้ำลายหก
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 08:20:12 PM »

งั้นขอลองใหม่ละกันครับ  ได้ผลอย่างไร จะมายกกระทู้อีกรอบ

คือของผมถอยมาจากร้านฮะกีมี  ในกล่องไม่มีคู่มือ Mil Dot ตัวนี้ให้ ก็เลยโหลดจากเวปไซด์ ของ Bushnell เอง

ก็ไม่มีอีก แต่เห็นว่ามีของ Elite ที่มีกำลังขยาย 6-24 เท่า เหมือนกัน

แล้วก็ไปลองคำนวณดู  ก็ได้ค่าที่ใกล้เคียงครับ 

เดี๋ยวขอลองใหม่ละกัน 

ขอบคุณมากครับ ที่แย้งกัน จะได้ทราบข้อมูลที่ถูกต้องครับ
peerayotk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 08:31:53 PM »

ดีพี่ซีต้า เสาร์นี้ผมลองที่ 9x ก่อนเพราะของผมเป็น banner ของพี่ elite รึเปล่าครับ ถ้าใช่คาดว่า ต้องตั้ง ที่ 12 เท่าเป็นหลักเพราะโรงงาน SET มาแบบนั้น เนื่องจาก elite แพงกว่า banner เป็นเท่าตัวต้องมีอะไรที่พิเศษกว่าละน่า ได้ความอย่างไรจะเอามาอัพเดทครับพี่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 08:52:04 PM »

ผมมี Banner ตัวเดียวกันคุณล่ะครับ

Elite เท่าที่แตกต่างจาก Banner ก็คือ เลนส์ใสกว่า ภาพเพี้ยนน้อยกว่า, มี Rainguard ทำให้น้ำไม่เกาะเลนส์ , งานเนี้ยบกว่ามาก , โรงงานรับประกันว่าทนแรงรีคอล์ได้ถึงระดับ .375 H&H

แต่ผมว่าก็เป็นกล้องที่คุ้มค่า น่าใช้ มากรุ่นนึง ที่พอจะหาได้ในบ้านเราล่ะครับ
peerayotk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 09:39:43 PM »

ผมมี Banner ตัวเดียวกันคุณล่ะครับ

Elite เท่าที่แตกต่างจาก Banner ก็คือ เลนส์ใสกว่า ภาพเพี้ยนน้อยกว่า, มี Rainguard ทำให้น้ำไม่เกาะเลนส์ , งานเนี้ยบกว่ามาก , โรงงานรับประกันว่าทนแรงรีคอล์ได้ถึงระดับ .375 H&H

แต่ผมว่าก็เป็นกล้องที่คุ้มค่า น่าใช้ มากรุ่นนึง ที่พอจะหาได้ในบ้านเราล่ะครับ

ตกลงพี่ ข้อดีแยะแบบนี้เดี๋ยวผมปล่อย banner ซื้อ elite อีกซักตัวดีกว่า  แฮะ แฮะ ล้อเล่นหนะ
peerayotk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 12:46:56 PM »

:)10/22 เดิมๆ ไกยังหนักอยู่ครับ แนะนำให้ลองแต่งไกให้เบาและเฉียบคม
 น่าจะช่วยให้ยิงได้ดีขึ้นครับ Wink Cheesy Grin
ขอบคุณครับคุณ march ขอลอง original ให้รู้มือก่อนครับพี่ แอ๊ะ ว่าแต่ขุดลั่นไกของ วอลฯ นี่ตกราคาประมาณเท่าใดครับ Smiley Smiley
peerayotk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 02:50:36 PM »

เรียน พี่ซีต้าครับ
ท่าทางพี่จะถูกแฮะ วันนี้พอมีเวลาเลยเอามาสองเล่นอีก พบว่า 12x ถูกทำให้เป็นสีแดงแทนสีทองตรงกับคู่มือมิลดอท  elite ดังที่เขียนไว้ว่า

The zoom ring 12x marking
is red instead of gold because this is the synchronized magnification
for ranging on these mil dots.

แต่ถ้าเป็น banner ที่ผมมีจะเขียนไว้ว่า
The zoom ring 9x marking is red instead of white because this is the synchronized magnification for ranging on these mil dots.

ดังนั้นเป็นไปได้ครับที่จะใช้ที่ 12เท่าเหมือนตระกูล elite นั่นหมายถึงว่าผู้ผลิตใส่เอกสารมาไท่ตรงรุ่น หรือ เอกสารอัพเดทไม่ทันกล้อง etc....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2007, 02:54:16 PM โดย นายหนวด » บันทึกการเข้า
s.somsak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2007, 08:53:54 AM »

ของผมเลข 12 ไม่เป็นสีแดง รึโดนของปลอมเข้าแล้วเนี่ย Huh Huh
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์