เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 09:22:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: **ขั้นตอนการยิงปืนยาวติดกล้อง***  (อ่าน 16139 ครั้ง)
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2007, 10:11:06 AM »

ช่วยต่อด้วยครับ...สนใจอย่างแรง..

จะถอยตัวนี้อยู่พอดี....จะซื้อรวม Trophy 9x อีกตัว..แจ๋ว..อิอิ

สอบถามเรื่อง Banner กับ Trophy ไม่ทราบว่า Trophy ใสกว่า Banner ดีกว่า Banner อย่างไรครับ (ผมไปส่องๆที่ร้าน..ดูไม่ค่อยออก...อยากทราบจากคนที่มีประสบการณ์ ใช้ยิงในช่วงฝนตก  ใกล้มืด หรือ ยิงกลางคืน)

ปัจจุบันผมใช้ Banner 12X อยู่

ขอบคุณครับ

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
rapala
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2007, 11:20:17 AM »

เรื่องระยะอ้างอิงน่าจะเป็นระยะซูมที่พิมพ์เป็นสีแดงละครับ  ผมมีกล้องอยู่สองตัวเป็น มิลดอททั้งคู่ คือ  Banner  6-24 x 40  กับ Trophy  3-9 x 40       Banner  จะพิมพ์สีแดงที่ 12x   และ    Trophy  จะอยู่ที่  9 x   
yot
รักปืน รักสัตว์ รักป่า
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2007, 01:38:51 PM »

แล้ว Trophy ของแท้นี่มันผลิตประเทศไหนครับมีคนบอกว่าผลิตหลายประเทศเราจะรู้ยังไงว่าแท้จริงหรือเปล่าครับของผมผลิตฟิลิปปินส์
peerayotk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2007, 07:45:25 PM »

ของผมเลข 12 ไม่เป็นสีแดง รึโดนของปลอมเข้าแล้วเนี่ย Huh Huh
กดมาจากไหนละครับพี่ ถ้า ม.ฮะผมว่าของแท้นะ ที่อื่นผมไม่ทราบจริงๆ อย่างไรใจเย็นๆดีกว่านะครับ
peerayotk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2007, 07:51:17 PM »

ข้อดี แบนเนอ
Features
Multi-coated optics
One-piece tube
100% waterproof/fogproof construction
Dry-nitrogen filled
1/4 M.O.A. fingertip, resettable windage and elevation adjustment
Fast-focus eyepiece

ข้อดีโทรฟี่
Multi-coated optics
Amber-Bright™ high contrast lens coating
One-piece tube
100% waterproof/fogproof/
shockproof construction
Dry-nitrogen filled
1/4 M.O.A. fingertip, audible / resettable windage and elevation adjustment
Fast-focus eyepiece
โทรฟี่ถูกวางตัวเหนือกว่านะครับ ข้อที่เห็นได้ชัด คือ
Amber-Bright™ high contrast lens coating , shockproof construction  น่าจะใสกว่าแบนเนอนะครับ อย่างไรลองปรึกษา มฮะอีกทีครับ
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2007, 07:56:38 PM »

ช่วยต่อด้วยครับ...สนใจอย่างแรง..

จะถอยตัวนี้อยู่พอดี....จะซื้อรวม Trophy 9x อีกตัว..แจ๋ว..อิอิ

สอบถามเรื่อง Banner กับ Trophy ไม่ทราบว่า Trophy ใสกว่า Banner ดีกว่า Banner อย่างไรครับ (ผมไปส่องๆที่ร้าน..ดูไม่ค่อยออก...อยากทราบจากคนที่มีประสบการณ์ ใช้ยิงในช่วงฝนตก ใกล้มืด หรือ ยิงกลางคืน)

ปัจจุบันผมใช้ Banner 12X อยู่

ขอบคุณครับ

ที่แน่ ๆ โทรฟี่ แข็งแรงกว่าครับ และคิดว่าน้ำหนักเบากว่าครับเพราะเลนส์น้อยชิ้นกว่าครับ

peerayotk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2007, 07:57:06 PM »

เรียนคุณ ซีต้า
วันนี้ลองวัดระยะจาก mildot มาแล้ว banner ผมตั้งที่ 12x จริงๆ
วิธีการ
ผมตั้งปืนที่ 50 เมตร วัด diameter ของเป้าวงกลมใหญ่ได้ 20ซม พอดี เอาไปติดและวัดจาก mildot อ่าได้ 4 ด็อท จึงเข้าสูตร
0.2x1000/4=50 เมตร เชี้ยเลย ลองตั้งที่ 9เท่าดูบ้าง ได้ค่าที่ 66.67 มตร ว฿งไม่ใช่ สรุป banner ใช้ mildot ที่ 12 เท่าครับ
peerayotk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2007, 08:00:17 PM »

แล้ว Trophy ของแท้นี่มันผลิตประเทศไหนครับมีคนบอกว่าผลิตหลายประเทศเราจะรู้ยังไงว่าแท้จริงหรือเปล่าครับของผมผลิตฟิลิปปินส์
คำถามมึนตึบ ของพี่ฟิลิปปิน ของผม เกาหลี สรุปท่านอื่นผลิตที่ไหนบ้างครับ จีน ญี่ปุ่น เอามันทุกประเทศในเอเซียดีมั๊ย อิ อิ
s.somsak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2007, 10:00:24 PM »

ของผมเลข 12 ไม่เป็นสีแดง รึโดนของปลอมเข้าแล้วเนี่ย Huh Huh
กดมาจากไหนละครับพี่ ถ้า ม.ฮะผมว่าของแท้นะ ที่อื่นผมไม่ทราบจริงๆ อย่างไรใจเย็นๆดีกว่านะครับ
สั่งมาจากอเมริกาครับพึ่งมาถึง ยังไม่ลองเลย ว่าจะไปตั้งกล้องพรุ่งนี้ครับ ราคาถูกกว่า ม.ฮะ ไม่เท่าไหร่
peerayotk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 01:37:06 PM »

สั่งมาจากอเมริกาครับพึ่งมาถึง ยังไม่ลองเลย ว่าจะไปตั้งกล้องพรุ่งนี้ครับ ราคาถูกกว่า ม.ฮะ ไม่เท่าไหร่
แดงไมแดงก็อย่าไปให้ความสำคัญมากเลยนครับ ลองใช้ mildot วัดระยะที่ 12 เท่า อย่างที่ผมทำดูนะครับถ้าไดค่าเท่ากันก็จบ
Cheetah "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 02:14:11 PM »

เรียนคุณ ซีต้า
วันนี้ลองวัดระยะจาก mildot มาแล้ว banner ผมตั้งที่ 12x จริงๆ
วิธีการ
ผมตั้งปืนที่ 50 เมตร วัด diameter ของเป้าวงกลมใหญ่ได้ 20ซม พอดี เอาไปติดและวัดจาก mildot อ่าได้ 4 ด็อท จึงเข้าสูตร
0.2x1000/4=50 เมตร เชี้ยเลย ลองตั้งที่ 9เท่าดูบ้าง ได้ค่าที่ 66.67 มตร ว฿งไม่ใช่ สรุป banner ใช้ mildot ที่ 12 เท่าครับ

ของอย่างนี้ต้องลองเองครับ  แล้วจะเข้าใจ   Grin Grin เวลาคำนวณใช้หน่วยหลานะครับ จะแม่นยำกว่านะครับ 

20 ซม. = 0.218 หลา

วัดได้ 4  mil ที่ 12 เท่า

( 0.218 * 1000 ) / 4  = 54.50 เหลา  = 49.83 เมตร  Wink Wink Wink

กล้องตัวนี้ของผม ประจำอยู่ที่ปืน  Izhmash sobol  ครับ
s.somsak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 04:44:52 PM »

แดงไมแดงก็อย่าไปให้ความสำคัญมากเลยนครับ ลองใช้ mildot วัดระยะที่ 12 เท่า อย่างที่ผมทำดูนะครับถ้าไดค่าเท่ากันก็จบ
ผมก็พยายามคิดแบบนั้นอยู่เหมือนกัน ว่าแต่ไม่เอาเป้ามาโชว์หน่อยหรือครับ ผมเองเมื่อวานตั้งกล้องหมดไปเกือบ 3 กล่อง ไม่น่าเชื่อว่า 452 ไม่ได้แต่งอะไร + กล้องตัวนี้ กับลูก CCI พาดยิงนี่ร้อยรูได้จริงๆที่ 50 เมตร
peerayotk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 06:33:10 PM »

ผมก็พยายามคิดแบบนั้นอยู่เหมือนกัน ว่าแต่ไม่เอาเป้ามาโชว์หน่อยหรือครับ ผมเองเมื่อวานตั้งกล้องหมดไปเกือบ 3 กล่อง ไม่น่าเชื่อว่า 452 ไม่ได้แต่งอะไร + กล้องตัวนี้ กับลูก CCI พาดยิงนี่ร้อยรูได้จริงๆที่ 50 เมตร
ตอนนี้ผมยังไม่เน้นความเม่นครับพี่ ผมจะลองทำวิถีกระสุน .22 อยู่ครับ cci นะครับ ได้ค่าที่ 25 -50 เมตรแล้ว เหลือ 100 -200 เมตรครับ ในnet ก็มีบอก แต้ผมต้องทำเองลองเองถึงเชื่อครับพี่ ไม่รู้เป็นโรคอะไร พอได้วิถีกระสุน ที่ 25 50 100 150 200เมตร แล้วทีนี้ จะยิงระยะไหน ปรับ จาก clickเอาครับ ยิงตอนลมไม่มี แล้วผมค่องกลับมสยิงเอาแม่นที่ 500 เมตรครับ นี่ฉพาะ cci standard velocity no 0035 นะครับ เดี๋ยวเปลี่ยนก็ต้องทำใหม่อีก อิ อิ งานเยอะ +สนามไม่ว่างคาดว่าเป็นเดือน อิ อิ
thai sniper
รักเมืองไทยรักคนไทย
Jr. Member
**

คะแนน 5

รักปืนไทย

« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 12:34:38 AM »

พี่ๆ แล้วไอ้ที่เส้นเล็งที่มันไม่มีจุดแบ่งเป็นจุดๆละครับวัดยังไงอะ(มันกากบาทเฉยๆเลยอะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2008, 02:00:23 PM โดย thai sniper » บันทึกการเข้า

รักประเทศไทย จงมีน้ำใจอย่าเห็นแก่ตัว
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 08:47:14 AM »

พี่ๆ แล้วไอ้ที่เส้นเล็งที่มันไม่มีจุดแบ่งเป็นจุดๆละครับเล็งยังไง(มันกากบาทเฉยๆเลยอะ)

ทำอย่างเขาไม่ได้ครับเพราะไม่มี มิลดอต....

จุดแบ่งนั้นคือมิลดอตครับ....

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์