เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 04:21:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 28
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซองกระสุนเกิน 10 นัดโดนยึด??? (ขึ้นศาลแล้ว.. หน้า17)  (อ่าน 94468 ครั้ง)
ek_suwat
ทำซะ ! ก่อนที่จะไม่ได้ทำ.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 12:09:23 AM »

4 คดีนี้เป็นความผิดตามมาตรา 7 ถ้าสารภาพ ศาลก็ยึดซองกระสุน และถ้าศาลลงโทษจำคุก โดยไม่รอการลงโทษ จะมีผลขออนุญาตซื้อปืนไม่ได้อีก รวมทั้งถูกเพิกถอนใบ ป.4 ทั้งหมดที่มีอยู่

..................ระหว่างที่กฎกระทรวงยังไม่ได้แก้ไข ถ้าเราปฏิเสธและต่อสู้ในชั้นศาลสุดท้ายก็มีความผิดอยู่ดี เหมือนกับที่เราสารภาพตั้งแต่แรกหรือไม่ขอรับ......................

บุคคลที่มีปืนหลายกระบอก ไม่ได้หมายความว่าเป็นบุคคลที่ชอบความรุนแรง
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 08:11:49 AM »

4 คดีนี้เป็นความผิดตามมาตรา 7 ถ้าสารภาพ ศาลก็ยึดซองกระสุน และถ้าศาลลงโทษจำคุก โดยไม่รอการลงโทษ จะมีผลขออนุญาตซื้อปืนไม่ได้อีก รวมทั้งถูกเพิกถอนใบ ป.4 ทั้งหมดที่มีอยู่

..................ระหว่างที่กฎกระทรวงยังไม่ได้แก้ไข ถ้าเราปฏิเสธและต่อสู้ในชั้นศาลสุดท้ายก็มีความผิดอยู่ดี เหมือนกับที่เราสารภาพตั้งแต่แรกหรือไม่ขอรับ......................

ตอบไปแล้วว่า ถ้าแก้กฎกระทรวงในช่วงคดีอยู่ในระหว่างการพิจารณา  กฎหมายมีคุณจะมีผลย้อนหลัง
357biggun
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 08:45:04 AM »

แล้วกรณีมีปืน.๓๕๗ แต่ใช้แต่ลูก .๓๘ ละครับ ผิดถูกอย่างใรครับ
margo
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #48 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 09:34:51 AM »

ถ้าผิดแล้วคนที่นำเขามาขายไม่ผิดเหรอ เอาของผิดกฏหมายมาขายน่ะ เหมือนแตรลมเลยเราติดเราผิดแต่ร้านที่

ติดตั้งไม่ผิดง่ะ555555
After
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #49 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 10:51:41 AM »

ซองกระสุนเกิน 10 นัด ท่านที่มีมาพร้อมกับซื้อปืน หรือซื้อเพื่มในตอนหลัง
อย่าไปตระหนกตกใจ พฤติการณ์มันไม่เลวร้าย ทำให้ต้องให้มีโทษเพิ่มขึ้นถึงจำคุกจริงๆ

เมื่อนายทะเบียนอนุญาตให้ท่านมีและใช้อาวุธปืน ซองกระสุน 15 นัด ย่อมถือเป็นชิ้นส่วนเพื่อใช้
กับปืนกระบอกนั้น การมีและใช้ของท่านเป็นไปตามที่นายทะเบียนแต่ละท้องที่อนุญาตแล้ว

จะถือว่าเป็นการหลงผิดของนายทะเบียนฯที่ได้อนุญาตหรือไม่ก็ตาม ถ้าถึงที่สุดต้องผิดกฎหมาย
ก็อาจเป็นเรื่อง ท่านขาดเจตนาในการกระทำผิด

ซองกระสุนที่ถือเป็นของผิดกฎหมายเพราะถูกกล่าวหา โดยไม่ต่อสู้คดี  (ไม่ได้กล่าวถึงการได้รับอนุญาตจากนายทะเบียน) อาจต้องถูกริบโดยคำพิพากษาของศาลเท่านั้น

กรณีนี้ ยังคงต้องรอในรายที่มีการต่อสู้คดี จนถึงศาลฎีกา การถกกันในกระทู้ ยังอยู่ในกรอบ
เพิ่มความรู้ ในข้อที่ควรสงสัยแต่ยังไม่่เ็ป็นบรรทัดฐาน

ข้อเท็จจริงบางเรื่องราวเพื่อจะได้ทราบ หาทางป้องกัน ระมัดระวังไม่ให้เกิดขึ้นกับตนเอง
ซึ่งทราบว่า มีบางท่านที่ร่วมแสดงความเห็น ก็ได้ดำเนินการแก้ไขข้อขัดข้องนี้ไปมากแล้ว

แล้วกรณีมีปืน.๓๕๗ แต่ใช้แต่ลูก .๓๘ ละครับ ผิดถูกอย่างใรครับ

กระสุน .38 สเปเชียล ใช้ยิงในอาวุธปืน ขนาด .357 แม็กนั่ม ได้อย่างปลอดภัยโดยตัวอาวุธปืนไม่มีการดัดแปลงเพื่อให้ยิงได้  เข้าตาม พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ มาตรา 8 น่าจะไม่มีความผิด ครับ.

ม. 8 "ห้ามมิให้ผู้ใดมีเครื่องกระสุนปืน ซึ่งมิใช่สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ตนได้รับอนุญาตให้มีและใช้"

วิถีคนกล้า คือการกระทำ ไม่ใช่เพียงแค่คิด
วิถีผู้กล้า กล้าทำ ต้องกล้ารับผิดชอบ.
yot
รักปืน รักสัตว์ รักป่า
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #50 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 11:26:48 AM »

ถ้าโดนจับจะแจงความกลับเจ้าหน้าที่ฐานละเว้นได้มั้ยครับเพราะบนโรงพักมีพวกที่ใช้ซองกระสุนเกินสิบนัดเพียบ Wink
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #51 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 12:09:47 PM »

ถ้าโดนจับจะแจงความกลับเจ้าหน้าที่ฐานละเว้นได้มั้ยครับเพราะบนโรงพักมีพวกที่ใช้ซองกระสุนเกินสิบนัดเพียบ Wink

ผมว่าคงไม่ใช่ข้อหานี้ครับ ...

เพราะซองกระสุนเกิน ๑๐ นัด มันผิดกฏกระทรวง ซึ่งออกตามความใน พรบ.อาวุธปืนฯ ...

ดังนั้นจึงควรแจ้งให้เจ้าหน้าที่ จับเจ้าหน้าที่ (ที่มีซองกระสุนเกิน ๑๐ นัด) ว่ามีเครื่องกระสุนที่นายทะเบียนไม่สามารถออกใบอนุญาตให้ได้ ...

เดินพบใคร ก็ชี้ให้จับ ... ชี้แล้วไม่จับค่อยแจ้งข้อหาละเว้นครับ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2007, 01:55:31 PM โดย jakrit » บันทึกการเข้า

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #52 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 12:12:02 PM »

แจงความคงไม่มีประโยชน์   แจ้งความดีกว่าครับ
แต่จะได้แก้แค้น  หรือจะติดคุกเพิ่ม ก็ยังน่าคิด

สมมุติฐาน
นายไก่ถูกจับปืนกล็อก 19 ว่าซองกระสุนเกิน 10 นัด
ระหว่างให้การอยู่บนโรงพัก  เห็น ส.ต.อ.ไข่  พกปืนกล็อก 17 จึงชี้ให้ พงส.แจ้งข้อหาเดียวกัน
พงส.แจ้งข้อหา ส.ต.อ.ไข่ พร้อมกับยึดปืนของกลางส่ง พฐ.ตรวจพิสูจน์ตามขั้นตอน
พฐ.รายงานผลตรวจพิสูจน์ว่าซองกระสุนกล็อก 17 ของกลาง  มีเดือยพลาสติคใส่ไว้ข้างใน ทำให้บรรจุกระสุนได้ 10 นัด   จึงเป็นชิ้นส่วนอาวุธปืนที่นายทะเบียนออกใบอนุญาตให้ได้ตามกฎกระทรวง

จบลงด้วย
ส.ต.อ.ไข่ ร้องทุกข์กล่าวโทษให้ดำเนินคดีกับ นายไก่ ในข้อหาแจ้งเท็จ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #53 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 12:32:46 PM »

ปวดหัวจิ๊ด อีกแล้ว......

ต้องสืบเสาะ ว่าใครใช้ และ บรรจุ กี่นัด

จะได้กล่าวโทษ ถูก...

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
makoto
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 01:53:26 PM »

ขอบพระคุณผู้รู้ทุกท่านเลยครับ ได้ความรู้(ความกลัวและ ความเครียด)เพิ่มเยอะเลย
ดีที่ขายแม็ก30นัดไปแล้ว  ตอนนี้กล็อก26ก็พอดีๆ10นัด คิมเบอร์ก็7-8นัด  รอดตัวไป
      ประเทศไทยถึงจะไม่ดีหลายอย่างเหมือนฝรั่งเค้า แต่ถ้าให้เลือกได้ผมว่าทุกคนก็เลือกเกิดเป็นคนไทยอีก จริงใหมครับ อย่าตั้งแง่มากไปเลยครับ 10นัดก็พอป้องกันตัวครับ ส่วนใหญ่ก็ขู่แล้วหนี แค่มีปืนได้ก็ดีกว่าไม่มี เหมือนบางประเทศเค้าก็ไม่อนุญาตให้มีเลย
fiveton
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #55 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 05:37:22 PM »

เข้ามาเก็บครับ ได้ความรู้อีกเพียบ
* : L๐OKPlaNoi *:.รักแม่
....หมี คอมมานโด....
Hero Member

คะแนน 48

.......อาศัยความมั่ว.......เป็นฉากกำบัง..........

« ตอบ #56 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 07:34:54 PM »

(ที่มีซองกระสันเกิน ๑๐ นัด)    
[/u]

ซองแบบนี้หาซื้อได้จากที่ไหนครับ     Cheesy

เบื่อ ๆ อยาก ๆ  อยากแล้วก็เบื่อ เบื่อแล้วก็อยาก  แต่เกือบทุกครั้ง อยากมากกว่าเบื่อ
duriankuan 2499
แควนตัมจิตวิญญาณ ศีล สมาธิ ปัญญา
Hero Member

คะแนน 29

ไม่เอาเปรียบผู้อื่น

« ตอบ #57 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 07:59:18 PM »

ตกใจ Grin

ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #58 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 08:05:27 PM »

แจงความคงไม่มีประโยชน์ แจ้งความดีกว่าครับ
แต่จะได้แก้แค้น หรือจะติดคุกเพิ่ม ก็ยังน่าคิด

สมมุติฐาน
นายไก่ถูกจับปืนกล็อก 19 ว่าซองกระสุนเกิน 10 นัด
ระหว่างให้การอยู่บนโรงพัก เห็น ส.ต.อ.ไข่ พกปืนกล็อก 17 จึงชี้ให้ พงส.แจ้งข้อหาเดียวกัน
พงส.แจ้งข้อหา ส.ต.อ.ไข่ พร้อมกับยึดปืนของกลางส่ง พฐ.ตรวจพิสูจน์ตามขั้นตอน
พฐ.รายงานผลตรวจพิสูจน์ว่าซองกระสุนกล็อก 17 ของกลาง มีเดือยพลาสติกใส่ไว้ข้างใน ทำให้บรรจุกระสุนได้ ๑๐ นัด จึงเป็นชิ้นส่วนอาวุธปืนที่นายทะเบียนออกใบอนุญาตให้ได้ตามกฎกระทรวง

จบลงด้วย
ส.ต.อ.ไข่ ร้องทุกข์กล่าวโทษให้ดำเนินคดีกับ นายไก่ ในข้อหาแจ้งเท็จ

ทางแก้วิธีนี้  ที่ท่านผู้การสุพินท์บอกไว้  น่าจะเป็นทางออกสำหรับคอปืนที่ไม่สบายใจในเรื่องนี้ได้
อย่างดีทีเดียวครับ    แต่สงสัยว่าจะหาเดือยตัวนี้ได้ที่ไหนครับผู้การ ฯ  แล้วมีร้านไหนรับทำได้บ้างครับ

กลัวเหมือนกันครับ  ข้อหานี้อัตราโทษมันหนักอยู่  หนักกว่าข้อหาพกพาเยอะ  วิธีที่ดีที่สุดคืออย่าให้เขา
ตรวจค้นจับกุมได้  แต่ถ้าเกิดซวยขึ้นมาจริงๆ   เดือยตัวนี้ก็อาจช่วยชีวิตในข้อหานี้ไว้ได้เช่นกัน  หลงรัก

ปืนคือเพื่อนแท้  ปืนคือเพื่อนตาย  ปืนคือเพื่อนร่วมทาง
ปืนมันพูดไม่ได้  แต่มันก็ซื่อสัตย์  จริงใจ  ไม่ทรยศหักหลังเรา
นี่แหละนิยามของคำว่าปืน
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #59 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 08:50:51 PM »

อ้างถึง
แก้แค่ ๑๕ นัด แล้วพวก glock 17 sp01 และอื่นๆ ที่เกิน ๑๕ นัด
ก็ผิดต่อไปหรือครับ

ผมเตือนแล้ว แต่กรมการปกครองเขาไม่ฟัง
ใครมี SP01 ก็เก็บโบรชัวร์ไว้ ถูกจับเมื่อไหร่ ก็มีเพื่อนเป็นคนใหญ่คนโตอีกเพียบ

สงสัยมีการแอบดูไพ่ ..... ว่าใบที่ถือเป็น Beretta Px4 Storm .40S&W ความจุซองกระสุน14นัด  ไม่ใช่Glock17  Wink

Cheesy

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 28
  พิมพ์