เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 06:23:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 28
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซองกระสุนเกิน 10 นัดโดนยึด??? (ขึ้นศาลแล้ว.. หน้า17)  (อ่าน 94797 ครั้ง)
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #150 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 06:47:27 PM »

ไม่ใช่ว่าไม่มีฐานความผิดห้ามครอบครองซองกระสุนเกิน 10 นัด นะครับ
ข้อหาที่ตั้งคือ มีส่วนของอาวุธปืนที่นายทะเบียนไม่สามารถออดใบอนุญาตให้ได้
ข้อกฎหมายที่เกี่ยวข้องคือ  พ.ร.บ.อาวุธปืน มาตรา 4 (1), 7, 6 วรรคสอง,  55, 72 และกฎกระทรวง ฉบับที่ 3 ข้อ 2 (12)

ลองถามผู้ใหญ่ทาง มท.ดูแล้ว ได้ความว่า เหตุที่ กฎกระทรวง ฉบับที่ 3 ข้อ 2 (12) เว้น ป.4  ไว้   เนื่องจากก่อนออกกฎกระทรวงฉบับนี้ ได้มีการออก ป.4 ให้กับอาวุธปืนรายการใน ข้อ 2 (2) ถึง (7)  จึงไม่ต้องการให้กระทบกับ ป.4 เดิม   และเชื่อว่าการห้ามออกใบอนุญาตทำ กับ ป.2 ก็น่าจะเพียงพอแล้ว   และแนวทางคำพิพากษาที่ผ่านมา ก็ลงโทษ และริบซองกระสุนเกิน 10 นัดได้มาโดยตลอด

เอาแบบนี้ดีไหมครับ
เรื่องนี้ เกิดที่จังหวัดประจวบ  และผมตั้งใจแล้วว่าจะสอดแทรกเข้าไป โดยให้ข้อเท็จจริงว่าตัวเองครอบครองปืนทีซองกระสุนเกิน 10 นัดที่ซื้อจากกรมการปกครอง  แล้วมาลองสู้คดีกันเล่น ๆ   ผมเคยเป็นอัยการศาลทหาร  ว่าความในศาลทหารมา 3 ปี  อยู่ด้านขวามาตลอด    จะขอลองว่าความแบบไม่สวมครุยเนติบัณฑิต อยู่ทางด้านซ้ายดูบ้าง

ส่วนท่านที่มีความเห็นว่ากฎกระทรวงไม่มีผลใช้บังคับ  ก็ลองทำแบบเดียวกัน
Cheesy

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
After
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #151 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 06:52:17 PM »

แนวทางของผู้การฯ ดีครับ เรื่องทีมีการถกกันนั้นกระทู้

เป็น 2 ประเด็นที่ต่างวาระกัน แต่ไม่ได้ขัดแย้งกัน

ปัจจุบันจะสู้กันอย่างไร ก็ต้องสู้เท่าที่จะเห็นทาง ดีกว่าจะมามัดมือเท้าตัวเอง

วิถีคนกล้า คือการกระทำ ไม่ใช่เพียงแค่คิด
วิถีผู้กล้า กล้าทำ ต้องกล้ารับผิดชอบ.
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #152 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 06:59:19 PM »

ผมเองไม่ได้มีความรู้เกี่ยวกับกฎหมายมากมาย แต่ ก้อยากให้มีความชัดเจน ในข้อกฎหมายในเรื่องนี้(ซองกระสุนเกิน10นัด)เพื่อไม่ให้ ช่องว่านี้ ตกเป้นเครื่องมือ ของบางคนในการกลั่นแกล้ง กัน ในเมื่อกฎหมายใดไม่ชัดเจน ย่อมต้องมีการตีความ การตีความย่อมต้องใช้ดุลพินิจ เมื่อใช้ดุลพินิจ มันก็กลับมาวนเวียนเหมือนกับการขอ ป.3 เพราะการตีความกฎหมาย เมื่อเวลาผ่านไป อาจตีความเพี้นผิด หรือคลาดเคลื่อน จากเจตนารมเดิมของกฎหมาย ซึ่งอย่างน้อยที่สุด ของการถูกดำเนินคดีประเภทนี้ ก็ต้องเสียเวลา เสียเงินทอง และสุดท้ายก้อาจเสียสรรพย์ สิน(ซองกระสุนปืน)เป้นอย่างน้อยแล้วถ้ามากกว่านั้นหล่ะ แล้วทำไมสมาชิกเราไม่มาช่วยกัน ทำให้ กฎหมาย ต่างๆที่คลุมเคลือ ชัดเจนขึ้นหล่ะครับ ถ้าเราแก้จาก จุดย่อยๆ นี้สำเหร็จ ทาง ส.พ.ป คงจะได้เดินหน้าเสนอ แก้ไขกฎหมายกฎกระทรวง ต่างๆ ที่ล้าสมัย ไม่เป็นธรรม หรือ คลุมเคลือ ให้ชัดเจนโปร่ง ใส ซึ่งเป้นประโยชน์ ต่อ สมาชิก ของเราและประชาชนทุกคน ที่จำเป้นต้องมีและใช้อาวุธปืน (ผมแอบหวังไว้อย่างนั้น)

ผมว่าคนที่ไม่ต้องการให้มีการเสนอ แก้ไข กฎหมายและ กฎกระทรวงเกี่ยวกับ พรบ อาวุธปืน ให้ชัดเจน และเป็นธรรม ถ้าไม่ใช่ คนที่เกลียดปืน เอามากๆ ก็คงเป้นกลลุ่มคนที่เสียผลประโยชน์ จากการ ใช่ช่องว่างเหล่านี้ หาประโยชน์ หรือกลุ่มคนที่กลัว เสียรางวัด จากการแก้กฎหมายและกฎกระทรวงเหล่านี้ จะเป้นเช่นไรไม่ทราบได้เพราะ ผมแค่คิดของผมคนเดียว

ในเรื่องการเสนอแก้ไข กฎหมาย เรื่องซองกระสุน เกิน10นัด ผมว่าควรทำ เพราะ ถ้ามันชัดเจน และแน่นอนในข้อเท็จจริงแล้ว พี่หลายๆท่านที่ ทรงคุณวุฒิ และ มีความรู้สุงทางด้านกฎหมาย คงไม่ต้องมาถก เถียงกันให้ยืดยาว ดังนั้นเมื่อมันไม่ชัดเจน ก็ช่วยกันทำให้ชัดเจนไม่ดีกว่าหรือครับ เพราะผม อ่านๆแล้ว ทำให้รู้ สึกว่า ไม่เหมือน ประชาชนผู้ที่มีสิทธิในการมีและใช้ปืน ถกเถียงกันในข้อกฎหมาย แต่กลายเป้นว่าเหมือน ตัวแทนประชนชน กำลัง ถกเถียงกับตัวแทนของกรมการปกครองยังไง หยั่งงั้น ไม่รุ้ผมคิดมากเกินไปหรือปล่าว

ถ้าข้อความใดของกระผม พาดพิง ไม่สุภาพ หรือทำให้ผู้ใดเสียหาย กรุณาลบข้อความผมออกด้วยครับ กราบขออภัยครับ

เห็นด้วยครับ ผมสนับสนุนในแนวทางนี้อยู่แล้ว แต่เปิดมุมองอีกทาง
ในขณะที่กฎระทรวงยังไม่ได้แก้ไข

ชาวปืน 15 นัดจะได้มีแนวทางต่อสู้บ้าง ไม่ใช่จะยอมให้มัดมือเปิดพุงให้ตุ้ยเอาข้่างเดียว
ขั้นตอนก็สู้ตั้งแต่ในชั้นสอบสวน เพื่อพนักงานอัยการจะได้ พิจารณาในประเด็นนี้ด้วย

ขอบคุณครับ พี่ ผมเองก้ได้ความรู้เพิ่ม จากพี่ไม่น้อยครับ   Cheesy

ผมแค่คิดว่าทำไมชาวบ้าน ต้องมรับเคราะห์ ทั้งที่ๆคนทำผิดเป้นเจ้าหน้าที่ของรัฐ ชาวบ้านไม่ควรถูกดำเนิน คดี เพราะข้อหานี้เลย ครับ เลยอินไปหน่อย ครับ  Grin
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #153 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 08:02:43 PM »

ถ้าเกิดเรื่องยังไงนายทะเบียนไม่ยอมรับอยู่แล้วว่าตอนตรวจปืนที่สั่งเข้ามา จุเกิน 10 นัด

เพราะยุคหนึ่ง กองทะเบียน ตีตราประทับใน ป 3 ป 4 เลยว่า ซองกระสุนบรรจุ 10 นัด  และทางร้านปืนก็ใส่ อเด็ปเตอร์ในซองกระสุนอีกที   ทำก่อนกฎหมายคลินตัน เสียอีก

ถ้าตรวจพบซองกระสุนที่บรรจะเกิน 10 นัด ก็แสดงว่า เจ้าของปืนดัดแปลงสภาพ

....ตามล่า...อีตอแหล
g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #154 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 08:23:44 PM »

ผมว่าพอเป็นเรื่องขึ้นมารจริงๆ ไม่มีนายทะเบียนที่ไหนจะมายอมรับหางเลขไปด้วยหรอกครับ คงเอาตัวรอดกันหมด สุดท้ายเจ้าของปืนก็รับกรรมไป  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผู้การสุพินท์ครับ จากการที่ท่านเป็นอัยการทางทหารมา อยากทราบว่าถ้าประชาชนธรรมดานำพาอาวุธปืนที่มีใบป.4ไว้บนรถ โดยบรรจุลูกเต็มซองกระสุน+ซองกระสุนสำรองและขึ้นลำเอาไว้ เก็บไว้ในกระเป๋าสะพายใบเล็กๆ วางไว้บนเบาะบ้างคนขับ ซึ่งสามารถหยิบฉวยมาใช้ได้ทันที ไม่ทราบว่าถ้าเกิดเจอด่านขึ้นมา จะโดนตั้งข้อหาอะไรบ้างครับ และมีโทษอะไรบ้างครับ

(ระหว่างขึ้นลำ กับ ไม่ขึ้นลำในทางกฎหมายโทษเท่ากันมั้ยครับ)

ขอบคุณครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #155 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 08:58:13 PM »

ผมว่าพอเป็นเรื่องขึ้นมารจริงๆ ไม่มีนายทะเบียนที่ไหนจะมายอมรับหางเลขไปด้วยหรอกครับ คงเอาตัวรอดกันหมด สุดท้ายเจ้าของปืนก็รับกรรมไป หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผู้การสุพินท์ครับ จากการที่ท่านเป็นอัยการทางทหารมา อยากทราบว่าถ้าประชาชนธรรมดานำพาอาวุธปืนที่มีใบป.4ไว้บนรถ โดยบรรจุลูกเต็มซองกระสุน+ซองกระสุนสำรองและขึ้นลำเอาไว้ เก็บไว้ในกระเป๋าสะพายใบเล็กๆ วางไว้บนเบาะบ้างคนขับ ซึ่งสามารถหยิบฉวยมาใช้ได้ทันที ไม่ทราบว่าถ้าเกิดเจอด่านขึ้นมา จะโดนตั้งข้อหาอะไรบ้างครับ และมีโทษอะไรบ้างครับ

(ระหว่างขึ้นลำ กับ ไม่ขึ้นลำในทางกฎหมายโทษเท่ากันมั้ยครับ)

ขอบคุณครับ
ข้อหาพาอาวุธปืนโดยไม่ได้รับใบอนุญาต
เรื่องขึ้นลำ/ไม่ขึ้นลำ  อัตราโทษไม่แตกต่างกัน
มีคำพิพากษาฎีกา เก่า ๆ เรื่องหนึ่ง  เอาไปแต่ลูกโม่ ยังมีความผิดเลยครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #156 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 07:24:31 AM »

ตอนนี้มีสมาชิก สพป. 2 คนที่เป็นข้าราชการ และซื้อปืนสวัสดิการบรรจุเกิน 10 นัดที่ตกลงจะไปเป็นพยานในคดีนี้  ยอมตกเป็นผู้ต้องหาเพื่อเร่งให้แก้กฎกระทรวง

ฝ่ายที่เห็นว่า ถ้าสู้คดีแล้วชนะแน่ ๆ    ตกลงจะเข้ามาเล่นด้วย ไหมครับ
yotinpen
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #157 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 09:06:59 AM »

เรื่องนี้ต้องพยายามผลักดันให้มีการแก้กฎกระทรวงโดยเร็วครับ
ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #158 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 09:22:52 AM »

ครับ  ผมให้ข้อสังเกตุดังนี้ว่า

ถ้าถูกจับแล้วสู้คดี  พยานปากหนึ่งที่สำคัญมากๆ คือ นายทะเบียนคนออกป.4
ถ้านายทะเบียนมาเบิกความยอมรับว่า   ตอนเราเอาปืนไปตรวจออกป.4
ซองกระสุนจุเกิน 10 นัดจริง   อย่างนี้ก็ค่อยยังชั่วหน่อย  พอสู้ได้บ้าง
หรือว่าเบิกความว่า เอ ไม่ได้ตรวจดูก่อน เลยจำไม่ได้ว่าเกิน 10 นัดหรือไม่
อย่างนี้ก็พอไปได้บ้าง   แล้วให้ศาลวินิจฉัย

แต่ถ้านายทะเบียนเบิกความว่า  ตอนตรวจปืน ซองกระสุนจุไม่เกิน 10 นัด 
ตอนนี้ เราหนักหน่อย  จะซวยไปด้วย

แต่ก็อยู่ที่ศาลจะเชื่อใคร

**********ผมว่าถ้าจะเอาจริงๆ  ปฏิเสธสู้คดีมันอาจล่าช้า  ผมมีอีกวิธีที่อยากแนะนำ
เดี๋ยวมาว่าต่อ *********  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2007, 10:51:05 AM โดย ตะบันไฟ » บันทึกการเข้า

ปืนคือเพื่อนแท้  ปืนคือเพื่อนตาย  ปืนคือเพื่อนร่วมทาง
ปืนมันพูดไม่ได้  แต่มันก็ซื่อสัตย์  จริงใจ  ไม่ทรยศหักหลังเรา
นี่แหละนิยามของคำว่าปืน
ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #159 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 10:14:51 AM »

มาต่อครับ  ผมมีแนวทางให้ดังนี้  พิจารณาเอาเองนะครับ

ถ้าเกิดมีใครถูกจับ  แล้วถูกตั้งข้อหานี้ขึ้นมา

1) คุณหรือญาติที่ถูกจับ ต้องให้การในชั้นตำรวจตามความจริงว่า 

ซื้อปืนมาจากร้านค้า หรือบุคคลอื่น ( แล้วแต่กรณี )  โดยขออนุญาตนายทะเบียนตอนซื้อแล้ว  และขณะซื้อปืนนั้นมีซองกระสุนจุเกิน 10 นัดอยู่ 2 อัน คือติดปืนกับสำรอง  และตอนนำปืนมาออกป.4 นายทะเบียนตรวจปืนแล้วก็ออกป.4ให้โดยไม่ได้ท้วงติง เรื่องซองกระสุน

2)  เมื่อตำรวจทำสำนวนมาให้อัยการฟ้องศาลแล้ว    คุณหรือญาติต้องรับสารภาพต่อศาล โดยต้องเขียนคำให้การรับสารภาพเอง แล้วยื่นเสนอต่อศาลไป

โดยให้เขียนว่า  ข้าฯ ขอให้การยอมรับว่าได้ซื้อปืนที่มีซองกระสุนจุเกิน 10 นัดตามฟ้อง
มาจากร้านค้า/บุคคลอื่น  ( แล้วแต่กรณี ) จริง       โดยขออนุญาตจากนายทะเบียนก่อนซื้อแล้ว
และได้นำปืนที่มีซองกระสุนจุเกิน 10 นัดนั้นมาออกป.4 ต่อนายทะเบียน ซึ่งนายทะเบียนก็ออกป.4
ให้มา   จึงขอให้การรับสารภาพต่อศาลในข้อหาซึ่งซองกระสุนดังกล่าวตามที่โจทก์ฟ้องจริง

( พร้อมแนบสำเนาบันทึกคำให้การชั้นตำรวจที่ให้การเอาไว้โดยรับรองสำเนาถูกต้อง 
แนบไปพร้อมกับคำให้การของเราที่เสนอต่อศาลด้วย )

3)  ศาลก็จะพิพากษาคดีไป 
ข้อหาพกพา  ............โดนแค่ปรับ
ข้อหาซองกระสุน    .........จำคุกและปรับ  ...แต่รอการลงโทษ ( ไม่ติดคุก )
( เหมือนคดีที่ศาลเพชรบุรีและตอนนี้ก็ที่ศาลจังหวัดราชบุรี ที่ตัดสินไป )

4)  อายุอุทธรณ์คำพิพากษา 1 เดือน นับแต่วันอ่าน

5 ) คุณหรือญาตินั้น  ต้องเขียนอุทธรณ์เฉพาะในปัญหาข้อกฎหมาย  ต่อศาลอุทธรณ์

ปัญหาข้อกฎหมายคือ เขียนอุทธรณ์ไปว่า   ยอมรับว่าซื้อปืนที่มีซองกระสุนจุเกิน 10 นัดจริง  แต่ขออนุญาตซื้อแล้ว  และตอนออกป.4ก็เอาปืนมาให้นายทะเบียนตรวจดูแล้ว  โดยขณะนั้นซองกระสุนมี 2 อัน ก็จุเกิน 10 นัดอยู่  และนายทะเบียนก็ออกใบอนุญาตให้มีและใช้ ( ป.4 )ตามมาตรา 7 แห่ง พรบ.อาวุธปืนฯ มาให้   ก็แสดงว่า การออกป.4 ใบอนุญาตครอบครองปืนและซองกระสุนนั้นได้กระทำไปโดยถูกต้องตามอำนาจของนายทะเบียนแล้ว  ดังนั้นจำเลยจึงไม่มีความผิดตามฟ้อง ดังข้อกฎหมายที่กราบเรียนมา  เพราะนายทะเบียนออกป.4 ให้ปืนกับซองกระสุนมาแล้ว  ทั้งจำเลยไม่ได้มีเจตนาฝ่าฝืนกฎกระทรวงฉบับนี้   หากจะฟังว่าผิดคงเป็นความผิดของนายทะเบียนฝ่ายเดียวเท่านั้นที่ฝ่าฝืนกฎกระทรวงดังกล่าว  ขอให้ศาลอุทธรณ์ยกฟ้องโจทก์ในข้อหาเกี่ยวกับซองกระสุนตามฟ้องดังกล่าวด้วย 

( ให้แนบเอกสารคือสำเนาใบป.4 และสำเนาบันทึกคำให้การของเรา/ญาติ ที่เคยให้การในชั้นตำรวจ
.. ไปด้วย โดยรับรองสำเนาถูกต้องแนบไปพร้อมกับอุทธรณ์ฉบับนั้น ) 

เป็นการลัดขั้นตอน จากศาลชั้นต้น  .. ไปให้ศาลอุทธรณ์วินิจฉัยเลย ... แล้วก็ต่อด้วยศาลฎีกา ..

ครับ แค่นี้เอง   เป็นการช่วย สพป. อีกแรงด้วย ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2007, 01:50:51 PM โดย ตะบันไฟ » บันทึกการเข้า

ปืนคือเพื่อนแท้  ปืนคือเพื่อนตาย  ปืนคือเพื่อนร่วมทาง
ปืนมันพูดไม่ได้  แต่มันก็ซื่อสัตย์  จริงใจ  ไม่ทรยศหักหลังเรา
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #160 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 10:17:26 AM »

การต่อสู้กับสิ่งใดก็ตาม อย่าใชวิธีการมาเตะขาพวกดียวกัน..  ท้าทายพวกเดียวกันเอง
สิ่งที่มีประโยชน์เป็นแนวทางต่อสู้..  ควรที่จะต้องหยิบฉวยเอาไว้.

ประเด็นร้อนในเรื่องนี้..  ยังต้องอาศัยความเห็นจากนักกฎหมาย คอเดียวกัน
พวกที่ไม่ใช่นักกฎหมาย หรือพวกที่ไม่เห็นด้วย ก็อย่าเพิ่งกวนน้ำให้ขุ่น

แม็ก เกิน๑๐ นัดกฎหมายบังคับใช้กับทุกคน.. ไม่แบ่งฝ่ายทะเบียนอาวุธปืนฯ ข้าราชการ
หรือประชาชน.. โปรดอย่าไปผูกมัดตนเองว่าต้องใช้ใด วิธีหนึ่ง  ได้อย่างเดียว..
การแก้กฎหมายเป็นเรื่องใหญ่ ต้องใช้เวลา ในกระทู้นี้ ไม่เห็นมีใครออกมาคัดค้าน
ได้เดินหน้าไปพอสมควร ย่อมส่งผลดี ไม่ว่าผลจะออกมา เป็น+ หรือ -
ขัดข้องประการใด ต้องรอให้ถึงเวลาก่อน จึงจะรู้สาเหตุ แล้วสู้กันต่อไป

สำคัญแต่เวลานี้ ก่อนการแก้ไข.. กฎกระทรวงย่อมมีผลบังคับใช้ มีอะไรที่เป็นประโยชน์
มาบอกกล่าวถึงหนทางต่อสู้ ป้องกันตัวเอง เป็นสิ่งที่ดี..
อย่าเพิ่งไปผลักใสเจตนาที่ดีนี้เสียก่อน..

ขอให้ความเห็นทางกฎหมายล้วน ล้วน คดีเกี่ยวกับเรื่องแม็กฯ เกิน ๑๐ นัด อยู่ในฐานความผิด
มีอาวุธปืนที่นายทะเบียนไม่สามารถอออกใบอนุญาตให้ได้  อาจเป็นเห็นบทหนักเหมือนมี
อาวุธสงคราม 
แต่ในการบรรยายฟ้อง  ข้อเท็จจริงในคำฟ้องคือ ซองกระสุนบรรจุได้เกิน ๑๐ นัด.. 
โทษที่ศาลจะพิจารณา นั้น ต่างจาก ที่เคยเข้าใจกัน มันไม่หนักหนา  เหมือน มีอาวุธสงคราม

เรื่อง แม็กฯ เกิน ๑๐ นัด ขอบอกตรงนี้ ว่าไม่ใช่บรรทัดฐาน  บรรดาคดีทั้งหลายที่เกิดขึ้นมานั้น
เป็นเพราะโจทก์กล่าวหา จำเลยรับสารภาพไม่ต่อสู้คดี ศาลจะต้องพิพากษาตามที่โจทก์ฟ้อง แม็กฯเกิน ๑๐ นัด.. ซึ่งบรรยายมาในฟ้องว่าเป็นสิ่งที่ผิดกฎหมาย ศาลจะต้องริบ ทุกคดี..

แต่คดีแบบนี้ จำเลยรับสารภาพ ประเด็น เรื่องแม็กฯ เกิน ๑๐ นัด.. จึงยังไม่ได้มีการวินิจฉัย
ให้จบสิ้นข้อสงสัยไป ทั้งข้อเท็จจริง และข้อกฎหมาย .. 

ที่พูดกันในกระทู้ อาจเป็นเรื่อง คาดการไปเองทั้งนั้น..

คำพิพากษา เป็นสิ่งที่คอยบอกเตือนให้ระมัดะวัง อย่าได้พาอาวุธปืนติดตัวไปในเมืองฯ
โดยไม่ได้รับอนุญาต  ผมในฐานะนักกฎหมาย ขึ้น-ลงศาล.. มาตั้งแต่ปี ๒๕๒๓ 
เห็นด้วย เมื่อพ่วง ข้อหาแม็กฯเกิน ๑๐ นัด ว่าวิธีนี้จะเป็นการปราม..
ในการกระทำความผิดฐานนี้ได้อย่างดี ..
แต่ก็ตระหนักว่า ยังไมใช่บรรทัดฐาน ของนักกฎหมาย. Smiley

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #161 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 10:29:17 AM »

เรียน คุณตะบันไฟ  ด้วยความเคารพ
ขอทราบว่า ตัวคุณตะบันไฟเป็นนักกฎหมาย ด้วยใช่ไหมครับ

ถ้าใช่ต้องขออภัยด้วย.. ที่ต้องถามอย่างนี้ .. 

ถ้าไม่ใช่ กะทู้นี้ ผู้ให้ความเห็น ควรต้องเป็นนักกฎหมาย
เพราะนักกฎหมาย จะมีประสบการณ์ และความรับผิดชอบ ตามหลักของกฎหมาย

การแนะนำอะไรนั้น เป็นเรื่องดี ครับ   แต่ถ้าเนื้อหาเกี่ยวกับ ผลทางกฎหมาย
จะยอมให้คนไม่รู้กฎหมาย มาแนะนำ คงลำบากครับ..  ถ้าเป็นไปในรูปการณ์นั้น.  Smiley

ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #162 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 10:32:51 AM »

ผมเป็นนักกฎหมายครับ ท่าน โรด 
ทราบด้วยว่าท่านเป็นนักกฎหมายครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #163 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 10:36:48 AM »

ทราบด้วยว่าท่านเป็นนักกฎหมายครับ

ขอบคุณครับ .คุณตะบันไฟ.   

ฉะนั้นขอฝากความเห็นว่า..  การเดินตามทางนี้ มี ๒ ทางเลือก  แต่ปลายนั้นบรรจบกัน
ต่างควรต้องสนับสนุน ส่งเสริมให้กันและกัน  เพราะเราเป็นคอปืนเหมือนกัน ครับ.  Grin

ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #164 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 10:45:17 AM »

ขอบคุณครับ .คุณตะบันไฟ.

ฉะนั้นขอฝากความเห็นว่า.. การเดินตามทางนี้ มี ๒ ทางเลือก แต่ปลายนั้นบรรจบกัน
ต่างควรต้องสนับสนุน ส่งเสริมให้กันและกัน เพราะเราเป็นคอปืนเหมือนกัน ครับ. Grin

เห็นด้วยครับท่าน Ro@d ... Cheesy

หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 28
  พิมพ์