เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 06:13:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 28
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซองกระสุนเกิน 10 นัดโดนยึด??? (ขึ้นศาลแล้ว.. หน้า17)  (อ่าน 94630 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #180 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2007, 07:12:28 PM »

ครับคุณตะบันไฟ ส่วนที่เสนอให้ปลดการควบคุมว่าซองกระสุนไม่ถือว่าเป็นอาวุธปืน

เพราะ.......
๑.คนมีซองกระสุนสำรองโดยที่ไม่ได้ระบุไว้ในป.4..........ผิดกฎหมาย.....มี(ชิ้นส่วนของ)อาวุธปืนโดยไม่ได้รับอนุญาต
๒.คนมีซองกระสุนเกิน๑๐นัด.......ผิดกฎหมาย.....มี(ชิ้นส่วนของ)อาวุธปืนที่นายทะเบียนออกใบอนุญาตไม่ได้ไว้ในครอบครอง

ในสองกรณีนี้ ทั้งประเทศผิดอยู่เท่าไร ..... จะแก้ไขอย่างไร .....
ผมแค่คิดถามต่อว่า...แนวทางที่คณะกรรมการฯกระทรวงมหาดไทยกำลังจะดำเนินการแก้ไขให้ความจุเป็น๑๕นัด ... มันแก้ไขสองกรณีข้างต้นได้หรือไม่

ผมสติปัญญาพื้นๆ ... คิดตื้นๆ........ตอบว่า....มันยังแก้ปัญหาไม่ได้   :Smiley

ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #181 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2007, 07:17:15 PM »

เข้าใจเจตนาท่านธำรงดีครับ   เพราะประชาชนที่มีมากกว่า 15 +
ก็มีไม่น้อยเดือดร้อนเช่นกัน ทั้งๆที่ ไม่ใช่ความผิดของตนเลย 

ปืนคือเพื่อนแท้  ปืนคือเพื่อนตาย  ปืนคือเพื่อนร่วมทาง
ปืนมันพูดไม่ได้  แต่มันก็ซื่อสัตย์  จริงใจ  ไม่ทรยศหักหลังเรา
นี่แหละนิยามของคำว่าปืน
ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #182 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2007, 07:25:55 PM »

ถึงท่านผู้การฯ + ท่าน Ro@d ครับ

พอดีผมมีสำเนาคำพิพากษาคดีซองกระสุนที่ปริ้นมาเก็บไว้

อัยการโจทก์ บรรยายฟ้อง  ว่า  .....จำเลยมีซองกระสุนปืนพกออโตเมติกขนาด 9 มม.....ชนิดบรรจุกระสุนปืนได้ จำนวน 15 นัด  อันเป็นส่วนของอาวุธปืนที่ให้ถือเป็นอาวุธปืนซึ่งนายทะเบียนไม่อาจออกใบอนุญาตให้ได้ไว้ในความครอบครอง อันเป็นการฝ่าฝืนกฎหมาย

เข้าใจว่าฟ้องในข้อหาว่า มี  แล้วคำรับสารภาพเราก็รับว่ามีจริง
แต่นายทะเบียนออกป.4 ให้มีและใช้  ให้แล้วไงครับ  ตาม มาตรา 7

ผมว่าข้อเท็จจริงน่าจะยุติแล้ว  เพราะเรารับว่ามีจริง  ใช้จริง  แล้วอัยการฟ้องข้อหาว่า มี..

ก็น่าจะเหลือแค่ข้อกฎหมาย  ข้อกฎหมายที่ว่าก็คือ  ตามมาตรา 7 แห่งพรบ.อาวุธปืน ฯ ที่นายทะเบียน
ใช้อำนาจออกป.4 ให้มาแล้วมีและใช้ + จึงรวมถึงซองกระสุน 2 อันนั้นด้วย  ดังนั้นจำเลยจึงได้รับ
ความคุ้มครองตาม มาตรา 7  ไม่มีความผิดฐานมี..... ตามฟ้อง   เพราะนายทะเบียนอนุญาตตามป.4
ให้มีและใช้แล้ว          ...อุทธรณ์ได้นะครับ   ..ด้วยความเคารพ..

ผมยังมองว่าอุทธรณ์ได้ ... และศาลต้องวินิจฉัยในข้อกฎหมายนี้ให้ ... หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2007, 07:39:34 PM โดย ตะบันไฟ » บันทึกการเข้า

ปืนคือเพื่อนแท้  ปืนคือเพื่อนตาย  ปืนคือเพื่อนร่วมทาง
ปืนมันพูดไม่ได้  แต่มันก็ซื่อสัตย์  จริงใจ  ไม่ทรยศหักหลังเรา
ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #183 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2007, 07:29:48 PM »

ถึงท่านผู้การฯครับ .. ทำไมฟ้องศาลปกครองมีสิทธิขนะแค่ 15 %

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #184 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2007, 07:36:37 PM »

ถึงท่านผู้การฯ + ท่าน Ro@d ครับ

พอดีผมมีสำเนาคำพิพากษาคดีซองกระสุนที่ปริ้นมาเก็บไว้

อัยการโจทก์ บรรยายฟ้อง  ว่า  .....จำเลยมีซองกระสุนปืนพกออโตเมติกขนาด 9 มม.....ชนิดบรรจุกระสุนปืนได้ จำนวน 15 นัด อันเป็นส่วนของอาวุธปืนที่ให้ถือเป็นอาวุธปืนซึ่งนายทะเบียนไม่อาจออกใบอนุญาตให้ได้ไว้ในความครอบครอง อันเป็นการฝ่าฝืนกฎหมาย

เข้าใจว่าฟ้องในข้อหาว่า มี แล้วคำรับสารภาพเราก็รับว่ามีจริง
แต่นายทะเบียนออกป.4 ให้มีและใช้ ให้แล้วไงครับ ตาม มาตรา 7

ผมว่าข้อเท็จจริงน่าจะยุติแล้ว เพราะเรารับว่ามีจริง ใช้จริง แล้วอัยการฟ้องข้อหาว่า มี..

ก็น่าจะเหลือแค่ข้อกฎหมาย อุทธรณ์ได้นะครับ ..ด้วยความเคารพ..

ผมยังมองว่าอุทธรณ์ได้ ... และศาลต้องวินิจฉัยในข้อกฎหมายนี้ให้ ... หลงรัก

จำเลยจะรับในข้อเท็จจริงตามฟ้อง.. ต่อเมื่อศาลอธิบายฟ้องให้ฟัง
แล้วจำเลยรับสารภาพตามฟ้องครับ. ข้อเท็จจริงจึงจะยุติ

ความเห็นข้างต้น ข้อเท็จจริงยังไม่ยุติครับ..   ศาลอาจจะต้องสอบถามจำเลย อีกทีว่า
เอาให้ชัดว่า จะรับหรือปฎิเสธ .  Smiley

ถ้าจำเลยรับสารภาพ  จำเลยจะใช้สิทธิในการอุทธรณ์ ได้ ที่เรียกว่า ลด รอ
ขอให้ลดโทษลงอีก..   หรือขอให้รอการลงโทษ  .
ตามที่ถาม จากที่บอก น่าจะอุทธรณ์ ไม่ได้แล้ว ครับ 
จ่ายค่าปรับ กลับบ้าน เข้าเน็ท อวป.  ดีกว่า ครับ.  Grin 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2007, 07:49:47 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #185 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2007, 07:42:38 PM »

อ่านย้อน ทำความเข้าใจอีกทีครับ.. จับประเด็นให้ถูกทาง. ว่ามี ๒ ประเด็น
แล้วมอง ๒ ประเด็น.. เป็น ๒ แนวทางแยกออกจากกัน 
ว่าถ้าจะสู้ ก็มีแนวทาง ตามที่เพื่อนสมาชิกบางท่าน
และตัวผม บอกแนวทางให้ไว้..คิดว่า ข้อเท็จจริงและข้อกฎหมาย
พอให้เห็นแนวทางได้แล้ว นะครับ.  Smiley

ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #186 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2007, 08:00:12 PM »

ครับ ท่านโรด  ฟ้องอัยการ บรรยายในลักษณะแยกตัวปืน    กับซองกระสุน
ออกเป็นคนละข้อ    ไม่ได้บรรยายว่าตัวปืนกับซองกระสุนเกี่ยวพันกัน
อย่างไร  ใช้กันได้ไหม   

เหมือนจะบอกว่าปืนมีทะเบียนแต่พกไม่มีป12   
แต่ซองกระสุนมันต่างหาก    ( ไม่รู้ป.4จะออกคุมให้ด้วยเปล่า )

ปัญหาไม่ยุติจริงๆครับ ...ไม่เป็นไรครับ ..

ไม่ทราบว่า น้าชาย ของ จขกท. ปฏิเสธหรือรับสารภาพ มีใครแนะนำหรือยัง...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2007, 08:02:10 PM โดย ตะบันไฟ » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #187 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2007, 08:07:03 PM »

การฟ้องคดี พนักงานอัยการที่เป็นโจทก์  จะบรรยายฟ้องให้ได้ข้อเท็จจริง ..
เข้าครบองค์ประกอบตามความผิด .. แต่ละข้อหา เป็นสำคัญ .  Smiley

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2007, 09:28:35 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #188 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2007, 08:17:26 PM »

ถึงท่านผู้การฯครับ .. ทำไมฟ้องศาลปกครองมีสิทธิขนะแค่ 15 %

มท.1 มีอำนาจออกกฎกระทรวงกำหนดลักษณะของประเภท ชนิด และขนาดของอาวุธปืน ได้ตามมาตรา 55
ข้อต่อสู้ของประชาชนคือ
1  กฎหมายให้อำนาจ ออกกฎกระทรวงเฉพาะประเภท ชนิด และขนาดของอาวุธปืน   ไม่ได้พูดถึงปริมาณของกระสุนในซองกระสุน  กฎกระทรวงเรื่อง 10 นัด จึงไม่มีพระราชบัญญัติรองรับ  (คล้ายกับเรื่อง มอไซค์ซ้อนสาม  ซึ่ง พ.ร.บ.จราจร ฯ ให้อำนาจออกกฎกระทรวงกำหนดจำนวนผู้โดยสารรถประเภทอื่น แต่ไม่ได้ระบุถึงจักรยานยนต์  ถ้าคดีขึ้นศาล ก็โดนยกฟ้อง) 
2  ล้าสมัยแล้ว
3  โครงการสวัสดิการ ก็สั่งปืนลูกดกมาขาย

ข้อต่อสู้ของ มท.
1  มาตรา 55 ให้อำนาจไว้  และการออกกฎกระทรวงเป็นไปตามนโยบายของรัฐบาล (ครม.ต้องอนุมัติให้ออกกฎกระทรวง)  จึงเป็นแดนแห่งอำนาจของฝ่ายบริหาร (ที่อีก 2 ฝ่ายควรให้ความเคารพ)
2  ประชาชนสามารถปฏิบัติตามกฎหมายได้  เพราะปืนที่มีซองกระสุนไม่เกิน 10 นัดก็มีขายออกแยะไป
3  ใครทำผิดก็รับโทษไป

ผมเห็นว่าข้อต่อสู้ของ มท.มีน้ำหนักมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2007, 08:25:13 PM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #189 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2007, 08:39:31 PM »

ขอบคุณท่านผู้การ ฯ ครับ..

Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #190 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2007, 08:45:19 PM »

ตกใจ"ขายด่วน!!!!แม็กRAMI 14 นัด...ติดต่อทางPMตลอด 24 ชม...มีหลายอันจ๊ะตกใจ
(ข้อความข้างบนเป็นเพียงตัวอย่างเท่านั้น...หาสาระมิได้)

ถ้ายังไม่สามารถแก้ไขอะไรได้...อาจจะมีกระต่ายอีกเพียบที่พร้อมจะตื่นตูมนะครับ

ขอเอาใจช่วยครับทุกๆฝ่าย...ทุกๆท่านเลยครับ Cheesy

ด้วยความเคารพครับ

ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #191 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2007, 08:48:28 PM »

ตกใจ"ขายด่วน!!!!แม็กRAMI 14 นัด...ติดต่อทางPMตลอด 24 ชม...มีหลายอันจ๊ะ" ตกใจ
(ข้อความข้างบนเป็นเพียงตัวอย่างเท่านั้น...หาสาระมิได้)

ถ้ายังไม่สามารถแก้ไขอะไรได้...อาจจะมีกระต่ายอีกเพียบที่พร้อมจะตื่นตูมนะครับ

ขอเอาใจช่วยครับทุกๆฝ่าย...ทุกๆท่านเลยครับ Cheesy

ด้วยความเคารพครับ

ครับท่าน ออดี้ 452 เหมือนเดิมครับ  คืออย่าให้ถูกจับ   ข้อหานี้ก็จะไม่เกิด   ซุกซ่อนให้ดีๆ
แล้วเอาใจช่วยด้วยกัน  .. ผมว่า สพป.น่าจะทำได้ครับ ..หวังอย่างนั้น 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2007, 09:23:53 PM โดย ตะบันไฟ » บันทึกการเข้า

ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #192 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2007, 08:52:19 PM »

ตอนนี้  ไม่ทราบว่า น้าชายของ จขกท.ที่ถูกจับอยู่  รับสารภาพไปแล้ว
หรือว่าปฏิเสธครับ       มีใครแนะนำหรือยัง .. :Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2007, 09:14:31 PM โดย ตะบันไฟ » บันทึกการเข้า

ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #193 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2007, 09:43:47 PM »

มท.1 มีอำนาจออกกฎกระทรวงกำหนดลักษณะของประเภท ชนิด และขนาดของอาวุธปืน ได้ตามมาตรา 55
ข้อต่อสู้ของประชาชนคือ
1  กฎหมายให้อำนาจ ออกกฎกระทรวงเฉพาะประเภท ชนิด และขนาดของอาวุธปืน   ไม่ได้พูดถึงปริมาณของกระสุนในซองกระสุน กฎกระทรวงเรื่อง 10 นัด จึงไม่มีพระราชบัญญัติรองรับ (คล้ายกับเรื่อง มอไซค์ซ้อนสาม ซึ่ง พ.ร.บ.จราจร ฯ ให้อำนาจออกกฎกระทรวงกำหนดจำนวนผู้โดยสารรถประเภทอื่น แต่ไม่ได้ระบุถึงจักรยานยนต์ ถ้าคดีขึ้นศาล ก็โดนยกฟ้อง)
2  ล้าสมัยแล้ว
3  โครงการสวัสดิการ ก็สั่งปืนลูกดกมาขาย

ข้อต่อสู้ของ มท.
1  มาตรา 55 ให้อำนาจไว้  และการออกกฎกระทรวงเป็นไปตามนโยบายของรัฐบาล (ครม.ต้องอนุมัติให้ออกกฎกระทรวง)  จึงเป็นแดนแห่งอำนาจของฝ่ายบริหาร (ที่อีก 2 ฝ่ายควรให้ความเคารพ)
2  ประชาชนสามารถปฏิบัติตามกฎหมายได้  เพราะปืนที่มีซองกระสุนไม่เกิน 10 นัดก็มีขายออกแยะไป
3  ใครทำผิดก็รับโทษไป

ผมเห็นว่าข้อต่อสู้ของ มท.มีน้ำหนักมากกว่า

ผู้การฯครับ  ในข้อต่อสู้ของประชาชน   ข้อที่ 1 กับ 3  ผมว่า  มีทั้งนายทะเบียน + ร้านค้าฝ่าฝืน
กับทั้งมีประชาชน+ข้าราชการทุกหน่วยเหล่า  ตกหลุมพราง  เดือดร้อนนะครับ

ส่วนข้อต่อสู้ของ มท. ที่ว่าใครทำผิดก็รับโทษกันไป  ปืนที่มีซองกระสุนไม่เกิน 10 นัดก็มีตั้งแยะ

ผมมองว่ามันก็ใช่   แต่มันไปมีผลทำให้ประชาชน+ข้าราชการ ตกเป็นผู้ทำผิดกฎหมายกันทั่วไปหมด
ครั้นจะขายปืนออกไป  แล้วใครเขาจะซื้อ ร้านปืนก็ไม่รับซื้อคืนอยู่แล้ว  เดือดร้อนนะครับ

น่าจะสู้ได้  ถ้าศาลไม่มองความเดือดร้อนของประชาชนเป็นหลัก 
แล้วจะยุติธรรมได้อย่างไรละครับ   

กฎหมายก็จริงอยู่  แต่ต้องออกมาแล้วทำให้ประชาชนที่บริสุทธิ์+สุจริต .. ไม่เดือดร้อน/เสียหายด้วย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #194 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2007, 09:55:39 PM »

ถ้าจะเป็นการแก้ปัญหาเฉพาะหน้าป้องกันตัว.. ก็ทำตัวหนุนให้บรรจุกระสุน
ได้ ๑๐ นัด ไว้ก่อน .ทดลองออกแบบให้ดี ทำเผื่อแผ่เพื่อนคอปืนได้ก็จะดีมาก.  Smiley

หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 28
  พิมพ์