เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 04:19:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19 20 ... 28
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซองกระสุนเกิน 10 นัดโดนยึด??? (ขึ้นศาลแล้ว.. หน้า17)  (อ่าน 94445 ครั้ง)
snowwhite
The more you give, the more you take
Sr. Member

คะแนน 43

1-9-1-1 Never Die

« ตอบ #240 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2007, 12:20:31 PM »

อ่านครบ16 หน้า มึนไปเลย ขอให้กำลังใจสพป.และญาติของคุณsnowwhite ครับ ซื้อของโดนเอาเปรียบโดนโกง ยังพึ่งสคบ.ได้บ้าง แต่ซื้อปืน(แพงๆ)ขออนุญาตจากจนท.รัฐแท้ๆ ถ้ายังผิดกฎหมายอยู่ ก็ไม่รู้จะว่าอย่างไรแล้ว ทุกวันนี้โจรผู้ร้ายก็มากมาย แค่ระวังขโมยขึ้นบ้านก็เบื่อแล้ว คงได้แต่เพียงฝันว่า เมืองไทยจะปลอดโจรผู้ร้ายได้ซักวัน  ตกใจ ไปไหนก็ไม่ต้องห่วงหน้าพะวงหลัง แค่นี้ก็บุญแล้วครับ  Wink
ขอบคุณพี่เบิ้มครับ Grin

ล่าสุดอาทิตย์ที่ผ่านมาเจอน้า ก็สอบถามดูก็บอกว่ายังไม่มีหมายเรียกไปขึ้นศาลเลย...  Huh ไม่รู้ว่าทำไมนานจัง..

ผมโดน และสารภาพเรียบร้อยแล้วครับ ปรับ 5000 นี้เป็นครั้งแรงที่โดน ซองเกิน 10 นัดเป็นของแถม ที่ ศาล นครปฐม  ขนาดแยกซองกระสุนกับปืน

ครั้งแรกที่ เขตมีน แต่ไม่มีของแถม ทั้งที่ พกตั้ง 2 ซอง แล้วไม่ได้แยกซอง ออกจาก ตัวปืน

โมโหครับ รู้งี้ไม่หยิบมาให้ดูซะก็ดี

http://www.weekendhobby.com/gun/webboard/Question.asp?ID=7470
ส่วนซองถูกยึดหรือเปล่าครับ?

"Sound Mind in Sound Body"
snowwhite
The more you give, the more you take
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #241 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 06:20:17 PM »

ได้โทรศัพท์สอบถามน้าชาย แจ้งว่าขึ้นศาลเรียบร้อยแล้วเมื่อวานนี้ สรุปว่า โดนปรับ 2000 พัน ส่วนซองกระสุนและลูกไม่ได้คืน ส่วนรายละเอียดคดีไม่ได้สอบถาม เลยแจ้งผลให้พี่ๆ ได้ทราบเพื่อเป็นข้อมูล

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งที่ให้คำแนะนำในกระทู้ ที่เป็นประโยชน์ โดยเฉพาะพี่ธำรง และทีมงานสพป.ที่ได้สอบถามและติดตามความคืบหน้า
ขอบคุณครับ
 Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2007, 06:23:34 PM โดย snowwhite » บันทึกการเข้า

rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #242 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 06:26:39 PM »

อูย.............เอาจริงเหรอนี่ครับต้องลองฟังความคิดเห็นของ สพป.อีกทีจะว่ากันต่อไปอย่างไร ครับ ขอบคุณจริงที่ติดตามผลมาแจ้งครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #243 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 06:29:26 PM »

ได้โทรศัพท์สอบถามน้าชาย แจ้งว่าขึ้นศาลเรียบร้อยแล้วเมื่อวานนี้ สรุปว่า โดนปรับ 2000 พัน ส่วนซองกระสุนและลูกไม่ได้คืน ส่วนรายละเอียดคดีไม่ได้สอบถาม เลยแจ้งผลให้พี่ๆ ได้ทราบเพื่อเป็นข้อมูล

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งที่ให้คำแนะนำในกระทู้ ที่เป็นประโยชน์ โดยเฉพาะพี่ธำรง และทีมงานสพป.ที่ได้สอบถามและติดตามความคืบหน้า
ขอบคุณครับ
 Grin

ถ้าขอคัดคำพิพากษามา ก็เป็นประโยชน์แก่ส่วนรวมจะได้ทราบแนวทางของศาลครับ
ขอทราบนามจำเลย และเลขคดี ก็พอสอบค้นได้ .... แจ้งทางPMก็ได้ครับ Smiley

rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #244 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 06:34:02 PM »

พี่ธำรงค์มาท่านแรกเลย ขอฟังครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #245 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 06:44:03 PM »

คงรับสารภาพ ไม่ได้ต่อสู้คดี
ซองกระสุน  ถูกยึด ถูกต้องแล้ว
ส่วนกระสุนปืน  เข้าใจว่า จนท.พิสูจน์หลักฐานคง  (อ้างว่า) ใช้ยิงตรวจสอบจนหมด
snowwhite
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #246 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 06:58:46 PM »

ขอบคุณครับ
 Grin

ถ้าขอคัดคำพิพากษามา ก็เป็นประโยชน์แก่ส่วนรวมจะได้ทราบแนวทางของศาลครับ
ขอทราบนามจำเลย และเลขคดี ก็พอสอบค้นได้ .... แจ้งทางPMก็ได้ครับ Smiley

อาทิตย์นี้กลับบ้าน จะลองสอบถามให้ครับ อยากจะเห็นคำพิพากษาและนำมาเผยแพร่ให้ทราบเหมือนกัน
คงรับสารภาพ ไม่ได้ต่อสู้คดี
ซองกระสุน  ถูกยึด ถูกต้องแล้ว
ส่วนกระสุนปืน  เข้าใจว่า จนท.พิสูจน์หลักฐานคง  (อ้างว่า) ใช้ยิงตรวจสอบจนหมด
เท่าที่ทราบ ตามที่ท่านผู้การสุพินท์ตอบถูกต้อง กระสุนอ้างว่าใช้ยิงตรวจสอบหมด...

RMT_NO.1911A1
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #247 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 07:52:33 PM »

อ้างถึง
อยากเล่นเกมแรงไหม
มีโบรชัวร์โครงการปืนสวัสดิการของสำนักงานตำรวจแห่งชาติ  กับกรมการปกครอง  ระบุปืนซองกระสุนเกิน 10 นัดมากมาย   เอาไปแจ้งความกล่าวโทษขอให้ดำเนินคดีอาญากับอธิบดีกรมการปกครอง กับผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติ คนที่อนุมัติปืนในโครงการนั้น ๆ  รวมทั้งขอให้มีการสืบสวนขยายผล  จับกุมผู้ซื้อปืนในโครงการทุกคน (รวมทั้งตัวผมด้วย),  นายทะเบียนที่ออกใบอนุญาต,  รัฐมนตรีผู้ออกคำสั่งผ่อนผันให้สั่งเข้ามา  และเจ้าหน้าที่ศุลกากรที่ตรวจปล่อย

กล้าทำหรือเปล่า  ถ้ากล้าทำ ผมจะไปเป็นพยานให้ว่าเคยซื้อปืนในโครงการ  และได้ซองกระสุนบรรจุเกิน 10 นัด  ซึ่งหมายความว่าผมจะถูกแจ้งข้อหาเดียวกันไปด้วย   
[/color]
ด้วยความเคารพครับท่านผู้การกระผมเห็นด้วยกับเกมนี้เป็นอย่างยิ่ง ไม่ทราบว่าท่านสมาชิกทั้งหลายพร้อมที่จะระเบิดเถิดเทิงกันรึเปล่า
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #248 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 08:50:06 PM »

อ้างถึง
มีโบรชัวร์โครงการปืนสวัสดิการของสำนักงานตำรวจแห่งชาติ  กับกรมการปกครอง  ระบุปืนซองกระสุนเกิน 10 นัดมากมาย   เอาไปแจ้งความกล่าวโทษขอให้ดำเนินคดีอาญากับอธิบดีกรมการปกครอง กับผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติ คนที่อนุมัติปืนในโครงการนั้น ๆ  รวมทั้งขอให้มีการสืบสวนขยายผล  จับกุมผู้ซื้อปืนในโครงการทุกคน (รวมทั้งตัวผมด้วย),  นายทะเบียนที่ออกใบอนุญาต,  รัฐมนตรีผู้ออกคำสั่งผ่อนผันให้สั่งเข้ามา  และเจ้าหน้าที่ศุลกากรที่ตรวจปล่อย

กล้าทำหรือเปล่า  ถ้ากล้าทำ ผมจะไปเป็นพยานให้ว่าเคยซื้อปืนในโครงการ  และได้ซองกระสุนบรรจุเกิน 10 นัด  ซึ่งหมายความว่าผมจะถูกแจ้งข้อหาเดียวกันไปด้วย  
[/color]
ด้วยความเคารพครับท่านผู้การกระผมเห็นด้วยกับเกมนี้เป็นอย่างยิ่ง ไม่ทราบว่าท่านสมาชิกทั้งหลายพร้อมที่จะระเบิดเถิดเทิงกันรึเปล่า
แต่บอกกันก่อนว่า  พอถึงที่สุดแล้ว  ผมคงเอาตัวรอด  ออกไปได้เฉพาะตัวเอง
ไม่รับประกันว่าจะช่วยคนอื่นได้หรือเปล่า
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #249 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 09:22:37 PM »

อ้างถึง
มีโบรชัวร์โครงการปืนสวัสดิการของสำนักงานตำรวจแห่งชาติ  กับกรมการปกครอง  ระบุปืนซองกระสุนเกิน 10 นัดมากมาย   เอาไปแจ้งความกล่าวโทษขอให้ดำเนินคดีอาญากับอธิบดีกรมการปกครอง กับผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติ คนที่อนุมัติปืนในโครงการนั้น ๆ  รวมทั้งขอให้มีการสืบสวนขยายผล  จับกุมผู้ซื้อปืนในโครงการทุกคน (รวมทั้งตัวผมด้วย),  นายทะเบียนที่ออกใบอนุญาต,  รัฐมนตรีผู้ออกคำสั่งผ่อนผันให้สั่งเข้ามา  และเจ้าหน้าที่ศุลกากรที่ตรวจปล่อย

แต่บอกกันก่อนว่า  พอถึงที่สุดแล้ว  ผมคงเอาตัวรอด  ออกไปได้เฉพาะตัวเอง
ไม่รับประกันว่าจะช่วยคนอื่นได้หรือเปล่าอ้างถึง

[/color]

ไม่รับประกันว่าจะช่วยคนอื่นได้หรือเปล่า
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #250 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 09:26:54 PM »

อ้างถึง

ด้วยความเคารพอีกครั้งครับ เมื่อถึงยามนั้นก็คงต้องตัวใครตัวมันเอาชีวิตรอดกันก่อนล่ะครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน ขำก๊าก หัวเราะร่าน้ำตาริน ขำก๊าก
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #251 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 09:42:26 PM »

ขอถามครับ
พอถึงที่สุดแล้วนี่
จะนำพาใครไปได้บ้างครับที่จะให้มีความผิดร่วมกัน
แล้วผู้การ เอาตัวรอดได้  ด้วยเหตุผลใดครับ
จะสามารถใช้เหตุใด มาแย้ง
และ/หรือ ศาลตัดสินแล้ว
จะก่อให้เกิดผลในทางบวก และ ลบ อย่างไรครับ
ขอบคุณครับ...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #252 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 09:55:58 PM »

เรียนผู้การสุพินท์ และท่านทั้งหลาย
หากจะฟ้องศาลปกครองให้เพิกถอนกฎกระทรวงฉบับที่ 3 ( พ.ศ 2491 )
ข้อที่ 2 ( 12 ) เรื่องห้ามซองกระสุนเกิน 10 นัด ต่อศาลปกครอง
โดยให้เหตุผลว่าออกมาไม่ชอบด้วยพรบ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 6 ( 1 ) วรรค 1 และวรรค 2
ประกอบมาตรา 24   38  55 และ 56 จะได้ไหมครับ .....

ปืนคือเพื่อนแท้  ปืนคือเพื่อนตาย  ปืนคือเพื่อนร่วมทาง
ปืนมันพูดไม่ได้  แต่มันก็ซื่อสัตย์  จริงใจ  ไม่ทรยศหักหลังเรา
นี่แหละนิยามของคำว่าปืน
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #253 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 10:17:12 PM »

ขอถามครับ
พอถึงที่สุดแล้วนี่
จะนำพาใครไปได้บ้างครับที่จะให้มีความผิดร่วมกัน
แล้วผู้การ เอาตัวรอดได้  ด้วยเหตุผลใดครับ
จะสามารถใช้เหตุใด มาแย้ง
และ/หรือ ศาลตัดสินแล้ว
จะก่อให้เกิดผลในทางบวก และ ลบ อย่างไรครับ
ขอบคุณครับ...

ผมเป็นคนที่อยู่ในอำนาจศาลทหาร
และเคยทำงานที่นั่นมาเกือบสิบปี  ผ่านงานมาหลายเรื่อง รวมทั้งงานอัยการ   กับเคยคุมทีมยิงปืนของกรมพระธรรมนูญมาก่อน
ทุกวันนี้ก็ยังเป็นอาจารย์สอน พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ  กับวิชาอาวุธศึกษา   พูดง่าย ๆ ว่าถ้าเป็นเรื่องเกี่ยวกับปืนแล้ว เป็นส่งมาให้ผมสอนหมด
น้อง ๆ อัยการทหาร  ส่วนใหญ่จึงเป็นลูกศิษย์ของผม
ลองนึกภาพดูว่า  ถ้าต้องมาสู้คดีกันในวิชาที่ผมเป็นคนสอน   แถมตัวผมเองยังเป็นคนวางรูปคดีตั้งแต่ในชั้นพนักงานสอบสวน   มันจะสนุกสนานขนาดไหน
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #254 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 10:22:09 PM »

เรียนผู้การสุพินท์ และท่านทั้งหลาย
หากจะฟ้องศาลปกครองให้เพิกถอนกฎกระทรวงฉบับที่ 3 ( พ.ศ 2491 )
ข้อที่ 2 ( 12 ) เรื่องห้ามซองกระสุนเกิน 10 นัด ต่อศาลปกครอง
โดยให้เหตุผลว่าออกมาไม่ชอบด้วยพรบ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 6 ( 1 ) วรรค 1 และวรรค 2
ประกอบมาตรา 24   38  55 และ 56 จะได้ไหมครับ .....
ผมเห็นว่า  กฎกระทรวงฉบับที่ ๓  ออกแนวตะแบงอยู่บ้าง   แต่ก็ไม่ขัดต่อกฎหมาย
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19 20 ... 28
  พิมพ์