เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 06:18:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19 20 21 ... 28
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซองกระสุนเกิน 10 นัดโดนยึด??? (ขึ้นศาลแล้ว.. หน้า17)  (อ่าน 94722 ครั้ง)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #255 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 10:25:47 PM »

ถ้าต้องมาสู้คดีกันในวิชาที่ผมเป็นคนสอน  
แถมตัวผมเองยังเป็นคนวางรูปคดีตั้งแต่ในชั้นพนักงานสอบสวน  
มันจะสนุกสนานขนาดไหน

ขอบคุณครับ ผู้การ สุพินท์
อ่านแล้ว ก็ ห่ำหั่น กันดีครับ
วางหมากกัน เรียกว่า ต้องรุกกันอย่างเดียว
ถ้าถอย อาจจะเพลี่ยงพล้ำได้...

ฝ่ายหนึ่งเป็นอาจารย์  ฝ่ายหนึ่งเป็นศิษย์
จะงัดกลเม็ดใด มาหักล้าง......

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #256 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 10:57:20 PM »

อ่านแล้ว งง ทำไมท่านผู้การสุพินท์ จึงให้ความเห็นแตกต่าง และขัดกัน ตรงไหนถูกต้อง
ข้อความใด คลาดเคลื่อนช่วยแก้ไขด้วย ขอบคุณครับ

กฎกระทรวงของเดิม  มันมีปัญหาอยู่ที่ข้อ ๒ (๑๒)   ว่าตรงหัวเป็นอาวุธปืน    แต่ตรงหาง (๑๒) เป็นแค่ซองกระสุน   แล้วเขากำลังแก้กฎกระทรวงตรงนี้อยู่  เราก็ต้องรอดูเสียก่อนว่าเขาจะแก้จริงหรือเปล่า  หรือแก้แล้วออกมาเป็นอย่างไร
ที่จริง ผมก็พอรู้ว่าข้อความที่แก้ จะออกมา เป็นอย่างไร  ถึงบอกอ้อม ๆ ว่าออกแนวตะแบง แต่ไม่ขัดกฎหมาย   ส่วนจะให้บอกกันตรง ๆ คงไม่ได้หรอกครับ เพราะ  งานอยู่ระหว่างดำเนินการ มันผิดมารยาท
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #257 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 11:05:58 PM »

ทั้งหมดมันเริ่มจากคำแนะนำของท่านผู้การสุพินท์ เขาคิดจะทำตามคำแนะนำ แล้วมันเป็นทางที่ถูกต้องควรกระทำ หรือเปล่าครับ  ด้วยความเคารพทานผู้การสุพินท์ ครับ

เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า
ผมให้คนที่ถูกดำเนินคดี   แจ้งความกลับ กล่าวโทษผู้อนุมัติโครงการสวัสดิการ   แล้วให้อ้างตัวผมเป็นพยาน   ซึ่งจะมีผลให้ผมถูกตั้งข้อหามีซองกระสุนที่นายทะเบียนไม่สามารถออกใบอนุญาตให้ได้ ไปอีกคนหนึ่ง
ส่วนคนแจ้งความนั้น   เขาถูกดำเนินคดีในข้อหานี้อยู่ก่อนแล้ว
ข้อความข้างต้น  ผมเตือนคนอื่น  ว่าถ้าจะเล่นกับไฟ ก็ต้องดับเป็นด้วย
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #258 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 11:11:56 PM »

กราบเรียนท่านผู้การสุพินท์ครับ

ผมว่าปัญหาเรื่องซองกระสุน มันชักจะรุ่นแรงขึ้นไปทุกที ผมว่าทางสพป.ควร ฟ้องเจ้าหน้าที่รัฐ เช่นตำรวจ ทหาร ข้าราชการทุกคนที่มีอาวุธปืน แล้วให้เขามาตามแก้กฎกระทรวงจะดีหรือเปล่าครับ เพราะตอนนี้ผมว่า เกิน 50% ของเจ้าหน้าที่รัฐที่มีอาวุธปืนที่มีแม๊กกาซีนขนาดบรรจุเกิน 10 นัด   ฟ้องตำรวจทั้งโรงพักละเว้นปฏิบัติหน้าที่ ฟ้องนายอำเภอละเว้น ฟ้องศุลกากร ฯลฯ คงวุ่นวายน่าดูครับ แต่ที่สำคัญคนคิดเขาคิดกันมาได้ยังไงครับ เหมือนกับ สั้นหนึ่งยาวหนึ่ง แต่โจรบอกไม่สนเพราะปืนฉันไม่ต้องขออนุญาตอยากซื้ออะไรก็ได้ เพราะเป็นปืนเถือน

เป็นเรื่องหนึ่งที่อยากพึ่งสพป.เป็นตัวแทนในการฟ้องคดีครับ เพราะเพื่อนๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ที่อยู่ทางบ้าน ไม่เชี่ยวชาญด้านกฎหมาย และยังอ่อนด้อยประสพการณ์ครับ

เป็นกำลังใจให้พี่ ๆ ชาวสพป.ครับ

ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ

ต.แม่สาย

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #259 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 11:18:08 PM »

กราบเรียนท่านผู้การสุพินท์ครับ

ผมว่าปัญหาเรื่องซองกระสุน มันชักจะรุ่นแรงขึ้นไปทุกที ผมว่าทางสพป.ควร ฟ้องเจ้าหน้าที่รัฐ เช่นตำรวจ ทหาร ข้าราชการทุกคนที่มีอาวุธปืน แล้วให้เขามาตามแก้กฎกระทรวงจะดีหรือเปล่าครับ เพราะตอนนี้ผมว่า เกิน 50% ของเจ้าหน้าที่รัฐที่มีอาวุธปืนที่มีแม๊กกาซีนขนาดบรรจุเกิน 10 นัด   ฟ้องตำรวจทั้งโรงพักละเว้นปฏิบัติหน้าที่ ฟ้องนายอำเภอละเว้น ฟ้องศุลกากร ฯลฯ คงวุ่นวายน่าดูครับ แต่ที่สำคัญคนคิดเขาคิดกันมาได้ยังไงครับ เหมือนกับ สั้นหนึ่งยาวหนึ่ง แต่โจรบอกไม่สนเพราะปืนฉันไม่ต้องขออนุญาตอยากซื้ออะไรก็ได้ เพราะเป็นปืนเถือน

สงสัยจะไปไม่รอดหรอกครับ
พอกลับจากส่งตรวจพิสูจน์  ก็จะมีแท่งไม้รองอยู่ข้างใน และผลตรวจพิสูจน์บอกว่าบรรจุได้ 10 นัด

อย่าเครียดมากเกินไปครับ  กำลังแก้กฎกระทรวงอยู่

แต่จริง ๆ แล้ว กฎกระทรวง ของ พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ ที่ขออนุมัติ ครม.เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว  ก็ไม่มีเรื่องซองกระสุน  ทำผมเสียความรู้สึกพอสมควร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2007, 11:20:42 PM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #260 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 11:24:16 PM »

ขอบพระคุึณครับ ท่านผู้การสุพินท์
ที่ต้องการถาม และต้องการคำแนะที่ถูกต้อง ผิดๆไม่ต้องครับ เอาแน่ๆ เน้นๆ ว่า  ทั้งหมดมันเริ่มจากคำแนะนำของท่านผู้การสุพินท์ เขาคิดจะทำตามคำแนะนำ แล้วมันเป็นทางที่ถูกต้องควรกระทำ หรือเปล่าครับ  ด้วยความเคารพท่านผู้การสุพินท์ ครับ

มันขึ้นอยู่กับเจ้าตัว ที่จะพิจารณาเอง
แต่ถ้าผมเป็นคนถูกดำเนินคดีในเรื่องซองกระสุนเกิน 10 นัด   ผมจะแจ้งความกลับบ้าง
ผมชื่อ กานต์
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #261 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 11:44:26 PM »

Shocked ขอถามพี่ๆ เพื่อนๆ ว่า โดยทั่วไปปืนที่ซองกระสุนบรรจุไม่เกิน 10 นัด เป็นขนาดอะไรครับ? และมียี่ห้อใดบ้าง ? ในตลาดบ้านเราขณะนี้ครับ
ผมจะได้วางแผนซื้อปืนถูกว่าควรจะซื้อชนิดไหนดี...สับสนจริงๆ ประเทศไทย อะไรก็เกิดขึ้นได้... อ๋อย

นาคีมีพิษเพี้ยง                      สุริโย
เลื้อยบ่ทำเดโช                      แช่มช้า
พิษน้อยหยิ่งยโส                    แมลงป่อง
ชูแต่หางเองอ้า                      อวดอ้างฤทธี
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #262 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2007, 12:16:09 AM »

เรื่องซองบรรจุกระสุนไม่เกิน 10 นัด ตอนนี้อยู่ระหว่างการหาหนทางในการแก้ไขครับ ผมไม่ใช่นักกฎหมายและนักประวัติศาสตร์คงตอบในเชิงกฎหมายและประวัติศาสตร์ไม่ได้

แต่การแก้ไขกฎหมาย ตอนนี้มีเหตุแล้ว แต่สิ่งที่ต้องการต่อมาคือเหตุผลในการแก้กฎหมาย เพราะถ้าเหตุผลและข้อเท็จจริงมีไม่เพียงพอ น้ำหนักการแก้ไขกฎหมายก็ย่อมเป็นไปได้ยาก

เรื่องซองบรรจุกระสุนไม่เกิน 10 นัด สิ่งที่จำเป็นต้องรู้คือ ในยุคที่ออกกฎหมายนี้นั้น การออกกฎหมายย่อมมีที่มาและที่ไป หากทราบเหตุผลในการออกกฎหมายข้อนี้ ก็ย่อมสามารถยื่นขอแก้ไขได้
ข้อสมมติฐานของผม เรื่องซองบรรจุกระสุนไม่เกิน 10 นัด และ เรื่องลำกล้องยาวไม่เกิน 6 นิ้ว น่าจะมาจากแนวคิดที่จะควบคุมอาวุธปืนสงครามเช่น ปืนกลมือแบบสั้น (ผิดหรือถูกผมก็ไม่ทราบครับ ต้องลองหาข้อมูลก่อน)เพราะในอดีตอาวุธปืนในเชิงพาณิชย์แถวคู่จะไม่มี และ อาวุธปืนปืนสั้นกึ่งอัตโนมัติที่ลำกล้องยาวเกิน 6 นิ้วไม่น่าจะมี แต่ปืนกลมือแบบสั้นมีซองบรรจุกระสุนเกิน 10 นัด และ ลำกล้องยาวเกิน 6 นิ้ว ดังนั้นเพื่อควบคุมการนำเข้าจึงออกกฎหมายนี้ ซึ่งสิ่งเหล่านี้ยังเป็นข้อสันนิษฐานอยู่ ต้องหาข้อมูลมาพิสูจน์ก่อนว่าจริง จึงสามารถหักล้างเรื่องเหตุผลในการออกกฎกระทรวงฉบับนี้ได้

ตอนนี้มีพี่ท่านหนึ่งให้ผมช่วยเรื่องค้นคว้าหาข้อมูลเรื่องนี้อยู่ในเรื่องอาวุธปืนที่ใช้ซองบรรจุกระสุนแบบแถวคู่เมื่อไร มียี่ห้ออะไรบ้าง ขนาดอะไรบ้าง ซึ่งการค้นคว้าหาข้อมูลทั้งเชิงเทคนิค และ เชิงประวัติจำเป็นจะต้องใช้เวลาพอสมควร

ส่วนเรื่องแนวทางในการควบคุมซองบรรจุกระสุนว่า ต้องไม่เกินกี่นัด หรือ ควบคุมยังไง คงต้องคิดกันอีกครั้ง หลังจากได้แนวทางในการแก้ไขจะอ้างเหตุผลเรื่องใดบ้างในการแก้กฎหมายในเรื่องนี้ครับ
ผมชื่อ กานต์
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #263 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2007, 04:20:16 AM »

Wink ขอบคุณสำหรับคำตอบและข้อสันนิษฐาน ในแง่ของเหตุผล ประกอบการพิจารณาในการออกกฏกระทรวง ครับ
แปลความได้ว่า กฏหมายที่ออกมาคงจะมีเหตุผลที่เหมาะสมในยุคสมัยนั้น...แต่กฏหมายฉบับนั้นก็ยังใช้ต่อเรื่อยมา
โดยไม่ได้ถูกปรับปรุง หรือเปลี่ยนแปลงให้เข้ากับเทคโนโลยีของอาวุธปืน และความเป็นปัจจุบัน...จึงทำให้มีปัญหา
ในการบังคับใช้กฏหมาย และขัดแย้งกับความเป็นจริง...กฎหมายบ้านเรายังเป็นแบบนี้อีกเยอะใช่มั้ยครับ ไม่ใช่เฉพาะเรื่องนี้
แค่คิดก็กลุ้มแล้วครับ... อ๋อย

นาคีมีพิษเพี้ยง                      สุริโย
เลื้อยบ่ทำเดโช                      แช่มช้า
พิษน้อยหยิ่งยโส                    แมลงป่อง
ชูแต่หางเองอ้า                      อวดอ้างฤทธี
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #264 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2007, 07:14:10 AM »

ตอนนี้มีพี่ท่านหนึ่งให้ผมช่วยเรื่องค้นคว้าหาข้อมูลเรื่องนี้อยู่ในเรื่องอาวุธปืนที่ใช้ซองบรรจุกระสุนแบบแถวคู่เมื่อไร มียี่ห้ออะไรบ้าง ขนาดอะไรบ้าง ซึ่งการค้นคว้าหาข้อมูลทั้งเชิงเทคนิค และ เชิงประวัติจำเป็นจะต้องใช้เวลาพอสมควร

ส่วนเรื่องแนวทางในการควบคุมซองบรรจุกระสุนว่า ต้องไม่เกินกี่นัด หรือ ควบคุมยังไง คงต้องคิดกันอีกครั้ง หลังจากได้แนวทางในการแก้ไขจะอ้างเหตุผลเรื่องใดบ้างในการแก้กฎหมายในเรื่องนี้ครับ

การแก้ไขกฎกระทรวงทำไปเกือบหนึ่งปีแล้ว
ข้อมูลทางเทคนิคเกี่ยวกับซองกระสุนปืนพกของปืนทั้งโลก  ผมเป็นคนรวบรวมให้วังไชยาไปเมื่อสองปีก่อน   น่าจะสมบูรณ์พอสมควร เพราะใช้ฐานข้อมูลของ FBI Lab   สรุปสั้น ๆ ได้ว่ามีทำกันมานานมากแล้ว    แต่ที่แพร่หลายจริง ก็คือปืนบราวนิงไฮพาวเวอร์ ที่เริ่มผลิตใน ค.ศ.1935 (พ.ศ.2478)  และเข้ามาขายทางพาณิชย์ในประเทศไทย ราว พ.ศ.2492
ตอนนี้ ก็เหลือแต่เพียง รอดูว่า มท.จะมีความจริงใจแค่ไหน เท่านั้นเอง

เรื่องซองกระสุนเกินสิบนัด   ผมคิดว่าทุกคนมีส่วนผิดทั้งหมด   และประชาชนมีส่วนผิดน้อยที่สุด แต่รับเคราะห์กรรมไปมากที่สุด
ข้าราชการหลาย ๆ คนชอบพูดว่า ในเมื่อรู้ว่าผิด  แล้วไปซื้อมาใช้ทำไม
แต่ควรจะย้อนกลับไปดูบ้างว่า  ศุลกากรก็รู้ว่าผิด  แต่ก็ตรวจปล่อยให้  เพราะอะไร ?
นายทะเบียนก็รู้ตั้งแต่ออก ป.2 ให้ร้านปืนสั่งเข้ามาขายแล้วว่ามันผิด  แต่ก็ปล่อยให้สั่งเข้ามา   มิหนำซ้ำ ยังเป็นคนขายเสียเองด้วยซ้ำ   ปืนสวัสดิการที่ขาย ๆ กันในช่วงปี 48-50 ประมาณเจ็ดหมื่นกระบอก  มีปืนลูกโม่อยู่บ้าง ปืนคอมแพ็คบ้าง   แต่เกินครึ่งที่ซองกระสุนบรรจุมากกว่าสิบนัด  และโฆษณาในโบรชัวร์อย่างเปิดเผย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2007, 07:55:08 AM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
foxbat.....รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #265 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2007, 08:22:44 AM »

ผมว่าเรื่องนี้มันก็เหมือน เราไปเที่ยว อ.หาดใหญ่ ซื้อของกลับกรุงเทพฯ แล้วโดนด่านศุลกากร จ.ชุมพร จับข้อหาซื้อของหนีภาษีทั้งๆที่เขาก็วางขายหน้าร้านเต็มพรืดไปหมด  ผมยังคิดในใจว่า อ.หาดใหญ่คงจะเป็นของมาเลเซียแน่ๆ เจ้าหน้าที่จึงตั้งข้อหานี้  กลุ่มใดออกข้อบังคับหรือกฎหมายกลุ่มนั้นได้ประโยชน์   ลองยกเลิกระเบียบการขอ ป.3 แบบเดิม แล้วลอกแบบของอเมริกามาใช้สิ  พวกทำงานหน้าห้องนายอำเภอไม่เต้นเป็นเจ้าเข้าให้มันรู้ไป  สพป กำลังดึงอ้อยออกจากปากช้างก็ต้องใช้กำลังมากเป็นธรรมดา
nomember
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #266 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2007, 08:57:51 AM »

CZ 75 BD Police ที่ผมใช้อยู่บรรจุได้ 16+1  นัด ถึงแก้กฎฯ ก้อยังเกินอยู่ดี น่าจะแก้เป็น มีซองกระสุนไว้ในครอบครองได้เพียง 1อันต่อ 1กระบอก โดยไม่ระบุจำนวนกระสุนจะดีกว่าครับ  อ๋อย
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #267 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2007, 09:30:56 AM »

ผมว่าเรื่องนี้มันก็เหมือน เราไปเที่ยว อ.หาดใหญ่ ซื้อของกลับกรุงเทพฯ แล้วโดนด่านศุลกากร จ.ชุมพร จับข้อหาซื้อของหนีภาษีทั้งๆที่เขาก็วางขายหน้าร้านเต็มพรืดไปหมด  ผมยังคิดในใจว่า อ.หาดใหญ่คงจะเป็นของมาเลเซียแน่ๆ เจ้าหน้าที่จึงตั้งข้อหานี้  กลุ่มใดออกข้อบังคับหรือกฎหมายกลุ่มนั้นได้ประโยชน์   ลองยกเลิกระเบียบการขอ ป.3 แบบเดิม แล้วลอกแบบของอเมริกามาใช้สิ  พวกทำงานหน้าห้องนายอำเภอไม่เต้นเป็นเจ้าเข้าให้มันรู้ไป  สพป กำลังดึงอ้อยออกจากปากช้างก็ต้องใช้กำลังมากเป็นธรรมดา
โครงสร้างกฎหมายไทยก็เป็นแบบนั้นอยู่แล้วครับ   มท.พยายามดึงเอาไว้ให้ทำแบบเดิม ๆ ไปนานที่สุดเท่านั้นเอง

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #268 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2007, 09:35:49 AM »

มีซองกระสุนไว้ในครอบครองได้เพียง ๑ อันต่อ ๑ กระบอก โดยไม่ระบุจำนวนกระสุน

แล้วคนเล่น IPSC จะทำ อย่างไรล่ะเนี่ย..................

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #269 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2007, 09:49:57 AM »

CZ 75 BD Police ที่ผมใช้อยู่บรรจุได้ 16+1  นัด ถึงแก้กฎฯ ก้อยังเกินอยู่ดี น่าจะแก้เป็น มีซองกระสุนไว้ในครอบครองได้เพียง 1อันต่อ 1กระบอก โดยไม่ระบุจำนวนกระสุนจะดีกว่าครับ  อ๋อย

การแก้ไขกฎกระทรวง อาจยังมีมุมมองที่แตกต่าง..และต้องมีไฟเขียว.. จากผู้กุมอำนาจรัฐ
มิฉะนั้น คงได้มีการ ปรับแก้ไขไปแล้ว..

การปรับแก้ไข จะยอมให้มีการระบุตามที่ขีดเส้นใต้ จะเป็นการริดรอนมากเข้าไปอีกครับ ..
เพราะที่เป็นอยู่ เมื่อนายทะเบียนไม่ระบุจำนวน และกฎหมายไม่ห้าม..
ท่านอาจครอบครองได้โดยไม่มีความผิด  .
  .
  ..
หากการแก้ไข จะเป็นประโยชน์ แก่ผู้ครอบครอง น่าจะ ออกมาในแนวทาง
"อาวุธปืนพร้อมซองกระสุน ที่ถูกกำหนดการบรรจุกระสุน
 จากผู้ผลิตอาวุธปืนเพื่อใช้กับอาวุธปืนของตน".       เยี่ยม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2007, 11:48:20 AM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19 20 21 ... 28
  พิมพ์