เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 06:14:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 19 20 21 [22] 23 24 25 ... 28
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซองกระสุนเกิน 10 นัดโดนยึด??? (ขึ้นศาลแล้ว.. หน้า17)  (อ่าน 94650 ครั้ง)
jane
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #315 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 09:49:11 PM »

เพิ่มเติมครับ จะถามว่าจะผิดกฎหมายหรือไม่ครับ
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #316 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 11:31:48 PM »

ด้วยความเคารพครับ อยากทราบจริง ถ้าเราใช้ซองกระสุนเกิน10นัดมาดัดแปลงให้สามารถใส่กระสุนได้ 10นัด(ไส่อุปกรณ์รองไว้ครับ)
เพิ่มเติมครับ จะถามว่าจะผิดกฎหมายหรือไม่ครับ

ผมเห็นว่า  จะไปเข้าลักษณะการแก้ไขดัดแปลง ซะเปล่าๆ นะครับ  เพราะไปเปลี่ยนลักษณะเดิมที่มีอยู่โดยไม่อนุญาต  ศาลเคยลงโทษคนที่ไปดัดแปลง ที่ไม่ใช่ช่างอาวุธที่ได้รับใบอนุญาต   ไม่อยากให้เสี่ยงในกรณีนี้

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #317 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 12:00:12 AM »

เข้ามาเพิ่มเติม  เผื่อเข้าใจผิดหลงไปอีก   
คือการดัดแปลง  ต้องมิใช่เพื่อการค้าด้วย  หมายถึงต้องไม่รับจ้างทำให้  เพระอาจแปลความไปได้ว่า  เพื่อการค้า...

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
yakdee
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #318 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 12:01:12 AM »

ขอเพิ่มอีกนิดนะครับ
ไม่ทราบว่า  คดีมีการอุทธรณ์ในปัญหาข้อกฎหมายเรื่องนี้หรือไม่ 

โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #319 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 12:16:19 AM »

ลองคิดเล่นๆนะครับ

สมมุติว่า ผมซื้อปืนกล็อก 19 มาหนึ่งกระบอกเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน และผมเชื่อว่า ปืนของผมมีซองบรรจุกระสุนได้เพียง 10 นัด โดยที่ผมบรรจุกระสุนเพียง 10 นัดมาตลอด วันหนึ่งถูกจับกุมและโดนดำเนินคดีเรื่องซองบรรจุกระสุนเกิน 10 นัด

ผมถามว่า ผมมีหน้าที่พิสูจน์ว่าซองบรรจุกระสุนของปืนผมที่ซื้อมาตั้งแต่ต้นสามารถบรรจุได้เกิน 10 นัดหรือไม่?

และถ้าผมมีเจตนาบริสุทธิ์และเชื่อเจ้าหน้าที่รัฐตั้งแต่กรมศุลากากร จนถึง เจ้าหน้าที่ที่ออกใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนแก่ผมโดยสนิทใจว่า ปืนของผมมีซองบรรจุกระสุนได้เพียง 10 นัดเท่านั้น และผมก็บรรจุแค่ 10 นัด และมีซองบรรจุกระสุนเพียงหนึ่งตัวเท่านั้น

rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #320 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 12:34:10 AM »

ก็คงออกมาในรูป กฎหมายลักษณะปิดปากครับ เมื่อเกิดเหตุแล้วยกกฎหมายขึ้นมาระบุว่ามีความผิดตามกฎหมายก็ถือบังคับตามนั้นว่ามีความผิด เรื่องอื่นนั้นคนละกรรมคนละกาลเวลา เอ้อ ซื้อมาแล้วอนุญาตแล้วแต่ยังผิดอีก
พีระพงษ์
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #321 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 06:01:52 AM »

สมมุติว่า ผมซื้อปืนกล็อก 19 มาหนึ่งกระบอกเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน และผมเชื่อว่า ปืนของผมมีซองบรรจุกระสุนได้เพียง 10 นัด โดยที่ผมบรรจุกระสุนเพียง 10 นัดมาตลอด วันหนึ่งถูกจับกุมและโดนดำเนินคดีเรื่องซองบรรจุกระสุนเกิน 10 นัด

ผมถามว่า ผมมีหน้าที่พิสูจน์ว่าซองบรรจุกระสุนของปืนผมที่ซื้อมาตั้งแต่ต้นสามารถบรรจุได้เกิน 10 นัดหรือไม่?

และถ้าผมมีเจตนาบริสุทธิ์และเชื่อเจ้าหน้าที่รัฐตั้งแต่กรมศุลากากร จนถึง เจ้าหน้าที่ที่ออกใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนแก่ผมโดยสนิทใจว่า ปืนของผมมีซองบรรจุกระสุนได้เพียง 10 นัดเท่านั้น และผมก็บรรจุแค่ 10 นัด และมีซองบรรจุกระสุนเพียงหนึ่งตัวเท่านั้น

นักกฎหมายเค้าบอกว่าคดีอาญาของไทยเราเป็นระบบกล่าวหาไม่ใช่หรือครับ
ระบบกล่าวหา  ตำรวจ กับอัยการมีหน้าทีพิสูจน์ว่าเราทำความผิด  ไม่ใช่เรามีหน้าที่พิสูจน์ว่าเราไม่ได้ทำ

Shoot first !
Ask question later.
kengx (นิยมความรุนแรงชั่วคราว)
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #322 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 08:59:01 AM »

จะมีทางใดบ้างครับที่เราๆท่านๆ สามารถเป็นแรงผลักดันหนึ่งให้การแก้ไขกฎกระทรวงให้เป็นไปตามสภาวะการณ์ที่เหมาะสมเป็นจริง ได้โดยเร็วไว
   โดยส่วนตัว ผมยินดีช่วยเป็นหนึ่งแรงผลักดันครับ

โลกทุกวัน อยู่ในขั้น กลียุค
ที่เบิกบุก เร็วรุด ถึงจุดสลาย
จนสิ้นสุด มนุษยธรรม ด่ำอบาย
เพราะเห็นกง –จักรร้าย เป็นดอกบัว ฯ
ท่านพุทธทาส
yakdee
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #323 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 04:00:17 PM »

ตอบเรื่องหน้าที่นำสืบ  เป็นของโจทก์  ผู้กล่าวหา  ที่จะนำสืบว่า มีการกระทำความผิดอย่างไร  มีหลักฐานอะไรบ้าง 

ส่วนผู้กล่าวหา  มีหน้าที่นำสืบเหมือนกัน  คือนำสืบโต้แย้งว่า  ไม่ได้กระทำความผิดตามที่กล่าวหา  เพราะว่ามีหลักฐานอะไรบ้าง.....

ในคดีอาญา  น้ำหนักจะอยู่ที่ข้อพิสูจน์ของผู้กล่าวหา มีน้ำหนักฟังได้หรือไม่  ถ้าไม่ได้ หรือมีข้อสงสัยว่า จะไม่ได้กระทำความผิดเช่นนั้น  ก็ยกประโยชน์แห่งความสงสัยให้ผู้ถูกกล่าวหา  ผลก็คือ ยกฟ้อง 

ส่วนความเชื่อที่ว่า  " เจ้าหน้าที่ที่ออกใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนแก่ผมโดยสนิทใจว่า ปืนของผมมีซองบรรจุกระสุนได้เพียง 10 นัดเท่านั้น และผมก็บรรจุแค่ 10 นัด และมีซองบรรจุกระสุนเพียงหนึ่งตัวเท่านั้น "  ต้องดูที่ข้อเท็จจริงของซองกระสุนที่มีอยู่  บวกด้วยมาตรฐานวิญญูชนว่าจะเชื่อได้เช่นนั้นเหมือนกันหรือไม่   ซึ่งเท่ากับความเชื่อต้องไม่ขัดกับลักษณะที่ปรากฏหลักฐานโดยชัดแจ้ง   เป็นเรื่องบละเอียดอ่อนมากในการพิจารณา   ศาลจะใช้ดุลพินิจในเรื่องนี้  ก็ยังอาจเห็นต่างกันก้มี...

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #324 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 06:26:30 PM »

ด้วยความเคารพครับ อยากทราบจริง ถ้าเราใช้ซองกระสุนเกิน10นัดมาดัดแปลงให้สามารถใส่กระสุนได้ 10นัด(ไส่อุปกรณ์รองไว้ครับ)

ผมเห็นว่า  จะไปเข้าลักษณะการแก้ไขดัดแปลง ซะเปล่าๆ นะครับ  เพราะไปเปลี่ยนลักษณะเดิมที่มีอยู่โดยไม่อนุญาต  ศาลเคยลงโทษคนที่ไปดัดแปลง ที่ไม่ใช่ช่างอาวุธที่ได้รับใบอนุญาต   ไม่อยากให้เสี่ยงในกรณีนี้

ซ่อมหรือดัดแปลงปืนตัวเอง ที่ไม่ใช่ทางการค้า ไม่ผิดกฎหมายหรอกครับ  โดยเฉพาะหลังจากที่ดัดแปลงแล้ว ยังไม่ทำให้ปืนอยู่ในสภาพต้องห้ามตามกฎกระทรวง   หรือทำให้ลักษณะสำคัญที่ระบุไว้แล้วในใบอนุญาตเปลี่ยนแปลงไป
ถ้ากังวลเรื่องนี้ ก็หนุนซองกระสุนไปเถอะครับ  แต่พยายามทำรูปร่างให้คล้าย ๆ ปิรามิดเข้าไว้  จะได้ไม่ไปขัดตัวกับสปริง
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #325 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 06:51:36 PM »

มาดูหน้าตาเจ้าตัวที่ทำให้จุ 10 นัดกันดีกว่าครับ

ทางขวาคือของเดิม ทางซ้ายเป็นแม็ก 10 นัด

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #326 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2007, 09:54:49 AM »

ตอบเรื่องหน้าที่นำสืบ  เป็นของโจทก์  ผู้กล่าวหา  ที่จะนำสืบว่า มีการกระทำความผิดอย่างไร  มีหลักฐานอะไรบ้าง 

ส่วนผู้กล่าวหา  มีหน้าที่นำสืบเหมือนกัน  คือนำสืบโต้แย้งว่า  ไม่ได้กระทำความผิดตามที่กล่าวหา  เพราะว่ามีหลักฐานอะไรบ้าง.....

ในคดีอาญา  น้ำหนักจะอยู่ที่ข้อพิสูจน์ของผู้กล่าวหา มีน้ำหนักฟังได้หรือไม่  ถ้าไม่ได้ หรือมีข้อสงสัยว่า จะไม่ได้กระทำความผิดเช่นนั้น  ก็ยกประโยชน์แห่งความสงสัยให้ผู้ถูกกล่าวหา  ผลก็คือ ยกฟ้อง 

ส่วนความเชื่อที่ว่า  " เจ้าหน้าที่ที่ออกใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนแก่ผมโดยสนิทใจว่า ปืนของผมมีซองบรรจุกระสุนได้เพียง 10 นัดเท่านั้น และผมก็บรรจุแค่ 10 นัด และมีซองบรรจุกระสุนเพียงหนึ่งตัวเท่านั้น "  ต้องดูที่ข้อเท็จจริงของซองกระสุนที่มีอยู่  บวกด้วยมาตรฐานวิญญูชนว่าจะเชื่อได้เช่นนั้นเหมือนกันหรือไม่   ซึ่งเท่ากับความเชื่อต้องไม่ขัดกับลักษณะที่ปรากฏหลักฐานโดยชัดแจ้ง   เป็นเรื่องบละเอียดอ่อนมากในการพิจารณา   ศาลจะใช้ดุลพินิจในเรื่องนี้  ก็ยังอาจเห็นต่างกันก้มี...

ขอบคุณมากครับ

ซองบรรจุกระสุนของปืนกล็อก 19 แบบ 10 นัด จะไม่มีลักษณะภายนอกต่างจากซองบรรจุกระสุนแบบ 15 นัดเลย รูแสดงกระสุนก็แสดงได้ 15 นัดเช่นกัน แต่จะมีตัวยันภายในให้บรรจุกระสุนได้แค่ 10 นัดเท่านั้น

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #327 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2007, 10:43:53 AM »

ขอต่อความคุณโจสักหน่อย.....

ผมมีซองกระสุนจุได้ 10 นัด ของกล็อก 21 รูกระสุนก็แสดงไว้ 10 นัด จากที่มาตรฐานคือ 13
โดยไม่ได้ใช้ตัวยันภายในแต่อย่างใด ......

หลักการออกแบบ.....ภายในของซองกระสุนจะมีสันเพิ่มความหนา ทำให้การเหลื่อมตัวของกระสุนน้อยลง ก็จุได้น้อยลง  Smiley

ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #328 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2007, 11:26:35 AM »

ซองกระสุน 10 นัด จากโรงงาน ที่ผมเคยผ่านตามีหลายแบบ

ทั้งแบบที่เอาซองกระสุนเดิมมาโมดิฟาย โดยใส่ตัวค้ำยันให้บรรจุได้ 10 นัด เช่นแบบของคุณโจ

หรือ แบบที่เจตนาผลิตเผื่อให้บรรจุได้ 10 นัดจากโรงงานแบบที่พี่ธำรงกล่าวไว้

ป.ล. พี่ธำรง ต้องการชี้ให้เป็นข้อสังเกตใช่ไหมครับ  Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2007, 11:31:07 AM โดย ทัดมาลา » บันทึกการเข้า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #329 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2007, 12:03:22 PM »

ซองกระสุน 10 นัด จากโรงงาน ที่ผมเคยผ่านตามีหลายแบบ

ทั้งแบบที่เอาซองกระสุนเดิมมาโมดิฟาย โดยใส่ตัวค้ำยันให้บรรจุได้ 10 นัด เช่นแบบของคุณโจ

หรือ แบบที่เจตนาผลิตเผื่อให้บรรจุได้ 10 นัดจากโรงงานแบบที่พี่ธำรงกล่าวไว้

ป.ล. พี่ธำรง ต้องการชี้ให้เป็นข้อสังเกตใช่ไหมครับ  Wink

ก็เพียงนำเสนออีกแนวทางในการโมดิฟายครับ....ว่าแม็กกระสุนวางเหลื่อมเป็นแถวคู่...ถ้าเสริมความหนาข้างๆก็เหลื่อมน้อย...เป็นแถวเดี่ยว
คนที่ขี้กังวลหรือระมัดระวัง(ผมก็ด้วย) จะได้มีทางเลือก....ไม่ต้องรับข้อหาโดยไม่ได้ตั้งใจ  Grin

หน้า: 1 ... 19 20 21 [22] 23 24 25 ... 28
  พิมพ์