เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 05:10:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มองหา .357 ในปืนขนาดเล็ก  (อ่าน 10023 ครั้ง)
flick
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2005, 05:59:32 PM »

ขอบคุณพี่มะขิ่นและทุกคนที่ให้ความรู้เรื่องนี้ ผมเปลี่ยนมามองหาแค่ .38ตัวเล็กตามคำแนะนำครับ ว่าแต่หาไม่เจอเลยครับโทรไปเกือบทุกร้าน (ร้านในดวงใจ) ที่ต้องการจริงก็เป็นรุ่น สมิท M342 เพราะเบาที่สุด ประมาณสามขีดกว่าๆ ผมทำงานถ่ายถาพธรรมชาติต้องเดินป่าบ่อยๆ ใช้ CZ75B เป็นเพื่อนแต่ระยะหลังรู้สึกเพื่อนจะหนักกว่าพวกอุปกรณ์ทำมาหากินซะอีก ก็ว่าจะหาอะไรเบาๆ ง่ายๆ มาแทน โทรไปถาม ที่ร้านแสงทองเห็นบอกว่ามี เทารัส M85 ultra light แต่ราคาไม่เบาเหมือนชื่อ ตั้ง 62K  ผมเช็คที่ อเมริกา ราคารุ่นนี้ถูกกว่า สมิทเยอะ ยังงี้สมิทในบ้านเราจะไม่เป็นแสนหรือครับ ผมหาในเว็บของสมิท ไม่มีรุ่น M342 แล้ว  เห็นเปลี่ยนเป็น M340, 360 ใช้กระสุน .357 กันหมด รบกวนอีกหน่อยครับถ้าท่านใดทราบว่าพอจะหาได้ที่ร้านใหน ราคาพอรับได้ เป็นยี่ห้ออื่นก็ได้ครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2005, 06:15:59 PM »

คนที่มีลูกโม่ .357 โครงเล็ก ส่วนใหญ่จะบรรจุกระสุน .38 Spl หรือไม่ก็ พวก +p น้อยรายที่บรรจุกระสุน .357 ตามเกณฑ์ เพราะรู้ฤทธิ์ของกระสุนขนาดนี้ดี

หาปืนขนาดเล็ก ยิงระยะใกล้ ขนาด .38 ก็พอ ยิงใกล้

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2005, 06:42:44 PM »

คิดถูกแล้วละครับที่เปลี่ยนเป็นขนาด .38
ส่วนเรื่องเลือกซื้อขอสนับสนุน สมิธฯ ครับ ลองปรึกษาพี่มะขิ่น ครูดำ ผู้การสุพินท์ ท่าน coda และหลายท่านดู
ว่าจะได้ที่ใดที่มีราคายุติธรรม ขอให้มีความสุขกับปืนกระบอกใหม่นะครับ  หลงรัก หลงรัก หลงรัก

krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2005, 07:24:21 PM »

ผมทำงานถ่ายถาพธรรมชาติต้องเดินป่าบ่อยๆ ใช้ CZ75B เป็นเพื่อนแต่ระยะหลังรู้สึกเพื่อนจะหนักกว่าพวกอุปกรณ์ทำมาหากินซะอีก ก็ว่าจะหาอะไรเบาๆ ง่ายๆ มาแทน

เข้าป่าบ่อยๆ เอาลูกดกหน่อยดีกว่าไหมครับ กล็อก 19 หรือ 26 เบาๆ ง่ายๆ ลูกดกด้วย
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2005, 08:38:39 PM »

Smiley..ผมก็ชอบเที่ยวป่า กางเต้นท์นอนในป่า มี Mossberg auto ๙๒๐๐ ๑๔ นิ้ว กับ Glock๑๙ ติดไปด้วย ถึงคราวที่จะเดินท่องป่า ก็จะมี Glock๑๙ เหน็บเอว กับแม็กสำรอง อีก ๑๕ นัด.. กล้อง น้ำ มีด อาหาร ๑ มือ น้ำหนักราว ๓-๔ กิโลกรัม ใส่เป้.. Cheesy ..
    ที่จริง CZ75B ที่คุณ flick มีอยู่  รวมกระสุน ๑๕ นัด หนักเกินกิโลนิดหน่อย  แต่มันชัวร์ดี. ยิ่งในป่าด้วยแล้ว จำนวนกระสุนติดปืนสำคัญอย่างมาก.. ลดสัมภาระส่วนอื่นเพื่อแลกกับชีวิตที่ปลอดภัย .. ผมเองลูกโม่ ๖ นัด ๒ นิ้ว  ก็มีครับแต่คงไม่เอาติดเข้าป่า ครับ.. Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2005, 11:09:45 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2005, 08:50:53 PM »

ถ้าเข้าป่าแบบที่กล่าว.................ผมใช้ .357 4 นิ้วครับ...........กระสุนอะหลั่ยอีกสัก 30-40 นัดก็พออุ่นใจแล้ว.............

แบกของเข้าป่า อย่าเกี่ยงเรื่อง นน.ปืนครับ..............ของอื่นๆที่ใช้ดำรงชีพในป่า หนักกว่าปืนครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2005, 11:38:54 PM »

Cool หกเดือนก่อนผมก็หาอย่างที่ท่าน flick ต้องการเหมือนกันคับ...

เกือบๆได้อยู่เหมือนกัน แต่คงไม่ใช่เนื้อคู่ เลยอดคับ...

สุดท้ายก่อนป. 3 จะขาดอีกวันสองวัน เลยโผล่เข้าไปหลังวัง...

สุดท้ายได้ 686 หกนิ้วมาแทน แต่ก็ไม่ผิดหวังเลยคับ...

เลยยังสงสัยอยู่ว่าถ้าหากได้ .357 2 นิ้วมาจริงๆก็คงไม่ได้ยิงลูก .357 ซักเท่าไหร่หรอกคับ...  Cool
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2005, 11:53:43 PM »

สุดท้ายได้ 686 หกนิ้วมาแทน แต่ก็ไม่ผิดหวังเลยคับ...

เลยยังสงสัยอยู่ว่าถ้าหากได้ .357 2 นิ้วมาจริงๆก็คงไม่ได้ยิงลูก .357 ซักเท่าไหร่หรอกคับ...  Cool

จาก 2 นิ้วเป็น 6 นิ้วนี่เปลี่ยนเยอะนะครับ  Grin Grin Grin คนละอารมณ์เลย Grin Grin Grin Grin Grin แล้วยังอยากได้ 2 นิ้วอีกไหมครับ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
flick
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2005, 08:48:24 AM »

ความจริงถ้าได้ .357 2นิ้วมา ผมกะว่าจะยิงไม่กี่นัดอาจจะ โม่สองโม่เพื่อทำความรู้จักเท่านั้น  อาการสบัดนั้นเตรียมใจไว้แล้วครับ ผมเคยยิง .357 ในปืนตัวใหญ่ ก็ยังแทบแย่แล้ว หรือ .45ในปืน compack ขยาดไปเหมือนกัน ผมไม่เคยยิง .357 ในปืนเล็กแต่พอจะเดาได้ว่าจะได้รับความรู้สึกแบบใหน ถ้าเข้าสนามซ้อมผมมีความสุขกับปืนยาว .22 ที่สุด แต่ชีวิดจริงใช้ 9มม ติดตัวมาเกือบสิบปี เพิ่งจะประจักษ์ว่า อะไรน่าจะเหมาะกับตัวเอง แต่ก็นั้นละครับคิดจะเปลี่ยนปืนมันคนละเรื่องกับเปลี่ยนเลนส์กล้องเลย แค่เริ่มมองหาของก็เหนื่อยแล้ว
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2005, 10:21:42 AM »

ถามเล่นๆ
เข้าป่า...อันตรายจากคน..หรือจากสัตว์มีมากกว่ากัน
ถ้าอันตรายจากคน ปืนอะไรก็ได้...เพราะคนเป็นประเภทหนังบาง
ถ้าเป็นสัตว์ เพิ่มอำนาจการสังหารหรือหยุดยั้ง ด้วย11มม.หรือ.357ดีกว่าครับ
ไม่ต้องเอาลูกดก แต่เอาความแรง...
อยู่ในป่านัดแรกสำคัญเสมอ....

ดีใจที่ท่านโร้ด เอาลูกซองมอสเบิร์กไปด้วย
แต่อยากให้เปลี่ยนปืนพกเป็นแบบแรงๆกว่า9มม.ซักนิดครับ

ด้วยรัก...และหวังเหวิด...
ซึมเศร้า  เหงา...เพราะรัก....TEAM

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2005, 10:46:32 AM »

ถามเล่นๆ
เข้าป่า...อันตรายจากคน..หรือจากสัตว์มีมากกว่ากัน
ถ้าอันตรายจากคน ปืนอะไรก็ได้...เพราะคนเป็นประเภทหนังบาง
ถ้าเป็นสัตว์ เพิ่มอำนาจการสังหารหรือหยุดยั้ง ด้วย11มม.หรือ.357ดีกว่าครับ
ไม่ต้องเอาลูกดก แต่เอาความแรง...
อยู่ในป่านัดแรกสำคัญเสมอ....

ดีใจที่ท่านโร้ด เอาลูกซองมอสเบิร์กไปด้วย
แต่อยากให้เปลี่ยนปืนพกเป็นแบบแรงๆกว่า9มม.ซักนิดครับ

ด้วยรัก...และหวังเหวิด...
ซึมเศร้า เหงา...เพราะรัก....TEAM

.. Smiley.จริงครับ.เห็นด้วย มาก มาก..ผม.เดินป่า ส่วนใหญ่จะเป็นในเขตอุทยาน ที่มีเส้นทางให้ถ้ามีใครอยากจะเดิน.. ที่ออบขาน..ขุนขาน ที่เชียงใหม่..ที่จัดแต่. Glock๑๙ เหน็บเอว กับแม็กสำรอง อีก ๑๕ นัด.. กล้อง น้ำ มีด อาหาร ๑ มือ น้ำหนักราว ๓-๔ กิโลกรัม ใส่เป้..  ..
     แต่ถ้า เอารถยนต์ขับสี่..เข้าป่าลึก ลึก อย่างที่ทองผาภูมิ ..เลาะไปใกล้ชายแดน. ผมไม่กล้าเหน็บ Glock ๑๙ เพียงลำพัง ครับ.. เดินป่าแถบนั้น แบบซุกซน อยากรู้ ถือ auto Mossberg อย่างเดียวครับ..กังวลงู กับหมี.. ผมไม่เคยเห็น มีแต่เพื่อนบอกมา. Smiley.กระเหรี่ยง ถูกหมีตบกระโหลก หัวหนังเปิด ล่อแร่ พาข้ามแม่น้ำน้อย ขออาศัยรถไปหาหมอ.. Smiley ตกใจ เยาะเย้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2005, 10:49:17 AM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2005, 11:54:39 AM »

ดอยอ่างข่าง, ดอยผ้าห่มปก  พยายามอย่าเดินนอกเส้นทางนะครับ  เสียว หนะ  ตกใจ ตกใจ

....ตามล่า...อีตอแหล
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2005, 12:54:19 PM »

อ้าว..แหะ แหะ...ผมเพิ่งกล่าวถึงการเดินนอกเส้นทางที่กระทู้.22ลูกปรายพอดี

เอาเป็นว่าใครมีเรื่องการนอกเส้นทางแล้วมีประสบการณ์ดีๆ ร่วมแจมครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2005, 01:03:54 PM »

อ้าว..แหะ แหะ...ผมเพิ่งกล่าวถึงการเดินนอกเส้นทางที่กระทู้.22ลูกปรายพอดี

เอาเป็นว่าใครมีเรื่องการนอกเส้นทางแล้วมีประสบการณ์ดีๆ ร่วมแจมครับ
.

.. Smiley ผม คนหนึ่งละ ไม่ค่อย ชอบเลย..ที่จะเดินตามทาง เดิม.เดิม และชอบทางลัด.เป็นบางคราว.. .มันไม่ค่อยสนุก สนาน เร้าใจ.. Cheesy ชอบอะไรที่มันท้าทาย ผจญภัย. ไม่ใช่คนที่ชอบอยู่ในกรอบสักเท่าไรครับ.เพราะคิดอยู่ว่า กรอบมีไว้ให้แหก..แต่จะไม่ก่อความเดือดร้อนรำคาญใจ ให้ใคร. Smiley  :-*

The Kingdom Of Gun
คนจะงามงามที่จิต
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2005, 01:04:25 PM »

เล็กจริงๆครับ

เป็นไปไม่ได้ ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์