เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 06:35:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยรื้อ 870 บ้าง  (อ่าน 4954 ครั้ง)
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« เมื่อ: สิงหาคม 20, 2007, 10:28:48 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน คือว่าวันก่อน  870 ที่บ้านถอดลำกล้อง  ออกมาเช็ดครับแล้วเกิดอยากเห็นการบริหารลูกเลื่อนของมัน  หัวเราะร่าน้ำตาริน
ดึงกระโจมมือแล้วลองลั่นไก  ปรากฎว่าได้ครับ.......แต่ลูกเลื่อนหลุดออกมา  พยายามจะใส่คืนเลยรื้อชุดลั่นไกออกมาด้วย  น้ำลายหก

หัวเราะร่าน้ำตาริน พอจับวางประกอบถูกครับแต่ใส่ไม่เข้า  เหล็กที่เหมือนขาตะเกียบ 2 ข้างที่ติดกับกระโจมมือสอดเข้ารางในกระโหลกมันไม่ค่อยพอดี   ยังไม่กล้าตอกอัดเข้าไป  หัวเราะร่าน้ำตาริน

อยากถามว่า  -  ชุดลั่นไกต้องใส่ก่อนหรือหลังลูกเลื่อนเหรอครับ

-  ขาที่สอดไม่ค่อยเข้ารางมันฟิตตอกเลยได้ไหมครับหรือมันฟิตเป็นปกติของปืนไม่เคยรื้อ

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2007, 10:57:40 PM »

ปกติ เร 870 เมื่อถอดลำกล้องออกแล้ว เลื่อนกระโจมมือเดินหน้า .............ลูกเลื่อนจะไม่หลุดออกมานะครับ..................เพราะจะติด แหนบบังคับตะเกียบข้างในกระโหลกปืนทั้งสองข้าง.............ที่ดันตัวยันขาตะเกียบไว้ ไม่ให้ลูกเลื่อนถลำออกมา....................ถ้าดึงออกมาได้เลยนั้น อนุมานว่า แหนบบังคับตะเกียบ ชำรุด หรือไม่เข้าที่....................

การประกอบกลับ เมื่อถอดออกมาหมดทุกชิ้น..ดังนี้

1. ใส่ชุดลั่นไกก่อน....ซึ่งชุดลั่นไก ต้องง้างนก(และเข้าเซฟไว้)..................

2. สวมกระโจมมือที่ติดกับตะเกียบ...........เข้าตามแนวหลอดกระสุน.............จนปลายตะเกียบจ่ออยู่ที่กระโหลกปืน...................จากนั้นเอาแผ่นรองลูกเลื่อนวางลงบนตะเกียบ จะมีบากให้วางได้ถูกทิศทาง..............แล้ววางลูกเลื่อนลงบนแผ่นรองลูกเลื่อน...............

3. ค่อยๆดันลูกเลื่อนเข้ากระโหลกปืนโดยการเลื่อนกระโจมมือเข้า....................จนติดแหนบบังคับตะเกียบข้างในทั้งสองข้าง.....................ค่อยใช้นิ้วกดแหนบบังคับตะเกียบทั้งสองข้าง โดยค่อยๆทำทีละข้างก็ได้ .แล้วค่อยเลื่อนกระโจมเข้าไป จนผ่านแง่แหนบบังคับตะเกียบ..................จนลูกเลื่อนผ่านเข้าไปในกระโหลกปืน จนสุด.........................

4.ใส่ลำกล้องให้เข้าที่....................

5. ใน เร 870 รุ่นใหม่ ก็ใส่ลิ้นหลอดกระสุน และ สปริงหลอด.....................จากนั้นก็ ใส่น็อตหัวหลอดกระสุน ขันอัดลำกล้องให้แน่น..........

ถ้าปืนไม่ชำรุด ................ทำตามนี้จะเรียบร้อย.............

อย่าตอกนะครับ................เขาสร้างมาพอดีๆ ไม่ได้ให้ตอก เดี๋ยวเสียของ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2007, 11:01:28 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
toygun
Hero Member

คะแนน 194

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 12:00:16 AM »

เห็นภาพเลยครับ ผมถอดเข้าถอดออกเป็นประจำ ยังอธิบายไม่ได้แบบนี้ครับ จขกท ทำตามที่ท่านมะขิ่นอธิบายน่าจะไม่ยากครับ ย้ำ ห้ามตอกนะครับ
visa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 10:53:19 AM »

ผมมีเอกสาร การถอดรุ่นนี้อยู่ครับ ถ้าสนใจก็ PM ที่อยู่มานะครับ ผมจะส่งให้สิ้นเดือนครับ ผมเองตอนแรกก็ถอดไม่ได้ติดบางส่วนแต่ตอนนี้มีเอกสารการถอด เลยถอดได้หมดทุกส่วนเลยครับ อ้อจัดส่งให้ฟรีครับ
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 11:19:28 AM »

ขออนุญาตลงรูปเสริมข้อความของผู้การมะขิ่นครับ..

2. สวมกระโจมมือที่ติดกับตะเกียบ...........เข้าตามแนวหลอดกระสุน.............จนปลายตะเกียบจ่ออยู่ที่กระโหลกปืน...................จากนั้นเอาแผ่นรองลูกเลื่อนวางลงบนตะเกียบ จะมีบากให้วางได้ถูกทิศทาง..............แล้ววางลูกเลื่อนลงบนแผ่นรองลูกเลื่อน...............

3. ค่อยๆดันลูกเลื่อนเข้ากระโหลกปืนโดยการเลื่อนกระโจมมือเข้า....................จนติดแหนบบังคับตะเกียบข้างในทั้งสองข้าง.....................ค่อยใช้นิ้วกดแหนบบังคับตะเกียบทั้งสองข้าง โดยค่อยๆทำทีละข้างก็ได้ .แล้วค่อยเลื่อนกระโจมเข้าไป จนผ่านแง่แหนบบังคับตะเกียบ..................จนลูกเลื่อนผ่านเข้าไปในกระโหลกปืน จนสุด.........................

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 11:21:31 AM »

Grinผมเคยรื้อออกมาเหมือนกัน...คือ ดึงกระโจมมือ ออก ขาตะเกียบหลุดออกมาหมดทั้งลูกเลื่อน ..อ้าว...เหวย...ทำไงดี...หว่า......ลองกางคู่มือออกมาดู และใส่กลับเข้าไป แต่ตะเกียบไปชน แหนบบังคับ...ทั้งสอบข้าง  อา....มันต้องมีวิธียัดเข้าไปจนได้แหละน่า....ยัดไปยัดมา ก็ไม่เข้า..เพราะไปติดตรง...เหล็ก แหนบบังคับ ขาตะเกียบอยู่ นึกได้ตอนถอดชุดลั่นไกออกมาดู เจ้าแหนบตัวนี้และมันยุบได้ ลองกด ๆ  ดูทีละข้างแล้วดันกระโจมมือเข้า.......แกร๊บ !...อ๊า..เข้าแล้ว ผมทำสำเร็จแล้ว....แค่นี้เอง ....นึกว่าจะเสียของซ๊ะแล้ว.. หัวเราะร่าน้ำตาริน

ยอมรับว่า ตอนแรก ใจคอไม่ค่อยดี.เลย...แต่ตั้งสติ ทำให้จนได้.... หัวเราะร่าน้ำตาริน
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 12:20:09 PM »

ขอช่วยแถมวิธิการถอด กระโจม และ พานท้าย 870 ด้วยครับ
ไม่ทราบว่าต้องใช้ไขควงแบบไหน (แบน หรือ สี่แฉก) ยาวเท่าไรเพื่อถอดพานท้ายครับ
ขอบคุณครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 01:17:04 PM »

การถอดพานท้าย Remington 870
-ใช้ไขควงหัวแฉกขนาดกลางลูบน้ำมันที่ก้านเล็กน้อย(ยางรองพานท้ายจะได้ไม่ยุ่ยขาดออกมา)ไขสกรูยึดยางรองพานท้าย(Recoil Pad Screw)ทวนเข็มนาฬิกา ออกมาทั้งสองตัว ดึงยางรองพานท้ายออกมา
-เอาไขควงปลายแบนตัวใหญ่ยาวหน่อย แยงเข้าไปในช่องพานท้าย ไขสกรูตัวยาว(Stock Bolt)ที่ยึดพานท้ายกับโครงปืนทวนเข็มนาฬิกา ตัวนี้จะยาวหน่อย จะมีแหวนยึดตัวเล็ก (Stock Bolt lock washer) อยู่ทางหัวสกรูตัวยาว  กับแหวนสวมเกลียวตัวใหญ่(Stock Bolt Washer)ติดออกมาด้วย

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 01:38:30 PM »

ขอ วิธี ถอดกระโจมมือ ด้วยครับ...ขอบคุณครับ..
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 02:47:22 PM »

การถอดพานท้าย Remington 870
-ใช้ไขควงหัวแฉกขนาดกลางลูบน้ำมันที่ก้านเล็กน้อย(ยางรองพานท้ายจะได้ไม่ยุ่ยขาดออกมา)ไขสกรูยึดยางรองพานท้าย(Recoil Pad Screw)ทวนเข็มนาฬิกา ออกมาทั้งสองตัว ดึงยางรองพานท้ายออกมา
-เอาไขควงปลายแบนตัวใหญ่ยาวหน่อย แยงเข้าไปในช่องพานท้าย ไขสกรูตัวยาว(Stock Bolt)ที่ยึดพานท้ายกับโครงปืนทวนเข็มนาฬิกา ตัวนี้จะยาวหน่อย จะมีแหวนยึดตัวเล็ก (Stock Bolt lock washer) อยู่ทางหัวสกรูตัวยาว กับแหวนสวมเกลียวตัวใหญ่(Stock Bolt Washer)ติดออกมาด้วย

ขอบคุณครับจะลองถอดดู 

อเสวนา จะ พาลานัง
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 02:59:47 PM »

ขอ วิธี ถอดกระโจมมือ ด้วยครับ...ขอบคุณครับ..
ถอดกระโจมมือ ต้องใช้ประแจพิเศษ เรียกว่า End Spanner จะดัดแปลงทำประแจก็ได้คือ หาท่อประปา ขนาดใกล้เคียงกับท่อกระโจมมือ (Fore- end Tube) หรือน๊อตท่อกระโจมมือ(Fore-end tube nut) แล้วทำร่องบากตรงข้าม สอดพอดีกับร่องน๊อต หมุนคลายทวนเข็ม ก็แยกท่อกับกระโจมมือออกได้แล้วครับ..

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2007, 03:17:08 PM โดย STeelShoTS » บันทึกการเข้า

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 05:55:46 PM »

ขอบคุณมากครับพี่...
Footballmania
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 31

รักในหลวง

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 06:09:20 PM »

ตอนผมถอดครั้งแรก  ถอดขาตะเกียบจากโครงปืนได้ ชุดเข็มแทงชนวนร่วงออกมา

ตกใจ.....ประกอบยังไงหว่า ผมปล้ำอยู่พักใหญ่ เหงื่อแตกซิก หัวเราะร่าน้ำตารินในที่สุดก็ได้(ตอนเอาตะเกียบเข้า ต้องกดแหนบด้านในครับ)

...เรื่องนี้สอนใจว่า ใจเย็นๆครับ เดี๋ยวได้เอง Grin

ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 06:28:39 PM »

Grin  ขอบคุณทุกท่านมากครับ   เดี๋ยวเอามานั่งประกอบหน้าคอมนี่เลย   Grin  คืนนี้ ๆ จะแจ้งความคืบหน้าครับ   น้ำลายหก

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
ahu
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 12:03:13 AM »

แต๊นน  แต๊นน   Grin  ......สำเร็จแล้วครับต้องค่อยๆล้วงนิ้วเข้าไปทางใต้ท้องปืนกดแหนบให้ลู่ก่อนจริงด้วย   Grin   ผมเลยต้องใส่ชุดลั่นไกหลังสุด   ปล้ำอยู่สักพักเหมือนกันครับเพราะช่องป้อนกระสุนไม่ดีดคืนตัว  ถึงบางอ้อต้องดันเหล็กด้านข้างให้พ้นบ่าในโครงด้านในไปก่อน  ถอดเข้าออก  ชุดไกเลยได้แผลเล็กน้อย   หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะและให้ภาพประกอบมากครับ  Cheesy / ขอบคุณท่าน VISA เช่นกันครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์