เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 03:26:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใบป.3 9มม.แล้วไปซื้อ .38 .380 ได้หรือเปล่าครับ  (อ่าน 8352 ครั้ง)
sopon870
อินทรีสนามจันทร์
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 03:47:43 PM »

เคยแก้ครั้งหนึ่งตอนไปซื้อ870  เกือบได้ลูกซองเดี่ยวมาแทนเพราะตอนขอป.3เราดันเขียนไปว่าขอเดี่ยวลูกซองยาวเฉย ๆแต่เมื่อติดต่อเจ้าหน้าที่แล้วก็ไม่มีปัญหาอะไรคร้บ เขาก็แก้ให้  ดีใจครับนืกว่าจะแย่ซะแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตารินแต่ผมว่าทางที่ดี ถามเจ้าหน้าที่ที่เราไปขอป.3จะแน่นอนกว่านะผมว่า

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 05:45:48 PM »

ต้องแก้ครับ แก้เองก็ได้ แต่ที่ผมซื้อให้น้องที่ พ. โควต้าทะเบียนปืนสระบุรี ป.3 ระบุร้านปืนกรุงเทพ จ่ายตังค์รับปืน ทำเอกสารเสร็จรอสองเดือนถึงได้ ป.4ร้านจัดการเสร็จ ลุยเลยกำเงินไปซื้อเลย พอใจร้านไหนมีปืนให้เราจ่ายเงินซื้อแล้วทำให้ด้วย ไม่ค่อยมีใครไล่คุณหรอก มีแต่ต้อนรับ ราคาปืนตกลงกันเอง นะระวังปูน เมกา เกรด A ก็แล้วกัน ซิบอกไห่ Grin Grin Grin Grin

เข้าประเด็นเลยนะครับ ป3 กึ่งอัตโนมัติ 9 มม ซื้อ .380 ได้ครับ รวมถึง .38 ซุปเปอร์ ด้วย
แต่ถ้าจะซื้อขนาด .38 รีวอลเวอร์ หรือที่เรียกว่าลูกโม่ ต้องกลับไปแก้ใหม่ครับ หรือขอใหม่เลยเอาอีกหนึ่งกระบอก Grin
เห็นด้วยครับ เอาใหม่อีกครับ
เอาใหม่ อย่าลืม 45 mm ล่ะ เดี๋ยวต้องให้การใหม่อีกครั้งนึงนะ

คุณrockguns ถ้าไม่ยังทราบอะไรดี. ทำใจร่ม ร่ม รอฟัง ท่านอื่นที่เขารู้จริงก่อน. จะดีไหม
ด่วนมีความเห็นไปแบบ ไม่รู้จริง บ่อยนัก .. ภาพพจน์จะเสียหาย . กู้คืนยากนะครับ. Smiley

ขอโทษด้วยครับมันกำกวมไปหน่อย บ้างครั้งนึกแล้วไปเลยคิดว่าบ้างคนพอจะรู้เรื่องมาก่อนบ้าง เคยมีบางท่านได้ว่าผมเพ้อเจ้อโพสถ์ซะยาว พอเปลี่ยนข้อความสั้นกลับไม่ได้ใจความไร้สาระเลย ดีครับที่ช่วยเตือนขอบคุณที่ยังอ่านกระทู้ของผม ขอบคุณอีกครั้ง Smiley Smiley Smiley Smiley
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 05:52:45 PM »

ต้องแก้ครับ แก้เองก็ได้ แต่ที่ผมซื้อให้น้องที่ พ. โควต้าทะเบียนปืนสระบุรี ป.3 ระบุร้านปืนกรุงเทพ จ่ายตังค์รับปืน ทำเอกสารเสร็จรอสองเดือนถึงได้ ป.4ร้านจัดการเสร็จ ลุยเลยกำเงินไปซื้อเลย พอใจร้านไหนมีปืนให้เราจ่ายเงินซื้อแล้วทำให้ด้วย ไม่ค่อยมีใครไล่คุณหรอก มีแต่ต้อนรับ ราคาปืนตกลงกันเอง นะระวังปูน เมกา เกรด A ก็แล้วกัน ซิบอกไห่ Grin Grin Grin Grin
แก้เองได้หรือครับ Huh Huhเท่าที่ผมเคยซื้อ ใบป.3 จะระบุชัดว่าเป็น กึ่งอัตโนมัติ หรือ รีวอลเวอร์

คงหมายถึงให้กลับไปแก้เองที่อำเภอละครับ
          ถูกต้องครับ มันสั้นไปหน่อยเลยกำกวมหลายท่านเลยเข้าใจว่าขีดฆ่า แล้วเซ็นเอง ในที่นี้หมายถึงท่านไปแก้เองด้วยตัวเองที่สถานที่ออกใบอนุญาตให้ซื้อปืน         มันยาวน่ะ ก็ขอบคุณที่แย้งเพื่อความที่ถูกต้อง   Grin Grin Grin Grin
pranyai
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 06:44:14 PM »

ขอบพระคุณทุกความเห็นเลยครับ ทีแรกว่าจะเอา G19 ดูไปๆมาก็อยากได้ Rami เล็กๆ มาดูๆในเวปก็ดันสนใจM60 กับวอลเธอร์พีพีเคอีก แต่มีเงินซื้อได้แค่กระบอกเดียวเองครับ
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 07:04:02 PM »

ขอบพระคุณทุกความเห็นเลยครับ ทีแรกว่าจะเอา G19 ดูไปๆมาก็อยากได้ Rami เล็กๆ มาดูๆในเวปก็ดันสนใจM60 กับวอลเธอร์พีพีเคอีก แต่มีเงินซื้อได้แค่กระบอกเดียวเองครับ
            เคยลองของใครบ้างหรือยังครับ ใครมีอะไรขอลองจับก็ยังดี ได้ยิงยิ่งเยี่ยมเลยจะไดตัดสินใจถูกครับ Grin Grin Grin Grin
pranyai
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 09:50:31 PM »

ขอบคุณครับ ยังไม่เคยจับ และไม่เคยยิงซักกระบอกเลยครับ
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 10:20:03 PM »

ขอบคุณครับ ยังไม่เคยจับ และไม่เคยยิงซักกระบอกเลยครับ
            อ้าว  ระวังเจอสวยแต่รูปจูบไม่หอมนะครับ จับ GLOCKชอบ GLOCK จับ BARRETA ชอบ BARRETA  จับอะไรก็ชอบหมด ก็มันสวยนี่ผมยังชอบแบบนี้เลยแต่จนด้วยเกล้า ไม่มีตังค์ซื้อได้หลายขนาด เรื่องเฉพาะระบบปฏิบัติการ ที่เราทำได้อย่างมั่นใจ  ส่วนตัวผมใช้ระบบ 1911 ทั้งสามกระบอก ยังอยากมองหาอยู่ที่ เซมิออโตpolymer อยู่โดยเฉพาะระบบไกสองชนิดทั้ง SINGLEและ DOUBLEในตัวเดียว แต่ยังไม่ใช่ลูกโม่ ราคามันแพงเหยียบแสนแล้วนะ รอก่อนละกัน แล้วท่านละคิดยังไงครับ ราคาเข้าใกล้แสนเชียวนะครับ โดนชก โดนชก โดนชก
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 09:11:05 AM »

เข้าประเด็นเลยนะครับ ป3 กึ่งอัตโนมัติ 9 มม ซื้อ .380 ได้ครับ รวมถึง .38 ซุปเปอร์ ด้วย
แต่ถ้าจะซื้อขนาด .38 รีวอลเวอร์ หรือที่เรียกว่าลูกโม่ ต้องกลับไปแก้ใหม่ครับ หรือขอใหม่เลยเอาอีกหนึ่งกระบอก Grin
เอาใหม่ อย่าลืม 45 mm ล่ะ เดี๋ยวต้องให้การใหม่อีกครั้งนึงนะ

คุณrockguns ถ้าไม่ยังทราบอะไรดี. ทำใจร่ม ร่ม รอฟัง ท่านอื่นที่เขารู้จริงก่อน. จะดีไหม
ด่วนมีความเห็นไปแบบ ไม่รู้จริง บ่อยนัก .. ภาพพจน์จะเสียหาย . กู้คืนยากนะครับ. Smiley

ขอโทษด้วยครับมันกำกวมไปหน่อย บ้างครั้งนึกแล้วไปเลยคิดว่าบ้างคนพอจะรู้เรื่องมาก่อนบ้าง เคยมีบางท่านได้ว่าผมเพ้อเจ้อโพสถ์ซะยาว พอเปลี่ยนข้อความสั้นกลับไม่ได้ใจความไร้สาระเลย ดีครับที่ช่วยเตือนขอบคุณที่ยังอ่านกระทู้ของผม ขอบคุณอีกครั้ง Smiley Smiley Smiley Smiley

สำหรับผม คำตอบของท่านกำกวมตรงที่แนะนำให้ขอ ป.3 ขนาด 45 "มิลลิเมตร" นี่แหละครับ...

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 09:47:31 AM »

สำหรับผม คำตอบของท่านกำกวมตรงที่แนะนำให้ขอ ป.3 ขนาด 45 "มิลลิเมตร" นี่แหละครับ...

ไม่รู้เป็นไง ผมคิดถึงเจ้า Captor สมัยอวป.รุ่นแรกๆจัง Tongue

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
vq
Full Member

คะแนน 9

โอ๊คอ๊าค

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 10:43:58 AM »

ไม่รู้เป็นไง ผมคิดถึงเจ้า Captor สมัยอวป.รุ่นแรกๆจัง Tongue
ความจำดี  Grin Grin
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 11:36:06 AM »

ความจำดี Grin Grin

แสดงว่ารุ่นเดียวกัน  Grin Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 12:49:54 PM »

ม่า.......ย.....ช่า.....ย..........ค......รั.......บ...........ROCKGUNS.........หน้าใหม่ครับ....แก่นิด ๆ  Grin Grin Grin Grin
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 01:04:23 PM »

อื้อหือ...พี่น๊ะจ๊ะยังจำได้

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
prateep_s
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 08:18:30 PM »

ยืนยันว่าต้องกลับไปแก้ก่อนครับที่ที่ขอ ป.3มา เช่น ถ้าได้ ป.3ระบุว่าปืนขนาด 9มม เวลาซื้อ ไปซื้อ .38 super มา เอกสารนำจดทะเบียนที่จะมาขอ ป.4 ต้องระบุว่า ขนาด 9มม.นะครับถ้ามาไม่ตรงกันจบครับ เคยมีพรรคพวกโดนมาแล้วครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 08:49:00 PM »

ยืนยันว่าต้องกลับไปแก้ก่อนครับที่ที่ขอ ป.3มา เช่น ถ้าได้ ป.3ระบุว่าปืนขนาด 9มม เวลาซื้อ ไปซื้อ .38 super มา เอกสารนำจดทะเบียนที่จะมาขอ ป.4 ต้องระบุว่า ขนาด 9มม.นะครับถ้ามาไม่ตรงกันจบครับ เคยมีพรรคพวกโดนมาแล้วครับ

ยังไม่ถูกต้องครับ ที่ถูกต้อง คงเป็นไปตามความเห็นของเพื่อนคอปืนข้างต้น .

สั้น ออโตเมติก ขนาด ๙ มม. ใน ป.๓  จะคลุมและซื้อได้ทั้งหมด
ในขนาด .๓๘๐ acp .๓๘ super
แต่ ป.๔ จะระบุขนาด เป็นสั้น ออโตเมติก ๙ มม.
แต่อาจมีบางแห่งเท่านั้นที่ระบุ เป็น .๓๘๐  หรือ .๓๘ ซูเปอร์
แต่นั่นเป็นเรื่องของ นายทะเบียนอาวุธปืนแต่ละท้องที่ ครับ.ไม่เกี่ยวกับตัวเรา 

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์