เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 10:25:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความกรุณา ให้ความกระจ่างด้วย  (อ่าน 1989 ครั้ง)
chayutitum@hotmail
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 08:18:31 PM »

ขอความกรุณาด้วย  ผมจะซื้อปืน 9 มม.เรื่องปืน + ป.4 แท้แน่นอน  เพราะเป็นปืนสวัสดิการข้าราชการ  เจ้าของปืนย้ายจากต่างจังหวัดมากรุงเทพ ฯ แต่ไม่ได้ย้ายปืนมาด้วย (ป.4 ระบุภูมิลำเนาเดิม) หลายปีแล้ว  (ผมอยู่กรุงเทพ ฯ)
                 1. ถ้าผมซื้อ เอา ป.4 ไปขอ ป.3 ที่วังไชยยา พร้อมเอกสารเจ้าของปืนเดิม ปัญหาทะเบียนบ้านใหม่ ไม่ตรงกับที่ระบุไว้ใน ป.4 จะมีปัญหาหรือไม่
                 2. ปืนดังกล่าว ตั้งแต่ได้  ป.4  ปี 33  เจ้าของเดิมด้วยความไม่รู้  ไม่ได้เอาไปตอกหมายเลขทะเบียน  จนถึงขณะนี้ปืนยังไม่ได้ตอกเลข มีแต่เลขที่บริษัทปืนตอกมาซึ่งตรงกับ ป.4  จะทำอย่างไรดีครับ (ต่างจังหวัดเพื่อนผมหลายคนก็ยังไม่ได้ตอก)
                 3. ผมเคยสอบถามในเวป เมื่อหลายเดือนก่อน แต่ไม่ได้รับคำตอบ  บอกว่าให้โพส ป.4 ให้ดูก่อน  เหมือนกับผมมาถามเล่น ๆ  แต่เป็นเรื่องจริงครับ 
                 4. หลายคนเคยบอกว่า เอา ป. 4 ไปที่วังไชยยา  ให้เจ้าห้าที่ตอกให้  เป็นงั้นรึเปล่าครับ
                     กรุณาให้ความกระจ่างด้วย  ขอบพระคุณมาก
                       Chayutitum@hotmail.com
.。.C╠╣ⓔ t.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 08:43:09 PM »

ผมว่าโทรสอบถามเจ้าหน้าที่เกี่ยวข้องโดยตรงน่าจะได้คำตอบที่สบายใจกว่านะครับ
โทร.0-2356-9548, 0-2356-9549 งานทะเบียนและอาวุธปืนครับ

สิ่งที่เราคิดว่าถูก..ในความคิดของผู้อื่นอาจจะไม่ถูกเสมอไป..........
chayutitum@hotmail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 09:04:32 PM »

ขอบพระคุณมากครับ 
.。.C╠╣ⓔ t.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 09:06:40 PM »

ขอบพระคุณมากครับ
ด้วยความยินดี

สิ่งที่เราคิดว่าถูก..ในความคิดของผู้อื่นอาจจะไม่ถูกเสมอไป..........
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 11:39:29 PM »

ผมว่าโทรสอบถามเจ้าหน้าที่เกี่ยวข้องโดยตรงน่าจะได้คำตอบที่สบายใจกว่านะครับ
โทร.0-2356-9548, 0-2356-9549 งานทะเบียนและอาวุธปืนครับ
            เห็นด้วยครับ แปลกดีไม่ตอกเลขทะเบียนรอดมานาน เหมือนขายปืนไม่ขายป.4 ผมว่ายังมีอะไรแปลก ๆ ให้ดูอีกนะ   Grin Grin Grin Grin
rerng
จงมีสติและให้อภัยผู้อื่นเสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 50

วัดธาตุน้อย(พ่อท่านคล้าย)จันดี อ.ฉวาง นศ.

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 01:06:09 AM »

:Smiley Shocked Shocked Shockedแปลกจัง Embarrassed

ปางไข้ปางขาดเข้า     แพงเกวียน ละชั่งแฮ
วิบัติบรจองเจียน                     จักม้วย
ปางต้องปรับไหมเตียน             ตนมอด ก็ดี
ปางมิตรใดทุกข์ด้วย                 มิตรนั้น ไหนเสมอ
             จาก โคลงโลกนิติ บทที่ ๓๘๙
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 09:42:26 AM »

เห็นด้วยครับ แปลกดีไม่ตอกเลขทะเบียนรอดมานาน เหมือนขายปืนไม่ขายป.4 ผมว่ายังมีอะไรแปลก ๆ ให้ดูอีกนะ Grin Grin Grin Grin

แสดงว่ายังเกิดไม่ทัน หรือว่ารู้ไม่ถึง..... Grin
ไม่แปลกหรอกครับ...ปืนสวัสดิการรุ่นก่อนๆ ไม่ตอกเลขเยอะแยะ และก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่โต
เอาปืนไปขอตอกเลขซะก็จบ เหตุที่ไม่ค่อยตอกเลขกันโดยเฉพาะต่างจังหวัด
เพราะเจ้าของปืนต้องไปหาร้านหรือช่างแกะให้ โดยเจ้าของปืนเสียค่าใช้จ่ายเอง...
ทางอำเภอไม่มีบริการตัวนี้ครับ.... :Smiley

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 09:45:41 AM »

Grin Grin Grin

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 10:00:55 AM »

เห็นด้วยครับ แปลกดีไม่ตอกเลขทะเบียนรอดมานาน เหมือนขายปืนไม่ขายป.4 ผมว่ายังมีอะไรแปลก ๆ ให้ดูอีกนะ Grin Grin Grin Grin

แสดงว่ายังเกิดไม่ทัน หรือว่ารู้ไม่ถึง..... Grin
ไม่แปลกหรอกครับ...ปืนสวัสดิการรุ่นก่อนๆ ไม่ตอกเลขเยอะแยะ และก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่โต
เอาปืนไปขอตอกเลขซะก็จบ เหตุที่ไม่ค่อยตอกเลขกันโดยเฉพาะต่างจังหวัด
เพราะเจ้าของปืนต้องไปหาร้านหรือช่างแกะให้ โดยเจ้าของปืนเสียค่าใช้จ่ายเอง...
ทางอำเภอไม่มีบริการตัวนี้ครับ.... :Smiley

Grin Grin Grin ...........

สำหรับกรุงเทพฯ...........

ในช่วงงานทะเบียนอาวุธปืนอยู่กับตำรวจ............ปืนสวัสดิการ เมื่อรับจากร้านร่วมโครงการหรือรับจากส่วนราชการที่จ่ายปืนให้แล้ว..............ปืนยังไม่ได้ตอกเลขทะเบียนมานะครับ..............ต้องนำปืนไปตอกเลขที่กองทะเบียน ตามที่ได้ออกหมายเลขไว้ให้ ..............

ในปัจจุบัน...............ผมซื้อปืนสวัสดิการของกองทัพบก...........เมื่อรับปืนจากคลังของกองทัพมานั้น มีการตอกทะเบียนมาเรียบร้อยแล้ว...................สอบถามทราบว่า ทางสวัสดิการกองทัพ ดำเนินการตอกให้ทั้งหมด เพราะปืนที่นำเข้ามาเป็นสวัสดิการเป็นยอดปืนของจังหวัดกรุงเทพฯ................ในส่วนสำนักงาน สน.อส. ผมไม่ทราบ............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
M193-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 11:17:28 AM »

ครับเรื่องแบบนี้ผมเคยเจอมาครับ..ปืนของ..น.อ.ท่านหนึงเคยมาถามผมพร้อมกับนำปืน..BROWNING รุ่นทหารอากาศนกกลม ปี12....ปืนสวัสดิการ ทอ....เพราะแกจะเกษียณ(เมื่อ ปี 38)ปีหน้าแต่แกไม่ได้ย้ายที่อยู่ ป.๔ จาก โคราช ตั้งแต่ปี 19 มา กทม. ดู ป.๔ ของแกไม่ได้ระบุ เครื่องหมาย น.ม. ..... เว้นว่างไว้เฉยๆ  ผมเลยให้แกไปดำเนินการที่ โคราช...ปรากฏว่าได้ใบ ป.๔ ใหม่โดยเป็น ป.๔ ปี 38 แล้วกำหนดหมายเลข น.ม. ....มาให้ด้วย แกเลยนำไปตอกเลข(ตจว.อนุโลมให้ตอกได้) แกยังขอบคุณผมใหญ่เลยที่ผมให้คำแนะนำ(ผมเปิด พรบ.อาวุธปืนให้แกดู..ไม่ใช่รู้ด้วยตนเอง)
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 01:02:58 PM »

Grin Grin Grin ...........

สำหรับกรุงเทพฯ...........

ในช่วงงานทะเบียนอาวุธปืนอยู่กับตำรวจ............ปืนสวัสดิการ เมื่อรับจากร้านร่วมโครงการหรือรับจากส่วนราชการที่จ่ายปืนให้แล้ว..............ปืนยังไม่ได้ตอกเลขทะเบียนมานะครับ..............ต้องนำปืนไปตอกเลขที่กองทะเบียน ตามที่ได้ออกหมายเลขไว้ให้ ..............

ในปัจจุบัน...............ผมซื้อปืนสวัสดิการของกองทัพบก...........เมื่อรับปืนจากคลังของกองทัพมานั้น มีการตอกทะเบียนมาเรียบร้อยแล้ว...................สอบถามทราบว่า ทางสวัสดิการกองทัพ ดำเนินการตอกให้ทั้งหมด เพราะปืนที่นำเข้ามาเป็นสวัสดิการเป็นยอดปืนของจังหวัดกรุงเทพฯ................ในส่วนสำนักงาน สน.อส. ผมไม่ทราบ............
             พี่ไม่บอกผมไม่รู้น่ะครับ ขอบคุณนะครับ เจ้าหน้าที่วังไชยาจะรู้ไหมครับเขาจะเข้าใจหรือเปล่า ถ้าไปขอโอนแล้วจะแก้ไขปัญหาอย่างไร  ไม่รู้ว่ามีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นบ้างหรือยัง ถ้าเกิดขึ้นแล้วคงมีบรรทัดฐานแล้ว จะได้ไม่เก็บไว้คนเดียวบอกต่อ ๆ กันไปดีกว่า     เอแล้วผมไปอยู่ตรงไหนของกรุงเทพนะ พี่กับน้าชาวฟ้าไม่เคยบอกหรือเราไม่ถามเอง Shocked Shocked Shocked Shocked
som36
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 01:15:41 PM »

ปืนโครงการของ สน.อส. ทาง สน.อส.จะตอกเลขทะเบียนปืนให้เรียบร้อย ครับ ในช่วงก่อนปี 2542 -2543 ผมรับผิดชอบทำงานอาวุธปืนอยู่ พบมีปืนโครงการ หลายโครงการ โดยเฉพาะสวัสดิการตำรวจ ทางหน่วยจัดไม่ยอมรับผิดชอบตอกให้ ให้ จนท.ผู้ซื้อรับผิดชอบหาตอกเอาเอง บางคนไปตอกมาชัดบ้าง ไม่ชัดบ้าง คงไปยืนดูตอนเขาตอกเลยกลัวปืนช้ำ เลยออกมาเบลอๆ บางรายก็ไปใช้เลเซอร์ยิง , บางรายก็ใช้แกะเอา แบบทำป้ายชื่อติดหน้าอก  เดิมที่อำเภอจะมีดอกตอกเลขปืนอยู่ครับ  แต่เจ้าหน้าที่ไม่ค่อยกล้าตอกให้ ครั้นให้เจ้าของปืนตอกเอง ก็ไม่กล้ากลัวปืนช้ำ  งานตอกเลข ต้องอาศัยความกล้าและความชำนาญครับ ไม่งั้นปืนเสียโฉม  ผมเองยังไม่กล้าตอกเลยครับ กลัวปืนของคนอื่นจะเสียโฉม  ผมเคยไปรับปืนของโครงการ(ไปรับแทนทั้งอำเภอ ไปกัน 2 คน) ที่ สน.อส. เมื่อปี 2544 ประมาณ 30 กระบอก ทั้งยาวและสั้น แบกอานเลยครับ (ใช้แท็กซี่) ต้องเอาไปที่กองทะเบียนกรมตำรวจเดิม ที่ลาดพร้าว เจอพี่ที่เป็นมือตอกเลข 30 กระบอก ใช้เวลาไม่ถึง 30 นาที ฝีมือจริงๆ เอาปืนวางบนท่อนไม้ บนโต๊ะไม้ ตอกทีละเลข นะครับ รัวปังๆๆๆ ไม่มีพลาดเลยครับ เลขตรง ตรงบรรทัด สุดยอดจริงๆ แต่ตอนพี่เค๊าตอกผมหละเสียวแว๊ป กลัวปืนแตก แต่แปลก ไม่เป็นอะไร ซักกระบอก
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 02:31:28 PM »

คิดว่าน่าจะเป็นปืนโครงการยังไจ้ของกระทู้ตรวจสอบเรื่องการโอนด้วยครับ .............บางโครงการระบุไว้ห้ามโอน    ยกเว้นตกทอดเป็นมรดก  บางโครงการก็ระบุห้ามโอนภายใน5 ปีเป็นต้น

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 02:33:45 PM »

คิดว่าน่าจะเป็นปืนโครงการยังไจ้ของกระทู้ตรวจสอบเรื่องการโอนด้วยครับ .............บางโครงการระบุไว้ห้ามโอน ยกเว้นตกทอดเป็นมรดก บางโครงการก็ระบุห้ามโอนภายใน5 ปีเป็นต้น
ใช้ครับ แต่ถ้าเป็นสวัสดิการรุ่นแรก ๆ สามารถโอนได้ครับ

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
After
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 02:45:36 PM »

ปืนสวัสดิการ มีหลักปฎิบัติพัฒนาจากไม่ห้ามโอนเปลี่ยนมือ เป็นห้ามโอน 5 ปี และห้ามโอนเว้นแต่ทางมรดก หมายถึงเจ้าของปืนตาย

เครื่องหมายทะเบียน บางสำนักงานทะเบียนอาวุธปืนฯ ต่างจังหวัด ถ้าไม่พร้อมจะตอกทะเบียนให้
ในทางกฎหมายถือว่าท่านเป็นผู้ได้รับอนุญาตในเครื่องหมายทะเบียนชุดนั้นกับปืนกระบอกนั้นแล้ว ท่านสามารถนำไปตอก หรือจ้างตอกตามร้านปืนที่มีความชำนาญก็ได้ ไม่ถือเป็นความผิด
ตามกฎหมายครับ

วิถีคนกล้า คือการกระทำ ไม่ใช่เพียงแค่คิด
วิถีผู้กล้า กล้าทำ ต้องกล้ารับผิดชอบ.
หน้า: [1] 2
  พิมพ์