เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 09:24:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ติดตามการทดสอบของอาจารย์สุพินท์ด้วยความระทึกในดวงหทัยพลัน  (อ่าน 3689 ครั้ง)
* : L๐OKPlaNoi *:.รักแม่
....หมี คอมมานโด....
Hero Member

คะแนน 48

.......อาศัยความมั่ว.......เป็นฉากกำบัง..........

« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 08:40:33 PM »

เรื่องเดิม    อาจารย์สุพินท์ได้ทดสอบสไตร์เออร์ปะทะ  กับอาร์มสกอร์ 1911A 2   

ซึ่งผลของการทดสอบของสไตเออร์ ก็เป็นที่ทราบกันดีของสมาชิก อวป.แล้ว

แต่ว่า ข่าวของอาร์มสกอร์หายเงียบไปเลยครับ 

ใน นส.  อวป. อาจารย์สุพินท์เล่าให้ฟังว่าจะลองไปแต่งดู ว่าใช้อุปกรณ์มาตรฐานแล้วจะมีปัญหาอะไรหรือไม่ เข้ากันได้มั๊ย

ทราบข่าวจากในบอร์ดว่า  อาร์มสกอร์กระบอกที่ทดสอบได้นำไปลงแข่งขัน  และได้รางวัลด้วย

อยากทราบความคืบหน้าครับท่านอาจารย์ สุพินท์  ว่า  อาร์มสกอร์กระบอกนี้  ยังซำบายอยู่ดีบ๊อ  ท่าน

อาจาย์สุพินท์ครับ  ผมนึกขึ้นมาได้ว่าใน  อวป  ฉบับ  เก่าหลายเดือนมาแล้ว อาจารย์ได้ทดสอบ ความแข็งของสไลด์ปืน

ต่างๆ  เช่นขนาด 9  มม.   สสไตร์เอร์ แข็ง 33    กล็อก แข็ง 32      ขนาด  11 มม.   โกลด์คัพแข็ง   28    อาร์มสกอร์ แข็ง  25 

และสปริงฟิลล์แข็ง 23 

เรียนถามอาจารย์เพิ่มเติม ที่สไลด์ ของก้า มม. แข็งกว่า  สิบเอ็ด  เพราะว่า  แรงอัดในรังเพลิงของเก้า  มม.สูงกว่า  สิบเอ็ดใช่มั๊ย

ครับ  และสำหรับ  สิบเอ็ดความแข็งขั้นต่ำ ของสไลด์ควรเป็นเท่าใดครับ

เรียนถามเพื่อเกิดปัญญาความรู้เพิ่มขึ้นครับอาจารย์

เบื่อ ๆ อยาก ๆ  อยากแล้วก็เบื่อ เบื่อแล้วก็อยาก  แต่เกือบทุกครั้ง อยากมากกว่าเบื่อ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 08:58:14 PM »

ความแข็ง เมื่อวัดที่ผิวรมดำ   ยังเชื่อไม่ได้ครับ ตัวเลขจะต่ำกว่าความเป็นจริง  ต้องขัดผิวรมดำออกไปก่อน ถึงจะได้ค่าที่ถูกต้อง
ความแข็งของสไลด์  ไม่เกี่ยวกับแรงอัดในรังเพลิง   แต่ช่วยในเรื่องการขัดกลอน/ปลดกลอนลำกล้อง  รวมทั้งพวกรูสลักต่าง ๆ จะได้สึกช้า ๆ  ใช้งานได้นานขึ้น
ความแข็งของสไลด์ 1911 ควรจะเป็นที่ 35 HRC  แต่บางยี่ห้ออย่างเช่น STI จะแข็งที่ 41 ทั้งโครงปืนและสไลด์ เท่ากันเป๊ะ   มีเรื่องตลกที่ M1911 A1 ที่ผลิตในระหว่างสงคราม  จะชุบแข็งสไลด์มาครึ่งเดียว จากด้านหน้ามาถึงช่องคายปลอก  เคยมีคนเอาไปขัด เพื่อรมดำมัน   รมดำเสร็จแล้วออกมาสีตัดกันเห็นได้ชัดเจน
อาร์มสกอร์ 1911 A2 ยังอยู่กับผมทั้ง 9 มม.และ.45  แต่มีเวลายิงเฉพาะ 9 มม.   ตัว.45 เพิ่งยิงไปไม่ถึงสามพันนัด  เอาไว้ผ่านหมื่นนัดแล้วจะเอามาให้ดูทั้งคู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2007, 09:06:15 PM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
* : L๐OKPlaNoi *:.รักแม่
....หมี คอมมานโด....
Hero Member

คะแนน 48

.......อาศัยความมั่ว.......เป็นฉากกำบัง..........

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 09:20:45 PM »

ขอบคุณครับท่านอาจารย์สุพินท์  สิ่งที่ผมสงสัยก็หายไปแล้วครับ   Grin

ทางเหนือเค้าบอกว่า  วัวเกาะคา   ม้าลำปาง    ขุนนางเชียงใหม่   สิงห์หน้าวัด  ว่าลำบากแล้ว

แต่ของ ปืนอาจารย์ สุพินท์ลำบากกว่าครับ  ไม่กี่วัน ยิงไปหลายพันนัดแล้ว      Cheesy

เบื่อ ๆ อยาก ๆ  อยากแล้วก็เบื่อ เบื่อแล้วก็อยาก  แต่เกือบทุกครั้ง อยากมากกว่าเบื่อ
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 01:13:45 AM »

ขอเรียนถาม ท่านผุ้การเพิ่มอีกสักเล็กน้อยครับ คือ อยากทราบว่าท่านผู้การ เคยเทสปืนโค้ล1991 บ้างหรือไม่ครับว่าไสล และโครง แข็งเท่าไหร่ และแข็งเท่ากันหรือไม่ครับ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 08:08:06 AM »

ขอเรียนถาม ท่านผุ้การเพิ่มอีกสักเล็กน้อยครับ คือ อยากทราบว่าท่านผู้การ เคยเทสปืนโค้ล1991 บ้างหรือไม่ครับว่าไสล และโครง แข็งเท่าไหร่ และแข็งเท่ากันหรือไม่ครับ

ไม่เคยครับ  เพราะการทดสอบ ต้องกดด้วยเพชร เจียร์ 60 องศา  มันจะเป็นรอยถาวรอยู่ที่เนื้อเหล็ก
ก่อนทดสอบก็ต้องถามเจ้าของปืนเสียก่อน   ใครจะให้ทดสอบ ก็ส่งมาได้
ปืนที่เอาไปดูความแข็งในหนังสือ   โกลด์คัพ กับสปริงฟิลด์ และกล็อกเป็นปืนของผมเอง  ส่วนสไตเออร์ กับอาร์มสกอร์ ตัวแทนจำหน่ายอนุญาตไว้แล้ว  โดยเฉพาะสไตเออร์ บอกว่าจะเอาไปต้มยำทำแกง หรือเผาเล่นก็ได้
yotinpen
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 08:17:00 AM »

ติดตามชมผลงานอยู่เช่นกันครับ
ตั้มเม้ง...ScopegunS.com
แท้มแท่มแท้ม
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 42

10/22 50m^__^

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 09:51:29 AM »

ต้องขอบคุณอาจารย์ครับ
สำหรับ ความรู้ ที่มอบให้ ครับผม

ผมยังมีอะไรต้องเรียนรู้อีกเยอะ จะพยายามอ่าน กระทู้ และหนังสือ อวป ครับ 

==>www.SCOPEGUNS.comจำหน่ายกล้องเล็ง และ อุปกรณ์ครับ<==
Mongkol Onwarn ธ.กรุงไทย สาขา มีนบุรี ออมทรัพย์  เลขที่ 261-1-11509-5
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 11:17:01 AM »

.......... Grin Grin Grin เข้ามาเก็บความรู้ครับ..สอบถามผู้การหน่อยครับ ว่าพวกเหล็กรูปพรรณ ทั่วๆไป แข็งประมาณเท่าไร ครับ...   Grin Grin Grin Grin

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 11:28:46 AM »

โดยเฉพาะสไตเออร์ บอกว่าจะเอาไปต้มยำทำแกง หรือเผาเล่นก็ได้

ผมว่าเอาไปเผาเล่นคงไม่มีประโยชน์ครับ แต่ถ้าเอาไปทำต้มยำ เมนูเด็ดของแม่บ้านที่ผัวหลงปืน คงจะเข้าท่าครับ Grin Grin Grin

^-^ภูพาน~รักพ่อหลวง^-^
มีภัย มีเรา biw199
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 11:53:34 AM »

โดยเฉพาะสไตเออร์ บอกว่าจะเอาไปต้มยำทำแกง หรือเผาเล่นก็ได้

ผมว่าเอาไปเผาเล่นคงไม่มีประโยชน์ครับ แต่ถ้าเอาไปทำต้มยำ เมนูเด็ดของแม่บ้านที่ผัวหลงปืน คงจะเข้าท่าครับ Grin Grin Grin
   ก่อนจะต้มยำอย่าลืมดึงสไล้ 3ทีนะครับ Grin

พายุยิ่งพัดอื้อ....................ราวป่าหรือราบทั้งแดน
อิศานนับแสนแสน..............สิจะพ่ายผู้ใดเหนอ?
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 12:27:25 PM »

.......... Grin Grin Grin เข้ามาเก็บความรู้ครับ..สอบถามผู้การหน่อยครับ ว่าพวกเหล็กรูปพรรณ ทั่วๆไป แข็งประมาณเท่าไร ครับ... Grin Grin Grin Grin
ผมรู้จักแต่ทองรูปพรรณ (รู้จักเฉย ๆ แต่ไม่มีกับเขาหรอก)
การวัดความแข็งมีหลายวิธี  ตัวเรือ หรือสะพาน จะนิยมวัดแบบบริเนล (ลูกเหล็กกด)   ส่วนเครื่องมือ หรือปืนจะวัดแบบร็อคเวล สเกล C หรือ HRC  ตัวเลขดูเหมือนจะอยู่ระหว่าง 20-70   เหล็กที่ยังไม่ชุบแข็ง จะวัดไม่ได้ เพราะต่ำกว่า 20   เลื่อย หรือตะไบชั้นดี จะอยู่แถว ๆ 60-65
เซียร์ของ STI อยู่ที่ 55
ลูกโม่ของสมิธ.44 อยู่ที่ 40
e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 05:57:38 PM »

ขออนุญาตมาเก็บๆๆความรู้ครับ.............

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 08:39:02 PM »

.......... Grin Grin Grin เข้ามาเก็บความรู้ครับ..สอบถามผู้การหน่อยครับ ว่าพวกเหล็กรูปพรรณ ทั่วๆไป แข็งประมาณเท่าไร ครับ... Grin Grin Grin Grin
ผมรู้จักแต่ทองรูปพรรณ (รู้จักเฉย ๆ แต่ไม่มีกับเขาหรอก)
การวัดความแข็งมีหลายวิธี  ตัวเรือ หรือสะพาน จะนิยมวัดแบบบริเนล (ลูกเหล็กกด)   ส่วนเครื่องมือ หรือปืนจะวัดแบบร็อคเวล สเกล C หรือ HRC  ตัวเลขดูเหมือนจะอยู่ระหว่าง 20-70   เหล็กที่ยังไม่ชุบแข็ง จะวัดไม่ได้ เพราะต่ำกว่า 20   เลื่อย หรือตะไบชั้นดี จะอยู่แถว ๆ 60-65
เซียร์ของ STI อยู่ที่ 55
ลูกโม่ของสมิธ.44 อยู่ที่ 40

............ Grin Grin Grin Grin ขอบพระคุณมากๆ สำหรับคำตอบ ครับผู้การ สุพินท์  Grin Grin Grin  หลงรัก

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 10:06:57 PM »

ขอบคุณมากครับในความรู้ที่ได้  Grin

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 11:46:07 PM »

ตารางเปรียบเทียบความแข็ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2007, 11:49:41 PM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2
  พิมพ์