เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 04:28:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมได้รับปืนต่อมาจากพ่อ  (อ่าน 3133 ครั้ง)
rotary_crazy
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2007, 12:00:15 AM »

ผมได้รับปืนมาจากพ่อคับ แต่คณพ่อก็ไม่รู้ว่าปืนนี้เป็นของใครได้รับต่อๆกันมาซึ่งตัวคุณพ่อเค้าไม่ได้สนใจ แต่ปืนนี้เป็นปืน สมิธแอนด์เวสสัน มีทะเบียน แต่ใบ ป.4 หาย กระผมอยากจะรบกวนถามท่านสมาชิกว่าผมจะทำอย่างไรถึงจะทราบได้ไหมว่าปืนนี้เป็นของใคร ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2007, 12:26:21 AM »

ปืนที่ท่านได้มาเป็นปืนเถื่อนนะครับไม่มีการโอนใบอนุญาตให้มีและใช้ ถึงแม้จะตีทะเบียนที่ปืน ทั้งยังไม่ทราบว่าเป็นของใครการครอบครองของท่านผิดกฎหมายครับ
              ถ้าอยากจะรู้โดยการนำไปตรวจสอบ ถือว่ามีอาวุธปืนเถื่อนในครอบครอง  การนำพาไปตรวจสอบก็ถือว่ามีความผิด อย่าไปยุ่งกับมันดีกว่าถูกจับไม่คุ้ม ถูกดำเนินคดีแล้วจะไม่มีสิทธิ์ครอบครองปืนโดยถูกต้องตามกฎหมายในภายภาคหน้า
              เดี๋ยวถ้าท่านผู้การผ่านมาท่านอาจจะตอบท่านได้กระจ่างชัดเลยครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2007, 01:45:43 AM »

ใจเย็นๆครับ...

เริ่มต้นจากเอาเลขทะเบียนที่ตอกที่ปืน...

ไปขอค้นต้นขั้วที่อำเภอที่ออก ตัวปืนยังไม่ต้องเอาไป อ้างกับอำเภอก็ได้ว่ามีคนมาขายปืน แต่เราไม่แน่ใจเลยมาขอความอนุเคราะห์ค้นต้นขั้วดู...

ดูชื่อ/ที่อยู่ของเจ้าของปืนตามทะเบียนที่ล่าสุด...

ติดต่อหาตัวบุคคลดังกล่าวให้ช่วยแจ้งว่าป. 4 หาย และขอออกใบใหม่...

พอมีป. 4 แล้วก็จัดการโอนปืนให้เรียบร้อย...

แน่นอนว่าต้องมีค่าใช้จ่ายบ้าง...

แต่ดีกว่าปล่อยให้ปืนกลายเป็นปืนเถื่อนแน่นอนครับ...Grin
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2007, 03:57:50 AM »

เริ่มต้นจากคุณพ่อ แล้วสืบสาวย้อนขึ้นไป อาจได้ข้อมูลเพิ่มเติม

ถ้ามี ป.4 จริงก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร เอาให้รู้ก่อนว่า ป.4 ปืนกระบอกนี้ทะเบียนอยู่จังหวัดไหน อำเภออะไร

น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2007, 07:31:27 AM »

คุณพ่อนี่ก็...จริงๆเลยให้มาก็ให้ไม่เต็ม... Grin.. หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2007, 02:58:12 PM »

อยากจะแนะนำอีก กลัวมีคนที่ไม่เห็นด้วยว่าเพ้อเจ้อบ้าง หาว่าพล่ามบ้าง อยู่ไม่สุขบ้าง   ก็คนมันมีปัญหามาถาม เรารู้จึงอยากชี้แนะ ให้ถูกต้อง ไม่ให้ผิดกฎหมาย ทำให้พ้นทุกข์ไม่ดีหรือครับ   คุณ rotary-crazy ทำใจให้สบาย มีทางแก้ไขให้ถูกต้องได้  ตามที่หมอ rute ท่านชี้แจงไว้ได้ถูกต้องแล้วครับ ถ่ายเป็นรูปภาพโดยเฉพาะที่เลขทะเบียนที่ระบุอักษรย่อจังหวัด และภาพหมายเลขประจำปืนที่ผลิตจากโรงงานถ่ายให้ชัดที่สุด  แล้วนำไปตรวจเช็คที่กองทะเบียน กรมการปกครองได้  ค่อยๆขอคำแนะนำและคำปรึกษาจากเจ้าหน้าที่ ว่าจะทำอย่างไรต่อไป  เพราะในสมัยคุณพ่อท่านมีการรับจำนำปืน หรือขายปืนไม่ได้มีการนำ ป4.(ใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน ติดมาด้วย ขายแต่ตัวปืนไม่ขาย ป.4 
             เมื่อได้ชื่อผู้ครอบครองตามป4 .ล่าสุด ก็สามารถขอตรวจสอบสถานภาพของผู้ครอบครองได้ที่แผนกทะเบียนราษฎ์ได้ว่ายังมีชีวิตอยู่หรือตาย อยู่ที่ไหน ถ้ามีชีวิตอยู่ก็ไปขอถ่ายเอกสารสำเนาบัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้าน ถ้าได้ใบป.4เก่า ด้วยยิ่งดี โดยอธิบายความจำเป็นทั้งหมดให้เขาเข้าใจ ถ้าหายให้ขอออกใหม่พร้อมขอโอนให้เป็นของท่านในคราวเดียวเลย  ถ้าผู้ครองครองตายให้ติดต่อทายาทให้สละสิทธิ์พร้อมโอนให้ท่าน ขั้นตอนนี้ค่อนข้างจะยุ่งยากสักหน่อยนะก็ให้ติดต่อเจ้าหน้าที่ที่ท่านมีทะเบียนบ้านอยู่อาศัยขอคำแนะนำและช่วยเหลือในเรื่องโอนด้วย  อย่าลืมเตรียมเอกสารให้พร้อมล่ะครับ ขอท่านโชคดีไม่มีปืนเถื่อนในครอบครองครับ Smiley Smiley Smiley Smiley
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2007, 03:10:01 PM »

หลงรัก
ครับ
ก้ออย่างที่เพื่อนแนะนำครับ
หรือไม่ก้อทิ้งไปหากตามหาเจ้าของไม่ได้

หลงรัก

rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2007, 03:18:56 PM »

ท่าน Dawn Jone ท่านเป็นผู้ที่เยี่ยมยุทธ  ที่มีรหัส K...S.....หรือเปล่านี่ กระทู้ท่านลงใน อวป. บ่อย ผมเอะใจจังอย่าให้ผมปล่อยไก่อีกนะครับ  ท่าน Grin Grin Grin Grin
N1
Full Member

คะแนน 9

เริ่มจาก 0 เพิ่มพูนทีละ 2

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2007, 04:00:34 PM »

ลองไล่ย้อนขึ้นไปดูก่อนครับ...... Grin ยังดีที่ คุณพ่อยังมีให้  หัวเราะร่าน้ำตาริน ของผม คุณพ่อไม่มีให้ซักกระบอก
joshsanova
สงบสยบความเคลื่อนไหว
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

ความห่างไกล ไม่ใช่ความห่างเหิน

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2007, 11:17:16 PM »

ตามที่เพื่อนๆแนะนำครับ ถูกต้องแล้วครับ เอาแต่ตัวเลขไปตรวจต้นขั้ว ต่างจังหวัดก็อำเภอที่ท่านหรือคุณพ่อท่านอยู่  กทม ก็กรมการปกครองวังไชยาครับ ถ้าไปเช็คแล้วไม่เจอก็โยนทิ้งคลองซะ แล้วใจเย็น ๆ ค่อยเก็บตังซื้อได้ครับ เดี่ยวนี้ขอไม่ยากถ้าหลักฐานครบครับ ด้วยความเคารพ
( ก่อนไปเช็คสังเกตตัวเลข กท ที่ตัวปืนก่อนถ้ามีร่องรอย ลบ ขูด ข่วน ดูไม่เป็นธรรมชาติ ก็เตรียมใจได้เลยครับ ว่า......ไม่ดี )

เรา รัก ชลบุรี ครับ acs 4023
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2007, 12:24:27 AM »

ขอขอบคุณท่านสมาชิกอย่างมากครับ ได้ความรู้มากเลยครับ แล้วผมจะลองนำคำแนะนำจากท่านสมาชิกไปลองดูครับ ขอบคุณมากครับ
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2007, 12:52:39 AM »

ไม่ทราบว่ากรมการปกครองวังไชยา ใช่ที่อยู่ตรงนางเลิ้งหรือเปล่าครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2007, 01:04:46 AM »

ไม่ทราบว่ากรมการปกครองวังไชยา ใช่ที่อยู่ตรงนางเลิ้งหรือเปล่าครับ

ใช่ครับ...Grin
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2007, 06:41:20 PM »

ถ้าผมจะโพสรูปพร้อมทะเบียนไม่ทราบว่าจะมีท่านสมาชิกท่านใดช่วยตรวจสอบได้ไหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2007, 07:07:04 PM »

ถ้าผมจะโพสรูปพร้อมทะเบียนไม่ทราบว่าจะมีท่านสมาชิกท่านใดช่วยตรวจสอบได้ไหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
             นำรูปที่ถ่ายมีหมายเลขประจำปืน หมายเลขทะเบียนปืน  ไปให้เจ้าหน้าที่ที่วังไชยาตรวจเลยดีกว่าครับ  ถ้าเจ้าหน้าที่ถามก็บอกว่ามีคนจะนำมาขายให้ไม่แน่ใจมาขอความช่วยเหลือเพื่อตรวจก่อนกลัวจะเป็นการผิดกฎหมาย ไม่อยากยุ่งเกี่ยวครับ ถ้าได้ก็ขอให้แนะนำการโอนด้วยก็ดีสงสัยอะไรก็ขอความรู้เลย เพื่อการโอนต่อไป เราทำการโดยสุจริตใจครับ ยังไงกันเหนียวไว้ก่อนดีกว่าครับ   Grin Grin Grin Grin
หน้า: [1] 2
  พิมพ์