เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 02:16:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมได้รับปืนต่อมาจากพ่อ  (อ่าน 3111 ครั้ง)
rotary_crazy
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 12:23:00 AM »

ขอบคุณคุณ rockguns มากครับ สำหรับความรู้ตรงนี้เป็นประโยชน์มากๆครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 08:50:06 AM »

อ่ะ... นายสมชายใจไม่ถึงครับ...

เดินถือปืนที่ไม่ใช่ทะเบียนของเราเข้าไปหาเจ้าหน้าที่ขอตรวจสอบว่าเจ้าของคือไผ?... กึ๋ยส์
nonggirl
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 02:36:48 PM »

มีในอณุญาตพกพาตลอดชีพเป็นของพ่อ ตอนนี้ท่านเสียชีวิตแล้ว ขอทราบขั้นตอนการโอนในฐานะลูก ทำได้หรือไม่
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 02:41:22 PM »

มีในอณุญาตพกพาตลอดชีพเป็นของพ่อ ตอนนี้ท่านเสียชีวิตแล้ว ขอทราบขั้นตอนการโอนในฐานะลูก ทำได้หรือไม่

ไม่ได้ครับ

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
kikkik
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 05:23:26 PM »

มีปืนกระบอกหนึ่งครับ  เป็นกล๊อค 36   ตำรวจในพื้นที่นำมาขายต่อ  บอกว่าปืนนี้เป็นของตำรวจอีกท่านหนึ่ง แลกกันใช้  โดยยังไม่ได้จัดการโอนให้กัน  และตำรวจที่เป็นเจ้าของปืน  ไปเรียนต่อที่สหรัฐอเมริกา   อีก 6 เดือนจะกลับ  แล้วจะเอาเอกสารมาให้  นี่ผ่านมา 5  เดือนแล้ว   

อยากจะตรวจสอบว่ากระบอกนี้เป็นของใคร  เถื่อนหรือไม่  วันนี้ลองให้เพื่อนที่เป็นตำรวจไปเช็คที่อำเภอ   ปรากฎว่าไม่มีข้อมูลของเลขปืนกระบอกนี้    ถ้าอย่างนี้  จะเป็นไปได้อย่างไรบ้างครับ   ติดขัดที่ไม่มี ป4   

รบกวนขอคำปรึกษาว่าผมต้องดำเนินการเพื่อที่จะตรวจสอบอย่างไรบ้างครับ  เพราะถ้าเป็นปืนเถื่อนจะนำไปคืน   ถ้าไม่ให้คืนจะนำไปให้ท่านผู้บัญชาการภาคจัดการให้ครับ 
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 10:41:11 PM »

"ใบอนุญาตพกพาตลอดชีพ" หน้าตาเป็นอย่างไรครับ อยากเห็นครับ .... เกิดมาเพิ่งเคยได้ยิน ....

ใบประเภทตลอดชีพนี่ ผมมีใบขับขี่ กับบัตรสมาชิกสนามยิงปืนเท่านั้น ... ขนาด ป.๔ ท่ายังให้ไว้ตราบเท่าที่เป็นเจ้าของปืนเลย Grin Grin Grin

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 10:47:21 PM »

ขุดกระทู้..มาสร้างเรื่องเท็จ ลองภูมิถามอย่างนี้ จะเสียภาพพจน์ นะครับ. Smiley

VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 11:58:43 PM »

ขุดกระทู้..มาสร้างเรื่องเท็จ ลองภูมิถามอย่างนี้ จะเสียภาพพจน์ นะครับ. Smiley

อ่านแล้วก็ งง ของพ่อเอ๋เมื่อก่อนนานแล้วเป็น 10 กว่าปีมีใบพกพายังมีหมดอายุเลย  Huh
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 31, 2008, 01:16:19 AM »

"ใบอนุญาตพกพาตลอดชีพ" หน้าตาเป็นอย่างไรครับ อยากเห็นครับ .... เกิดมาเพิ่งเคยได้ยิน ....

ใบประเภทตลอดชีพนี่ ผมมีใบขับขี่ กับบัตรสมาชิกสนามยิงปืนเท่านั้น ... ขนาด ป.๔ ท่ายังให้ไว้ตราบเท่าที่เป็นเจ้าของปืนเลย Grin Grin Grin

อยากเห็นเหมือนกันครับ  คิก คิก ของป๋าผมมีแต่ประเภทต้องต่อเรื่อยๆ

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
pingy
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 31, 2008, 02:32:27 AM »

ถ้าจำไม่ผิด มีใบพกพาตลอดชีพครับ สมัยท่าน พล.ต.อ. สุวรรณ รัตนชื่น ดำรงตำแหน่ง ผบชน สมัย 30 ปีมาแล้วครับ พศ. 2520 ทะเบียนอาวุธปืนยังอยู่ในมือกรมตำรวจ

ผมได้รับปืนมาจากพ่อคับ แต่คณพ่อก็ไม่รู้ว่าปืนนี้เป็นของใครได้รับต่อๆกันมาซึ่งตัวคุณพ่อเค้าไม่ได้สนใจ แต่ปืนนี้เป็นปืน สมิธแอนด์เวสสัน มีทะเบียน แต่ใบ ป.4 หาย กระผมอยากจะรบกวนถามท่านสมาชิกว่าผมจะทำอย่างไรถึงจะทราบได้ไหมว่าปืนนี้เป็นของใคร ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

แล้วทะเบียนท่านเลขอะไรครับ  Huh

ท่านเป็น ผบชน. ตั้งแต่ พล.ต.ต. แล้วครับ (รักษาการ และก็ ผบชน.) 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2008, 10:34:41 AM โดย pingy » บันทึกการเข้า
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 31, 2008, 10:08:13 PM »

ถ้าจำไม่ผิด มีใบพกพาตลอดชีพครับ สมัยท่าน พล.ต.อ. สุวรรณ รัตนชื่น ดำรงตำแหน่ง ผบชน สมัย 30 ปีมาแล้วครับ พศ. 2520 ทะเบียนอาวุธปืนยังอยู่ในมือกรมตำรวจ

ผมได้รับปืนมาจากพ่อคับ แต่คณพ่อก็ไม่รู้ว่าปืนนี้เป็นของใครได้รับต่อๆกันมาซึ่งตัวคุณพ่อเค้าไม่ได้สนใจ แต่ปืนนี้เป็นปืน สมิธแอนด์เวสสัน มีทะเบียน แต่ใบ ป.4 หาย กระผมอยากจะรบกวนถามท่านสมาชิกว่าผมจะทำอย่างไรถึงจะทราบได้ไหมว่าปืนนี้เป็นของใคร ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

แล้วทะเบียนท่านเลขอะไรครับ  Huh

ไม่เคยมีหรอกครับ.ป.๑๒ ตลอดชีพ..  คงจำผิด นะครับ
ป.๑๒ ออกตามความ ในมาตรา ๒๒ ของพรบ.อาวุธปืนฯ มีอายุ ๑ ปี ครับ. และนายทะเบียน ป.๑๒ ในกทม และทั่วราชอาณาจักร คือ อธิบดีกรมตำรวจ ..
ไม่ใชอำนาจของ ผบ.ชน. และ ผบ.ชน.ก็ไม่ได้มี ยศ ถึงพล.ต.อ. ครับ

เมื่อราวปี ๒๕๓๐ +/-  เคยจะแก้ไขให้มีกำหนดเวลา ๓ ปี และเก็บค่าธรรมเนียมเพิ่มขึ้น 
แต่ก็เงียบไป.. ครับ.  Smiley

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์