เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 02:35:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำผมทำรายงานหน่อยครับ เรื่อง "ยิงปืนอย่างไรให้แม่นยำ"  (อ่าน 6437 ครั้ง)
MW
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: สิงหาคม 14, 2004, 04:23:02 PM »

คือ ผมอยากรู้ว่า
1. ตามหลักการแล้ว ท่ายิงที่ใช้ในการยิงปืน มีกี่ท่ายิงครับ แต่ละวิธีเป็นอย่างไรบ้าง
2. พี่ๆมีหลักการยิงปืนให้ได้ผลยังไงบ้าง
3. พี่ๆมีแนวคิดในการยิงปืนให้แม่นยำได้อย่างไร

ขอบคุณทุกคน ที่ตอบครับ
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2004, 04:55:11 PM »

Shocked ฮู้ เรื่องยาวเลยนะเนี่ย Shocked Grin
 Grin ยิงปืนให้แม่น ยังไม่สำคัญเท่ากับใช้ปืนให้ปลอดภัยครับ Grin
 Grin แต่ถามมาว่ายิงปืนให้แม่น ก็จะบอกคร่าว ๆ อย่างผู้รู้น้อยก่อนครับ ไว้รอท่านอื่น ๆ ที่มีความรู้มากกว่านี้มาอธิบายเพิ่มเติมอีกครั้งครับ Grin
1. ตามหลักการแล้ว ก่อนถามถึงท่ายิง ต้องดูก่อนล่ะครับ ว่ายิงปืนอะไรปืนสั้นหรือยาว ยิงประเภทไหน ยิงปืนแข่งขันมาตรฐาน หรือยิงแข่งขันต่อสู้ หรือยิงต่อสู้จริง ๆ และยิงเป้าบินอีกต่างหาก มีอีกหลายประเภทครับ กับการยิงปืน ถ้านับเป็นท่าจริง ๆ ก็ได้หลายสิบท่าเลยครับ
2. จะยิงปืนให้ได้ผลก็ต้องใช้ปืนให้เป็นครับ ต้องเรียนรู้เกี่ยวกับปืนที่เราจะยิงให้ดีก่อน มีความเข้าใจในการยิงประเภทนั้น ๆ มีความใส่ใจในการฝึกฝนหาความรู้ครับ
3. แนวคิดในการยิงปืนให้แม่นยำคือ ต้องมีสมาธิครับ ต่อให้เรามีปืนดี มีการฝึกซ้อมที่ดี มีทุกอย่างดีหมด แต่เมื่อขาดสมาธิ ก็ 0 ครับ แต่ก่อนจะมีสมาธิก็ต้องตั้งสติก่อนครับ
 Grin ตอบแบบกว้าง ๆ ไปหน่อยนะครับ แต่ด้วยคำถามที่กว้างเช่นเดียวกัน เลยตอบได้แค่นี้ก่อนครับ เดี๋ยวก็มีท่านผู้รู้ท่านอื่นมาเพิ่มเติมครับ Grin

boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2004, 05:16:03 PM »

สำหรับผม ถ้าจะยิงให้แม่นก็ต้องยิงใกล้ๆครับ  ไกลมากก็แม่นน้อย
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2004, 05:33:37 PM »

ยิงแห้งบ่อยๆ ( วันละ 50 แชะ ) โดยใช้เป้าแบบนี้ ที่ระยะ 3 - 4 เมตร

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2004, 10:01:11 PM »

เป้าคุณ Nattapol นี่ฝึกยังไงครับ  จุดละแช๊ะ เหรอ ?

...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2004, 10:18:41 PM »

เป้าคุณ Nattapol นี่ฝึกยังไงครับ  จุดละแช๊ะ เหรอ ?
ของผมแค่มองจุดดำกะพื้นขาวก็เกิดอาการข้างเคียงแล้วอ่ะครับ เห็นจุดสีเทาว่อบไปแว่บมา แล้วรู้สึกว่าจุดดำมันไม่อยู่นิ่งครับ  Huh

เรื่องตามที่เจ้าของกระทู้ว่า ผมก็คิดว่าเป็นเรื่องยาวครับ อธิบายกันคนละหนุบคนละหนับ เดี๋ยวจะยิ่งสับสนหรือเปล่า?

ผมสรุปตามความคิดของผมเองนะ ว่าหากตั้งเงื่อนไขว่าปืนดี ศูนย์ปืนเที่ยง ปัจจัยผันแปรอยู่ที่ตัวบุคคล คราวนี้ก็ต้องมาเริ่มต้นตั้งแต่การจับปืน ท่าเล็งท่ายิง การเลี้ยงศูนย์ปืน การหายใจ การเหนี่ยวไก รวมไปถึงปัจจัยอื่น ได้แก่สภาพความแข็งแรงของร่างกาย ความมั่นคงของจิตใจของผู้ยิง สมาธิ และความคุ้นเคยกับปืนที่ใช้ครับ

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2004, 10:28:48 PM »

แนะนำอ่านหนังสือเล่มนี้ครับ   ผู้แต่งเขียนได้ดีมาก
หาซื้อได้ที่ร้านปืนบางแห่งแถวหลังวัง เช่น ม.ฮะกิมี
แพร่พิทยา  หรือศูนย์หนังสือจุฬาแถวสยามครับ

visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2004, 10:32:43 PM »

1. ตามหลักการแล้ว ท่ายิงที่ใช้ในการยิงปืน มีกี่ท่ายิงครับ แต่ละวิธีเป็นอย่างไรบ้าง
2. พี่ๆมีหลักการยิงปืนให้ได้ผลยังไงบ้าง
3. พี่ๆมีแนวคิดในการยิงปืนให้แม่นยำได้อย่างไร

ที่ถามสามารถเขียนเป็นตำราได้เป็นเล่มๆ เพื่อให้ได้แนวไปในทิศทางเดียวกัน ลองไปหาข้อมูลจากหนังสือที่วางขายตามร้านหนังสือ หรือจะไปดูที่ร้าน ม.ฮะกีมี ผมเห็นเป็นพ็อคเก็ตบุค น่าสนใจอยู่ไม่น้อย ขออภัยที่จำชื่อหนังสือ/ผู้แต่งไม่ได้ครับ... Wink

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2004, 10:02:47 AM »

จุดละ 1 แช๊ะ ครับพี่  ผมฝึกยิงแห้งก่อนนอนครับ  บางทีก่อนนอนผมก็ยิงเปียก  Huh   อิอิอิ
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2004, 10:03:43 AM »

ต้องเข้าไปยิงใกล้ๆ จ่อๆเลยครับ ตรงXเป๊ะเลย อย่าไปกลัว  เป้ากระดาษมันยิงสวนเราบ่ได้ดอก
5555ล้อเล่นแก้เครียด  อย่าซีเรียส (ถึงแม้จะไม่ใช่เพื่อนเล่นก็ตาม)

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2004, 01:18:30 PM »

:-* ถ้าจะทำรายงานก็ซื้อหนังสือมาอ่าน ตามท่านสมาชิกได้แนะนำไปแล้วครับ

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2004, 01:29:10 PM »

พี่ Choltit ครับเวลายิงแห้ง พี่ซ้อมยังไงบ้างครับ Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2004, 05:14:55 PM โดย เสนัด... » บันทึกการเข้า

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2004, 01:58:20 PM »

๑. เลือกท่าที่เป็นธรรมชาติ ไม่ขัดความรู้สึกของเราครับ ตั้งแล้วรู้สึกนิ่ง และมั่นคงที่สุด ... ไม่เหมือนตำราก็ไม่เป็นไร
๒. มองศูนย์หน้าให้ชัด จัดภาพศูนย์ให้ถูกต้อง เหนี่ยวไกอย่างประนีต
๓. คิดฝันครับ หลับตาฝันว่ายิงทีไรเข้ากลางทุกที  Grin Grin

ช.ช้าง
Rifle Team
Sr. Member

คะแนน 32

หลงรสเหล้าเมาควันปืน

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2004, 02:56:13 PM »

เอาวิธีฝึกซักหน่อยแล้วกันครับ...
ซ้อมยิงแห้งโดยจัดศูนย์แล้วเดินไกโดยที่ศูนย์เคลื่อนไหวน้อยที่สุด Wink

เพราะชิวิตไม่สวยงามเหมือนความฝัน...การฆ่าฟันจึงยังคงอยู่
pupu
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 04:24:32 PM »

.22โคล แม็กนั่ม มีรุ่นไหนบ้าง ผลิตปีไหนบ้าง ปัจุบันมีขายอยู่มั้ย ใครก็ได้ช่วยหน่อยคับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์