เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 11:36:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามครับป.4 อยู่ที่ทะเบียนบ้านที่กทม. แล้วมาทำงานที่ระยองเอาปืนมาด้วยได้หรือไม่  (อ่าน 3280 ครั้ง)
GolfALPINA
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 09:45:44 AM »

คือว่าทะเบียนบ้านอยู่ กทม. ป4.ระบุบที่อยู่ตามทะเบียนบ้าน แต่ผมต้องมาทำงานที่ระยอง ตอนนี้เช่าบ้านอยู่เป็นบ้านเดี่ยวชั้นเดียว แล้วช่วงนี้คดีงัดแงอะเยอะเหลือเกินครับ (หลังจาก 12 สค.มา) แถวบ้านก็เปลี่ยวๆ 3 ทุ่มไปแล้วเงียบมากๆ ถ้าผมนำปืนมาติดบ้านไว้ป้องกันตัว แล้วเกิดวันดีคืนดี มีคนย่องเข้ามาจะทำร้ายเรา เกิดเรายิงเข้าไป หรือแค่ยิงขู่แล้ว เพื่อนบ้านแจ้งความ ตำรวจมาขอดูปืน เราเอาปืนให้ดู เอาป4.ให้ดู จะมีความผิดอะไรไหมครับ และถ้าผิดจะโดนข้อหาอะไร  จะต้องแก้ไขอย่างไรครับ รบกวนถามผู้รู้ด้วยครับ Huh
uthen
คนเราเกิดมาล้วนย่อมแตกต่าง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 09:51:38 AM »

รอคำตอบด้วยคน ผมเจองัดมาแล้วด้วย กวาดเกลี้ยงเลย ขโมยปืนไปอีกต่างหาก
ris202020
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 09:59:22 AM »

อยากรู้เหมือนกันครับ
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 12:03:12 PM »

ใครแม่นกฏหมายปืนมาช่วยตอบหน่อยครับ...ช่วย UP

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 12:59:19 PM »

กฎหมายก็ไม่แม่น....ยิงปืนก็ไม่แม่นครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

บ้านเช่าเป็นเคหสถานซึ่งใช้เป็นที่อยู่อาศัย ถ้าผู้ให้เช่าให้ความยินยอม นำปืนติดบ้านไว้ป้องกันตัว โดยปืนเป็นของตนได้รับอนุญาตฯถูกต้อง กฎหมายไม่ได้บัญญัติให้เป็นความผิด ก็คือไม่ผิด

คนย่องมาจะทำร้าย...ยิงคน  ก็เป็นเจตนาฆ่า เพียงแต่จะแก้หลุดไหมว่าป้องกันตัวพอสมควรแก่เหตุ  Wink

ยิงขู่ .... ก็เป็นยิงปืนในหมู่บ้านฯ .....ถ้าขู่ขโมยคงไม่เป็นเรื่อง ... แต่ถ้าขู่เพื่อนบ้าน 5 5 เพื่อนบ้านแจ้งความ  Grin

น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 04:45:30 PM »

เอาไป...เงียบเงียบ..ซิครับ... Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
เสรีชน
** มาหาเฮีย **
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 06:10:01 PM »

พกพาไปไม่ได้ครับ แต่ก็ให้พิจารณาเอาระหว่าง จะเสี่ยงชีวิตของตัวเอง หรือจะเสี่ยงต่อการทำ
ผิดกฎหมาย  ซึ่งนอกจากมีปืนไว้ป้องกันตัว ควรมีเพื่อนบ้านไว้ระวังภัยด้วยนะครับ ถ้าเราผูกไมตรีเค้าดี เค้าย่อมให้การ ช่วยเหลือเราอยู่แล้ว หากคุณยิงคนร้ายตายในบ้านหลังนั้น ถ้าเป็นการป้องกันสมควรแก่เหตุ อาจพ้นข้อหา ฆ่าผู้อื่น แต่ยังไงก็ผิด ข้อหา พกพาอาวุธ โดยไมได้รับอนุญาตอยู่ดี
ก็คิดดูว่าคุ้มเสี่ยงหรือปล่าว
                                                 ด้วยความเป็นห่วงครับ Grin
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 06:26:45 PM »

กฎหมายก็ไม่แม่น....ยิงปืนก็ไม่แม่นครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

บ้านเช่าเป็นเคหสถานซึ่งใช้เป็นที่อยู่อาศัย ถ้าผู้ให้เช่าให้ความยินยอม นำปืนติดบ้านไว้ป้องกันตัว โดยปืนเป็นของตนได้รับอนุญาตฯถูกต้อง กฎหมายไม่ได้บัญญัติให้เป็นความผิด ก็คือไม่ผิด

คนย่องมาจะทำร้าย...ยิงคน  ก็เป็นเจตนาฆ่า เพียงแต่จะแก้หลุดไหมว่าป้องกันตัวพอสมควรแก่เหตุ Wink

ยิงขู่ .... ก็เป็นยิงปืนในหมู่บ้านฯ .....ถ้าขู่ขโมยคงไม่เป็นเรื่อง ... แต่ถ้าขู่เพื่อนบ้าน 5 5 เพื่อนบ้านแจ้งความ Grin

ว่าตามคุณธำรง. ครับ.   ที่พักถือเป็นเคหะสถาน 
จะค้นต้องมีหมายจับบุคคล และต้องมีหมายค้นจากศาล เท่านั้น
การนำอาวุธปืน ตามภูมิลำเนา ป.๔  อยู่ที่ กทม. 
นำมาไว้ป้องกันชีวิตและทรัพย์ ตามที่ถาม ไม่มีความผิดตามกฎหมาย กระทำได้ ครับ

ระหว่างการเดินทางจากกทม . ให้ถอดกระสุนและบรรจุหีบห่อ จะเป็นลักษณะการพาอาวุธปืน
ไม่ใช่พาอาวุธปืนติดตัวย่อมกระทำได้ . ครับ .

kaew28
Sr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 07:51:59 PM »

ไม่ผิดหรอกครับถ้าเราไม่ได้ย้ายทะเบียนบ้านมาเป็นคนระยอง ผมก็ทำอยู่ครับ ป.4 และทะเบียนบ้านอยู่กทม. แต่มาทำงานอยู่ระยอง 12 ปีแล้วครับ Smiley

ฟ้าจะครึ้ม ฝนจะพราว ................................................
✿RungRoj_f (รักในหลวง)✿
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 47

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 07:57:45 PM »

เป็นผม ถ้าคิดว่าจำเป็น ก็ เอาไปเลยครับ ตามวัตถุประสงค์ที่ขอมาใน ป.1 ครับ (ป้องกันชีวิต และ ทรัพย์สิน) Grin Grin
แต่ต้องใช้ความระมัดระวังร่วมด้วย
GolfALPINA
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 09:02:16 AM »

ขอบคุณทุกคำตอบครับ อุ่นใจขึ้นเยอะครับ  Grin
HS1QIU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 11:00:39 AM »

ขอผมบ้าง ทะเบียนบ้านอยู๋ก.ท.ม. แต่ไปทำงานระยอง เอาปืนไว้ที่ไหนก็ได้ผิดแน่นอนครับ ที่ไม่มีทะบ้านอยู่ในที่นั้นๆแต่ถ้าไม่โดนค้นก็ไม่เป็นไร ผมเองก็ผิดครับๆมา20ปีแล้วผมต้องการขอปืนมาในก.ท.มขอยากมาก ผมข้อบ้านผมดีกว่าบ้านใส่ชื่อเมีย ผมทำงานอยู่ ก.ท.ม บ้านอยู่ก.ท.ม แต่ไปขอปืนต่างจังหวัดมันง่ายกว่าลองถ้าผู้รู้ดูอีกทีก็แล้วกัน...... Grin Grin Grin Grin
uthen
คนเราเกิดมาล้วนย่อมแตกต่าง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 11:30:32 AM »

ถ้าเป็นบ้านภรรยาไม่ได้เช่าจะผิดมั๊ยครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 11:39:33 AM »

ขอแย้งคุณHS1QIUครับ.......

ย้ายภูมิลำเนา ควรต้องแจ้งย้ายทะเบียน(บ้าน)ราษฎร์
ย้ายทะเบียนบ้านแล้ว ก็ต้องแจ้งย้ายทะเบียนปืนภายใน๑๕วัน ฝ่าฝืนมีความผิดปรับ๑๐๐๐บาท อายุความ๑ปี เกินปีก็ไม่ปรับแล้ว

แต่ปืนถ้าอยู่ในครอบครองของผู้ที่ได้รับอนุญาตฯ ...... อยู่ในบ้านไหนๆก็ไม่ผิดครับ ใครว่าผิดก็ให้ช่วยยกกฎหมายมาบอกที  Grin
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 11:51:54 AM »

ขอผมบ้าง ทะเบียนบ้านอยู๋ก.ท.ม. แต่ไปทำงานระยอง เอาปืนไว้ที่ไหนก็ได้ผิดแน่นอนครับ ที่ไม่มีทะบ้านอยู่ในที่นั้นๆแต่ถ้าไม่โดนค้นก็ไม่เป็นไร ผมเองก็ผิดครับๆมา20ปีแล้วผมต้องการขอปืนมาในก.ท.มขอยากมาก ผมข้อบ้านผมดีกว่าบ้านใส่ชื่อเมีย ผมทำงานอยู่ ก.ท.ม บ้านอยู่ก.ท.ม แต่ไปขอปืนต่างจังหวัดมันง่ายกว่าลองถ้าผู้รู้ดูอีกทีก็แล้วกัน...... Grin Grin Grin Grin

คุณได้รับสิทธินั้นแล้วละครับ  แต่ตอบผิด   Grin
คำถามที่เกี่ยวด้วยข้อกฎหมาย จะต้องมีความรู้ทางกฎหมายด้วย หรือไม่ก็ควรต้องรับฟังแต่
ความเห็นของนักกฎหมาย เป็นดีที่สุด. . ตามกระทู้ มีการถาม-ตอบไปหลายครั้งแล้วครับ
ว่าไม่ผิด  ถึงจะมีการค้นเพื่อจับบุคคล โดยมีหมายจับ และหมายค้น

ถ้ามี ป.๔ ก็ไม่รู้จะตั้งข้อหาใดเกี่ยวกับอาวุธปืนกระบอกนั้น กับเจ้าของตาม ป.๔ ครับ.  Smiley

หน้า: [1] 2
  พิมพ์