เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 09:21:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หากพบว่าปืนเราเคยเป็นปืนสวัสดิการห้ามโอน  (อ่าน 2720 ครั้ง)
nokcke
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 10:11:01 AM »

ติดตามอ่านมานานแล้วครับ ขออนุญาตสอบถาม ท่านสมาชิกครับ

หากผมซื้อปืนมือสองมา มี ป.4 ถูกต้อง ภายหลังเกิดคดีความขึ้น เช่น โดนจับฐานพกพาอาวุธ

เมื่อมีการตรวจสอบต้นขั้ว การนำเข้า พบว่าเป็นปืนของสวัสดิการของหน่วยงานราชการ

ที่สลักหัว "ห้ามจำหน่าย จ่ายโอน ยกเว้นตกทอดทางมรดก" ขอสอบถามดังนี้ครับ

1. ผมซึ่งเป็นผู้ครอบครองคนสุดท้ายจะมีความผิดหรือไม่อย่างไร

2. ผู้ที่ครอบครองก่อนหน้าผมจะมีความผิดหรือไม่อย่างไร

3. ผู้ครอบครองคนแรกจะมีความผิดหรือไม่อย่างไร(เจ้าของปืนสวัสดิการคนแรก)

4. นายทะเบียนที่รับทำการตัดโอนปืนดังกล่าวจะมีความผิดหรือไม่อย่างไร

5. นายทะเบียนที่ออกใบ ป.4 ใหม่ต่อจากคนแรกจะมีความผิดหรือไม่อย่างไร

6. เหตุการณ์เช่นนี้เคยมีกรณีตัวอย่างหรือไม่อย่างไร

ปัจจุบันได้ทราบข่าวมาว่า มีกลุ่มบุคคลบางกลุ่มสามารถแก้ไขปืนสวัสดิการห้ามโอน

ให้สามารถโอนได้และออกใบ ป.4ให้กับเจ้าของใหม่ที่ต้องการซื้อปืนสวัสดิการห้ามโอน

จากผู้ที่ต้องการขายจริงหรือไม่ครับ ขอบคุณสำหรับทุกๆความเห็นครับ

ด้วยความเคารพครับ

SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 10:28:06 AM »

ติดตามอ่านมานานแล้วครับ ขออนุญาตสอบถาม ท่านสมาชิกครับ
หากผมซื้อปืนมือสองมา มี ป.4 ถูกต้อง ภายหลังเกิดคดีความขึ้น เช่น โดนจับฐานพกพาอาวุธ
เมื่อมีการตรวจสอบต้นขั้ว การนำเข้า พบว่าเป็นปืนของสวัสดิการของหน่วยงานราชการ
ที่สลักหัว "ห้ามจำหน่าย จ่ายโอน ยกเว้นตกทอดทางมรดก" ขอสอบถามดังนี้ครับ

1. ผมซึ่งเป็นผู้ครอบครองคนสุดท้ายจะมีความผิดหรือไม่อย่างไร
2. ผู้ที่ครอบครองก่อนหน้าผมจะมีความผิดหรือไม่อย่างไร
3. ผู้ครอบครองคนแรกจะมีความผิดหรือไม่อย่างไร(เจ้าของปืนสวัสดิการคนแรก)
4. นายทะเบียนที่รับทำการตัดโอนปืนดังกล่าวจะมีความผิดหรือไม่อย่างไร
5. นายทะเบียนที่ออกใบ ป.4 ใหม่ต่อจากคนแรกจะมีความผิดหรือไม่อย่างไร
6. เหตุการณ์เช่นนี้เคยมีกรณีตัวอย่างหรือไม่อย่างไร
ปัจจุบันได้ทราบข่าวมาว่า มีกลุ่มบุคคลบางกลุ่มสามารถแก้ไขปืนสวัสดิการห้ามโอน
ให้สามารถโอนได้และออกใบ ป.4ให้กับเจ้าของใหม่ที่ต้องการซื้อปืนสวัสดิการห้ามโอน
จากผู้ที่ต้องการขายจริงหรือไม่ครับ ขอบคุณสำหรับทุกๆความเห็นครับ
เป็นแค่เหตุการณ์สมมุติใช่ไหมครับ
จริงๆคิดว่าไม่น่าจะโอนได้นะครับ
แต่ถ้ามีจริงๆคิดว่า จนท.น่าจะโดนเป็นรายแรกฐานปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 11:19:25 AM »

อย่างน้อย ๆ ตอนเราขอ ป.3 จนท.จะต้องตรวจสอบทะเบียนปืน หมายเลขปืน ครับ.............. Smiley

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 11:26:57 AM »

โอนแล้วก้แล้วไปไม่ผิดกฎหมาย

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 11:28:21 AM »

อย่างน้อย ๆ ตอนเราขอ ป.3 จนท.จะต้องตรวจสอบทะเบียนปืน หมายเลขปืน ครับ.............. Smiley

เห็นด้วยครับ การจะซื้อปืนเราคนซื้อควรจะตรวจสอบความถูกต้องของปืนกระบอกนั้นก่อน

ไม่ใช่มีคนบอกว่าสามารถทำให้ได้ อย่างนี้แสดงว่าคนซื้อก็รู้ว่าปืนกระบอกนั้นมีปัญหาแล้วยังจะซื้อ

และไม่ควรซื้อโดยวิธีการโอนลอย จะช่วยลดปัญหาที่จะตามมาแบบที่ท่านยกตัวอย่างได้ครับ

อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 11:37:17 AM »

ไม่ใช่มีคนบอกว่าสามารถทำให้ได้ อย่างนี้แสดงว่าคนซื้อก็รู้ว่าปืนกระบอกนั้นมีปัญหาแล้วยังจะซื้อ
ไอ้เราอุตส่าอ้อม ๆ แต่ท่านเล่นตอบซะตรงประเด็นในใจใครหลายคนเชียว55+ แสดงว่าเคย Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 11:53:12 AM »

ไอ้เราอุตส่าอ้อม ๆ แต่ท่านเล่นตอบซะตรงประเด็นในใจใครหลายคนเชียว55+ แสดงว่าเคย Grin

Grin Grin Grin ท่านพี่ Zeus ก็ ผมยังเป็นมือใหม่อยู่ครับ

เพิ่งเคยซื้อปืนกับร้านแค่นั้นครับ แต่ขนาดซื้อกับร้านก็ยังต้องหาข้อมูลในเวปนี้ก่อนครับ

ไม่งั้นคงโดนปืนราคา***บ้างอะครับพี่  Wink

nokcke
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 12:12:48 PM »

เห็นด้วยครับ การจะซื้อปืนเราคนซื้อควรจะตรวจสอบความถูกต้องของปืนกระบอกนั้นก่อน

และไม่ควรซื้อโดยวิธีการโอนลอย จะช่วยลดปัญหาที่จะตามมาแบบที่ท่านยกตัวอย่างได้ครับ

ผมหมายถึงว่า ปืนนั้นเคยเป็นปืนห้ามโอน แต่ถูกทำให้กลายเป็นปืนโอนได้โดย

เพราะเปลี่ยนมาหลายมือแล้วครับ พูดๆง่ายมีเจ้าหน้าที่รู้เห็นเป็นใจครับ

เลยอยากทราบถึงความผิดพลาดที่กิดขึ้นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 12:30:28 PM »

ไม่ตอบแล้วครับ อันตรายเดี๋ยวจะเป็นการชี้โพร่งให้กระรอก Cheesy

Picket
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 12:48:18 PM »

ผมเคยอ่านเจอมีอยู่กระทู้นึงบอกว่า กฎหมายเปิดช่องไว้ให้สามารถทำได้ แต่กรรมวิธี ทำอย่างไรจำไม่ได้แล้วคร้าบ
แต่โดยส่วนตัวคิดว่าปืนสวัสดิการ น่าจะกฎหมายน่าจะไม่บัญญัติไว้ว่าห้ามโอนนะครับ แม้ ป.๔ จะสลักไว้ว่าห้ามโอน
มิฉะนั้นแล้ว ต่อไปผมว่าปืนเถื่อนเกลื่อนเมืองครับสำหรับการถอนทุนคืน เมื่อเจ้าของปืนไม่มีทายาทหรือ มีปืนสวัสดิการหลายกระบอก ผมว่าก่อนตาย     เจ้าของปืน     คงไม่เอาบรรดา     ปืนที่สะสมไว้    ใส่กระสอบปุ๋ย       ไป มอบให้นายทะเบียนหรอกครับ
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 02:07:28 PM »

สงสัยเจ้าของเสียชีวิตเเล้ว  ลูกรับมรดกเเล้วเอามาขายต่อ  ถึงโอนได้ไงครับ  อิ อิ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
skajy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 07:27:01 PM »

จริงครับ แต่ไม่ใช่ทุกรายการจะทำได้ หรือทำให้ แต่ผมก็ฟังเขามาอีกที่เหมือนคุณนั่นแล
 ตอนนี้ผมก็ลองหยั่งเชิงไปแล้ว แต่สงสัยจะมีแต่ราคาคุย

ตอนนี้ที่ซ้ำร้าย บางท้องที่ของบางจังหวัด ไม่มีการสลักหัว "ห้ามจำหน่าย จ่ายโอน ยกเว้นตกทอดทางมรดก" ของใบ ป.4 ปืนสวัสดิการ

Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 07:37:53 PM »

โดยเจตนารมณ์ของปืนสวัสดิการก็คือซื้อได้(ราคาถูก)แต่ห้ามขายยกเว้นตกเป็นมรดกแก่ทายาท...
ตรงนี้น่าจะชัดเจนอยู่ในตัว คงไปตีความเป็นอย่างอื่นไม่ได้...

การไปมุบมิบทํามิดีมิร้ายให้ปืนกระบอกนั้นๆโอนได้...อาจจะแปลงใบป4จนไม่เห็นข้อความที่ปั๊มหัวไว้ หรืออะไรก็ตาม...
ผมเชื่อว่า...ข้อเท็จจริงยังอยู่ที่ต้นขั้ว...สามารถเช็คย้อนกลับได้ แม้จะโอนกันไปหลายๆต่อก็ตาม...

กรณีอย่างนี้คงทํากันเป็นขบวนการ....และถ้าจะสาวกันลงไปก็คงเจออะไรๆเยอะ...
ผมไม่แน่ใจว่า...คนครอบครอง(โดยสุจริต)คนสุดท้ายจะโดนอะไร....และถ้าโดนก็ซวยแน่ๆ และก็ไม่ทราบว่าจะต่อสู้รักษาสิทธิ์อันนี้ได้หรือไม่ด้วย...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2007, 07:40:06 PM โดย Daimyo » บันทึกการเข้า

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 07:43:26 PM »

อำนาจในการออก ป.๔  เป็นของนายทะเบียนอาวุธปืน แต่ละท้องที่เท่านั้น

ถ้าป.๔ ถูกต้อง ต้นขั้วจะเป็นอย่างไร ไม่สำคัญ
ส่วนนายทะเบียนจะกระทำโดยหลงผิดหรือไม่ อย่างไร อย่าไปสนใจเลยครับ
เพราะไม่เกี่ยวกับเจ้าของอาวุธปืน   
การครอบครองอาวุธปืน โดยมี ป.๔ เป็นเอกสารสำคัญ ถูกต้อง ใช้ได้แล้วครับ.  Smiley

✿RungRoj_f (รักในหลวง)✿
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 47

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 08:01:51 PM »

ถ้าโอนมาได้ แล้ว ออก ป.4 มาครบ ก็  หลงรัก  ใช้ไปเถอะ ผมว่าน๊ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์