เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 07:38:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุน 9 หัวรูกับ .45 ธรรมดา  (อ่าน 3966 ครั้ง)
Hatyai
Sr. Member

คะแนน 23

« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 10:29:03 PM »

ใช้ขนาด 9มม อยู่แต่ได้อ่านบทความจากหนังสือว่า .45 สามารถหยุดยั้งได้ภายในนัดเดียว
เลยมานึกดูว่าถ้าเราใช้ 9มม หัวรู อานุภาพจะเหมือนกับ .45 หรือเปล่า และขอถามหน่อยครับ
 - ราคาต่างกันมากหรือเปล่า
 - ใช้ลูกหัวรูบ่อยมีผลเสียกับลำกล้องหรือเปล่า(Sig P229)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 10:33:13 PM »

-ราคาต่างกันมากครับ

-ไม่มีผลเสียกับลำกล้องครับ ส่วนที่สัมผัสกับลำกล้องไม่ต่างกันเลย

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 10:48:25 PM »

มีหลายกระทู้แยะมากครับ... ถ้านายสมชายค้นอีกก็เจออีกแยะครับ... ฮา

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,246.0.html
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,6833.0.html
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,16696.msg427853.html#msg427853
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,9651.0.html
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,20214.0.html
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,23468.0.html
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,24202.0.html
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,29438.0.html
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,41289.0.html
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 10:52:09 PM »

ผมเองคิดว่า 9 หัวรู ก็ยังไม่ถึง .45  ด้วยหน้าตัด และ ความเร็ว
เทียบว่า รถเก๋งหรู กับ สิบล้อ  ล่ะกัน เห็นภาพง่าย
ว่าสภาพ จะเป็นอย่างไร ยามวิ่งชน หรือ ถูกชน
ส่วนเรื่องราคา  9 หัวรู แพงกว่า .45 หัวบอล  แต่ใกล้เคียงกับ .45 หัวรู
ถ้าไม่มีปัญหา ในเรื่องการเงิน ก็ใช้ไปเถอะครับ  ยังไง ก็ยังดีกว่าหัวบอล
ถ้าไม่คิดยิงผ่านที่กำบัง    ถ้าเนื้อ ๆ เสื้อผ้า นิดหน่อย   โซนกลางลำตัว
ก็มีสิทธิ์ นอนวัด ได้ทั้งนั้น นะครับ
สรุปว่า  ยิงให้แม่น ๆ จะดีกว่า  ยิงหัวโดนหัว  ยิงหัวใจโดนหัวใจ
ไม่เกี่ยง ยี่ห้อกระสุน และ แบบกระสุน ครับ...

Grin Grin Grin

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 11:45:38 PM »

ถ้าเลือกได้ ผมเอา .45 ดีกว่าครับ เพราะอย่างไรก็หนักกว่า น่าจะมีแรงปะทะมากกว่า โดนไปคงทรุดเร็วกกว่า

ว่าแต่ใช้ Sig P229 เหมือนผมเลยครับ สงสัยคงกำลังมีใจจะซื้อ .45 มาประจำการเหมือนผมแน่ๆเลย  น้ำลายหก
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 01:26:48 AM »

9 มม.ดูหัวกระสุนมันเล็กๆนะ เลยไม่ค่อยมั่นใจสิครับ แต่ก็แปลก ทำไมถึงนิยมมากที่สุด เยาะเย้ย

.45 ผมว่าคุมปืนยาก ยิ่งถ้าจำเป็นต้องยิงมือเดียว หรือขณะขับรถ หรือบาดเจ็บ .45 ผมว่ามันคุมยากไป

.40 ก็น่าเล่นนะครับ ใหญ่กว่า9มม.และเล็กกว่า.45 นิดเดียว หลงรัก 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2007, 01:41:39 AM โดย Glock_pk » บันทึกการเข้า

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 02:40:39 AM »

ผมชอบ .45 หัวบอลครับ...

แต่ที่ใช้ๆอยู่เป็น 9 หัวบอลครับ...

หัวรูก็ซื้อๆมาลองดู แต่เอาให้ชัวร์ว่ายิงเข้าเป้า ไม่ขัดลำเวลาฉุกเฉิน...

สุดท้ายมาจอดที่ 9 หัวบอลธรรมดานี่แหละครับ...Grin
Prathet
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 56

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 08:55:50 AM »

ผมใช้ .45 หัวรูครับ Grin

A well regulated Militia, being necessary to the security of a free State, the right of the people to keep and bear Arms, shall not be infringed.(Second Amendment to the United States Constitution Article 2)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 09:07:59 AM »

ควรปรับตัวให้เข้ากับอาวุธปืนกระบอกที่ตนมีอยู่ และจงมั่นใจกับปืนกระบอกนั้น
แต่คนมีปืนหลายท่าน จะเลือกมีทั้ง ๒ ขนาด .  และเลือกหยิบไปใช้ตามสถานการณ์
หรือ จับเป็นคู่หลักลอง ไปเลย
อาวุธปืนวัตถุประสงค์ตามกฎหมายนั้นชัดเจนว่า ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน เป็นหลัก
สามารถสร้างงาน ทำลาย เพื่อฆ่า  ได้ทุกขนาด ทุกกระบอก

จึงอยู่ที่เจ้าของปืนที่จะคุมอาวุธปืนกระบอกที่มีนั้น ให้สามารถใช้
ได้ตรงตามวัตถุประสงค์ ได้ไหม . 
ขนาด และแบบของหัวกระสุน มีความสำคัญ  แต่ อวัยวะสำคัญของสิ่งมีชีวิต
น่าจะมีความสำคัญมากกว่าขนาดของหัวกระสุน ครับ. Smiley

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 09:36:09 AM »

กระสุนในขนาด .45ACP แบบ FMJ หัวกระสุนหนัก 230 เกรน
ให้ความเร็ว ณ ปากลำกล้องที่ 835 ฟุต/วินาที
ให้พลังงาน ณ ปากลำกล้องที่ 356 ฟุต/ปอนด์

ส่วนกระสุนในขนาด 9 มม. พาราฯ  แบบ STHP
หัวกระสุนหนัก 115 เกรน ยิงจากลำกล้องปืน 4 นิ้ว
ให้ความเร็ว ณ ปากลำกล้องที่ 1,225 ฟุต/วินาที
ให้พลังงาน ณ ปากลำกล้องที่    383 ฟุต/ปอนด์

และกระสุนในขนาด .45ACP แบบ JSP (tin core) 
หัวกระสุนหนัก 170 เกรน (เบาที่สุดในขนาด .45ACP ของ Winchester)
ยิงจากลำกล้องปืน 4 นิ้ว
ให้ความเร็ว ณ ปากลำกล้องที่ 1,050 ฟุต/วินาที
ให้พลังงาน ณ ปากลำกล้องที่   416 ฟุต/ปอนด์

มันคนละเรื่อง...ตั้งแต่...ปฏิสนธิ แล้วล่ะครับ

ปัจจัยที่สำคัญในการถ่ายเทพลังงานจากหัวกระสุนไปสู่เป้าหมาย
ก็คือ ความเร็ว,หน้าตัด (caliber)และน้ำหนักของหัวกระสุน ครับ

ถ้าไม่นับถึง ตำบลกระสุนตก

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2007, 09:47:07 AM โดย 51 » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 09:39:21 AM »

จุดเด่นของกระสุนขนาด 9 มม. พาราฯ
มิใช่ โป้งทรุดหรือโป้งจอด...

แต่อยู่ที่ในปริมาตรและน้ำหนักที่เท่ากัน
กระสุนในขนาด 9 มม. พาราฯ สามารถขน สามารถบรรจุ
ได้มากจำนวนนัดกว่ากระสุนในขนาด .45ACP ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 09:46:58 AM »

ผมว่าปัจจัยสำคัญอีกอย่าง  ก็คือสรีระร่างกายของคนเอเชีย  ไม่บึ๊กเท่าคนยุโรป   กระสุนในชั้น  9  มม.  หากโดนบริเวณลำตัวน่าจะหยุดได้ครับ  (ศีรษะไม่ต้องกล่าวถึง)  โดยเฉพาะหัวรู      Cool

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
pranyai
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 05:26:45 PM »

เคยอ่านมาว่า กระสุน 9 มม.ไฮดร้าช๊อก ยังถ่ายทอดพลังงานสู่เป้าหมาย น้อยกว่า .45 FMJ อีกครับ เคยอ่านแวปๆว่าพลังงานปากลำกล้องกับความเร็วไม่ได้เป็นตัวบอกถึงประสิทธิภาพการทำลาย ต้องดูว่ามันถ่ายทอดพลังงานของตัวมันเอง ลงสู่เป้าหมายได้แค่ไหน คงคล้ายกับฟันด้วยมีดโกนกับฟันด้วยอีโต้มั๊งครับ ทั้งหมดนี่เดาเอานะครับ ผิดถูกอย่างไรขออภัยด้วย
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 06:23:23 PM »

ผมว่าปัจจัยสำคัญอีกอย่าง ก็คือสรีระร่างกายของคนเอเชีย ไม่บึ๊กเท่าคนยุโรป กระสุนในชั้น 9 มม. หากโดนบริเวณลำตัวน่าจะหยุดได้ครับ (ศีรษะไม่ต้องกล่าวถึง) โดยเฉพาะหัวรู Cool

ฝรั่งอเมริกันตัวเท่าควายตาลีตาเหลือกเอา.45ACPเข้าประจำการเพื่อรับมือกับผู้รักชาติชาวฟิลิปปินส์ ที่โดนยิงด้วยกระสุน.38ไปตุ่ยๆแล้วยังวิ่งสวนควันปืนเข้ามาเชือดคอควายเผือกหัวหลุดกันเป็นว่าเล่นครับ 

ฟิลิปปินส์ผู้รักชาติที่ถูกเรียกเป็นกบฏเพราะไม่ยอมรับชะตากรรมทาสที่อเมริกันผู้รักประชาธิปไตยมาเซ้งบ้านเกิดเมืองนอนของตัวจากสเปน ...... ลิงผิวเหลืองยุคนั้นเทียบกับหมาฝรั่งแล้วน่าจะตัวเล็กกว่าเยอะ  Wink
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 06:38:33 PM »

ให้เลือกแบบพกกระสุนไปเท่า ๆ กัน ผมเอา 45 ครับ...ส่วนเรื่อง 9 จุได้แยะกว่าอันนี้ขอโม้ซักนิด...เคยมีผู้ใหญ่อารมดีท่านหนึ่งแซวผมว่าซื้อพวกสปีดโหลดฯกับแม๊กสำรองมาใช้ แสดงว่าใจถึงและโหดร้ายมากกะยิงหมดแล้วมีซ้ำ เพราะถ้าเป็นท่าน เปรี้ยงแรกมันไม่หยุด ท่านก็วิ่งแล้ว ผมก็พูดอะไรไม่ออกได้แต่ยิ้มครับเพราะท่านฝีมือขนาดปืน.45 เซียล้มพ่นออกที่ละ 2 นัดเป็นบางครั้ง ระยะ 15 เมตร ไม่หลุดวง 9(แถมมีบ่นว่าแย่ ๆ เอาปืนแบบนี้ไปแข่งส่งสัยแพ้เขาแน่ ๆ )
ปล.แต่ถ้าให้เลือกโดนผมไม่เอาทั้ง 2 แบบครับ
ฝรั่งอเมริกันตัวเท่าควายตาลีตาเหลือกเอา.45ACPเข้าประจำการเพื่อรับมือกับผู้รักชาติชาวฟิลิปปินส์ ที่โดนยิงด้วยกระสุน.38ไปตุ่ยๆแล้วยังวิ่งสวนควันปืนเข้ามาเชือดคอควายเผือกหัวหลุดกันเป็นว่าเล่นครับ 
ฟิลิปปินส์ผู้รักชาติที่ถูกเรียกเป็นกบฏเพราะไม่ยอมรับชะตากรรมทาสที่อเมริกันผู้รักประชาธิปไตยมาเซ้งบ้านเกิดเมืองนอนของตัวจากสเปน ...... ลิงผิวเหลืองยุคนั้นเทียบกับหมาฝรั่งแล้วน่าจะตัวเล็กกว่าเยอะ  Wink
55+ บรรยายซะเห็ฯภาพเลย Cheesy

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
หน้า: [1] 2
  พิมพ์