เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 01:28:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นไปได้ไหมครับที่จะมีการยกเลิกการนำเข้าอาวุธปืนสำหรับการขายให้บุคคลธรรมดา  (อ่าน 5244 ครั้ง)
iji
Hero Member

คะแนน 61

« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 12:35:50 AM »

เป็นไปได้ไหมครับที่จะมีการยกเลิกการนำเข้าอาวุธปืนสำหรับการขายให้บุคคลธรรมดา   ที่ไม่ใช้ข้าราชการผู้มีหน้าที่รักษาความสงบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2007, 07:49:06 AM โดย pranithan 654 » บันทึกการเข้า

ร้านอาหารญี่ปุ่น โชกุน โรงแรมดุสิตธานี  สมาชิก BladeReview , TG, SG, BMS, อวป ลด 10% ครับ
รับจัดอาหารญี่ปุ่น จัดเลี้ยงในและนอกสถานที่

tel.02-236-8029
sira
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 07:17:43 AM »

เพื่ออะไรครับ

คิดบวก ชีวิตบวก
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 08:28:16 AM »

เป็นไปได้ไหมครับที่จะมีการยกเลิกการนำเข้าอาวุธปืนสำหรับการขายให้บุคคลธรรมดา   ที่ไม่ใช้ข้าราชการผู้มีหน้าที่รักษาความสงบครับ

เป็นไปได้ และเคยมีความพยายามดำเนินการแล้ว

ในอดีต.....ได้เคยมีการทำแผนงานควบคุมอาวุธปืนฯ ระยะเวลา ๕ ปี (๒๕๔๖-๒๕๕๐) ในสมัยที่ท่านทักษิณนายก ท่านวันฯมหาดไทย ท่านปลัดเสริมศักดิ์ ท่านอธิบดีสุจริต ..... ซึ่งที่สุดของแผนคือ "การไม่อนุญาตให้ประชาชนมีอาวุธปืนไว้ในครอบครอง" .............. แผนงานนี้ถูกระงับไปในที่สุด .... แต่บางมาตรการก็ยังหยิบมาปฏิบัติอยู่...

อนาคต.....ไม่อาจคาดเดา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2007, 08:32:41 AM โดย ธำรง » บันทึกการเข้า
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 08:57:21 AM »

ถ้า สามารถ เพิ่ม กำลังพล ของเจ้าหน้าที่  ให้ เดินไป 100 เมตร เจอ เจ้าหน้าที่ได้
ก็ยกเลิกได้  เพราะมีความปลอดภัย ต่อชีวิต และ ทรัพย์สิน
ยังต้องมี ทำ ประชาพิจารณ อีก
การซื้อคืนอาวุธปืนที่ยังมีปัญหา
และ ถ้า สามารถถึง ประกาศ ลง ราชกิจจานุเบกษา ได้     ก็ต้องยอมรับ

ยาว ยาว ยาว......

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 09:53:34 AM »

หากยังสร้างความมั่นใจ   ในความปลอดภัยของชีวิตและทรัพย์สินประชาชนในประเทศได้  ผมว่าอย่าคิดทำเลยครับ ...  เอ ...หรือจะวางแผนสนับสนุนให้ลูกเรียนเป็นตำรวจไว้ก่อนจะดีไหมหนอ    อนาคตจะได้มีโอกาสลูบคลำปืนมั่ง หากกระทู้นี้เป็นความจริง  Cool

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
Desperado - รักในหลวง
แก่ ขี้บ่น อ้วน นิสัยไม่ดี งี่เง่า ปทุมธานี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 10:02:45 AM »

เจอประท้วงแน่นอนครับ

เหม็นขี้หน้า นักการเมือง และสุนัขรับใช้นักการเมือง
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 10:03:46 AM »

เสนอคุณyodว่า... Wink

ถ้าสร้างภาพต่อสังคมให้คนที่มีปืน เป็นผู้นิยมความรุนแรง เป็นผู้ร้ายได้ ................ การทำประชาพิจารณ์ก็จะผ่านฉลุย
การซื้อคืนก็ไม่เป็นปัญหาเช่นกัน โดย...."ไม่อนุญาตรายใหม่ให้มีและใช้อาวุธปืนอีกต่อไป สำหรับผู้มีอยู่แล้วจะเปลี่ยนใบอนุญาตเป็นเพื่อเก็บเท่านั้น"  ..... เงินไม่ต้องจ่าย Wink

ไม่ยาววววว............หรอกครับ 5 5   Cheesy

srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 10:04:47 AM »

ทำแบบนี้ขัดต่อรัฐธรรมนูญครับ ถ้าไม่ขายให้บุคคลธรรมดา ใครก็ไม่สามารถซื้อหามาเป็นสมบัติส่วนตัวได้ ไม่ว่า ข้าราชการ ทหาร ตำรวจ ประชาชน  แต่คงยากครับ ที่จะจำกัดสิทธิการมีและใช้อาวุธปืนของคนไทย

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
ลุงตุ้ย
รู้จักพอ ก่อสุขทุกสถาน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 271

มีสติ ก็มีสตังค์ พอมีสตังค์ก็กินให้หมดสติ

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 10:17:50 AM »

Cheesyความคิดเห็นส่วนตัวครับ..เป็นไปไม่ได้ครับ เพราะจะมีเรื่องตามมาให้แก้อีกเยอะ เช่นปืนเถื่อน ช่องทางทำมาหากินในการครอบครองอาวุธปืน ฯลฯ..

ชมรมคนรักJeep ภาค7  (นกกระปูด7)hs7azi
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 10:38:38 AM »

-เมืองไทยต้องปลอดอาวุธปืนภายใน 3 ปี (ยกเว้นเพื่อการกีฬา)
-ร้านค้าปืนเตรียมหาอาชีพใหม่ได้เลย
คนไทยลืมวาทะนี้กันเสียแล้วหรือ ? แค่เป็นนโยบายเรายังเจ็บปวดกันขนาดนี้ ถ้าทำจริงจะขนาดไหน
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 10:40:16 AM »

ตอนนี้ไม่รู้ว่าคิดแบบไหน  แต่ก่อนหน้านั้น มีแผน 5 ปีเพื่อห้ามประชาชนมีปืนจริงๆ

โดยสุดท้ายจะออกใบอนุญาตมีไว้เพื่อเก็บ ไม่ตองซื้อคืน ให้เก็บไว้ แต่ทำให้ใช้ยิงไม่ได้.....

ท่านที่มาหลังๆอาจจะไม่ทันข่าว เมื่อก่อนอาจารย์ผณิศวรเคยไปดีเบทกับ ดร.โคทมเรื่องนี้กันมาแล้ว

คนเขียนแผนจะเอาใจนาย โดยไม่สนว่าความเป็นจริงเป็นอย่างไร

คนสนับสนุนก็มองภาพมุมเดียว ว่าหมู่บ้านมียาม มีเรื่องอะไรโทรหาตำรวจ เดี๋ยวตำรวจก็มา

เมืองไทยไม่ใช่อเมริกา ที่กด 911 แล้ว 3 นาที ตำรวจมาถึงบ้านนะครับ

บ้านอยู่นอกเมือง ในไร่ ในสวน กดไปเถอะ สายๆพรุ่งนี้นั่นแหละกว่าจะมาถึง

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 10:40:47 AM »

เสนอคุณyodว่า... Wink

ถ้าสร้างภาพต่อสังคมให้คนที่มีปืน เป็นผู้นิยมความรุนแรง เป็นผู้ร้ายได้ ................ การทำประชาพิจารณ์ก็จะผ่านฉลุย
การซื้อคืนก็ไม่เป็นปัญหาเช่นกัน โดย...."ไม่อนุญาตรายใหม่ให้มีและใช้อาวุธปืนอีกต่อไป สำหรับผู้มีอยู่แล้วจะเปลี่ยนใบอนุญาตเป็นเพื่อเก็บเท่านั้น"  ..... เงินไม่ต้องจ่าย Wink

ไม่ยาววววว............หรอกครับ 5 5 Cheesy

ลมจับ....

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
A-TheOne
"ขยัน" คือบ่อเกิดของความสำเร็จ
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 11:41:45 AM »

ทัศนคติของผมคิดว่าถ้าหากทำกันอย่างนั้นจริงๆ ปืนเถื่อนเกลื่อนเมืองแน่นอนครับเพราะ ไม่มีใครไว้ใจสภาวะสังคม เมื่อกฎหมายไม่เอื่อให้มีไว้ป้องกันตัวได้ก็จำเป็นที่จะต้องมีแบบเอบซ่อนละครับ...โจรสบายใจอีกแล้วครับท่าน ขึ้นบ้านไหนไม่ต้องกลัวปืน แม้เจ้าของบ้านจะอยู่..ต้องไตร่ตรองครับ
od-ch
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 12:07:09 PM »

ทัศนคติของผมคิดว่าถ้าหากทำกันอย่างนั้นจริงๆ ปืนเถื่อนเกลื่อนเมืองแน่นอนครับเพราะ ไม่มีใครไว้ใจสภาวะสังคม เมื่อกฎหมายไม่เอื่อให้มีไว้ป้องกันตัวได้ก็จำเป็นที่จะต้องมีแบบเอบซ่อนละครับ...โจรสบายใจอีกแล้วครับท่าน ขึ้นบ้านไหนไม่ต้องกลัวปืน แม้เจ้าของบ้านจะอยู่..ต้องไตร่ตรองครับ

ปืนผม  แจ้งหาย กลายเป็นปืนเถื่อน 555
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 12:12:50 PM »

...ท่าน จขกท. ไปได้ข่าวคราวจากไหนหรือครับ...

...ยิ่งตอนนี้เปลี่ยนอธิบดีกรมการปกครอง..ไม่รู้จะมีผลกระทบถึงปืนสวัสดิการ..หรือเปล่า..ชักออกอาการหนาว ๆ ร้อน ๆ ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2007, 12:15:16 PM โดย visith » บันทึกการเข้า

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์