เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 01:17:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นไปได้ไหมครับที่จะมีการยกเลิกการนำเข้าอาวุธปืนสำหรับการขายให้บุคคลธรรมดา  (อ่าน 5214 ครั้ง)
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 12:32:00 PM »

เข้าใจตั้งกระทู้กระแทกบรรยากาศจริง ๆ 
เดาว่าคงได้หลายหน้า

นายหัวชล
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 02:10:29 PM »

เป็นไปได้ยากครับเพราะประเทศเราโจรยังชุมเหมือนยุงครับ ยังไงประชาชนบริสุทธิ์ก็ควรมีอวป.ไว้ป้องกันทรัพย์สินและชีวิตตนเองครับ.และเรื่องนี้ทางรัฐบาลก็ทราบดีครับ
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 02:39:41 PM »

ผมไม่ให้ยึด  ไม่สนับสนุน ถ้าทำได้ก็ควรจะทำให้บ้านเราสงบก่อน ถึงจะยอม ผมว่าทำไม่ได้ครับ     Grin Grin Grin Grin
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 02:40:32 PM »

ผมไม่ให้ยึด  ไม่สนับสนุน ถ้าทำได้ก็ควรจะทำให้บ้านเราสงบก่อน ถึงจะยอม ผมว่าทำไม่ได้ครับ     Grin Grin Grin Grin
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 03:34:32 PM »

ประชาชนกับข้าราชการ ก็มีสิทธิเท่าเทียมกัน  ถ้าไม่ให้ประชาชน ข้าราชการก็ไมได้ด้วย

มีใครติดใจกับโครงการปืนสวัสดิการข้าราชการบ้างไหมครับ
powerboy
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 52

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 04:02:29 PM »

ประชาชนกับข้าราชการ ก็มีสิทธิเท่าเทียมกัน  ถ้าไม่ให้ประชาชน ข้าราชการก็ไมได้ด้วย

มีใครติดใจกับโครงการปืนสวัสดิการข้าราชการบ้างไหมครับ

เป็นเรื่องที่ผมติดใจมานานแล้วครับ ผมเองเป็นประชาชนเต็มขั้น ขั้นตอนการขอใบอนุญาติก็แสนจะยากเย็นและกีดกันประชาชน
ไหนจะต้องมีใบรับรองจากซี 6 (ทำยังกับประชาชนทุกคนจะรู้จักข้าราชการซี 6 และเหมือนจะมีความนัยว่าประชาชนทุกคนเป็นคนไม่ดี ต้องมีคนมารับรองว่าเป็นคนดี)
ไหนจะต้องแสดงหลักทรัพย์ว่ามีเยอะเป็นคนรวย (ถ้าเป็นคนจนไม่มีสิทธิ์ป้องกันตัว ป้องกันทรัพย์สิน)
ไหนจะไม่อนุญาติขนาด .45, .357 ให้ประชาชนธรรมดา อนุญาติเฉพาะเจ้าหน้าที่เท่านั้น (ท่องยังกับบทสวดก่อนนอน)
ถ้าไม่อยากเจอปัญหาดังว่าก็เล่นทางด่วนกัน ขนาด 9,22,.38 3k ขนาด .45 .357 10k ซึ่งในทุกวันนี้ก็ยังคงมีอยู่ทั่วประเทศไทย
แม้ว่าในเวปบอร์ดแห่งนี้ ผู้การสุพินท์ และผู้หลักผู้ใหญ่ในเวบบอร์ดหลาย ๆ ท่านแห่งนี้ได้พยายามเปิดเผยหลักการทางกฏหมาย วิธีการต่อสู้ให้ได้มาเพื่อสิทธิ์ของประชาชนที่ถูก และไม่สนับสนุนการใช้ทางด่วน
แต่ว่าสมาชิกหลาย ๆ ท่านที่รู้กฏหมายในจุดนี้ดีก็ยังต้องจ่ายทางด่วนเพื่อตัดปัญหาความชักช้า การยึกยักของเจ้าหน้าที่โดยมีจุดประสงค์แฝง

แต่พอโครงการปืนสวัสดิการราชการแค่ลงชื่อไว้
(บางหน่วยงานต้องได้รับความเห็นชอบจากเจ้านาย)ผู้จัดทำโครงการไปขออณุญาติ มท.1 ซึ่งก็ผ่านได้ไม่ยาก
เมื่อนำเข้าปืนมาแล้วแล้วก็อนุญาติให้ผู้ที่ลงชื่อไปขอใบ ป3. ได้อย่างไม่ยากเย็นให้วุ่นวายใจ นี่คือเรื่องที่ผมรู้สึกว่าไม่แฟร์ครับ
pranyai
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 05:17:12 PM »

สงสัยเค้าตีความว่า "คนจนคงไม่มีทรัพย์สินให้ป้องกัน" เลยขอยากกว่าคนมีตังค์
skajy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 05:35:33 PM »

ประชาชนกับข้าราชการ ก็มีสิทธิเท่าเทียมกัน ถ้าไม่ให้ประชาชน ข้าราชการก็ไมได้ด้วย

เห็นคนที่มีสิทธิซื้อปืนโครงการ พอได้ปืนมา ก็เอามาโชว์
  ไอ้เราซื้อได้แต่ปืนราคาตลาดได้ยินแล้วงง ทำไม่ของเรามันถึงแพงจัง
   ทังที่ตอนซื้อก็คิดว่าถูกที่สุดที่หาได้แล้ว อารมณ์มันยังไงไม่รู้
   เคยไหมครับที่เวลาคุณซื้ออะไรมาแล้ว มีคนมาเกทับ ว่าเขาซื้อได้ถูกกว่า
   ดีกว่าด้วย แล้วคุณก็ทำอะไรไม่ได้  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 06:22:14 PM »

ประชาชนกับข้าราชการ ก็มีสิทธิเท่าเทียมกัน ถ้าไม่ให้ประชาชน ข้าราชการก็ไมได้ด้วย

เรียนผู้การ ผมว่าเห็นด้วยสำหรับข้าราชการที่รายได้น้อยจริงครับ พ่อผมเป็นตัวอย่าง ยังมีข้าราชการชั้นผู้น้อยอีกเยอะทีอยู่ห่างไกลยังไม่มีเงินมาซื้อ เจตนาขอให้แก่ชั้นผู้น้อยมากๆด้วยยิ่งดี อย่าให้มีการเอาเปรียบข้าราชการชั้นผู้น้อยเลย มันน้อยจริงๆ ครับ  ผมพอจะซื้อได้ตามกำลังทรัพย์ที่หาได้ ถ้าไม่ชอบก็ไม่เล่นครับผม มันแพงจริง ๆ ครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 07:08:36 PM »

เรียนผู้การ ผมว่าเห็นด้วยสำหรับข้าราชการที่รายได้น้อยจริงครับ พ่อผมเป็นตัวอย่าง ยังมีข้าราชการชั้นผู้น้อยอีกเยอะทีอยู่ห่างไกลยังไม่มีเงินมาซื้อ เจตนาขอให้แก่ชั้นผู้น้อยมากๆด้วยยิ่งดี อย่าให้มีการเอาเปรียบข้าราชการชั้นผู้น้อยเลย มันน้อยจริงๆ ครับ ผมพอจะซื้อได้ตามกำลังทรัพย์ที่หาได้ ถ้าไม่ชอบก็ไม่เล่นครับผม มันแพงจริง ๆ ครับ

ทำไมถึงคิดตื้น ๆ แค่นั้นละครับ
ปืนสวัสดิการมีต้นทุนสูงกว่าปืนร้าน (ปืนสวัสดิการเสียภาษีเต็มตามราคาในโบรชัวร์ + เงินใต้โต๊ะ)  แต่กลับมีราคาถูกกว่าปืนร้าน แบบครึ่งต่อครึ่ง
เหตุผลก็คือ ปืนสวัสดิการมีดีมานด์เท่ากับซัพพลาย  สั่งมาตามที่สั่งจองไว้   ส่วนปืนร้านซัพพลายต่ำกว่าดีมานด์  ผู้ขายจึงขึ้นราคาไปมากที่สุดเท่าที่จะทำได้ เพื่อให้ผู้ที่มีความต้องการสินค้าจริง ๆ เท่านั้น ที่มีโอกาสซื้อสินค้าได้

ถ้าปืนร้านมีซัพพลายเท่ากับดีมานด์  คนซื้อไม่ต้องแย่งกันซื้อ  ราคาก็จะถูกกว่าปืนสวัสดิการเสียอีก
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 07:13:31 PM »

ในฐานะผมเป็นข้าราชการชั้นผู้น้อยคนหนึ่งมาจากครอบครัวข้าราชการไล่มาตั้งแต่ปู่ทวด ยันพ่อ ก็รับราชการหรือไม่ก็เป็นคนของรัฐ  รายได้ก็น้อย ไม่เคยร่ำรวย แค่มีกินไม่อดไม่ยาก ตอนผมรับราชการก็ไม่มีใครเอาปืนมาจี้หัวหรือบังคับขู่ให้รับราชการ แต่รัฐก็ให้สวัสดิการในเรื่องค่ารักษาพยาบาล และอื่น ๆ ที่จำเป็นต่อชีวิตสำหรับข้าราชการรายได้น้อยอย่างผม แต่อยู่ดี ๆ ก็มีคนส่งเอกสารมาเชิญชวนให้ซื้อปืนสวัสดิการ ผมก็ยัง งง ว่าคนในหน่วยงานผมมีหน้าที่จะต้องใช้อาวุธปืนในเรื่องใด จะไปจับโจร หรือยิงกับศัตรูของชาติที่ไหนก็ไม่ใช้................แล้วทำมั้ยถึงมาให้สวัสดิการกับผม.....รำพึงคิดในใจ...อ๋อ ๆ ก็ผมเป็นข้าราชการนี่เป็นชนชั้นราชการควรมีปืนไว้ป้องกันตัวจากโจรผู้ร้าย ปืนนี่ราคาถูกกว่าท้องตลาดประชาชนไม่มีสิทธิซื้อ.....อื่ม ดีจริง ๆ เรามีอภิสิทธิเหนื่อชาวบ้าน แต่เอ๋แล้วทำมัยละชาวบ้านถ้าเขาจะป้องกันตัวทำมัยต้องซื้อปืนแพง ๆ ไม่เห็นมีสวัสดิการให้กับชาวบ้านบ้าง................อ้าวก็ชาวบ้านก็คือชาวบ้านมันจะมีสิทธิอะไรเท่าเทียมข้าราชการอย่างเราละ.........เออจริง.....เอ๋แต่ก่อนที่เราจะรับราชการเราก็ประชาชนคนหนึ่ง การรับราชการก็ไม่ได้หมายความว่าเราจะมีสิทธิเหนื่อประชาชน......พอ60 เราก็ไม่ได้รับราชการแล้วสิ แสดงว่าก่อนหน้าที่เราจะรับราชการก็ไม่ควรมีสิทธิที่จะแสวงหาอาวุธปืนมาใช้ป้องกันตัว พอ60 แล้วเราก็แค่ประชาชนก็ไม่มีสิทธิที่จะมีอาวุธใช้ป้องกันตัว อ้าวแล้วลูก แล้วหลานเราละ ถ้าเราไม่รับราชการก็ต้องมีเงินแยะ ๆ ถึงจะมีสิทธิป้องกันตัว.....ดีนะที่เรารับราชการ...........รำพึงไปก็พิมพ์ไปให้คนเขาร่ำคาญเล่น ครับ  Cheesy

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
ThaiLoei
KU 53 /EE
Sr. Member

คะแนน 43

อันตรายที่สุด คือ ความคาดหวัง

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 07:24:38 PM »

Grinน่าจะมีโครงการปืน สวัสดิการคน ยากจนด้วยครับ น้ำลายหก

แผ่นดิน...มันยังไหว......กรู.......ก็ต้องไหวสิว่ะ......สู้โว้ย...T_T
g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 07:56:10 PM »

ถ้าจะห้ามประชาชนให้มีปืนที่ถูกต้อง ควรที่จะปราบปืนเถื่อนให้หมดก่อนนะครับ มิงั้นพอเราโดนปลดปืน โจรถือปืนเถื่อนเข้าบ้านเราจะแย่ แค่ปัจจุบันอนุญาตให้มีได้แต่พอมีเหตุยิงกันจริงก็ยังยาว  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไหนจะทำสำนวน ไหนจะฟ้องศาล ไหนจะเรียกสืบพยาน ไม่ต้องทำมาหากินกันพอดี
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 08:25:21 PM »

เรียนผู้การ ผมว่าเห็นด้วยสำหรับข้าราชการที่รายได้น้อยจริงครับ พ่อผมเป็นตัวอย่าง ยังมีข้าราชการชั้นผู้น้อยอีกเยอะทีอยู่ห่างไกลยังไม่มีเงินมาซื้อ เจตนาขอให้แก่ชั้นผู้น้อยมากๆด้วยยิ่งดี อย่าให้มีการเอาเปรียบข้าราชการชั้นผู้น้อยเลย มันน้อยจริงๆ ครับ ผมพอจะซื้อได้ตามกำลังทรัพย์ที่หาได้ ถ้าไม่ชอบก็ไม่เล่นครับผม มันแพงจริง ๆ ครับ

ทำไมถึงคิดตื้น ๆ แค่นั้นละครับ
ปืนสวัสดิการมีต้นทุนสูงกว่าปืนร้าน (ปืนสวัสดิการเสียภาษีเต็มตามราคาในโบรชัวร์ + เงินใต้โต๊ะ) แต่กลับมีราคาถูกกว่าปืนร้าน แบบครึ่งต่อครึ่ง
เหตุผลก็คือ ปืนสวัสดิการมีดีมานด์เท่ากับซัพพลาย สั่งมาตามที่สั่งจองไว้ ส่วนปืนร้านซัพพลายต่ำกว่าดีมานด์ ผู้ขายจึงขึ้นราคาไปมากที่สุดเท่าที่จะทำได้ เพื่อให้ผู้ที่มีความต้องการสินค้าจริง ๆ เท่านั้น ที่มีโอกาสซื้อสินค้าได้

ถ้าปืนร้านมีซัพพลายเท่ากับดีมานด์ คนซื้อไม่ต้องแย่งกันซื้อ ราคาก็จะถูกกว่าปืนสวัสดิการเสียอีก

rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 08:41:38 PM »

ปืนสวัสดิการมีต้นทุนสูงกว่าปืนร้าน (ปืนสวัสดิการเสียภาษีเต็มตามราคาในโบรชัวร์ + เงินใต้โต๊ะ) แต่กลับมีราคาถูกกว่าปืนร้าน แบบครึ่งต่อครึ่ง
เหตุผลก็คือ ปืนสวัสดิการมีดีมานด์เท่ากับซัพพลาย สั่งมาตามที่สั่งจองไว้ ส่วนปืนร้านซัพพลายต่ำกว่าดีมานด์ ผู้ขายจึงขึ้นราคาไปมากที่สุดเท่าที่จะทำได้ เพื่อให้ผู้ที่มีความต้องการสินค้าจริง ๆ เท่านั้น ที่มีโอกาสซื้อสินค้าได้

ถ้าปืนร้านมีซัพพลายเท่ากับดีมานด์ คนซื้อไม่ต้องแย่งกันซื้อ ราคาก็จะถูกกว่าปืนสวัสดิการเสียอีก
        ที่ต้องเรียนท่าน เพราะทุกครั้งที่มีการเลือกตั้งพ่อคือข้าราชการที่ต้องไปเป็นหัวหน้าหน่วยเลือกตั้งในชุมชนแออัด ก็มักจะมีปัญหาบ่อย ตื่นตั้งแต่ตีสี่ครึ่งไปรับอุปกรณ์ในการเลือกตั้งให้ถึงหน่วยก่อนหกโมงครึ่ง ให้ทันเลือกแปดโมงเช้า มันมีเบี้ยเลี้ยงแต่น้อยนิดทำกันตามหน้าที่ซะมากกว่า พ่อเลยต้องมีปืน พร้อมขอทำ ใบป .12 ได้ด้วย แต่มันก็แพงเกินเงินเดือน ปืน 8,000 บาท เงินเดือน 750 บาท  เหล้าขวดละสิบสองบาท มันเป็นความทรงจำที่ไม่ดีเลย ผมเลยไม่คิดรับราชการต่อ ญาติลุงป้าน้าอาเป็นข้าราชการทุกเหล่า พลเรือนก็ฝ่ายหมาดไทย ผมเลยขอเป็นพลเรือนเต็มขั้นครับ เห็นใจผู้น้อยครับ เขามีปํญหากันหลากหลายถ้าแก้ไขได้ผมจะขอช่วย เพราะถือว่าเป็นส่วนฐานล่างของเจดีย์ครับ มิฉะนั้นมันจะล้มครืนลงมาครับ  เรียนมาด้วยความเคารพ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์