เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 05:26:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมประเทศสวิสไม่ติดอันดับ ( พลเรือนมีปืน )  (อ่าน 25305 ครั้ง)
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 12:25:35 PM »

จริงๆแล้วถึงจะไม่มีปืน , ไม่มีมีด
สังคมปัจจุบันก็คงฆ่าคนได้ด้วยคำพูดอยู่ดี  ( ผมพูดจริงๆนะไม่ได้ประชด...แถวๆบ้านผมมีเยอะ )
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 12:45:49 PM »

เผยตัวเลขสุดผวาคนมะกัน 9 ใน 10 มีอาวุธปืน!!

โดย ผู้จัดการออนไลน์ 29 สิงหาคม 2550 03:31 น.

อินเดียตามมาเป็นอันดับสองของชาติที่มีคลังแสงอาวุธปืนสำหรับพลเมือง โดยผลสำรวจพบประชากรกว่า 46 ล้านคนที่สะสมอาวุธปืนไว้ แม้ว่าสถิติจะอยู่ที่ปืน 4 กระบอกต่อพลเรือน 100 คนก็ตาม ขณะที่ จีน รั้งอันดับ 3 ด้วยจำนวนประชาชน 40 ล้านคนที่มีอาวุธปืน คิดเป็น 3 กระบอกต่อ 100 คน       

http://www.manager.co.th/Around/ViewNews.aspx?NewsID=9500000101523

กำลัง สงสัยอยู่ จีนอนุญาตให้ประชาชนมีอาวุธปืนแล้วเหรอครับ.....
(เท่าที่ทราบ เขาผลิตเข้ากองทัพ กับส่งขายต่างประเทศ)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 01:02:44 PM »

เผยตัวเลขสุดผวาคนมะกัน 9 ใน 10 มีอาวุธปืน!!

โดย ผู้จัดการออนไลน์ 29 สิงหาคม 2550 03:31 น.

อินเดียตามมาเป็นอันดับสองของชาติที่มีคลังแสงอาวุธปืนสำหรับพลเมือง โดยผลสำรวจพบประชากรกว่า 46 ล้านคนที่สะสมอาวุธปืนไว้ แม้ว่าสถิติจะอยู่ที่ปืน 4 กระบอกต่อพลเรือน 100 คนก็ตาม ขณะที่ จีน รั้งอันดับ 3 ด้วยจำนวนประชาชน 40 ล้านคนที่มีอาวุธปืน คิดเป็น 3 กระบอกต่อ 100 คน

http://www.manager.co.th/Around/ViewNews.aspx?NewsID=9500000101523

กำลัง สงสัยอยู่ จีนอนุญาตให้ประชาชนมีอาวุธปืนแล้วเหรอครับ.....
(เท่าที่ทราบ เขาผลิตเข้ากองทัพ กับส่งขายต่างประเทศ)

ให้มีมานานแล้วครับ ส่วนมากเป็นปืนล่าสัตว์ แถมไม่กี่ปีมานี้จำกัดสิทธิมากขึ้น

รัฐบาลเผด็จการ/รัฐบาลของชนที่มีวัฒนธรรมอำนาจนิยม มักเห็นว่าประชาชนไม่น่าไว้ใจ เลยไม่ยอมให้ประชาชนมีปืนในฐานะอาวุธ แต่มีในฐานะอุปกรณ์ล่าสัตว์หรือกีฬา

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 04:23:03 PM »

อ้อ..ขอบคุณครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 04:44:05 PM »

อันสยามเป็นบ้านเกิด       เมืองนอน
ดุจบิดามารดร       เปรียบได้
ยามสุขสโมสร       ทุกเมื่อ
ยามศึกทุกข์ยากไร้       ปลาตเร้นฤๅควร

ท่านซับครับ
โคลงสี่สุภาพที่ท่านนำมาแสดงนั้น  ผู้ใดเป็นผู้ประพันธ์ หรือครับ
แล้วคำที่ขีดเส้นใต้...หมายความว่าอย่างไรครับ
ถ้าจำไม่ผิดโคลงฯ ดังกล่าว ถูกนำมาเป็นเนื้อร้องใช่หรือไม่ครับ
ผู้ใดเป็นผู้ขับร้องและให้ทำนองหรือครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2007, 04:48:07 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 05:43:12 PM »

รักชาติยอมสละแม้     ชีวี
รักเกียรติจงเจตน์พลี       ชีพได้
รักราชมุ่งภักดี                 รองบาท
รักศาสน์ราญเศิกไส้        เพื่อเกื้อพระศาสนาฯ

อันสยามเป็นบ้านเกิด   เมืองนอน
ดุจบิดามารดร              เปรียบได้
ยามสุขสโมสร             ทุกเมื่อ
ยามศึกทุกข์ยากไร้       ปลาตเร้นฤาควรฯ 

โคลงสี่สุภาพ 2 บทนี้ มาจากบทพระราชนิพนธ์ในสมเด็จพระเทพฯ ตั้งแต่ครั้งยังดำรงพระยศเป็น
สมเด็จพระเจ้าลูกเธอฯ ครับ  เป็นเพียงส่วนหนึ่งของโคลง "กษัตริยานุสรณ์" ที่พระเทพฯ ทรงนิพนธ์ขึ้นถวาย
สมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินินาถ ในโอกาศวันเฉลิมฯ  และสมเด็จฯ โปรดฯ ให้ ม.ล.พวงร้อย ใส่ทำนอง
เป็นเพลง "ดุจบิดรมารดา"

ปลาตเร้น แปลว่า "หนีไปซ่อน" ครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 06:44:37 PM »

ไม่ต้องห่วงเลยครับ ทุกประเทศย่อมมีคนเกลียดปืนของพลเมืองดีอย่างนายโคทม อารียา แล้วพวกนี้ก็เอาข้อมูลมาใส่ความเห็นแบบนี้ว่าพลเมืองดีมีปืนไม่ดี แต่ไม่พูดว่าจะทำยังไงได้จริงๆ กับโจรที่มีปืน หรือไม่มีปืนแต่ก็เล่นงานพลเมืองดีที่ไม่มีปืนได้?

แม้แต่ในสวิสเซอแลนด์เองก็ยังมีคนรักปืนต้องรวมตัวกันย้ำเตือนสิทธิการมีปืนของพลเมืองดี ชื่อกลุ่ม "โปรเทล" www.protell.ch
เห็นด้วยกับพี่ L/E ครับ Cheesy
ผิดกับประเทศยากจนที่มีปัญหาความรุนแรงต่ำอย่างไนจีเรีย ที่มีค่าเฉลี่ยเพียงประชากร 100 คนมีปืนแค่กระบอกเดียวเท่านั้น

มั่วมากครับ ประเทศไนจีเรียมีความรุนแรงและอาชญากรรมสูงมากครับ
มั่วแน่ ๆ พี่ ถ้าใครมาบอกผมว่าในจีเรียมีความสถิติความรุนแรงต่ำ ผมว่าประเทศอื่น ๆ ก็แทบจะเป็นสรงสวรรค์เลยละ Grin

รักชาติยอมสละแม้     ชีวี
รักเกียรติจงเจตน์พลี       ชีพได้
รักราชมุ่งภักดี                 รองบาท
รักศาสน์ราญเศิกไส้        เพื่อเกื้อพระศาสนาฯ

อันสยามเป็นบ้านเกิด   เมืองนอน
ดุจบิดามารดร              เปรียบได้
ยามสุขสโมสร             ทุกเมื่อ
ยามศึกทุกข์ยากไร้       ปลาตเร้นฤาควรฯ 

โคลงสี่สุภาพ 2 บทนี้ มาจากบทพระราชนิพนธ์ในสมเด็จพระเทพฯ ตั้งแต่ครั้งยังดำรงพระยศเป็น
สมเด็จพระเจ้าลูกเธอฯ ครับ  เป็นเพียงส่วนหนึ่งของโคลง "กษัตริยานุสรณ์" ที่พระเทพฯ ทรงนิพนธ์ขึ้นถวาย
สมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินินาถ ในโอกาศวันเฉลิมฯ  และสมเด็จฯ โปรดฯ ให้ ม.ล.พวงร้อย ใส่ทำนอง

ปลาตเร้น แปลว่า "หนีไปซ่อน" ครับ
555+ งานนี้หัวเราะรอก่อนเลย พี่ 51 มีจ๋อย แน่ ๆ 555+ เยาะเย้ย

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 07:22:58 PM »

ผิดกับประเทศยากจนที่มีปัญหาความรุนแรงต่ำอย่างไนจีเรีย ที่มีค่าเฉลี่ยเพียงประชากร 100 คนมีปืนแค่กระบอกเดียวเท่านั้น

มั่วมากครับ ประเทศไนจีเรียมีความรุนแรงและอาชญากรรมสูงมากครับ

บทความนี่พูดถึงปืนพก....ที่ไนจีเรียเห็นในหนังข่าวพวกถือAK47/74กันอะ...เลยตกเรคคอร์ด

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 08:10:42 PM »

ผมว่าถ้ามานั่งนับกันจริงๆ สถิติของคนมีปืน/คนทั้งหมดก็น่าจะน้อยกว่านี้นะครับ เพราะเป็นที่รู้กันว่าคนที่มีส่วนใหญ่ มี1 ไม่พอ ถ้ามีโอกาสก็อยากได้2

ตอนที่ผมยังไม่มีปืน ก็คิดว่าขอกระบอกเดียวพอ เอาแบบใช้ได้อเนกประสงค์ แต่พอมีกระบอกแรกแล้วก็รู้ทันทีว่าต้องมีเพิ่มแน่ๆ ประมาณว่าไม่มีอะไรจะสมบูรณ์ไปซะทุกอย่าง ฉะนั้นต้องมีการเติมเต็ม

กระบอกแรก   ปืนตลาดเอาไว้ป้องกันตัว
กระบอกสอง   เติมเต็ม (ถ้ากระบอกแรกเป็นเซมิฯ กระบอกสองก็ลูกโม่ หรือ ถ้ากระบอกแรกลูกโม่ กระบอกสองก็เซมิฯ)
กระบอกสาม   .45 5" เอาไว้ยิงเป้า
กระบอกสี่       เดี่ยวลูกกรด
กระบอกห้า     ลูกซอง
กระบอกหก     ไรเฟิลชนวนกลาง

จากนั้นกระบอกต่อๆไปก็ตามความชอบส่วนตัว เช่น รูปทรง แกะลาย สะสม พกซ่อน หรือไม่ก็สะสมให้ครบทุกขนาด
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 08:35:48 PM »

ส่วนใหญ่จะเป็นพรานล่าสัตว์  ในเขตปกครองพอเศษชนชาติส่วนน้อยครับ  เพราะมีรัฐบาลท้องถิ่นมีรายได้จากของป่าหายาก ราคาสูง  บางครั้งก็มีการทำเรื่องอนุญาต ยืมปืนหลวงจากหน่วยงานราชการท้องถิ่นไปใช้ด้วยเหมือนกัน

ตัวเลขจากข่าวน่าจะมั่ว  เพราะในมณฑล ภาคกลาง ภาคตะวันตก ที่มีประชากรหนาแน่น การขออนุญาตซื้อปืนเป็นเรื่องที่แทบจะเป็นไปไม่ได้เลย   ตัวเลขน่าจะนับซ้ำกะปืนที่ให้ส่วนบริหารราชการท้องถิ่นดูรักษาอยู่  กลุ่ม พวกกรรมการเมือง ทหารบ้าน (ส่วนมากจะเป็น SKS, AK 47)  ซึ่งจริงๆต้องนับเป็นปืนหลวงมากกว่าปืนส่วนตัวของประชาชน

....ตามล่า...อีตอแหล
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 10:19:20 PM »

Re: ทำไมประเทศสวิสไม่ติดอันดับ ( พลเรือนมีปืน )
« ตอบ #22 เมื่อ: วันนี้ เวลา 07:22:35 PM »   

--------------------------------------------------------------------------------
อ้างจาก: Corporal LE >> ที่ วันนี้ เวลา 09:15:16 AM

บทความนี่พูดถึงปืนพก....ที่ไนจีเรียเห็นในหนังข่าวพวกถือAK47/74กันอะ...เลยตกเรคคอร์ด

ถูกต้องนะครับ
เห็นด้วย ยิงกระสุน 7.62*39 มีมากเหมือนทรายในทะเลทราย จน ปืน SCAR ของ USSOCOM ต้องทำ ชุดดัดแปลงมาใช้กับกระสุนขนาดนี้

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 11:00:06 PM »

ถ้าจะดูกันจริงๆ ต้องดูอัตราการก่ออาชญากรรมด้วยอาวุธปืนที่ขึ้นทะเบียนครับ...

เอาข้อมูลมาวิเคราะห์ต้องดูกันให้ตรงประเด็นครับ...

บทความอย่างนี้เหมือนกับว่างๆไม่มีอะไรทำก็หาข้อมูลมาเขียนๆไปเรื่อยเปื่อย...Cheesy
Dexphet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 11:52:49 PM »

ตามที่ผมทราบข้อมูลมาบ้าง...........ข้อมูลจากบทความนี้ ยังไม่ตรงกับที่ผมได้รับทราบมา.เช่น.

ชาวสวิส (ตามที่ท่านเจ้าของกระทู้กล่าว).............ซึ่งชาวสวิสทุกคนอยู่ในระบบกำลังสำรอง...........มีปืนเล็กยาวโจมตีของกองทัพ ที่ได้รับแจก ไว้ในครัวเรือนทุกคน(ที่อยู่ในระบบ)..............คนสวิสจึงไม่จำเป็นต้องซื้อปืนส่วนตัวเพิ่ม เว้นแต่คนที่นิยมชื่นชอบ

ตามที่พี่มะขิ่น..ว่าครับ..... ที่สวิสฯ ผมเห็นคนเดินสะพายปืนเล็กยาว อยู่บ่อยครั้ง ที่สวิสฯเป็นเรื่องธรรมดามากครับ คราวหน้าถ้าเจออีกจะถามว่า สู สูจะไปไหนกัน อิอิ ปืนเล็กยาวจู่โจมกองทัพสวิส  ตอนนี้รู้สึกจะใช้ตัวนี้อยู่ครับ.
SIG 551

ส่วนอื่นๆดูได้ที่นี่ครับ
http://www.tir-veyrier.ch/tir_sportif/fass90/fass90.htm
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 09:55:31 AM »

ครับพี่ แล้วบทความพวกนี้ก็มีตัวเลขแค่ปืนถูกกฎหมาย ปืนเถื่อนเท่าไหร่ไม่รู้   ...ฮา

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 12:15:59 PM »

รักชาติยอมสละแม้ ชีวี
รักเกียรติจงเจตน์พลี ชีพได้
รักราชมุ่งภักดี รองบาท
รักศาสน์ราญเศิกไส้ เพื่อเกื้อพระศาสนาฯ

อันสยามเป็นบ้านเกิด เมืองนอน
ดุจบิดามารดร เปรียบได้
ยามสุขสโมสร ทุกเมื่อ
ยามศึกทุกข์ยากไร้ ปลาตเร้นฤาควรฯ

สมเด็จพระเจ้าลูกเธอฯ ครับ เป็นเพียงส่วนหนึ่งของโคลง "กษัตริยานุสรณ์" ที่พระเทพฯ ทรงนิพนธ์ขึ้นถวาย
สมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินินาถ ในโอกาศวันเฉลิมฯ และสมเด็จฯ โปรดฯ ให้ ม.ล.พวงร้อย ใส่ทำนอง

ขอบพระคุณท่านผณิศวรครับ

อันสยามเป็นบ้านเกิด       เมืองนอน
ดุจบิดามารดร       เปรียบได้
ยามสุขสโมสร       ทุกเมื่อ
ยามศึกทุกข์ยากไร้       ปลาตเร้นฤๅควร

ท่านซับครับ
โคลงสี่สุภาพที่ท่านนำมาแสดงนั้น  ผู้ใดเป็นผู้ประพันธ์ หรือครับ
แล้วคำที่ขีดเส้นใต้...หมายความว่าอย่างไรครับ
ถ้าจำไม่ผิดโคลงฯ ดังกล่าว ถูกนำมาเป็นเนื้อร้องใช่หรือไม่ครับ
ผู้ใดเป็นผู้ขับร้องและให้ทำนองหรือครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

สำหรับท่าน51 เชิญคลิกด้านล่างครับ

กษัตริยานุสรณ์

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์