เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 10:25:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อิซมาส เซเบิล ข้อเหวี่ยง.22 มันดียังไง  (อ่าน 38873 ครั้ง)
Cheetah "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 01:10:38 PM »

ถ้าได้ลองยิงดูแล้วจะหลงเลยครับ ผมมีโอกาสได้ลองยิงของพี่มะขิ่นและพี่ติงลี่ บอกได้คำเดียวว่าแจ๋วจริงๆ แม่นมากไม่ต้องแต่งอะไรแล้ว เสียอย่างตรงด้านความเรียบร้อย ผิวไม้ทำมาแบบดื้อๆเหมือนไม่ได้เก็บงาน แต่ก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่ Wink

ชาว PSC  ชอบเป็น  Sniper Russia  กันเยอะครับ   Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy 
Sniper69 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

One shoot one kill.

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 01:39:22 PM »

พี่ชีตาห์ ครับ ไรเฟิลสามกระบอกที่มีในรูปของพี่ กระบอกไหนยิงสนุกและแม่นมากที่สุดครับ
 อยากรู้จริงๆน่ะตัวเอง หลงรัก หลงรัก

คือ...อืม...อันนี้ไม่ได้เชียร์ออกนอกหน้านอกตานะครับ   Grin Grin Grin

ยิงสนุกที่สุดก็ Sobol ( หรือ Sabel  ความหมายเดียวกันครับ ) นี่ละครับ  เหตุผลก็คือ ตอนแรก ผมเอาไว้ยืนยิงศูนย์เปิด  มันมีอะไรให้โยกเล่นในระหว่างยิง มันไม่ได้เหนี่ยวไกยิงอย่างเดียว อย่าง 10/22 หรือ บริหารไกหลายจังหวะ จนหมดสนุกอย่าง 453  และน้ำหนักปืนก็ไม่หนักจนเกินไป  สมดุลดี      Wink Wink Wink

ยิงแม่นที่สุด  ก็กระบอกนี้อีกเหมือนกัน  คืออันนี้ ผมลองยิงเทียบดูกับ 453  กะว่า ตัวไหนแม่นกว่า ก็จะเอากล้อง 24 เท่า กับขาทรายแฮริส ไว้ที่ตัวนั้น  ยิงไปยิงมาก็ปรากฎว่า  ผมยิง Sobol  ได้ดีกว่า 453  กล้อง 24 เท่า กับขาทรายก็เลยได้ประจำการที่ตัวนั้น ตามรูปครับ  Cheesy Cheesy

พอจะอธิบายได้มั๊ยครับ ว่ามันแม่นกว่า 452/453  ยังไง เช่นระบบลูกเลื่อน คุณภาพลำกล้อง ไก หรืออะไร ที่เป็นสาเหตุของความแม่นยำ ที่ออกมาเหนือกว่า 452/453

ชมรมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน
BLUE ZONE
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 02:14:25 PM »

พี่ชีตาห์ ครับ ไรเฟิลสามกระบอกที่มีในรูปของพี่ กระบอกไหนยิงสนุกและแม่นมากที่สุดครับ
 อยากรู้จริงๆน่ะตัวเอง หลงรัก หลงรัก

คือ...อืม...อันนี้ไม่ได้เชียร์ออกนอกหน้านอกตานะครับ Grin Grin Grin

ยิงสนุกที่สุดก็ Sobol ( หรือ Sabel ความหมายเดียวกันครับ ) นี่ละครับ เหตุผลก็คือ ตอนแรก ผมเอาไว้ยืนยิงศูนย์เปิด มันมีอะไรให้โยกเล่นในระหว่างยิง มันไม่ได้เหนี่ยวไกยิงอย่างเดียว อย่าง 10/22 หรือ บริหารไกหลายจังหวะ จนหมดสนุกอย่าง 453 และน้ำหนักปืนก็ไม่หนักจนเกินไป สมดุลดี Wink Wink Wink

ยิงแม่นที่สุด ก็กระบอกนี้อีกเหมือนกัน คืออันนี้ ผมลองยิงเทียบดูกับ 453 กะว่า ตัวไหนแม่นกว่า ก็จะเอากล้อง 24 เท่า กับขาทรายแฮริส ไว้ที่ตัวนั้น ยิงไปยิงมาก็ปรากฎว่า ผมยิง Sobol ได้ดีกว่า 453 กล้อง 24 เท่า กับขาทรายก็เลยได้ประจำการที่ตัวนั้น ตามรูปครับ Cheesy Cheesy

พอจะอธิบายได้มั๊ยครับ ว่ามันแม่นกว่า 452/453 ยังไง เช่นระบบลูกเลื่อน คุณภาพลำกล้อง ไก หรืออะไร ที่เป็นสาเหตุของความแม่นยำ ที่ออกมาเหนือกว่า 452/453

มีแนวโน้มว่าจต้องเสียเงิน  น้ำลายหกแน่นอนตามติดกระทู้ขนาดนี้  หลงรัก ระวัง ผบทบ.มาสอบบัญชีนะครับ Grin Grin

Cheetah "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 02:14:35 PM »

คือ...อืม...อันนี้ไม่ได้เชียร์ออกนอกหน้านอกตานะครับ Grin Grin Grin

ยิงสนุกที่สุดก็ Sobol ( หรือ Sabel ความหมายเดียวกันครับ ) นี่ละครับ เหตุผลก็คือ ตอนแรก ผมเอาไว้ยืนยิงศูนย์เปิด มันมีอะไรให้โยกเล่นในระหว่างยิง มันไม่ได้เหนี่ยวไกยิงอย่างเดียว อย่าง 10/22 หรือ บริหารไกหลายจังหวะ จนหมดสนุกอย่าง 453 และน้ำหนักปืนก็ไม่หนักจนเกินไป สมดุลดี Wink Wink Wink

ยิงแม่นที่สุด ก็กระบอกนี้อีกเหมือนกัน คืออันนี้ ผมลองยิงเทียบดูกับ 453 กะว่า ตัวไหนแม่นกว่า ก็จะเอากล้อง 24 เท่า กับขาทรายแฮริส ไว้ที่ตัวนั้น ยิงไปยิงมาก็ปรากฎว่า ผมยิง Sobol ได้ดีกว่า 453 กล้อง 24 เท่า กับขาทรายก็เลยได้ประจำการที่ตัวนั้น ตามรูปครับ Cheesy Cheesy

พอจะอธิบายได้มั๊ยครับ ว่ามันแม่นกว่า 452/453 ยังไง เช่นระบบลูกเลื่อน คุณภาพลำกล้อง ไก หรืออะไร ที่เป็นสาเหตุของความแม่นยำ ที่ออกมาเหนือกว่า 452/453

คือที่ว่าแม่นกว่า 453 นี้ เป็นผลที่ผมได้จากการทดสอบเองครับ ระหว่าง Sobol  กับ  453 Varmint ใช้ลูก , กล้อง+ขากล้อง , พาดแท่น เหมือนกัน ทั้งหมด  และคนยิงคนเดียวกัน ที่ระยะ 25 เมตร

ผลที่ได้ก็พบว่า Sobol กลุ่มที่ได้เล็กกว่า 453 และลูก 3 ยี่ห้อที่ใช้ ( CCI ,GECO , Armscor )  Sobol ได้กลุ่มพอๆกัน   แต่ 453 เลือกลูก CCI ดีที่สุด และอาร์มสกอร์ กลุ่มบาน  และกลุ่มที่ดีที่สุดของ Sobol ก็ดีกว่า 453 ครับ

ความแตกต่างที่เห็นๆ อยู่ก็มี

1. รังเพลิง Sobol เป็นแบบปืนแข่ง หัวกระสุนจะจับเกลียวลำกล้องไว้ทำให้มีปัญหาเล็กน้อยกับลูกที่หัวฝืดๆ บางยี่ห้อ และลูก HV หัวแดงครับ  ดันก้านข้อเหวี่ยงเข้ายาก  นิ้วชี้แทบหัก  ( เวลาบริหารไก ใช้นิ้วชี้นิ้วเดียว แต่ยิงหลายนัดเข้า เริ่มล้า แถมเจอหัวฝืด ดันไม่เข้า  ต้องตบทั้งฝ่ามือ)

2. วางเบดมาจากโรงงาน

3. ไก เบา เฉียบคม กว่า 453 

ส่วนคุณภาพของลำกล้องนี่ไม่ทราบเหมือนกันครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2007, 10:29:01 PM โดย ชีตาร์ » บันทึกการเข้า
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 05:06:43 PM »

ผมยิง CZ 452 มา 4 รุ่น.......คือ std  Varmint  Scout และ FS โดยการใช้กล้องทั้งหมด และทั้ง 4 กระบอกแต่งไกแล้ว

มี FS กระบอกเดียว ที่กลุ่ม 5 นัดกอดกันแน่น และคงเส้นคงวาที่สุด...............ส่วนที่เหลือ ในการยิงกระสุนกลุ่มละ 5 นัด เมื่อยิงสัก 3-4 กลุ่ม จะมีกลุ่มที่กระสุนแตกออก 1 นัดเสมอๆ............แต่ไม่เป็นบ่อยนัก หากแต่ในการยิงแต่ละครั้งที่ไปซ้อม จะมีกลุ่มกระสุนที่แตก 1 นัดเสมอๆ.........

ลูกกรดยาว ที่ผมยิงแล้วกลุ่มไม่แตกออก 1 นัดเลย(ที่ไม่เกี่ยวกับคนยิง) ก็มี CZ 452 FS......... Winchester model 52 และ Izhmash Sable กระบอกนี้.........

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 05:59:51 PM »

...ปืนรุ่นนี้เข้ามาครั้งแรกตามคำแนะนำของอ.ผณิศวร จำนวน 10 กระบอก..เย็นวันนั้นหลังจากออกของเรียบร้อยผมเอาเข้าสนาม รด.เพื่อยิงทดสอบ....มีคนยืนดูอยู่ข้างหลังจำนวนหนึ่ง...วันรุ่งขึ้น..หมดทั้ง 10 กระบอก เฉพาะอ.ผณิศวรคนเดียวพาพรรคพวกมาซื้อไป 5 กระบอกแล้วครับ....ล๊อตแรกกลุ่มกระสุนที่ทดสอบมาจากโรงงานเป็นรูเดียวยิงที่ระยะ 50 เมตร 5 นัด....!!!!
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 06:15:39 PM »

ยืนยันอีกคนว่าแม่นจริงๆครับ 50 เมตร เข้าเป็นรูเดียวเล็กกว่าเหรียญบาท
กระบอกของผมน่าจะเป็น ล็อตหลัง เพราะพานท้ายมีฝาครอบปิดแม็กแล้ว
รุ่นแรกจะเป็นแบบพานท้ายโชว์แม็กครับ Cheesy

700P
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 06:51:13 PM »

โห............มีแต่เสียงฝ่ายรัฐบาลเลย พี่ๆทุกคน แถมด้วยเป็นมือฉมังทั้งนั้นเลย หนีไม่ออกแล้วซิทีนี้ จะไปซื้อทันเหรอเนี๊ย  Grin Grin Grin
Sniper69 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

One shoot one kill.

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 08:53:01 PM »

ขอบพระคุณ ผู้การมะขิ่น คุณซีต้าร์ พี่เสก คุณ Spear gun รวมหมู่กันยืนยันแบบนี้ จะเหลือหรือป่าวเนี๊ย  หลงรัก หลงรัก หลงรัก

ชมรมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน
BLUE ZONE
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 11:02:24 PM »

รุ่นแรกที่เข้ามา  ไม้ไม่สวย  และไม่มีครอบใต้ช่องใส่แม็กฯ สำรองครับ แต่กลุ่มกระสุนมันสุดยอดจริงๆ
รุ่นหลังไม้สวยกว่ามาก  งานเรียบร้อยขึ้น  แถมรังเพลิงสั้นกว่าแบบปืนแข่งอีกต่างหาก
ที่สำคัญ  ราคาเท่าเดิม.... 
รุ่นแรกที่เข้ามามันแพงกว่าซีแซดหลายพัน  ขณะนี้เท่าๆ กันแล้ว

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2007, 04:17:10 PM »

รุ่นไบแอทลอน(ไม่มีศูนย์) แม่นเท่ารุ่นสปอร์ตรึเปล่าคับ ไม่มีใครพูดถึงเลย  เกลียวรังเพลิงมันจับหัวกระสุนเหมือนกันมั๊ย
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2007, 04:26:41 PM »

รังเพลิง+ความแม่น น่าจะเหมือนกันนะครับ   ไม่มีศูนย์ก็ติดกล้องง่ายขึ้นอีก

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
FUFUFUFU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2007, 06:36:34 PM »

ไอ้ฟูไม่น่าเข้ามาใน กท นี้เลย
   คงไม่แคล้วได้มีรายการโดนอีกตัวแน่ เห็นพี่มะขิ่นแนะนำแล้วเกิดกิเลสอีกครับ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2007, 08:38:27 PM »

นึกแล้วน้าฟูเดือนร้อนแน่ๆ อย่าลืมแฟชั่นย้อนยุคโซเวีตยดาวแดงนะครับ...

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Jack Sparrow
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2007, 11:39:22 PM »

โดนแน่ๆ น้ำลายหก
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 12
  พิมพ์