เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 01:21:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ ทำยังไงเวลาไปซ้อมไม่ให้มือสั่น  (อ่าน 4251 ครั้ง)
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 04:02:18 PM »

มือสั่น.น่ะเคยได้ยินบ่อย..ขาสั่นไม่เคยได้ยินครับ.. Grin

แวบเข้าสนามเมื่อตอนกลางเดือนผมก็มือสั่นดิกๆๆๆ ขนาดเล็งปั้นไม่ได้จนต้องหนีไปยิงเพลทเล่นเหมือนกันครับ ..... สั่นตามแรงกระตุกของก้นอ่ะ

เพิ่งพอไหวเมื่อวันอาทิตย์ที่แล้วนี่เอง  Grin
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 04:24:27 PM »

อ้างถึง
มือใหม่ ทำยังไงเวลาไปซ้อมไม่ให้มือสั่น

ให้คิดซะว่า ปืนไม่มีลูกครับ
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 04:39:34 PM »

มือสั่นเวลายิงปืนเป็นเรื่องะรรมดาครับ...ที่สำคัญที่สุดคือการเลี้ยงศูนย์ให้ดีอย่าให้หลุดเวลาเหนี่ยวไก(ยิงแห้งบ่อยๆ)
และสภาพร่างกายก็ต้องดีด้วยรวมถึงปรับตัวให้เข้ากับสภาพแวดล้อมในสนามที่ฝึกซ้อมด้วย(โดยเฉพาะเรื่องเสียง)
....แต่ทุกวันนี้ผมยิงยังไงมือก็ยังสั่นและไม่แม่นซักที Grin Grin

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 04:49:09 PM »

มือสั่น.น่ะเคยได้ยินบ่อย..ขาสั่นไม่เคยได้ยินครับ.. Grin

แวบเข้าสนามเมื่อตอนกลางเดือนผมก็มือสั่นดิกๆๆๆ ขนาดเล็งปั้นไม่ได้จนต้องหนีไปยิงเพลทเล่นเหมือนกันครับ ..... สั่นตามแรงกระตุกของก้นอ่ะ

เพิ่งพอไหวเมื่อวันอาทิตย์ที่แล้วนี่เอง  Grin

ขอให้บั้นท้ายหายไวๆครับ...Grin
uthen
คนเราเกิดมาล้วนย่อมแตกต่าง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 04:52:00 PM »

ผมว่าทุกคนคงเคยมีอาการแบบเดียวกับคุณเวลาจับปืนครั้งแรก อาจจะด้วยเหตุผลนานัปการครับ คงไม่มีอะไรมีไปกว่าการฝึกครับ และเตรียมตัวให้พร้อมก่อนจะไปซ้อมยิงครับ
สิ่งที่ต้องเตรียมตัวก่อนไปยิงปืน
1.อย่าลืมทานข้าวครับ เพราะเวลาหิว มือคุณอาจจะสั่นได้
2.เตรียมตัวให้คุ้นกับการทำงานของปืนคุณเองครับ จับแล้วซ้อมยิงแห้งให้ชิน ถ้าไม่คุ้นมืออาจทำให้คุณไม่มั่นใจเวลาหยิบจับปืน ที่สำคัญการซ้อมยิงแห้งจะทำให้คุณรู้จังหวะการทำงานของปืนของคุณว่า ลากไกไปขนาดไหนไกถึงจะลั่น
3.ยกน้ำหนักเพื่อเพิ่มความแข็งแรงของกล้ามเนื้อ

เวลาอยู่ที่สนามก็แนะนำเพิ่มอีกเล็กน้อย
1.เตรียมอุปกรณ์ป้องกันเสียงอุดหูสักหน่อย เพื่อป้องกันการรบกวนของเสียงปืนของท่าอื่นๆบริเวณใกล้เคียงเพราะเข้าใจว่ามือใหม่แทบทุกคน เวลาได้ยินเสียงปืน ตื่นเต้นไปซะเกือบทุกรายครับ
2.หายใจลึกๆทำสมาธิแล้วค่อยจับปืน
3.เวลายกปืนขึ้นเล็งอย่าเล็งนานมาก เพราะถ้าเล็งนานคุณอาจจะมือสั่นเนื่องจากปืนมีน้ำหนัก เวลายกขึ้นเล็งนานๆจะล้า หากรู้สึกว่าไม่พร้อม ให้ลดปืนลงใส่เซฟป้องกันให้เรียบร้อยครับ พร้อมแล้วเริ่มใหม่ ที่สำคัญไม่ต้องกำปืนแน่นเกินไป เพราะคุณจะเกร็งแล้วมือก็จะสั่นครับ จับให้กรัชับแต่พอดีก็พอครับ
4.เวลาลากไกยิง การกลั้นหายใจนั้นจะช่วยทำให้ร่างกายนั้นนิ่งมากขึ้นครับ แต่ถ้ากลั้นนานคุณจะสั่นมากกว่านิ่ง (เพราะจะขาดอากาศหายใจ) เคยอ่านหนังสือ เค้าว่าประมาณ 7 วินาที อย่าให้เกิน
5. เวลายืนคุณต้องยืนให้มั่นคงมากที่สุด ท่ายืนต้องแล้วแต่ถนัดครับ ผมว่าแต่ละคนถนัดไม่เหมือนกันหรอกครับ

ที่สำคัญที่สุด ให้ลองยิงดูวิถีก่อนครับดูว่าจุดที่คุณเล็งกระสุนไปแถวไหน แล้วค่อยปรับการเล็งใหม่ ไม่จำเป็นต้องรีบยิง เพราะว่าสนามยิงปืนไม่ได้คิดค่าบริการเป็นชั่วโมงครับ เพราะถ้ายิงไปแล้วไม่เข้าจุดที่ดีตามที่คุณคิด อาจจะทำให้เครียดได้ (เวลาเครียดมือสั่นง่ายครับ)

แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 04:55:35 PM »

เพิ่มเติมให้นิดนึงครับ เพิ่มแรงแขนและแรงนิ้วได้รวดเร็วดีเท่าที่ลองได้ผลดีครับ ลองวิดพื้นโดยใช้นิ้วดูครับเห็นผลเร็วทันตา Wink
วิธีก็คือแทนที่เราจะใช้ทั้งฝ่ามือแปะลงไปบนพื้น เปลี่ยนไปใช้นิ้วทั้งห้าในการรับน้ำหนักแทนครับ  Cheesy

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 05:21:08 PM »

ไปลองยิงกลับเพื่อนมา ชุดเเรกๆ มือสั่น ขาสั่นมาก ไม่รู้ทำยังไง เหงื่อ ออกท่วมเลย
 เเล้วเวลาเล็งพวกพี่ๆหายใจกันหรือกั้นหายใจ อีกข้อนะครับ พอยกปืนขึ้นมาใช้เวลานานไหมครับที่จะลั่นไกล เพราะของผมยิ่งเล็งนานยิ่งสั่น ขอบคุณครับ

หายใจครับ แต่แผ่วเบา ไม่ต้องกลั้นก็ได้ครับแต่ตอนลั่นไก ให้ลั่นจังหวะ ลมหายใจออกสุดครับ Grin

ส่วนช่วงยกปืนขึ้นสู่เเนวยิง ให้ทำแบบนี้ก็ได้ครับ จังหวะยกปืนขึ้นให้จัดศูนย์ให้เสร็จครับ

ช่องไฟซ้ายขวาประคองไว้ ครับ แล้วค่อยๆยกขึ้นไปเรื่อยๆจนถึง กลางวง x ก่อนถึงวง x เล็กน้อย

ให้ลากไกเข้ามาด้วยครับถ้ามีระยะฟรีของไกก็ลากมาจนสุดเลยครับ พอศูนย์ปืนที่จัดดีแล้ว

ลากไกรอแล้วก็เหลือแต่ผ่อนลมหายใจแผ่วเบาจนสุดพร้อม ลากไกต่อแบบนิ่มนวล

แค่นี้ละครับ ไม่ต้องเล็งนาน

สรุป จัดทุกอย่างให้พร้อมยกขึ้นสู่แนว จัดอีกสักนิดก็ลั่นไก อย่าเล็งนานครับมันจะส่ายไปมา Grin

อย่าลืมการยืนด้วยครับ ยิง 10 นัด ต้องไม่ขยับจุดยืน แม้ จะเปลี่ยนอีก 1 แม็ก ก็ตามครับ

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์