เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 01:18:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ ทำยังไงเวลาไปซ้อมไม่ให้มือสั่น  (อ่าน 4246 ครั้ง)
casanovas
Jr. Member
**

คะแนน 2

« เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 09:31:50 AM »

ไปลองยิงกลับเพื่อนมา ชุดเเรกๆ มือสั่น ขาสั่นมาก ไม่รู้ทำยังไง เหงื่อ ออกท่วมเลย
   เเล้วเวลาเล็งพวกพี่ๆหายใจกันหรือกั้นหายใจ  อีกข้อนะครับ พอยกปืนขึ้นมาใช้เวลานานไหมครับที่จะลั่นไกล เพราะของผมยิ่งเล็งนานยิ่งสั่น ขอบคุณครับ
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 09:48:54 AM »

ถ้าตอบว่าซ้อมบ่อย  ๆ จะกำปั้น ทุบดินเกินไปหรือเปล่า ..... อิอิอิ

แต่จริง ๆครับ ซ้อมบ่อย ๆแล้วจะหายเอง .....
                      เวลาอยู่ในสนามพยายาม อุดหูครับ  จะได้ไม่ตกใจเสียงปืน  ส่วนเรื่องมือสั่นเป็นปกติ ครับ ...... ถ้าไม่พาดแทนหรือมีเครื่องจับ ยังไง ก็สั่น แต่ที่สำคัญต้องล๊อกศูนย์หน้าหลัง อยู่ นิ่ง ส่วนมือที่สั่นพยายามประคองให้ผ่านจุดเป้าที่จะยิง

การกลั้นหายใจ เคยอ่านของพี่ ๆหลาย ๆท่านว่าไว้คือ   ...... สูด ลมหายใจเข้า ผ่อนออกครึ่งนึง ....... แล้ว ลั่นไก ..... (เมื่อจัดศูนย์ ได้แล้ว ด้วยนะครับ )

ส่วนถ้า ยกเล็งนานแล้ว ยังไม่ได้ กลั้นหายใจแล้วจะขาดใจ ก็วางสิครับ .... วางปืนลง แล้วเริ่มต้นทำใหม่ ..... (ระวังเรื่องความปลอดภัยด้วย เพราะ ตอนนี้ รังเพลิงมีลูกคาอยู่ หันแนวปืนออกไปยังเป้า )

สรุปสุดท้ายอย่างที่บอกตอนต้น คือ ซ้อมครับ ซ้อมแล้วก็ซ้อม ...... เวลาซ้อมจะให้ดีต้องมีเพื่อนไปด้วยช่วยกันซ้อมช่วยกันดู จะเห็นข้อผิดพลาดครับ .....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2007, 11:02:03 AM โดย RUGER » บันทึกการเข้า

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 10:04:03 AM »

ทำตามที่พี่RUGERว่ามาครับ และหาตัวนี้มาใช้ช่วยได้ครับ

ด้วยความเคารพครับ

nuy_rc 3D Extreme
คุดไห่เลิ้ก..ก๊นไห่เถิง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 10:14:58 AM »

สั่นและส่ายครับเหมือนที่พี่ RUGER แจ้งไว้ และที่สำคัญที่จังหวะลั่นไกด้วยครับ  ถ้านิ่งแป๊ะเหมือนพาดแท่นแต่ถ้าลั่นไกผิดเช่นกระตุกไก  ดันปืน กดปืน .....วิถีกระสุนก็ผิดไปจากจุดเล็งได้
skajy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 12:11:26 PM »

ฟังเขามาอีกทีนะครับ
  ที่สั่นเป็นเพราะว่าอาการ ผวา หรือเรียกง่ายๆว่า กลัว นั่นเอง
  การซ้อม dry fire อาจช่วยให้คุณยิงได้แม่นขึ้น แต่ไม่ช่วยอาการ ผวา
  มีวิธีแก้ 2 แบบครับ  Grin
  1 ฟังเขายิง ดูเขายิง จำทำให้คุณเกิดความคุณเคย กับเสียงปืน
  2 ยิงเอง ยิงบ่อย ๆ จะทำให้คุณคุ้นเคยกับ แรงรีคอย ของปืน
  แล้วอย่าลืมที่อุดหู ด้วยนะครับ จะได้ถนอมหูไว้ใช้นาน  Wink
ปุ๊ monet.
1991 A 1 ที่หนึ่งในใจ @ นครพนม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

ซ้อม...ซ้อม...ซ้อม...แล้วก็ซ้อม...

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 12:24:38 PM »

เข้ามาเอาความรู้ใส่ตัวครับ Grin

ซ้อม...ซ้อม...ซ้อม...แล้วก็ซ้อม...
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 12:58:15 PM »

เอาที่ผมทำนะครับ...
1.ซ้อมยิงแห้ง (โดยมีลูกป๊อกเด้ง..เอ้ย....ดัมมี่)
ขณะซ้อมยิงแห้ง ก็เล็งไปด้วย หากการลั่นไก นกสับลง
ทำให้ศูนย์หน้าแว่บไป หมายความว่า การยังไม่นิ่งพอครับ

หากแว่บไปทางมือข้างถนัด แสดงว่านิ้วที่เหนี่ยว รั้งไก หรือเอียงข้อมือไปทางนั้น
หากแว่บไปทางข้างไม่ถนัด แสดงว่านิ้วดันไก หรือเอียงข้อมือไปทางนั้น
หากแว่บลงล่าง แสดงว่ามีการขยุ้ม หรือดันปืนไปข้างหน้า หรืองอข้อมือ เวลาเหนี่ยวไก
หากแว่บขึ้นบน ก็แสดงว่าดึงมือหรือแขนกลับ หรืองัดข้อมือขึ้น เวลาลั่นไก

พยายามให้การลั่นไก ไม่ไปทำให้ศูนย์หน้าแวบไปไหนครับ

2.ซ้อมยิงจริงให้เหมือนยิงแห้ง โดยคิดเสียว่าในขณะนั้นปืนไม่มีกระสุน...
พอปืนลั่นเกิดแรงรีคอยส์ก็คิดเสียใหม่ว่า ปืนไม่ถีบก็ไม่สนุกสิ....

3.ก่อนยิง ใส่ที่อุดหูแล้วนั่งพักให้คุ้นเคยกับบรรยากาศสนามยิงปืน
เพราะถึงอุดหูแล้ว ก็ยังมีเสียงเล็ดรอดมาได้บ้าง....

โชคดี สนุกกับการยิงปืนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2007, 04:56:43 PM โดย submachine » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 01:53:05 PM »

ถ้าตอบว่าซ้อมบ่อย  ๆ จะกำปั้น ทุบดินเกินไปหรือเปล่า ..... อิอิอิ

แต่จริง ๆครับ ซ้อมบ่อย ๆแล้วจะหายเอง .....
                      เวลาอยู่ในสนามพยายาม อุดหูครับ  จะได้ไม่ตกใจเสียงปืน  ส่วนเรื่องมือสั่นเป็นปกติ ครับ ...... ถ้าไม่พาดแทนหรือมีเครื่องจับ ยังไง ก็สั่น แต่ที่สำคัญต้องล๊อกศูนย์หน้าหลัง อยู่ นิ่ง ส่วนมือที่สั่นพยายามประคองให้ผ่านจุดเป้าที่จะยิง

การกลั้นหายใจ เคยอ่านของพี่ ๆหลาย ๆท่านว่าไว้คือ   ...... สูด ลมหายใจเข้า ผ่อนออกครึ่งนึง ....... แล้ว ลั่นไก ..... (เมื่อจัดศูนย์ ได้แล้ว ด้วยนะครับ )

ส่วนถ้า ยกเล็งนานแล้ว ยังไม่ได้ กลั้นหายใจแล้วจะขาดใจ ก็วางสิครับ .... วางปืนลง แล้วเริ่มต้นทำใหม่ ..... (ระวังเรื่องความปลอดภัยด้วย เพราะ ตอนนี้ รังเพลิงมีลูกคาอยู่ หันแนวปืนออกไปยังเป้า )

สรุปสุดท้ายอย่างที่บอกตอนต้น คือ ซ้อมครับ ซ้อมแล้วก็ซ้อม ...... เวลาซ้อมจะให้ดีต้องมีเพื่อนไปด้วยช่วยกันซ้อมช่วยกันดู จะเห็นข้อผิดพลาดครับ .....

Grin การสั่นของมือเป็นเรื่องปกติครับ ผมเองก็สั่นมากเหมือนกัน คือปกติแล้วการสั่นมีสองกรณีคือ สั่นด้วยสภาพร่างกายของเราเอง กับสั่นด้วยสภาพจิตใจ ณ เวลานั้น จากอาการที่ท่าน casanovas บอกมาก็คือน่าจะสั่นจากสภาพจิตใจเสียมากกว่า ก็ต้องสร้างความคุ้นเคยกันไปครับ ส่วนการสั่นจากสภาพร่างกายนั้นเป็นกันทุกคนครับ จะด้วยความแข็งแรงด้วยอะไรก็ตาม จะทำให้การสั่นมีมากน้อยต่างกันไปในแต่ละคน ส่วนการกลั้นหายใจนั้นเพื่อกำจัดการเคลื่อนไหวของร่างกายที่มีผลต่อการเล็ง เพราะเมื่อกลั้นหายใจหน้าอกก็หยุดการเคลื่อนไหวตามการหายใจ จะเหลือการเคลื่อนไหวที่ควบคุมไม่ได้อยู่เพียงอย่างเดียวคือการเต้นของหัวใจ แต่เมื่อกลั้นหายใจเป็นเวลานานเกินไปก็ทำให้มือสั่นขึ้นอีก โดยส่วนใหญ่แล้วจะใช้วิธีอย่างที่คุณ Ruger บอกคือ หายใจเข้าให้สุด แล้วผ่อนออกประมาณ 1 ใน 3 ถึงประมาณครึ่งหนึ่ง (แล้วแต่บุคคล) จังหวะนี้เองที่จะใช้เป็นเวลาจัดศูนย์ แต่ก็เพียงระยะเวลาหนึ่งเท่านั้น เพราะนานเกินไปก็จะทำให้การสั่นเพิ่มขึ้นมา ทั้งจากความล้าในการถือปืนนานเกินไปและการที่ร่างกายได้รับออกซิเจนน้อยลง ถ้าถึงจุดนั้นแล้วก็ต้องผ่อนไกลดปืนลงหยุดยิงก่อน แล้วก็เริ่มคุมการหายใจใหม่อีกครั้งจึงจะเริ่มยิงใหม่ Grin

Grin ซ้อมทำความคุ้นเคยมาก ๆ ครับ แต่ถึงแม้จะทำร่างกายให้นิ่งที่สุดได้แล้ว ส่วนหนึ่งก็สำคัญคือจังหวะการลั่นไกครับ เพราะหลายคนก็มีปัญหากับเรื่องนี้ คุมการหายใจได้แล้ว ศูนย์นิ่งแล้ว แต่ดันกระตุกไก (ซึ่งส่วนใหญ่กระตุกไก) ฯลฯ มันก็ไม่แม่นอยู่ดี Grin

Grin สุดท้าย ซ้อมแล้วก็ซ้อม ซ้อมแห้งก็มีความสำคัญนะครับ มากด้วย (แต่ผมเองตอนนี้ไม่ค่อยได้ซ้อมเลย มัวแต่ซ้อมเด็ก หัวเราะร่าน้ำตาริน เยาะเย้ย น้ำลายหก) Grin

หยดน้ำ-รักในหลวง
ทุกวันมีความหมาย...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

กัลยาณการี กัลยาณัง ปาปการี จ ปาปกัง

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 01:59:19 PM »

1. ทำใจสบายๆ..อย่าไปเกร็ง..หรือตั้งใจมากเกินไป...

2. กำด้ามปืนให้แน่นพอประมาณ(ไม่บีบแน่นจนเกร็ง)....และอย่าเล็งนานมากเกินไป..ปล่อยตามธรรมชาติ

3. ยิงช้าๆไม่ต้องรีบ....หาน้ำเย็นๆดื่ม..

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 02:00:03 PM »

อาการมือใหม่ชัดเจยครับ

เข้าสนามบ่อยๆ ไม่ยิงก็ไปให้คุ้น

หรือไปยิงเล่นๆ อย่าไปคิดจริงจังมากจะเกร็ง สักพัก ก็จะคุ้นครับ แล้วอาการประหม่านั้นก็จะหายไป ผมก็เคยเป็น เพราะใจเรากลัวไปสารพัดและครับ ลองทำให้เป็นเรื่องปกติธรรมดา อย่าไปคิดกลัว เพราะเราไม่ได้ทำผิดอะไร อาการนั้น ก็จะหายไปครับ

ต่อไปเมื่อหายกลัวแล้วอาการประหม่า ก็จะหายไปเอง ถ้ายังสั่นอีก แสดงว่า กำลังแขน กำลังข้อมือคุณไม่แข็งแรงพอที่จะยกปืนขึ้นเล็งแล้วครับ อิๆ(ข้อออ่น)

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 02:03:19 PM »

ขอเรียนเสริม ออกกำลังที่แขนด้วยดัมเบลล์เริ่มจากขนาด 2 Kg. ขึ้นไปจนถึง 4-5 Kg  นั่งดูทีวีก็ยกได้ยกไปเรื่อยๆ แต่ต้องยกเท่ากันทั้งสองข้างนะครับ ซ้ายร้อยครั้ง ขวาก็ร้อยครั้งเช่นกัน ถ้าไม่เท่ากัน นานไปแขนข้างไหนทำมากแขนก็จะโตกว่าครับ อีกแขนเล็กกว่า ครับ Grin Grin Grin Grin
imjaijung
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 03:25:25 PM »

ของผมครั้งแรกก็สั่นเหมือนกันจนเข้าสนามครั้งที่4-5ถึงชินเดี๋ยวนี้ยิงปืนมือไม่สั่นมือสั่นแต่ตอนเห็นขวด.....
pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 03:41:34 PM »

อ้างถึง
สุดท้าย ซ้อมแล้วก็ซ้อม ซ้อมแห้งก็มีความสำคัญนะครับ มากด้วย (แต่ผมเองตอนนี้ไม่ค่อยได้ซ้อมเลย มัวแต่ซ้อมเด็ก   )
ถ้าแบบนี้....มันจะกลายเป็นขาสั่นนะครับ Grin
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 03:43:25 PM »

ปืนสั้นเหรอ เวลายิงแห้งลองเอาปลอกกระสุนวางบนลำกล้อง ง้างนกขึ้น เหนี่ยวไก..แชะ ถ้าปลอกยังทรงอยู่ได้ไม่ร่วงลงมาถือว่านิ่งใช้ได้ ..(ฟังเขามาอีกทีอ่ะ) Grin
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 03:49:28 PM »

มือสั่น.น่ะเคยได้ยินบ่อย..ขาสั่นไม่เคยได้ยินครับ.. Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
หน้า: [1] 2
  พิมพ์