เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 02:30:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การที่จะมีปืนสั้นสักกระบอก ไม่มีประโยชน์ไม่จำเป็นจิงหรือครับจิงหรือครับ  (อ่าน 4658 ครั้ง)
theera77-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 56

ถึงผมจะเป็นเด็กบ้านๆ แต่ผมไม่เคยถอย

« เมื่อ: กันยายน 01, 2007, 07:27:35 PM »

Embarrassedผมขอระบายหน่อยนะครับ ผมคิดที่ อยากจะมีปืนสักกระบอก มันไม่มีความจำเป็นหรือประโยชน์ใช่ไม่ครับ ครอบครัวของผมมีสิทธิ จะซื้อปืนโครงการได้แต่ไม่มีใครเห็นด้วยเลย พ่อ แม่ แฟน ข้าราชการทั้งหมด เค้าบอกว่ามันไม่ถึงเวลา ผมอายุ27 ยังไม่ถึงเวลาหรือครับ มีงานทำ บ.มั่นคงถาวร ในอดีตผมเคยมีปืนไม่ถูกกฎหมายแต่คิดว่าไม่ดีผมจึงทิ้งไป ไม่เคยเอาไปทำร้ายใครทั้งที่ไม่สามารถตรวจสอบได้เลย ผมจึงพยายามที่อยากจะมีปืนถูกกฎหมาย แต่ไม่มีใครเห็นด้วย เค้าบอกว่าผมใจร้อนแต่ตอนผมมีปืนไม่ถูกกฎหมายผมไม่เคยติดใจใหญ่ว่ามีปืนเลย อยู่นิ่งๆๆเฉย แล้วก็ทิ้งมันไปเพราะผมคิดว่าพร้อม ที่จะมีปืนแล้วคือใจเย็น รอบคอบ คิดก่อนทำ
 เพื่อนสมาชิกเป็นแบบผมไม่ครับ (ผมขอระบายหน่อยนะครับไม่รู้จะไปพูดกะใครครับ) Cry

ใจเย็นจนถึงที่สุด  ค่าของคนอยู่ทีว่าคนของใคร(เซ็ง)
ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2007, 07:36:59 PM »

เมื่อคุณชอบรักปืน และคิดว่าคุมมันได้  ทั้งไม่ได้ทำให้ใครหรือครอบครัวต้องเดือดร้อน
 ก็ขอให้ตามใจตนเองเถิดครับ  เพราะเรื่องนี้เป็นสิทธิส่วนบุคคล ใครก็ห้ามเราไม่ได้ ..
ถ้าเรารัก ..ซะอย่าง... หลงรัก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2007, 08:19:00 PM โดย ตะบันไฟ » บันทึกการเข้า

ปืนคือเพื่อนแท้  ปืนคือเพื่อนตาย  ปืนคือเพื่อนร่วมทาง
ปืนมันพูดไม่ได้  แต่มันก็ซื่อสัตย์  จริงใจ  ไม่ทรยศหักหลังเรา
นี่แหละนิยามของคำว่าปืน
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2007, 07:55:56 PM »

คนรอบข้างคุณเขาห่วงคุณนะครับ ( ซึ่งคุณก็แย้งว่า อายุ 27 แล้ว การงานก็มั่นคงแล้ว )

คุณต้องสร้างความมั่นใจให้พวกเขาครับ ( เรื่องใจร้อน )

ยิ่งคุณแสดงออกว่าอย่างไรๆก็จะซื้อปืนให้ได้  คนรอบๆข้างคุณก็ยิ่งเป็นห่วงคุณมากขึ้นครับ

ค่อยๆแสดงเหตุผลครับ ( ตลกๆมั่ง ,ขำๆมั่ง )หรือไม่ก็ลองพาเขาไปลองยิงปืนจริงๆดู ( ผมชอบสนามที่ จปร. นะ ) พาไปอบรมเบื้องต้นก็ได้ครับ

..........อย่างไรก็เอาใจช่วยครับ..............

goldmatch II
Sr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2007, 08:15:40 PM »

โตแล้วครับ  มีความรับผิดชอบแบบผู้ใหญ่แล้ว   ซื้อได้ก็ซื้อไปเลยครับ   อย่าให้ความคิดของคนอื่นมามีอิทธิพลเหนือความคิดและการตัดสินใจของเรา  คิดว่ายังไงก็จะต้องมีไว้ซักกระบอกแน่ๆ ก็ไปยื่นเรื่องขอ ป.3 ได้เลยครับ

ระบายไปก็ไม่เกิดผลอะไรขึ้นมา

ขอให้ได้ปืนเร็วๆครับ

paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2007, 08:38:33 PM »

ถ้าใจรักอยากได้ก็ซื้อเถอะครับ...ไม่ต้องไปบอกคนในบ้านหรอกครับ...ถึงรู้ก็ไม่เป็นอะไรโตๆกันแล้วคงไม่ถึงกับดุด่าว่าตีหรอก
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ครอบครัวไม่ชอบเรื่องปืนผาหน้าไม้เลย  แต่ผมก็ไม่สนใจเพราะผมชอบและก็ไม่ทำให้ใครเดือดร้อน Grin

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2007, 09:35:21 PM »

สวัสดีครับ
ใจเย็นๆ ครับ  ลองหาโอกาสพูดคุย ด้วยเหตุผมและความจำเป็น และสร้างความมั่นใจในการมีอาวุธปืนที่ควรมีไว้อย่างเป็นประโยชน์ มิได้มีวัตถุประสงค์มีไว้เพื่อทำร้ายใคร  อยู่ที่ผู้ใช้ครับ แต่คนคิด มักมองไปในทางเสียหาย เหมือนการกันไว้ก่อน 
อันที่จริง ก็ครอบครองได้แล้ว แต่อาจไม่สบายใจในการที่จะมี  ลองศึกษาหาข้อมูลในแต่ละด้านไปพลางๆก่อนก็ได้ครับ   หาเรื่องพูดคุยในด้านสาระ ประโยชน์ต่างๆ ในการที่จะมี ไปเรื่อยๆ   เพราะหากจะซื้อก็ซื้อได้อยู่แล้ว แต่ซื้อมาก็ให้มีความสบายใจกันในหลายๆฝ่าย น่าจะเป็นประโยชน์ยิ่งครับ
เรามีปืนนำไปใช้อย่างที่ควร เดี๋ยวท่านก็เข้าใจ เผลอๆอาจ มีแบบซื้อให้สักวันก็ได้รับ

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
Sympho
Sr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 01, 2007, 09:52:36 PM »

ผมว่า มีปืนอาจจะใจเย็นขึ้นกว่าเดิมก็ได้

ซื้อไปเถอะครับ ได้ปืนมาก่อน แล้วค่อยมาเคลีย เพราะยังไง ปืนโครงการมันก็ขายไม่ได้
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 01, 2007, 10:16:05 PM »

เคยเลือกที่จะทิ้งอาวุธปืนไม่มีทะเบียน ถือว่าเป็นผู้มีสำนึกดีอย่างมาก นับถือครับ.

เรื่องอาวุธปืน จะมี หรือไม่  เป็นอีกเรื่องที่จะให้ใครมาตัดสินใจแทนให้ไม่ได้
เลือกตัดสินใจ ไปตามต้องการของตัวเองเถอะครับ ถ้าปรึกษาใครเขาไม่ได้
ก็ไม่ต้องไปปรึกษาเติมความเครียดให้ซ้ำซากอีก ..
มีใช้อาวุธปืน..  จะมาพร้อมกับความรับผิดชอบมากขึ้น .. เมื่อถูกเตือนว่า
มีแล้วใจร้อน ก็ยังแก้ไขได้.. อาวุธปืน จะมาพร้อมกับวุฒิภาวะ ที่ทำให้ใจเย็น หนักแน่นขึ้น..
จงใช้เงินส่วนตัว ไม่ต้องไปรบกวนใคร ดำเนินการ ขออนุญาตมีและใช้ ให้ถูกต้อง

ส่วนจะเลือกปืนชนิด ขนาดใด จะถามเพื่อนคอปืนอีกที ก็ยังได้ครับ.  Smiley

sumetmaneesi - รักในหลวง
คนดีของสังคม
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 01, 2007, 10:16:46 PM »

ถ้าใจรักซื้อเลยครับ.......(อย่าไปทำไห้ใครเดือดร้อนเป็นใช้ได้)ผมเองก็ชอบปืนแต่ที่บ้านไม่อยากไห้ผมมีเพราะว่าผมใจร้อน.....แต่ตอนนี้เค้าไม่ว่าแล้วเพราะผมมีครอบครัวแต่จะทำอะไรก็ต้องคิดไห้ดี......อย่างที่พี่เค้าว่ามีปืนอาจใจเย็นลง
Hill Myna
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 01, 2007, 10:17:29 PM »

ผมว่า มีปืนอาจจะใจเย็นขึ้นกว่าเดิมก็ได้

ซื้อไปเถอะครับ ได้ปืนมาก่อน แล้วค่อยมาเคลีย เพราะยังไง ปืนโครงการมันก็ขายไม่ได้

เคยเจอกับคนรอบข้าง เดิมค่อนข้างใจร้อน แต่พอมีปืนแล้วเรียนรู้การใช้งานอย่างถูกต้อง

และถูกวิธีจากผู้มีประสบการณ์ ปัจจุบันก็ไม่เห็นเคยมีเรื่องอะไรเลย ใจเย็นลงด้วยซ้ำครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคลครับ  ควรใช้วิจารณญานในการตัดสินใจเองครับ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 01, 2007, 10:21:05 PM »

Embarrassedผมขอระบายหน่อยนะครับ
ผมคิดที่ อยากจะมีปืนสักกระบอก มันไม่มีความจำเป็นหรือประโยชน์ใช่ไม่ครับ

ครอบครัวของผมมีสิทธิ จะซื้อปืนโครงการได้แต่ไม่มีใครเห็นด้วยเลย
พ่อ แม่ แฟน ข้าราชการทั้งหมด เค้าบอกว่ามันไม่ถึงเวลา
ผมอายุ27 ยังไม่ถึงเวลาหรือครับ
มีงานทำ บ.มั่นคงถาวร

ในอดีตผมเคยมีปืนไม่ถูกกฎหมายแต่คิดว่าไม่ดีผมจึงทิ้งไป
ไม่เคยเอาไปทำร้ายใครทั้งที่ไม่สามารถตรวจสอบได้เลย
ผมจึงพยายามที่อยากจะมีปืนถูกกฎหมาย แต่ไม่มีใครเห็นด้วย
เค้าบอกว่าผมใจร้อนแต่ตอนผมมีปืนไม่ถูกกฎหมายผมไม่เคยติดใจใหญ่ว่ามีปืนเลย
อยู่นิ่งๆๆเฉย แล้วก็ทิ้งมันไปเพราะผมคิดว่าพร้อม
ที่จะมีปืนแล้วคือใจเย็น รอบคอบ คิดก่อนทำ
เพื่อนสมาชิกเป็นแบบผมไม่ครับ (ผมขอระบายหน่อยนะครับไม่รู้จะไปพูดกะใครครับ) Cry

ต้องขอสอบถามก่อนว่า ท่านจะซื้อปืนโครงการฯ หรือซื้อปืนจากร้านตามปกติ ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
ทุกปัญหาของชาติเริ่มต้นที่ "คอรัปชั่น"
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 74

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 01, 2007, 10:24:03 PM »

พวกเค้าเกรงใจโจรครับ เดี๋ยวเวลามันมาปล้นจะโดนยิงเพราะคนดีมีปืน
ที่บอกว่ายังไม่ถึงเวลาเพราะไม่มีเรื่องต้องใช้ครับ เวลาจะใช้บอกโจรว่ารอเดี๋ยวเดี๋ยวไปซื้อปืนก่อนอีก 3 เดือนมาอีกรอบ
เดี๋ยวนี้คนไทยรักสงบครับ จนแทบจะยกแผ่นดินให้โจรไปหมดแล้วครับ ยังไม่สำนึกกันอีก
คนไทยเสียกรุงมานับเป็นจำนวนครั้งมากกว่าทุกประเทศในโลกแล้วมั้งครับ
คิดอย่างนี้ทั้งเมืองมัวเกรงใจโจร เดี๋ยวก็เสียกรุงอีกรอบครับ
คนไทยลืมง่ายเดี๋ยวเดียวก็ลืม ไม่สำนึกกันบ้างครับ คนดีต้องออกมาสู้ไม่ใช่มัวแต่เกรงใจ นิ่งเฉยธุระไม่ใช่ ปล่อยไปตามยถากรรม ชีวิตของท่านเองลิขิตเองเถอะครับ พวกญาติๆเวลามีอะไรเกิดขึ้นกับเรา ก็ไปงานศพเท่านั้นเองครับ

"ไม่เคยคิดหวังเป็นวีรบุรุษ แต่ก็สุดจะเห็นชาติพินาศสลาย"
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 01, 2007, 10:54:31 PM »

ซื้ออย่าให้เขารู้สิครับ ทำได้ก็มีปืน Grin Grin Grin ทำเป็นอะเปล่า ซื้อแบบที่ที่บ้านไม่รู้

ถ้าทำงานที่บ้านแล้วยังต้องขอให้พ่อแม่เซ็นใบรับรองการทำงานให้ ถ้าเขาไม่ให้ก็อด  แต่มันต้องมีวิธีสิ  อิ อิ อิ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 01, 2007, 10:59:27 PM »

ในมุมมองของคนที่บ้านคุณนั้น ปืนมันไม่มีประโยชน์เพราะ
1. สิ้นเปลืองโดยใช่เหตุ คือ มันเพิ่มภาระมากขึ้นในครอบครัว เช่นราคาปืน ราคากระสุนเมื่อไปซ้อมยิง ข้อนี้สำคัญมาก คุณต้องแสดงให้คนในครอบครัวของคุณเห็นว่า หลังจากหักค่าใช้จ่ายในบ้านแล้ว ซึ่งรวมถึงเงินที่ต้องหยอดกระปุกในแต่ละเดือน ยังมีเงินเหลือให้คุณซื้อปืน ซื้อกระสุนไว้ซ้อมยิง
2. ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องมีปืนไว้ป้องกันตัวเอง และทรัพย์สินภายในบ้าน เพราะภัยนั้นยังไม่มาถึงตัว จึงไม่จำเป็น

เอาเป็นว่าคุณอยากมีปืน...........ควรต้องพูดคุยกับคนทางบ้านยกแม่น้ำทั้งห้าแสดงให้เห็นถึงความจำเป็นต้องมี ข้อที่สำคัญที่สุดคือ "ต้องไม่เป็นภาระหรือไม่ลำบากในอนาคต" ขอให้โชคดีครับ

ปล. อย่าแอบซื้อมันไม่ดีต่อตัวคุณและครอบครัว เพราะมันอาจจะทำให้ครอบครัวแตกแยกได้ครับ นี่เรื่องจริงเคยเจอกับเพื่อนๆมาแล้วหลายคน "มึงจะนอนกับปืนหรือนอนกับกู" ว่าแล้ว "โครม" ขว้างปืนจากชั้นสองลงถนนหน้าบ้าน ผลเหรอครับ ขายทิ้ง
ซื้อปืนต้องเปิดเผยให้ที่บ้านรู้เพราะยามฉุกเฉินจะได้ใช้ได้ทุกคนครับ

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 01, 2007, 11:07:15 PM »

คุณทำงานแล้ว แต่งงานแล้ว มีครอบครัว มีความรับผิดชอบแล้วไม่ใช่หรือครับ คุณรักครอบครัว  อยากปกป้องครอบครัวขนาดนี้แล้ว จะผิดไหมถ้าอยากจะมีปืนไว้ปกป้องครอบครัวตัวเอง คุณคิดจะซื้อปืนแล้วคุณเข้ามาในเวป อวป. ได้รับข้อมูลมากๆอย่างนี้แล้วคงไม่ไปชักปืนยิงโดยไม่จำเป็นให้เสี่ยงคุกเสี่ยงตารางหรอก  ค่อยๆคิดครับ คุณต้องทำได้   
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์