เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 02:26:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การที่จะมีปืนสั้นสักกระบอก ไม่มีประโยชน์ไม่จำเป็นจิงหรือครับจิงหรือครับ  (อ่าน 4648 ครั้ง)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 01, 2007, 11:13:30 PM »

เรียนท่าน จขกท.ครับ...

ผมอยากให้มองในมุมกว้างๆหลายๆด้าน...

ลองคิดดูว่าคุณพ่อ คุณแม่และแฟนของคุณ รู้จักคุณดีแค่ไหนครับ...

ถ้าหากคนใกล้ตัวที่สุดสามคนมีความเห็นเหมือนกัน...

คุณอยากจะนำความเห็นมาพิจารณาดูใหม่ หรือไปขอความเห็นของคนอื่นที่ไม่รู้จักคุณเลยครับ...

ผมมีปืนกระบอกแรกตอนอายุ 32 ปี อยากจะซื้อตั้งแต่อายุ 24-25 ปี แต่คุณแม่ผมทักท้วงไว้...

ผมเลยไม่ได้ซื้อซักที แต่พออายุมากขึ้นถึงเข้าใจในความห่วงใยของบุพการีครับ...

ตอนนี้ผมแก่แล้วจะซื้อกี่กระบอกคุณแม่ผมไม่เคยท้วงเลยครับ...ฮา...Cheesy
pongrut
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 01, 2007, 11:45:47 PM »

ผมคิดว่าควรจะใจเย็นค่อยๆอธิบายถึงสถานะการณ์โลกปัจจุบันประเภทพวกข่าวที่โจรทำร้ายผู้บริสุทธิ์ที่ไม่มีทางสู้
ลองให้เวลากับเรื่องนี้สักหน่อยในระหว่างศึกษาข้อมูลปืนไปพลางๆ อย่างน้อยก็สบายใจกันทั้งบ้าน
ถือว่าเป็นจุดเริ่มต้นของการแสดงความรับผิดชอบ อย่างน้อยก็ต่อความรู้สึกของครอบครัว ด้วยความเคารพครับ

any wind is a fair wind if u don't know where u're heading
rerng
จงมีสติและให้อภัยผู้อื่นเสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 50

วัดธาตุน้อย(พ่อท่านคล้าย)จันดี อ.ฉวาง นศ.

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 01, 2007, 11:52:34 PM »

ท่านเหมือนแมงป่องหรือพญานาค  ละครับ???      แม้แต่นายทะเบียนยัง Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed

ปางไข้ปางขาดเข้า     แพงเกวียน ละชั่งแฮ
วิบัติบรจองเจียน                     จักม้วย
ปางต้องปรับไหมเตียน             ตนมอด ก็ดี
ปางมิตรใดทุกข์ด้วย                 มิตรนั้น ไหนเสมอ
             จาก โคลงโลกนิติ บทที่ ๓๘๙
theera77-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 56

ถึงผมจะเป็นเด็กบ้านๆ แต่ผมไม่เคยถอย

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 01, 2007, 11:57:50 PM »

ขอขอบคุณ พี่ๆ เพื่อนๆ คนรักปืนทุกคนครับ ผมพยายามชักแม่น้ำมา หลายปีแล้วครับ ยังทำไม่สำเร็จ แต่คงไม่นานครับ คงต้องมีซักกระบอกครับ (ZC 75 Compact) คิดว่าดีมั้ยครับ เชคเป็นประเทศที่อบเหล็กได้ดีที่สุดในโลกครับ จากโลหะวิทยา ผมจึงอยากมีมันครับใว้ให้ลูกหลานได้ชมไม่ต้องดินรนอย่างผม
         ใจจิงผมอยากซื้อปืนโครงการ โดยให้แม่พ่อซื้อแล้วโอน หรือภรรยาซื้อ แต่ยากมากครับ(เค้าบอกไม่จำเป็น) จำใจต้องเก็บตังเพิ่มซื้อห้าง ที่เอาเปรียบคนจน  ที่ผ่านมาผมต้องตามพี่ๆๆไปสนามขอส่วนบุญที่จะได้ยิงแต่มีโอกาศน้อยครับ นั้งดูมากกว่าแล้ววันหลังผมจะเอารูปที่ขอส่วนบุญยิงมาให้ชมครับ

ใจเย็นจนถึงที่สุด  ค่าของคนอยู่ทีว่าคนของใคร(เซ็ง)
Kimber
e21bmx
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 22

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 02, 2007, 06:33:34 AM »

เห็นด้วยกับทุกความคิดเห็นครับ ... เรื่องปืนผมว่ามันเป็นเรื่องส่วนบุคคล คนใจร้อนบางคนทีปืนแล้วอารมณ์เย็นขึ้น นิ่งขึ้น แต่ก็ตอบอยากนะครับ เพราะคุยเรื่องปืนกับคนชอบปืน คุยกันเป็นวันก็ไม่จบ แต่พอคุยเรื่องปืนกับคนไม่ชอบปืน ยังไม่ทันจะอ้าปากก็เลิกคุยกันแล้วครับ ...

เรารักพระเจ้าอยู่หัว ... LONG LIVE THE KING

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 02, 2007, 07:33:33 AM »

ที่ผ่านมาผมต้องตามพี่ๆๆไปสนามขอส่วนบุญที่จะได้ยิงแต่มีโอกาศน้อยครับ นั้งดูมากกว่าแล้ววันหลังผมจะเอารูปที่ขอส่วนบุญยิงมาให้ชมครับ

ขนาดนี้พอได้เป็นของตัวแล้วคงรักมันน่าดู Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
A2708
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 02, 2007, 07:42:48 AM »

ตอนที่ผมซื้อปืนก็โดนต่อว่าพอสมควร
เลยให้เหตุผลเรื่องแถวๆบ้านมีพวกแรงงานต่างด้าวเยอะ  ก็เลยยอมอ่อนข้อลงเล็กน้อย
แต่เมื่อตัดสินใจซื้อแล้วก็ซื้อเข้าบ้านเลยครับ คงจะไม่ว่าอะไรได้อีก
ปัจจุบันมี3กระบอกแล้ว และกระบอกที่ 4 สั่งจองไว้ ( mitchell black lightning ) กำลังตามมา
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 02, 2007, 08:41:33 AM »

Re: การที่จะมีปืนสั้นสักกระบอก ไม่มีประโยชน์ไม่จำเป็นจิงหรือครับจิงหรือครับ

ขอขอบคุณ พี่ๆ เพื่อนๆ คนรักปืนทุกคนครับ ผมพยายามชักแม่น้ำมา หลายปีแล้วครับ ยังทำไม่สำเร็จ แต่คงไม่นานครับ คงต้องมีซักกระบอกครับ (ZC 75 Compact) คิดว่าดีมั้ยครับ เชคเป็นประเทศที่อบเหล็กได้ดีที่สุดในโลกครับ จากโลหะวิทยา ผมจึงอยากมีมันครับใว้ให้ลูกหลานได้ชมไม่ต้องดินรนอย่างผม
 ใจจิงผมอยากซื้อปืนโครงการ โดยให้แม่พ่อซื้อแล้วโอน หรือภรรยาซื้อ แต่ยากมากครับ(เค้าบอกไม่จำเป็น) จำใจต้องเก็บตังเพิ่มซื้อห้าง ที่เอาเปรียบคนจน ที่ผ่านมาผมต้องตามพี่ๆๆไปสนามขอส่วนบุญที่จะได้ยิงแต่มีโอกาศน้อยครับ นั้งดูมากกว่าแล้ววันหลังผมจะเอารูปที่ขอส่วนบุญยิงมาให้ชมครับ

เพื่อเป็นการแสดงออกถึงวุฒิภาวะและการรับผิดชอบต่อสังคม ก่อนอื่นขอแนะนำให้พิมพ์ใหม่ก่อนครับ  กรุณาแก้จาก "จิง" เป็น "จริง"

....ตามล่า...อีตอแหล
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 02, 2007, 09:00:05 AM »

ขอขอบคุณ พี่ๆ เพื่อนๆ คนรักปืนทุกคนครับ
ผมพยายามชักแม่น้ำมา หลายปีแล้วครับ ยังทำไม่สำเร็จ แต่คงไม่นานครับ
คงต้องมีซักกระบอกครับ (CZ 75 Compact) คิดว่าดีมั้ยครับ
เชคเป็นประเทศที่อบเหล็กได้ดีที่สุดในโลกครับ จากโลหะวิทยา
ผมจึงอยากมีมันครับใว้ให้ลูกหลานได้ชมไม่ต้องดินรนอย่างผม

ใจจิงผมอยากซื้อปืนโครงการ โดยให้แม่พ่อซื้อแล้วโอน หรือภรรยาซื้อ
แต่ยากมากครับ(เค้าบอกไม่จำเป็น)

จำใจต้องเก็บตังเพิ่มซื้อห้าง ที่เอาเปรียบคนจน
ที่ผ่านมาผมต้องตามพี่ๆๆไปสนามขอส่วนบุญที่จะได้ยิงแต่มีโอกาศน้อยครับ
นั่งดูมากกว่าแล้ววันหลังผมจะเอารูปที่ขอส่วนบุญยิงมาให้ชมครับ

Embarrassedผมขอระบายหน่อยนะครับ
ผมคิดที่ อยากจะมีปืนสักกระบอก มันไม่มีความจำเป็นหรือประโยชน์ใช่ไม่ครับ

ครอบครัวของผมมีสิทธิ จะซื้อปืนโครงการได้แต่ไม่มีใครเห็นด้วยเลย
พ่อ แม่ แฟน ข้าราชการทั้งหมด เค้าบอกว่ามันไม่ถึงเวลา
ผมอายุ27 ยังไม่ถึงเวลาหรือครับ
มีงานทำ บ.มั่นคงถาวร

ในอดีตผมเคยมีปืนไม่ถูกกฎหมายแต่คิดว่าไม่ดีผมจึงทิ้งไป
ไม่เคยเอาไปทำร้ายใครทั้งที่ไม่สามารถตรวจสอบได้เลย
ผมจึงพยายามที่อยากจะมีปืนถูกกฎหมาย แต่ไม่มีใครเห็นด้วย
เค้าบอกว่าผมใจร้อนแต่ตอนผมมีปืนไม่ถูกกฎหมายผมไม่เคยติดใจใหญ่ว่ามีปืนเลย
อยู่นิ่งๆๆเฉย แล้วก็ทิ้งมันไปเพราะผมคิดว่าพร้อม
ที่จะมีปืนแล้วคือใจเย็น รอบคอบ คิดก่อนทำ
เพื่อนสมาชิกเป็นแบบผมไม่ครับ (ผมขอระบายหน่อยนะครับไม่รู้จะไปพูดกะใครครับ) Cry

ต้องขอสอบถามก่อนว่า ท่านจะซื้อปืนโครงการฯ หรือซื้อปืนจากร้านตามปกติ ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

คริ คริ ผมคาดได้เลยว่า..."ความยาก" มันอยู่ตรงไหน
มิใช่  ยากที่จะซื้อครับ...
แต่ยากในการให้ผู้อื่นครอบครองครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2007, 09:13:31 AM โดย 51 » บันทึกการเข้า
theera77-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 56

ถึงผมจะเป็นเด็กบ้านๆ แต่ผมไม่เคยถอย

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 02, 2007, 09:06:36 AM »

คำว่า จิง ที่ผมใชไปนะครับ  มันเป็นสำเนียงของคนใต้ครับ อาจจะผิดแต่ เป็นคำพูดที่หนักแน่นครับ  สำหรับผม(เด็กระนองครับ)พี่ๆคงเข้าใจผมนะครับไม่ได้มีเจตนาใช้ภาษาผิดครับ

ใจเย็นจนถึงที่สุด  ค่าของคนอยู่ทีว่าคนของใคร(เซ็ง)
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 02, 2007, 10:38:31 AM »

เห็นใจครับ   เมื่อก่อนผมก็เหมือนกัน  ปืนสวัสดิการนี่มีมาหลายปีแล้วนะครับ  เมื่อก่อนพ่อผมทำงาน ก.มหาดไทย  มีสิทธิซื้อ  มีแคตตาล๊อกเวียนมาที่ทำงานพ่อประจำ   แต่พ่อไม่สนใจเลย  ผมพยายามบอกว่าน่ามีเก็บไว้บ้านสักกระบอกนึงนะ  บ้านเราไม่เคยมีปืนเลย    ล่วงเลยมาจนเกษียร  แล้วก็ลืมเรื่องนี้ไป

พอมารุ่นผม  มีโอกาสทำงานราชการมีสิทธิซื้อเองแล้ว   เลยเล่นซะ 3 กระบอกรวดเลยครับ  Grin Grin Grin Grin   

แต่ก็ไม่ได้ว่าพ่อนะครับ  พ่อผมค่อนข้างเรียบร้อย  จบพานิชย์ ทำงานด้านตัวเลข เลยไม่ค่อยสนใจปืน  ส่วนผมชอบปืนมาแต่ไหนแต่ไรแล้ว คนเรามันสไตร์ไม่เหมือนกัน   

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
กระป๋องแป้ง
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 02, 2007, 01:46:58 PM »

ตอนนี้ผมเองก็ยังไม่มีปืน ติดที่ราคาปืนในปัจจุบัน และมีสิ่งอื่นที่จำเป็นต้องใช้จ่ายก่อน ควรรอค่อยครับ
เคยมีปืนที่ไม่มีทะเบียนมาบ้างเหมือนกัน แต่ตอนนี้เลิกเด็ดขาดไม่จับปืนที่ไม่มีทะเบียน
ผมว่าเราควรอธิบายให้คนรอบข้างรู้ถึงความสำคัญเละจำเป็น ผมว่าปืนมีความสำคัญนะครับ เคยมีคดีที่ตัดสินแล้วโดยศาลทหาร มีรุ่นพี่คนหนึ่งที่เป็นพลฯ ก่อคดีข่มขืนโดยการจับมัดสามีใว้แล้วข่มขืมภรรยาที่ตั้งท้อง 2-3 เดือน
ต่อหน้าสามี เหตุเกิดอยู่กระท่อมกลางทุ่งนา เรื่องราวเกิดขึ้น สิบกว่าปีแล้ว แต่ผมก็ไม่รู้รายระเอียดมากก็ตอนนั้นพี่ๆที่เรือนจำทหารเขาบอกมา แต่พี่ที่ก่อเหตุช่วงที่ผมเป็นพลฯอยู่นั้นก็ยังติดคุกอยู่เรื่อนจำทหารอยู่เลย
เห็นคนอื่นเรียกแกพี่ใหญ่ๆ บอกว่าติดมาแล้ว สิบกว่าปี
(สรุปเรื่องราว ผมบอกตัวเองว่าเรื่องแบบนี้จะต้องไม่เกิดกับครอบครัวผมและผมจะปกป้องครอบครัวผมจนถึงที่สุด)
และจะมีปืนที่มีทะเบียนให้ได้.....

rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 02, 2007, 02:04:58 PM »

คำว่า จิง ที่ผมใชไปนะครับ มันเป็นสำเนียงของคนใต้ครับ อาจจะผิดแต่ เป็นคำพูดที่หนักแน่นครับ สำหรับผม(เด็กระนองครับ)พี่ๆคงเข้าใจผมนะครับไม่ได้มีเจตนาใช้ภาษาผิดครับ
        เมืองระนองหรือครับนี่ แรงงานชาวพม่าเยอะมาก อาจจะมากกว่าคนไทยอีก แรงงานออกจะเถื่อนมากด้วย ผมเคยไปทำวิจัยเรื่องการขนส่งทางใต้ เข้าเมืองระนองทางแยกปฐมพรออกทางหลังสวน ชุมพร เมืองนี้ถ้าเป็นนักท่องเที่ยวจะดูน่าเที่ยวมาก น่าอยู่ แต่ถ้าลงถึงพื้นที่ จะเห็นมีแรงงานชาวพม่าเยอะมากๆข้ามปากคลองก็ถึง วิคตอเรียพ้อยท์ง่ายนิดเดียว แล้วมีชุมชนชาวแรงงานพม่าใหญ่ที่ท่าเรือ ขึ้นชื่อแรงงานชาวพม่าต้องยอมรับว่าไม่มีการเคารพคนไทย ต้องการเงินอย่างเดียวมีปัญหาข้ามปากอ่าวก็หลบหนีพ้นแล้ว เราคนไทยทำอะไรไม่ได้นั่งดูเมืองมันอย่างเดียวข้ามไปเที่ยวได้แต้ห้ามหือ..หา..ออกนักเลงมากกว่าคนไทย  ไม่ทราบว่าปัจจุบันนี้ยังอยู่ที่ระนองหรือเปล่า หรือว่าอยู่ที่กรุงเทพฯ ถ้าอยู่ระนองขอชมว่า...คุณเก่งเอาตัวรอดได้ ใจพอตัว ค่อยลองคิดหาเหตุผลดีนะครับ  ขอบคุณ
g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 02, 2007, 02:48:48 PM »

เข้าใความรู้สึกครับ คนเราชอบไม่เหมือนกันทุกอย่างหรอกครับ อย่างตัวผมเองคิดว่าทุกอย่างพร้อม ก็ซื้อ เพราะไม่ทำให้ใครเดือนร้อน

ถ้าพูดตรงๆก็คือมีเกินความจำเป็นด้วยซ้ำ เพราะถ้าเอาไว้ป้องกันตัวกระบอกเดียวก็พอ แต่ปัจจุบัน 3 แล้ว และ 4 , 5 กำลังจะตามมา  สุดท้ายกลายเป็นซื้อเก็บเพราะความชอบส่วนตัวมากกว่า
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 02, 2007, 06:51:06 PM »

เรื่องการครอบครองปืน  ความยากง่ายแต่ลพคนไม่เหมือนกัน ครับ ผมเองกว่าจะได้ปืนกระบอกแรกนี่ ยากเย็นมาก ไม่ใช่เรื่องง่ายๆ คุณพ่อผมเอง รับราชการตำรวจ ที่บ้านผมเลยเฉยๆกับเรื่องการมีปืน แต่ ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องได้มาอย่างถูกต้องและต้องรับผิดชอบตัว เองตอนสมัยวัยรุ่น ผมเองก็เป้นคนเลือดร้อนพอสมควร ไม่ใช่นักเลงแต่เป้นคนสุ้คน บางครั้ง คุณแม่ต้องคอยดึงไว้ไม่งั้นมีเรื่อง ดีอยุ่อย่างว่าผมเป้นคนเชื่อผู้ใหญ่ เลยไม่เกิดเรื่องใหญ่โต เรื่องปืน ผมมักปรึกษาพ่อเสมอ ท่านเอง ก้บอกว่า เรื่องปืนพ่อไม่หวง ถ้าโตแล้วดูแลตัวเองได้ ไม่ต้องซื้อ มาเอาปืนพ่อไปโอนเลย ผมเองก็พยาม ทำงานหาเงิน และทำให้ที่บ้านเห้นว่า ผมโตพอแล้ว ที่จะดูแลตนเองได้ การที่ผมรับปืนจากพ่อ มิใช่ว่า ไม่มีเงินพอที่จะซื้อปืนมาใช้เอง แต่ผมอยากให้ คนในครอบครัวยอมรับว่าผมเอง เป้นผู้ใหญ่แล้ว หลังจากพ่อให้ปืนผมมาโอนแล้ว ผมเองยังต้องรบ รากับนายทะเบียนอีก4-5ปี กว่าจะได้ป.3ขนาด 9ใบแรกของชีวิตโดยที่ดำเนินเรื่องเองทั้งหมด เดินขึ้นลงอำเภอจนเจ้าหน้าที่จำหน้าได้ โดนไล่ลงจากอำเภอก้เคยโดน จนหน้าห้องโดนสั่งว่าถ้าผมมาบอกว่าไม่อยุ่ ผมมีปืนกระบอกแรก ตาม กฎหมาย ตอนอายุ29ปี จากนั้นปืนกระบอกหลังๆมาก็ไม่เคยมีใครถามอีกเลย ผมว่าการที่จะทำให้คนอื่นยอมรับ ต้องพิสูจณ์ ตัวเองให้ได้ก่อน ว่าเป็นคนจริงแค่ไหน ถ้า ที่บ้านยังไม่เข้าใจจะซื้อเองผมว่าก็ไม่เห้นแปลกอ่ะไร เข้ามาศึกษาข้อกฏหมายที่เวปนี้ เตรียมตัวให้พร้อมแล้วลงมือ ทำเลย คุณเองก็ อายุไม่ใช่น้อยแล้ว ปืนตามร้านก็มีมากมายให้เลือก รายได้ของคุณน่าจะพอที่จะซื้อได้ก็เดินเรืองขอป.3แล้วกำเงินไปซื้อเลยครับ คุณมีสิทธิตามกฎหมายอยุ่แล้วครับทำไมต้องรอ ถ้ามั่นใจว่าทำให้ถูกต้องแล้วก้ทำเลยครับไม่ต้องรอ ไม่ต้องบ่นเพราะจะเสียเวลาไปเปล่าๆ ไม่มีประโยชน์
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์