เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 02:28:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การที่จะมีปืนสั้นสักกระบอก ไม่มีประโยชน์ไม่จำเป็นจิงหรือครับจิงหรือครับ  (อ่าน 4657 ครั้ง)
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 02, 2007, 07:35:33 PM »

คำว่า จิง ที่ผมใชไปนะครับ มันเป็นสำเนียงของคนใต้ครับ อาจจะผิดแต่ เป็นคำพูดที่หนักแน่นครับ สำหรับผม(เด็กระนองครับ)พี่ๆคงเข้าใจผมนะครับไม่ได้มีเจตนาใช้ภาษาผิดครับ

ขอบคุณครับที่ไม่พิมพ์เป็นภาษาไทยภาคใต้ทั้งหมด ไม่งั้นผมคงอ่านไม่รู้เรื่อง Cheesy

....ตามล่า...อีตอแหล
ThaiLoei
KU 53 /EE
Sr. Member

คะแนน 43

อันตรายที่สุด คือ ความคาดหวัง

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 02, 2007, 10:46:22 PM »

Grinขอให้ได้ปืนไวๆ ครับ รีบซื้อตอนนี้เลยครับ  น้ำลายหกถ้าอนาคตอาจจะอยากกว่านี้ครับ  หัวเราะร่าน้ำตารินเพราะจะไม่ไช่แค่พ่อแม่พี่น้องที่จะห้าม  หัวเราะร่าน้ำตารินยังมีภรรยาเข้ามาอีก  หัวเราะร่าน้ำตารินจะสำบากกว่าเดิมครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

แผ่นดิน...มันยังไหว......กรู.......ก็ต้องไหวสิว่ะ......สู้โว้ย...T_T
GUN-CHUMPHON
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 02, 2007, 10:51:52 PM »

ผมก็เหมือนกันครับ คนในครอบครัวค้านทุกคนแต่ด้วยความมุ่งมั่นและตั้งมั่น 2ปี  4 กระบอก
- แม่คัดค้านมาก แต่เซ็นใบรับรองให้ เป็นกระบอกแรก (10/22)
- ลุงไม่เห็นด้วยบอกว่าเป็นคนใจร้อน แต่ โอน .22 magnumให้ เป็นกระบอกที่ สอง
- พ่อบ่นว่าจะมีอะไรมากมายแต่เซ็นใบรับรองให้ และให้ยืมเงินไปซื้อก่อน RE 870 เป็นกระบอกที่ สาม
- แม่กับพ่อบ่นก่อนเซ็นใบรับรองให้ พอเห็นปืนบอกว่าสวยดี colt 1991 เป็นกระบอกที่ สี่
 คนที่เอาเรื่องที่สุดคือ ผบ.ทบ.แต่พอได้อธิบายและให้ลองยิงบอกชอบติดใจขอยิงอีก
ดังนั้นจงทำให้คนรอบข้างมั่นใจและเชื่อถือในตัวเราว่าเราสามารถมีและใช้อย่างถูกต้องและปลอดภัยและมีสติ
 แล้วคุณจะบ้าเหมือนผม Grin Grin Wink

ใครดูถูกผู้ชำนาญในการช่าง    ความคิดขวางเฉไฉไม่เข้าเรื่อง เหมือนคนป่าคนไพรไม่รุ่งเรือง  จะพูดด้วยนั้นก็เปลืองซึ่งวาจา
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 03, 2007, 03:37:13 PM »

ไม่มีประโยชน์ และไม่จำเป็นจริง ๆ ครับ ซื้อมาหลายปี นอกจากซ้อมมือที่สนาม และเช็ดล้างตามปกติแล้ว ก็ไม่ได้ใช้ทำอย่างอื่นเลย Grin Grin Grin

ผมซื้อปืนกระบอกแรกตอนอายุประมาณ ๒๙ ปี .... ทำงานลูกจ้างราชการ ... ถ้าเก็บเงินครบก่อนหน้านี้ก็ซื้อก่อนหน้านี้แน่ ๆ ครับ เพราะตั้งใจว่าจะมีปืนก่อนสร้างครอบครัว ...

ตอนจะซื้อ ผมก็ดำเนินการด้านเอกสารต่าง ๆ เองทั้งหมด ไม่ได้ปรึกษาบิดา-มารดา หรือว่าที่ภรรยาแต่อย่างใด ... จนได้ ป.๓ จะเลือกปืน จึงแจ้งว่าที่ภรรยาให้มาช่วยดูหน่อย กะว่าให้ใช้ด้วยกันได้ .... จะว่าไป ต่อให้มีใครมาทัดทาน ผมก็ไม่ฟังอยู่ดี Grin Grin Grin

ตอนนี้สร้างครอบครัวครบองค์ประชุมแล้ว ยังไม่มีเงินเก็บจะซื้อปืนเลย Grin Grin Grin

Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 03, 2007, 06:03:00 PM »

อยากซื้อก็ซื้อครับ ผมเจอเหตุการณ์แบบนี้เหมือนกันตอนที่คิดจะซื้อกระบอกแรก ผมเสนอเรื่องให้ ผอ.สำนักอำนวยการศาล ซึ่งเป็นเจ้านายใหญ่ในฝ่ายธุรการ อายุ 59 ปี ผมถามท่านว่า
    ผม  ไม่ว่าอะไรหรือครับ ผมที่จะซื้อปืน
    ผอ.  ไม่ว่าหรอก คิดว่าโตพอแล้ว จบตั้งปริญญาตรีแล้วจะทำอะไรซิ่นคิดก็เกินไป (ตอนนั้อายุประมาณ ราว ๆ ท่านนี่เหละครับ)

แนะนำ หากทางบ้านกลัวใจร้อนก็ หาปืนยาวก่อนครับ ผมเองก็ซื่อ 870 ก่อน แล้ว 10/22 ก็ตามมา แล้ว CZ 92 ก็มาอีก และ M&P9C ก็มาด้วยครับ สุดท้ายทางบ้านเลิกบ่น สงสัยว่าขี้เกียจบ่านแล้วมั้งครับ ทั้งแฟน แม่ และพ่อ ครับ

ลองพยายามดูครับ อย่าหักนะครับ ค่อย ๆ ลู่ไป

Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 04, 2007, 07:57:31 PM »

ลองอ่านดูครับ  มันส์มากๆ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,1409.msg160465.html#msg160465
S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

เสียชีพ อย่าเสียสัตย์

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 04, 2007, 08:19:46 PM »

.....กว่าทางบ้านผมจะรู้ว่าผมมีปืนก็ปาเข้าไปกระบอกที่ 3 แล้วครับ..อิอิ... Grin

....ของทุกอย่างจะมีความจำเป็นก็ตอนที่ได้ใช้มัน  ตอนที่ไม่ได้ใช้มันก็คงไม่มีความจำเป็น..... Wink

....แต่จะดีกว่าไหม  ที่ตอนจำเป็นต้องใช้แล้วมีให้ใช้   กับตอนที่จะใช้แล้วไม่มีให้ใช้..... Grin

ถ้วยหนึ่งนงนุช  สองถ้วยพุทธวาจา  สามถ้วยแกล้วกล้าพูดจาองอาจ  สี่ถ้วยเก่งกาจผ้าขาดไม่รู้ตัว  ห้าถ้วยเมามัวพูดไม่กลัวความผิด  หกถ้วยมีฤกธิ์พูดผิดทุกคำ  เจ็ดถ้วยมืดคล้ำมือคลำหนทาง  แปดถ้วยเอวบางพี่เห็นช้างเท่าหมู  เก้าถ้วยโอ้ว่าโฉมตรูสุดรู้สุดคิด  สิบถ้วยมืดมิดสิ้นฤทธิ์พี่แล้วเจ้าแก้วเอย
RUANGRIT
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 04, 2007, 08:40:05 PM »

ผมก็เคยเป็นเหมือนเจ้าของกระทู้เลยครับ   แก้ปัญหาด้วยการซื้อโดยไม่บอกใครเลย ฮ่า ฮ่า ฮ่า  Grin Grin Grin Grin Grin
เป็นยังไงครับเดี๋ยวนี้ มีปืนแล้วไม่เห็นมีคนว่าเลยครับ(จะไปว่าได้ยังไง ก็ไม่มีใครรู้   ฮ่า ฮ่า ฮ่า)
sunsun
"บางสถานการเพื่อนอาจจะทิ้งคุณ แต่ทุกสถานการปืนไม่ทิ้งคุณแน่นอน"
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 04, 2007, 10:43:57 PM »

อ้างถึง : ไม่มีประโยชน์ และไม่จำเป็นจริง ๆ ครับ ซื้อมาหลายปี นอกจากซ้อมมือที่สนาม และเช็ดล้างตามปกติแล้ว ก็ไม่ได้ใช้ทำอย่างอื่นเลย   

ผมซื้อปืนกระบอกแรกตอนอายุประมาณ ๒๙ ปี .... ทำงานลูกจ้างราชการ ... ถ้าเก็บเงินครบก่อนหน้านี้ก็ซื้อก่อนหน้านี้แน่ ๆ ครับ เพราะตั้งใจว่าจะมีปืนก่อนสร้างครอบครัว ...

ตอนจะซื้อ ผมก็ดำเนินการด้านเอกสารต่าง ๆ เองทั้งหมด ไม่ได้ปรึกษาบิดา-มารดา หรือว่าที่ภรรยาแต่อย่างใด ... จนได้ ป.๓ จะเลือกปืน จึงแจ้งว่าที่ภรรยาให้มาช่วยดูหน่อย กะว่าให้ใช้ด้วยกันได้ .... จะว่าไป ต่อให้มีใครมาทัดทาน ผมก็ไม่ฟังอยู่ดี

ผมว่าที่ไม่จำเป็น และไม่มีประโยชน์นั้น เป็นเพราะว่าคุณยังไม่ได้ใช้งาน ในสถานะการณ์ที่จำเป็นต้องใช้จริงๆ เพราะคนส่วนมากไม่มีโอกาสได้ใช้ ก็เราไม่ได้อยู่บ้านป่าเมืองคาวบอยนี้ครับ ถ้าบอกว่าไม่จำเป็น แต่มีประโยชน์น่าจะฟังดูดีกว่าครับ
          สำหรับผมเองมีประโยชน์ และก็จำเป็นด้วยครับ ทุกอย่างมี 2 แง่ให้มองเสมอ หากเราใช้ป้องกันชีวิตตนเองและทรัพย์สิน ยังไงก็ดีอยู่แล้ว   เคยมีเหตุการณ์หนึ่งของ สมาชิกอวป. ถูกบุกปล้นบ้านกลางดึก ชายฉกรรณ์ประมาณ 6-7 คนอาวุธครบมือ มุ่งประสงค์ต่อชีวิตและทรัพย์สิน ปรากฏว่าท่านสมาชิก รัวกล๊อก 19 15 นัดหมดแม๊คเลยครับ ผลโจรเจ็บไปหลายคน ที่เหลือหนีกระเจิง ลองคิดดูว่าถ้าวันนั้นไม่มีปืน ผลในคืนนั้นจะเป็นอย่างไร (กลุ่มโจรกลุ่มนี้ตำรวจทราบภายหลังว่า เคยปล้นทรัพย์และฆ่าเจ้าทรัพย์มาแล้วด้วย ) ด้วยความเคารพ
         จริงอยู่ปืนอาจมีราคาอยู่บ้าง แต่ชีวิตเรามิอาจประเมินค่าได้ ยังไงผมต้องให้ครอบครัวผม และตัวผมปลอดภัยที่สุด ไม่ใช่ว่ามีปืนแล้วจะปลอดภัย ต้องรู้วิธีการใช้อย่างถูกต้อง มิฉะนั้นอาจเป็นอาวูธของฝ่ายตรงข้ามได้ สรุป มีไม่ใช้ หรือใช้ไม่เป็น ไม่มีทักษะ อย่ามีเลยดีกว่า อาจจะมีผลเสียมากกว่า
         สำหรับเจ้าของกระทู้หากซื้อแล้วไม่เดือดร้อนผู้ใด ซื้อปืนห้างไปเลย สะใจดี ผมบิดา และมารดาเป็นข้าราชการ พ่อมีปืน 2 กระบอกไม่เคยได้จับได้ยิง กลัวคับ กลัวโจรขึ้นบ้านจะไปยิงโจรเดี๋ยวเจ็บ แม่เอาปืนไปแอบ ทั้ง 2 กระบอกเลย ผลปืนลูกซองขึ้นสนิมทั้งกระบอก ปืนสั้นไม่เท่าไหร่
          ปัจจุบันผมอายุ 28 ปี มีปืน 4 กระบอก สั้น 9 มม. 1 กระบอก 11 มม. 1 กระบอก ปืนลูกซอง 2 กระบอก เอกสารดำเนินการเองหมด ไม่มีคนในครอบครัวรุ้เลยว่าผมมี ไม่ได้หลบๆซ่อนๆ ไม่ถึงขนาดสายลับ เค้าไม่อยากให้มี ก็ไม่ให้เค้ารู้ว่ามี จบ ทำได้ป่าว ผมไม่เคยสร้างความเดือนร้อนให้ใครเลยจากการที่มีปืน ใช้เพื่อการกีฬา ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน แต่ต้องไม่เกินกว่าเหตุ
..........ฟันธง หากมีไว้ด้วยวิจารณญานในการใช้ที่ดี ซื้อเลยครับ................ Grin Grin Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2007, 10:49:08 PM โดย sunsun » บันทึกการเข้า

เสียทรัพย์ เสียค่าปรับ ขึ้นโรงขึ้นศาล ประกันตัว บ่หยั้น
แต่เสียดายที่ไม่ได้พาปืนไป อาจถึงขั้นเสียตัว หรือเสียชีวิตได้
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 11:26:14 AM »

อ้างถึง : ไม่มีประโยชน์ และไม่จำเป็นจริง ๆ ครับ ซื้อมาหลายปี นอกจากซ้อมมือที่สนาม และเช็ดล้างตามปกติแล้ว ก็ไม่ได้ใช้ทำอย่างอื่นเลย   

ตอนจะซื้อ ผมก็ดำเนินการด้านเอกสารต่าง ๆ เองทั้งหมด ไม่ได้ปรึกษาบิดา-มารดา หรือว่าที่ภรรยาแต่อย่างใด ... จนได้ ป.๓ จะเลือกปืน จึงแจ้งว่าที่ภรรยาให้มาช่วยดูหน่อย กะว่าให้ใช้ด้วยกันได้ .... จะว่าไป ต่อให้มีใครมาทัดทาน ผมก็ไม่ฟังอยู่ดี

ผมว่าที่ไม่จำเป็น และไม่มีประโยชน์นั้น เป็นเพราะว่าคุณยังไม่ได้ใช้งาน ในสถานะการณ์ที่จำเป็นต้องใช้จริงๆ เพราะคนส่วนมากไม่มีโอกาสได้ใช้ ก็เราไม่ได้อยู่บ้านป่าเมืองคาวบอยนี้ครับ ถ้าบอกว่าไม่จำเป็น แต่มีประโยชน์น่าจะฟังดูดีกว่าครับ

คิดมากไปหรือเปล่า  Grin Grin

ผมไม่เอาอะไรที่ไม่ได้ใช้มารกบ้านหรอกครับ ....

ผมชอบปืน ชอบยิงปืน จึงซื้อปืนครับ .... และเนื่องจากเงินน้อย กระบอกแรกจึงซื้อที่จะนำมาใช้งานก่อน พวกปืนสวย ๆ ระบบแปลก ๆ ที่อยากได้มาเก็บนั้น ก็รอไว้ก่อน ....

เจ้าของกระทู้ก็คงชอบปืน แต่อยากได้ความเห็นว่ามันไม่จำเป็นจริง ๆ หรือเปล่า ...

ท่าน LE เคยให้ความเห็นไว้แล้วว่า การคงอยู่ของปืน ก็เป็นการได้ประโยชน์จากมันอยู่แล้ว .... มีปืนไม่ได้ใช้ ก็ยังดีกว่า จะใช้แล้วไม่มี  Grin Grin Grin

ยามศึกเรารบ ยามสงบเราฝึก .... ย่อมดีกว่าเกิดศึก แล้วค่อยเกณฑ์ทหารครับ  Grin Grin

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 01:48:42 PM »

นายสมชายซื้อปืนกระบอกแรกก็แอบแม่ซื้อ ตอนนั้นอายุ 20 เองครับ เรียนปีสุดท้ายที่รัฐศาสตร์ มธ.... แต่มีรายได้และคุณสมบัติครบถ้วนตาม กม.... มีพ่อรู้เรื่องอยู่คนเดียวเอง...

นายสมชายว่าหากไม่ได้ซื้อเพราะถูกห้าม เลยไม่กล้าซื้อ... อย่างนี้อย่าซื้อเลยครับ เพราะเวลาจะใช้งานจริงจะมีแต่คนห้ามทั้งสิ้นตั้งแต่คนจะถูกยิงก็ห้ามเรายิงมัน คนที่เกี่ยวข้องอยู่ในเหตุการณ์(ถ้ามี)ก็จะร้องห้ามเรายิง ไทยมุง(ถ้ามี)ก็จะห้ามเรายิง ตำรวจ(ถ้ามี)ก็จะห้ามเรายิง...

พอฝ่ายตรงข้ามจะยิงเรามั่ง ทุกคนที่นายสมชายเอ่ยถึงข้างบนก็จะห้ามฝ่ายโน้นมั่ง... ห้ามได้หรือไม่ก็ต้องว่ากัน ถ้าห้ามไม่ได้เราก็โดนยิงอ่ะ

แต่ใครจะเป็นคนยิง ใครจะโดนยิง ใครจะตาย ใครจะบาดเจ็บ ใครจะติดคุก... เป็นเรื่องของเราเองครับ... ตัวเราเองคนเดียว เดี่ยวๆ ไม่เกี่ยวกับใคร ต้องตัดสินใจเองครับ... ไม่ฮา

แต่ถ้าซื้อไม่ได้เพราะเหตุผลตามที่คุณ 51 บอก คือตัวเองซื้อปืนราคาสวัสดิการไม่ได้ เพราะตังค์ไม่พอ... ก็มีทางเลือกคือหาของมือสองครับ... กำแพงเงินตราที่ต้องก้าวข้ามด้วยตัวเองเช่นกัน...
uthen
คนเราเกิดมาล้วนย่อมแตกต่าง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 04:02:47 PM »

เวลาไม่มีอะไรที่เป็นเหตุฉุกเฉินมันคงไม่จำเป็นนอกจากซ้อม และเพื่อการกีฬา แต่ถ้ามีเหตุฉุกเฉินเกิดขึ้นในครอบครัวมันก็กลายเป็นเรื่องจำเป็นครับ ลงทุนก้อนนี้เพื่ออนาคตที่ไม่มีใครรู้ว่าจะเกิดอะไรขึ้นบ้างต่างหากครับ
วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 07, 2007, 12:20:16 AM »

ของผม ผบ.ทบ. ห้ามครับเลยซุ่มไป ป.3 กำลังจะคลอดแล้วครับ
ได้ปืนมาก่อนแล้วเคลียทีหลัง

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
Rock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 07, 2007, 12:55:11 AM »

ผมมีปืนกระบอกแรกตอนอายุ27 รับโอนปีโบราณจากคุณตาเพราะท่านพินิจแล้วว่าวุฒิภาวะ
ของผมมีพอ ซื้อกระบอกถัดมาตอนอายุ28 การมีปืนทำให้ผมเย็นลงเพราะกลัวติดคุก
แต่ทำให้ผมรู้สึกปลอดภัยขึ้นมากครับ

หาก จขกท.มั่นใจในอารมณ์ของตนและรักปืนจริงก็จับเข่าคุยกับครอบครัว
และซื้อหามาเถอะครับ

ปล.สังคมยุคนี้มีสิ่งยั่วยุให้น่าใช้ปืนเยอะจริงๆครับสำรวจใจตัวเองให้ดีนะครับ
Τσρ Κσρ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

สูงสุด คืนสู่สามัญ

« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 07, 2007, 01:02:03 PM »

คำว่า จิง ที่ผมใชไปนะครับ  มันเป็นสำเนียงของคนใต้ครับ อาจจะผิดแต่ เป็นคำพูดที่หนักแน่นครับ  สำหรับผม(เด็กระนองครับ)พี่ๆคงเข้าใจผมนะครับไม่ได้มีเจตนาใช้ภาษาผิดครับ

เป็นการกล่าวอ้างที่ไม่ถูกต้องนะครับ คนใต้หรือคนระนอง ก็ต้องใช้ ภาษาไทย ไม่ใช่หรือ
คงไม่ได้หมายถึง คำว่า จริง ของคนอื่นอื่นที่ใช้กันอยู่ ไม่มีความหนักแน่นหรอกนะครับ
มีสมาชิกทักท้วงให้แก้ไข จขกท.ยังตะแบงไปอย่างนี้ พอจะมองเห็นได้ลางลาง ว่าทำไมครอบครัวถึงไม่เห็นด้วย
ขออนุญาตแสดงความเห็นแย้งนะครับ หากจขกท.เป็นคนหนักแน่นจริง คงยอมรับได้ไม่ว่าความเห็นจะสนับสนุนหรือไม่

กรณีให้สมาชิกในครอบครัวซื้อจากสวัสดิการ แล้วจะโอนเป็นชื่อจขกท. ตามที่คิดไว้
ทำไม่ได้นะครับ นอกจากรับโอนเป็นมรดก ซึ่งหมายถึงผู้โอนไม่อยู่แล้วครับ

Ability is Nothing Without Opportunity. 

Napoleon Bonaparte
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์