เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 09:18:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามพี่ๆที่ชื่นชอบการตกปลาค่ะ  (อ่าน 13575 ครั้ง)
mimi
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กันยายน 02, 2007, 11:23:12 PM »

เพิ่งจะลองหัดตกปลาค่ะสนุกดี  อยากทราบว่าการตกปลาชายฝั่งมีเทคนิคอย่างไรบ้างคะเท่าที่ทราบมาต้องสังเกตุลมกับเวลาน้ำขึ้นน้ำลง  แล้วยังมีอย่างอื่นอีกไม๊คะเพราะไปที่ที่ปลาชุมมากแต่บางครั้งปลาไม่กินเหยื่อเลยค่ะ  ขอบคุณค่ะ
neo1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 159

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2007, 11:47:58 PM »

ไม่ทราบเหมือนกันครับ มารอฟังคำตอบเช่นกัน Grin Grin
แต่โดยปกติแล้วนานๆผมจะไปตกปลาที่  และตกเพื่อกินเท่านั้นครับ
เช่นตัวนี้.......... เมื่อตอนบ่ายวันนี้เองครับ Cheesy Cheesyเคยตกแต่ปลาน้ำจืดครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2007, 11:59:49 PM โดย neo1 » บันทึกการเข้า

นักะติ๊ Club
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2007, 11:48:27 PM »

ข้างขึ้น ข้างแรมด้วยมั๊งคะ Cheesy

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2007, 12:11:28 AM »

ข้างขึ้น ข้างแรมด้วยมั๊งคะ Cheesy

เอ  นั่นมันปูไข่ แล้วมั้ง โอ .  Grin

RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2007, 12:37:25 AM »

คงต้องรอพี่ ชัย บึงกาฬ มาให้ความรู้ครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,35235.0.html

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
chaiwut
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2007, 01:05:52 AM »

ผมก็ชอบตกปลาแต่ผมอธิบายไม่เก่งน่ะ ลองไปดูใน www.siamfishing.com ผมสิงอยู่เวปนี้ทุกวันโพสถามดูแป้บเดียวก็มีคนอธิบายวิธีตกแน่นอน
jamin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 9

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2007, 03:08:32 AM »

ตกปลาชายฝั่ง....
เลือกทำเลที่ตกก่อน มีผลกับประเภทปลาที่จะได้
ที่พบเจอบ่อยๆ น่าจะมีประมาณ 3 ทำเล
1.หน้าหาดทราย
2.แนวโขดหิน
3.ชายเลน
(การตกจากสะพานหรือท่าเรือก็เลือกดูลักษณะข้างล่าง ว่าเป็นทราย หรือ ดินเลน หรือ หิน นะครับ)

1.หน้าหาดทราย
       โดยมาก จะเป็นปลาซ่อนทราย เห็ดโคน ครืดคราด กระต่ายขูด ถ้าเป็นปลาใหญ่ ที่เจอบ่อยก็จำพวก กระเบน
การตกปลาเล็ก นิยมเหยื่อเช่น เพรียงทราย คล้ายๆไส้เดือนหรือตะขาบ แต่เป็นไส้เดือนทะเล บางท้องที่ เรียก หลัด
มีแบบตัวเล็กๆขาวๆ เรียก หลัดทราย  หรือ แบบตัวใหญ่ๆ อ้วนๆ ดำๆแดงๆ เรียก หลัดรัง
(ภาษาท้องถิ่นอาจไม่เหมือนกันครับ)
       มักใช้การตกหน้าดิน ตะกั่วประมาณนิ้วก้อยถึงนิ้วชี้ เอาขนาดที่เหวี่ยงเบ็ดออกไปง่ายๆ ตาเบ็ดขนาดเล็ก วงตัวเบ็ดไม่เกินวงนิ้วก้อยก็พอ (เรียกเป็นเบอร์ยากครับ แต่ละยี่ห้อ เบอร์ไม่เท่ากัน)  ใส่ตะกั่ว ผูกลูกหมุน ผูกสายตัวเบ็ดห่างจากลูกหมุนประมาณ 6 ถึง 12 นิ้ว ( น้ำแรง ผูกสั้นๆๆ  น้ำไม่แรง ผูกยาวหน่อย) เหวี่ยงเหยื่อออกไปแล้วถือคันเบ็ดรอ เอานิ้วเกี่ยวสายไว้ รับความรู้สึกปลาตอด ถ้ามีตัว มักจะตอดทันที แต่ถ้าตัวเล็กมาก(เล็กกว่าคืบ) จับอาการตอดยากเหมือนกันนะครับ

2.แนวโขดหิน
         ตกปลาง่าย มักจะมีปลา แต่ติดหินง่ายมาก มักไม่ค่อยได้ปลา
ผูกเบ็ดเหมือนตกปลาหาดทรายก็ได้ แต่ให้ตะกั่วหนักหน่อย น้ำจะได้ไม่พัดไปติดหิน(แต่โอกาสติดหินก็ยังสูงมาก)
มักจะมีปลาอยู่ อาจมีปลาใหญ่ จำพวก เก๋า กระพงหลายๆแบบ (แต่เดี๋ยวนี้ หาตัวเกินครึ่งกิโลกรัม ยากนะครับ)
ใช้เหยื่อจำพวกเนื้อปลาแล่ ปลาหมึกแล่เป็นชิ้นยาวๆๆ 

3.ชายเลน
       บริเวณดินป่าชานเลน ปลาที่พบ มักเป็น กดทะเล  ดุกทะเล อาจเจอกระเบนบ้าง
เหยื่อ ใช้จำพวกหอยแครงก็ได้ ว่ายดี กลิ่นคาวดีครับ แกะเอาแต่เนื้อเกี่ยวเบ็ด หรือใช้กุ้งสดตัวเล็กๆก็ได้
ในบางที่ ถ้าสมบูรณ์ อาจมีพวกกระพงขาว ถ้าโชคดีอาจได้เจอ แต่หายากแล้ว มักกิน กุ้งเป็น

........................................................... ........................................................... ....................

เอาคร่าวๆแค่นี้ก่อนนะครับ ถ้ามีอะไรสงสัย ก็ระบุรายละเอียด ถามมาอีกครับ
jamin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 9

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2007, 03:11:39 AM »

ปลาชายฝั่ง ปลาทะเล จะกินเหยื่อ เมื่อน้ำเคลื่อนตัว ทั้งน้ำขึ้นและน้ำลง (ขอเพียงน้ำไม่ตาย คือ น้ำไม่หยุดนิ่ง)
แต่เท่าที่ตกมา กินดีที่สุด คือ ช่วงน้ำกำลังขึ้น ครับ ประมาณ 13 ค่ำ ถึง 2 ค่ำ น้ำจะเคลื่อนตัวแรงหน่อย น่าตกครับ
jamin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 9

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2007, 03:12:13 AM »

Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2007, 03:19:51 AM โดย jamin » บันทึกการเข้า
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2007, 09:16:12 AM »

เอ นั่นมันปูไข่ แล้วมั้ง โอ . Grin

แหะๆ...โอมั่วค่ะพี่ Grin

ปลาชายฝั่ง ปลาทะเล จะกินเหยื่อ เมื่อน้ำเคลื่อนตัว ทั้งน้ำขึ้นและน้ำลง (ขอเพียงน้ำไม่ตาย คือ น้ำไม่หยุดนิ่ง)
แต่เท่าที่ตกมา กินดีที่สุด คือ ช่วงน้ำกำลังขึ้น ครับ ประมาณ 13 ค่ำ ถึง 2 ค่ำ น้ำจะเคลื่อนตัวแรงหน่อย น่าตกครับ

เย้ๆๆๆ การเดาของโอมีเกี่ยวหน่อยๆด้วยค่ะ Cheesy

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2007, 09:16:44 AM »

ฮื่อ...จ่ามิ้น..แย่งผมตอบไปหมดแล้ว..ขอให้มีความสุขจากการตกปลานะครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 03, 2007, 09:37:51 AM »

เพิ่งรู้ว่า จ่ามิ๋น ตกปลาเป็นด้วย ........ อิ อิ

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 03, 2007, 09:39:49 AM »

ฮื่อ...จ่ามิ้น..แย่งผมตอบไปหมดแล้ว..ขอให้มีความสุขจากการตกปลานะครับ
อย่าบอกนะว่าคุณ ชัย เซียนปลาทะเล Huh ตกใจ ตกใจ

ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 03, 2007, 10:19:17 AM »

ผมมีความรู้แค่หางอึ่งครับพี่จอย...ต้องขอวิชาเพิ่มจากเดอะมิ้นครับ
jamin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 9

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 03, 2007, 07:07:44 PM »

ผมก็เพิ่งหัดตกปลาครับ...อิ อิ อ๊บ อ๊บ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์