เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 02:22:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Re: เจอเด็กแบบนี้แล้วดีใจจัง-=ช่วยอุดหนุนบ้างนะครับ  (อ่าน 2100 ครั้ง)
Rock
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 01:10:50 PM »

ปัญญาชนต้องไม่อายทำกิน 

โดย คม ชัด ลึก วัน จันทร์ ที่ 3 กันยายน พ.ศ. 2550 12:05 น.

"ผมไม่อายที่ไปช่วยพ่อแม่ขายผลไม้ ว่างจากเรียนก็ไปขายทุกครั้ง เพราะเราทำมาหากินโดยสุจริต เกิดเป็นคนต้องไม่อายทำกิน"

ทนิตชัย โคตรศรี ว่าที่บัณฑิตหนุ่มคณะวิศวกรรมศาสตร์ ม.เทคโนโลยีราชมงคล (มทร.) ธัญบุรี กล่าว

ทนิตชัย เล่าว่า ครอบครัวทำนาอยู่ที่ อ.หนองพอก จ.ร้อยเอ็ด แต่รายได้ไม่พอส่งลูกชายและลูกสาวเรียน พ่อแม่จึงเข้ากรุงมาทำงานก่อสร้างที่ย่านสาธุประดิษฐ์ ตั้งแต่เขาอยู่ ป.5 ทนิตชัยจึงย้ายมาเรียนที่กรุงเทพฯ ตั้งแต่ ม.1 จบ ม.6 ที่ ร.ร.ราชประชาสมาศัย ฝ่ายมัธยมรัชดาภิเษก ในพระบรมราชูปถัมภ์ ต่อมาสอบเอนทรานซ์ติดที่ มทร.ธัญบุรี

ช่วงเรียนปี2 ทนิตชัย มีปัญหาค่าใช้จ่ายเพราะเงินกองทุนเงินให้กู้ยืมเพื่อการศึกษา (กยศ.) ในส่วนค่าครองชีพ 2,000 บาทไม่พอ และครอบครัวรายได้น้อย เขาต้องยืดเวลาเรียนเป็น 5 ปี ทั้งที่ควรจบใน 4 ปี ครอบครัวจึงมาขายผลไม้ที่หน้า มทร.ธัญบุรี

"พ่อแม่ขายผลไม้ตั้งแต่ 10 โมง เลิกเที่ยงคืน จะไปซื้อผลไม้มาจากตลาดไท 4 วันไปซื้อครั้งหนึ่ง แต่ละครั้งลงทุนไป 7,000 บาท หักต้นทุนแล้วได้กำไร 3,000-4,000 บาท ผมว่างก็ไปช่วยขาย ถือว่าเป็นปัญญาชนแล้วต้องไม่อายทำกิน" ทนิตชัย กล่าว

ทุกวันนี้ว่างจากเรียนนอกจาก ทนิตชัยจะช่วยพ่อแม่ขายผลไม้และช่วยเก็บร้านกลับถึงบ้านตีหนึ่งทุกวันแล้วทุกวันอังคาร และวันอาทิตย์ ยังทำงานพิเศษที่พิพิธภัณฑ์วิทยาศาสตร์ที่คลองห้าด้วย ตั้งแต่ 9 โมงเช้าถึง 5 โมงเย็น ได้ค่าตอบแทนวันละ 250 บาท แม้ต้องทำงานพิเศษ ช่วยพ่อแม่ขายผลไม้ แต่ไม่ได้เป็นอุปสรรคต่อการเรียน เพราะเขาทำงาน 2 วัน อ่านหนังสือ 2 วัน และใช้เงินอย่างประหยัดเพราะตระหนักว่ากว่าจะได้เงินแต่ละบาท บุพการีของเขาต้องยืนขายผลไม้จนขาแข็ง

"ผมใช้เงินวันละไม่ถึง 100 บาท แค่ซื้อข้าวกินอย่างอื่นไม่ค่อยได้ซื้อ ไม่ใช่คนสูบบุหรี่ กินเหล้า ไม่เที่ยวผับ บาร์ ต้องคิดให้มากก่อนควักเงินออกจากกระเป๋า" ทนิตชัย กล่าว

อีกไม่นาน!! ลูกเมืองร้อยเอ็ดคนนี้จะเรียนจบ...เขาตั้งใจจะหางานทำ ช่วยส่งเสียน้องสาวให้เรียนจบ และเลี้ยงดูพ่อแม่ให้สุขสบาย

หทัยรัตน์ ดีประเสริฐ 
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 01:13:45 PM »

ขอบคุณครับ...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 02:49:40 PM »

ผมกลับรู้สึกเฉย ๆกับกระทู้ที่ท่านล๊อคฯ เอามาโพส์ อาจเป็นเพราะ ตั้งแต่ ปวส. จนจบป. ตรี ผมใช้ชีวิตอยู่ กับกลุ่มคนที่ต้องทำงานไปด้วยเรียนไปด้วยส่งเสียตัวเองเรียนตลอด  ......   
           สังคมทุกวันนี้ วัยรุ่นเสพค่านิยมผิด ๆใช้ชีวิต ฟุ่มเฟือย   ...... ซึ่งต่างกับเมื่อหลาย ๆปีก่อน...........  ที่ต่างคนต่างต้องการความรู้ ต้องการการศึกษาที่สูงขึ้นเพื่อให้อนาคตการงานที่ทำอยู่ดีขึ้น ...........   ผิดกับวัยรุ่นส่วนใหญ่ในสมัยนี้ที่รู้จัดแต่ใช้เงินกับขอเงิน ..... 

แต่ก็แอบชื่นชมเล็ก ๆว่าอย่างน้อยก็ยังมีวัยรุ่นบางส่วนที่เป็นคนรู้จักคิดบ้าง .....ขอบพระคุณที่เอามาให้อ่านครับ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
Rock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 03:27:25 PM »

เรื่องนี้น่าตืนเต้นสำหรับสังคมที่น้องเขาอยู่ครับผมก็อยู่ในชุมชนนั้น ในสังคมระแวกนี้เด็กแบบนี้หายากกว่างมเข็มครับ
ผมเองก็ใช้ชีวิตแบบเด็กคนนี้ตอนที่เรียนที่นี่เช่นกันจึงได้ปริญญามา แต่เดี๋ยวนี้เด็กทั้งหญิงและชายจำนวนมาก ไม่เอาถ่าน ผลาญเงินกันสนุก คนที่มีเงินหน่อยก็สนุกกับการเปิดผับเปิดร้านเหล้า อยากให้เด็กคนนี้เป็นแบบอย่างน้องๆเยาวชนที่เข้ามาอ่านเวปนี้ครับ
e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 04:12:40 PM »

ขอบคุณครับ
เป็นตัวอย่างที่ดีมากครับ สำหรับเยาวชนคนรุ่นใหม่กับสภาพสังคมปัจจุบันที่ควรเป็น แม้เป็นแค่ส่วนน้อยก็ตาม

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 04:17:52 PM »

ก็ขอชื่นชมที่เด็กรุ่นใหม่ยังเหลือประเภทหนักเอาเบาสู้อยู่บ้าง แม้จะหาได้ยากเต็มทน

ว่าก็ว่าเถอะ เรียนจบมาแล้วจะมีอะไรทำรายได้ๆดีเท่านี้อีกนะ ลงทุนเจ็ดพัน กำไรครึ่งๆ

มีพื้นฐานแล้ว ก็หาช่องทางทำมาหากินแล้วก็สานต่อ ขยับขยาย แตกกิ่งก้านสาขาต่อไป

ดีกว่าไปนั่งกินเงินเดือนตามวุฒิแน่นอน

สมัยเด็กๆเรื่องแบกหาม รับจ้างแจกใบปลิวตามบ้านและท้องถนน ก็ทำมาแล้วเห็นว่าไม่ใช่เรื่องน่าอาย

เหนื่อยมากหน่อยแต่ก็ช่วยสร้างความแข็งแกร่งให้จิตใจได้อักโขทีเดียว ไม่สะทกสะท้านต่อแรงกดดันใดๆ

apc275
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 06:17:59 PM »

สมัยนี้หาแบบนี้ยากครับ... หลงรัก หลงรักน่าสรรเสริญครับ.....

อำนาจการกินรุนแรง  รัศมีการท่องเที่ยวไกล  การครองสติต่ำ
Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 07:13:22 PM »

เป็นตัวอย่างที่ดีที่ควรเอาเป็นแบบอย่างค่ะ
ขอบคุณที่นำมาให้อ่านนะคะ 
  Grin

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 08:37:26 PM »

เป็นตัวอย่างที่ดีที่ควรเอาเป็นแบบอย่างค่ะ
ขอบคุณที่นำมาให้อ่านนะคะ
Grin

ใช่แล้วครับ  .. เด็กๆควรเอาอย่าง ..

ปืนคือเพื่อนแท้  ปืนคือเพื่อนตาย  ปืนคือเพื่อนร่วมทาง
ปืนมันพูดไม่ได้  แต่มันก็ซื่อสัตย์  จริงใจ  ไม่ทรยศหักหลังเรา
นี่แหละนิยามของคำว่าปืน
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 10:56:42 PM »

..... เป็นตัวอย่างที่ดี  น่าสนับสนุนและส่งเสริมครับผม .....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 07:27:43 AM »

ดีมากๆครับ..เป็นตัวอย่างที่ดี.เอาใจช่วยให้เรียนจบเร็วๆ... Wink

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
FUFUFUFU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 09:36:52 AM »

ตอนเป็นนักเรียนผมก็ขายทั้งพวงมาลัย ทั้งหนังสือพิม
 ไม่เห็นมีใครมาทำข่าวผมเลย ฮือๆๆๆๆๆๆๆๆ
Rock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 09:46:33 AM »

ตอนเป็นนักเรียนผมก็ขายทั้งพวงมาลัย ทั้งหนังสือพิม
 ไม่เห็นมีใครมาทำข่าวผมเลย ฮือๆๆๆๆๆๆๆๆ

ฮิๆๆ หากพี่4ฟูขาย ยาไอซ์ได้ดังแน่ อิๆๆๆ
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 09:53:46 AM »

ฮิๆๆ หากพี่4ฟูขาย ยาไอซ์ได้ดังแน่ อิๆๆๆ

ดังไวแน่ๆแต่ใครเล่าจะปลื้มกับความดังอย่างนี้

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 12:29:21 PM »

เป็นตัวอย่างที่ดี  น่าสนับสนุนและส่งเสริมครับผม .

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

หน้า: [1] 2
  พิมพ์