เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 01:24:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เซียนพระช่วยแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 13028 ครั้ง)
TEA S'70
ดีชั้วรู้หมด แต่อดไม่ได้
Full Member

คะแนน 3

« เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 06:59:39 PM »

คืออยากถามพี่ๆที่มีความรู้เรื่องพระสมเด็จวัดระฆังครับ ผมได้ไปดูพระที่บ้านรุ่นพี่ผม พี่เค้าได้หยิบพระสมเด็จองค์หนึ่งออกมาให้ผมชมแล้วบอกว่าเป็นสมเด็จวัดระฆังพึ่งไปเอาออกมาจากธนาคาร ซึ่งพี่เค้าบอกว่าได้พระมาจากคุณปู่ของพี่นานแล้วแต่ผมมีข้อสงสัยอยู่ว่าทำไมพระที่สร้างมา100กว่าปียังมีกลิ่นหอมอยู่ล่ะครับ รุ่นพี่ผมตอบว่าเป็นกลิ่นของคราบแป้งอะไรนี้ล่ะครับ คือผมอยากทราบว่าถ้าเป็นสมเด็จวัดระฆังของแท้จะมีกลิ่นหอมๆเหมือนพระผงที่สร้างใหม่ไหมครับ ขอบคุณครับ

ขาดเธอเหมือนขาดใจ ขาดปืนไปคล้ายๆขาดเธอ
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 07:06:51 PM »

ผ่านมาร้อยปี ไม่น่าจะมีกลิ่นครับ ของแท้ ราคาเป็นล้านๆก็ไม่มีกลิ่นครับ Grin

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
apc275
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 07:18:54 PM »

ของแท้ๆไม่น่าจะยังมีกลิ่นอยู่นะครับ.....

อำนาจการกินรุนแรง  รัศมีการท่องเที่ยวไกล  การครองสติต่ำ
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 08:02:59 PM »

คืออยากถามพี่ๆที่มีความรู้เรื่องพระสมเด็จวัดระฆังครับ ผมได้ไปดูพระที่บ้านรุ่นพี่ผม พี่เค้าได้หยิบพระสมเด็จองค์หนึ่งออกมาให้ผมชมแล้วบอกว่าเป็นสมเด็จวัดระฆังพึ่งไปเอาออกมาจากธนาคาร ซึ่งพี่เค้าบอกว่าได้พระมาจากคุณปู่ของพี่นานแล้วแต่ผมมีข้อสงสัยอยู่ว่าทำไมพระที่สร้างมา100กว่าปียังมีกลิ่นหอมอยู่ล่ะครับ รุ่นพี่ผมตอบว่าเป็นกลิ่นของคราบแป้งอะไรนี้ล่ะครับ คือผมอยากทราบว่าถ้าเป็นสมเด็จวัดระฆังของแท้จะมีกลิ่นหอมๆเหมือนพระผงที่สร้างใหม่ไหมครับ ขอบคุณครับ
อาจจะเป็นกลิ่นธนาคารก็ได้ครับ มีแต่เงินทั้งนั้นหอมจะตายไป

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 08:19:58 PM »

สมเด็จวัดระฆัง  รู้มาว่าคนที่มีบางคนก็เอาไปฝากตู้เซฟธนาคารเอาไว้
ไม่กล้าห้อยเลยครับ

ถ้าจะดูว่าแท้หรือไม่แท้ คงต้องพึ่งเซียนพระ ช่วยดูให้แล้วครับ ..

ปืนคือเพื่อนแท้  ปืนคือเพื่อนตาย  ปืนคือเพื่อนร่วมทาง
ปืนมันพูดไม่ได้  แต่มันก็ซื่อสัตย์  จริงใจ  ไม่ทรยศหักหลังเรา
นี่แหละนิยามของคำว่าปืน
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 08:25:34 PM »

สมเด็จวัดระฆัง  รู้มาว่าคนที่มีบางคนก็เอาไปฝากตู้เซฟธนาคารเอาไว้

ถ้าจะดูว่าแท้หรือไม่แท้ คงต้องพึ่งเซียนพระ ช่วยดูให้แล้วครับ ..
ของศักดิ์สิทธิ์ ของขลัง ไปอยู่ที่ธนาคาร เงินทองก็ไหลเข้าธนาคารไม่หยุด
สรุปธนาคารมีของดีๆโดยไม่ต้องลงทุนซื้อสักบาท

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 08:35:59 PM »

สมเด็จวัดระฆัง รู้มาว่าคนที่มีบางคนก็เอาไปฝากตู้เซฟธนาคารเอาไว้

ของศักดิ์สิทธิ์ ของขลัง ไปอยู่ที่ธนาคาร เงินทองก็ไหลเข้าธนาคารไม่หยุด
สรุปธนาคารมีของดีๆโดยไม่ต้องลงทุนซื้อสักบาท

นั่นนะสิครับพี่บุญ  ว่าแล้วธนาคารทำไมเงินเยอะจัง  Grin

ปืนคือเพื่อนแท้  ปืนคือเพื่อนตาย  ปืนคือเพื่อนร่วมทาง
ปืนมันพูดไม่ได้  แต่มันก็ซื่อสัตย์  จริงใจ  ไม่ทรยศหักหลังเรา
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 08:59:21 PM »

ผมแขวนอยู่ครับ....สมเด็จวัดระฆัง

TEA S'70
ดีชั้วรู้หมด แต่อดไม่ได้
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 09:03:49 PM »

ผมแขวนอยู่ครับ....สมเด็จวัดระฆัง

พอจะมีรูปให้ชมไหมครับผมพึ่งจะเริ่มศึกษา อยากเห็นของแท้ๆครับ

ขาดเธอเหมือนขาดใจ ขาดปืนไปคล้ายๆขาดเธอ
ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 09:13:44 PM »

พอจะมีรูปให้ชมไหมครับผมพึ่งจะเริ่มศึกษา อยากเห็นของแท้ๆครับ

มีวิธีการดูด้วยตนเองอีกวิธี  ไปซื้อหนังสือตำราการดูพระสมเด็จฯเล่ม 4 สีสวยสด
มาเทียบจุด ตำหนิ กับที่เรามีอยู่  ถ้าตรงเหมือนมาก ก็ใช่เลย .. Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 10:29:14 PM »

มีวิธีการดูด้วยตนเองอีกวิธี  ไปซื้อหนังสือตำราการดูพระสมเด็จฯเล่ม 4 สีสวยสด
มาเทียบจุด ตำหนิ กับที่เรามีอยู่  ถ้าตรงเหมือนมาก ก็ใช่เลย .. Grin

เชิญทัศนากันเถิด     พี่น้อง   

ว่า่วัดระฆังผ่อง       หรือไม่

หากวัดกระดิ่งต้อง     ไม่แคล้ว    คลาดเลย

คล้องแขวนกับคอไว้   ผ่องแผ้ว   พุทธคุณ

Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2007, 10:42:07 PM โดย Audy452 » บันทึกการเข้า

แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 10:54:54 PM »

.... ชอบทั้งพระ และโคลงสี่สุภาพของท่าน Audy452 ..... ครับผม .....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 11:21:07 PM »

ขอบคุณครับพี่แจ็ค Cheesy Cheesy

Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 11:52:08 PM »

ขอบคุณครับพี่แจ็ค Cheesy Cheesy

แจ่มครับอู ... เสียดายผมไม่มีวัดระฆังเลย แต่ห้อยสององค์เข้าชุดทุกวันครับ ...  Cheesy

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 12:02:58 AM »

น่าจะให้ผู้ที่ชำนาญเรื่องพระเครื่องจริงจัง ไม่ใช่เซียนซื้อขายพระทั่วไปที่ดังก็ยังไม่ค่อยน่าเชื่อ  พวกนี้คือพวกค้าขายหลอกเอากำไรจากการขายพระ ที่น่าเชื่อได้ก็มีเช่น อ.มนัส โอภากุล ท่านเป็นปราชญ์คนนึงของไทยเรา ท่านเชี่ยวเรื่องโบราณคดีเกี่ยวกับศิลปยุคผงสุพรรณดีท่านคงจะไม่หลอกลวง ท่านคือพ่อ นายแอ๊ด คาราบาว ยืนยง โอภากุล ครับ  ถ้ามีโอกาสติดต่อท่านได้ ขอคำแนะนำจากท่านได้เป็นดี ครับ ขอแนะนำ  Smiley Smiley Smiley Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2007, 12:05:42 AM โดย rockguns » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์