เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 11:22:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เซียนพระช่วยแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 13015 ครั้ง)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 12:04:47 AM »

เชิญทัศนากันเถิด     พี่น้อง   

ว่า่วัดระฆังผ่อง       หรือไม่

หากวัดกระดิ่งต้อง     ไม่แคล้ว    คลาดเลย

คล้องแขวนกับคอไว้   ผ่องแผ้ว   พุทธคุณ

สอบถาม สำหรับ บรรทัดที่สาม  ทำไม จึงใช้ว่า ไม่แคล้ว    คลาดเลย    ครับ

ขอบคุณครับ...

ข้อบังคับของโคลงสี่สุภาพ (สังเกตจากแผนผัง)
๑. บทหนึ่งมี ๔ บรรทัด
๒. วรรคหน้าของทุกบรรทัด มี ๕ พยางค์ วรรคหลังของบรรทัดที่ ๑ - ๓ มี ๒ พยางค์
บรรทัดที่ ๔ มี ๔ พยางค์ สามารถท่องจำนวนพยางค์ได้ดังนี้
ห้า -สอง (สร้อย ๒ พยางค์ มักลงท้ายด้วย นา แฮ เฮย เพื่อรับคำ ต่อคำ เชื่อมคำ )
ห้า- สอง
ห้า - สอง (สร้อย ๒ พยางค์ มักลงท้ายด้วย นา แฮ เฮย เพื่อรับคำ ต่อคำ เชื่อมคำ )
ห้า - สี่ (หากจะให้เกิดความไพเราะในการอ่านนิยมลงเสียงจัตวา)
๓. มีตำแหน่งสัมผัสตามเส้นโยง
๔. บังคับรูปวรรณยุกต์ เอก ๗ โท ๔ ตามตำแหน่งในแผนผัง

หลักการจำตำแหน่งวรรณยุกต์ แบบฉบับลุงอ่ำ

กากากาก่าก้า       กากา (00)
    กาก่ากากากา       ก่าก้า
    กากาก่ากากา       กาก่า (00)
    กาก่ากากาก้า       ก่าก้ากากา

๕. กรณีที่ไม่สามารถหาพยางค์ที่มีรูปวรรณยุกต์ตามต้องการได้ให้ใช้
เอกโทษ และโทโทษ เอกโทษ และโทโทษ คืออะไร?

คำเอกคำโท หมายถึงพยางค์ที่บังคับด้วยรูปวรรณยุกต์เอก และรูปวรรณยุต์โท กำกับ
อยู่ในคำนั้น โดยมีลักษณะบังคับไว้ดังนี้

คำเอก ได้แก่ พยางค์ที่มีรูปวรรณยุกต์เอกบังคับ เช่น ล่า เก่า ก่อน น่า ว่าย ไม่ ฯลฯ
และให้รวมถึงคำตายทั้งหมดไม่ว่าจะมีเสียงวรรณยุกต์ใดก็ตาม เช่น ปะ พบ รึ ขัด ชิด
(ในโคลงและร่ายใช้ คำตาย แทนคำเอกได้)
คำตาย คือ
1. คำที่ประสมสระเสียงสั้นแม่ ก กา (ไม่มีตัวสะกด) เช่นกะ ทิ สิ นะ ขรุ ขระ เละ เปรี๊ยะ เลอะ โปีะ ฯลฯ
2. คำที่สะกดด้วยแม่ กก กบ กด เช่น เลข วัด สารท โจทย์ วิทย์ ศิษย์ มาก โชค ลาภ ฯลฯ

คำโท ได้แก่ พยางค์ที่มีรูปวรรณยุกต์โทบังคับ ไม่ว่าจะเป็นเสียงวรรณยุกต์ใดก็ตาม
เช่น ข้า ล้ม เศร้า ค้าน 

คำเอก คำโท ใช้ในการแต่งคำประพันธ์ประเภท "โคลง" และ "ร่าย"และถือว่าเป็นข้อ
บังคับของฉันทลักษณ์ที่สำคัญมาก ถึงกับยอมให้เอาคำที่ไม่เคยใช้รูปเอก รูปโท แปลงมาใช้
เอก และ โท ได้ เช่น เล่น นำมาเขียนใช้เป็น เหล้น ได้ เรียกว่า "โทโทษ"
ห้าม ข้อน นำมาเขียนเป็น ฮ่าม ค่อน เรียกว่า "เอกโทษ"

เอกโทษและโทโทษ นำมาใช้แก้ปัญหาได้ แต่ในปัจจุบันไม่นิยมใช้เอกโทษและโทโทษ 

http://www.st.ac.th/thaidepart/poemt2.php#chan6

http://www.st.ac.th/bhatips/klong.htm

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 07:12:53 AM »

มีเวลาแต่งไม่นานครับคุณยอด...บางทีแต่งก็ตรงกับบังคับเลย

บางทีก็ไม่ตรงครับ....ลองอ่านโคลงสยามมานุสติดูแล้วต่อด้วย

โคลงโลกนิตินะครับ....แต่งตามบังคับเอกโทอ่านแล้วจะเป็นถ้อยคำ

ออกจะย้อนยุคนิดๆครับ Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 07:32:10 AM »

พี่แพะสะสมพระระดับพรีเมี่ยมทั้งนั้นเลยนะครับ น้ำลายหก น้ำลายหก

ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 07:33:26 AM »

หากสยามยังอยู่ยั้ง       ยืนยง
เราก็เหมือนอยู่คง             ชีพด้วย
หากสยามพินาศลง          ไทยอยู่ ได้ฤๅ
เราก็เหมือนมอดม้วย         หมดสิ้น สกุลไทยฯ
     ใครรานใครรุกด้าว       แดนไทย
ไทยรบจนสุดใจ               ขาดดิ้น
เสียเนื้อเลือดหลั่งไหล      ยอมสละ สิ้นแล
เสียชีพไป่เสียสิ้น             ชื่อก้อง เกียรติงามฯ                    พระราชนิพนธ์สยามานุสสติ

๏ อัญขยมบรมนเรศเรื้อง    รามวงศ์
พระผ่านแผ่นไผททรง       สืบไท้
แสวงยิ่งสิ่งสดับองค์         โอวาท
หวังประชาชนให้               อ่านแจ้งคำโคลง

๏ ครรโลงโลกนิตินี้           นมนาน
มีแต่โบราณกาล               เก่าพร้อง
เป็นสุภสิตสาร                 สอนจิต
กลดั่งสร้อยสอดคล้อง       เวี่ยไว้ในกรรณ                          โคลงนำ ๒ บท

ขอบคุณครับ  คุณ  Audy452
คือ พออ่านแล้ว  จะแปลในความหมาย   
ที่ว่า หากวัดกระดิ่งต้อง     ไม่แคล้ว    คลาดเลย
ในความหมายนี้นะครับ  ที่สงสัยครับ
ด้วยว่า ถ้าแปล คือ ถ้า แท้ ต้องตรงกับพิมพ์อย่างนี้ จะถูกในความหมาย หรือไม่ครับ
หรือว่า แปลเป็นอย่างอื่น น่ะครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 04:01:35 PM »

ขอบคุณครับ  คุณ  Audy452
คือ พออ่านแล้ว  จะแปลในความหมาย   
ที่ว่า หากวัดกระดิ่งต้อง     ไม่แคล้ว    คลาดเลย
ในความหมายนี้นะครับ  ที่สงสัยครับ
ด้วยว่า ถ้าแปล คือ ถ้า แท้ ต้องตรงกับพิมพ์อย่างนี้ จะถูกในความหมาย หรือไม่ครับ
หรือว่า แปลเป็นอย่างอื่น น่ะครับ

Grinโคลงบทนี้ผมเขียนก็เพื่อ...บอกเขาว่าผมแขวนวัดระฆังนะ...ตามที่ผมโพสท์

แล้วเขาก็บอกต่อว่าช่วยถ่ายรูปให้ดูหน่อย...ผมก็เลยเอารูปให้ดูว่า..นี่ไงเชิญ

ดูว่า"วัดระฆัง"จริงๆ...ไม่ได้โม๊..แต่เป็นรุ่นหลังๆแล้ว..."วัดกระดิ่ง"ก็หมายถึงพวกของ

ทำเทียมเลียนแบบครับ...เอามาคล้องขึ้นคอจะไม่มีพุทธคุณหรอกครับ Grin Grin

Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 05:48:30 PM »

ขอบคุณครับ  คุณ Audy452
ผมก็ตีความ อยู่หลายตลบ
ว่าเป็นอย่างนั้น อย่างนี้ครับ...

ว่าถึงวัดระฆัง มาลงวัดกระดิ่ง......
 Grin Grin Grin

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 06:53:52 PM »

ผมมีสมเด็จวัดระฆังแท้อยู่องค์นึง ........ เช่าที่วัดเมื่อหลายปีก่อน

joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 07:11:01 PM »

ผมได้อ่าน นสพ.เดลินิวส์ ฉบับวันเสาร์ที่ 1 ก.ย. 50 หน้า 35 คอลัมน์รู้ไว้ไม่เสียเปรียบ โดยนายรู้ลึก  แสนรู้ชัด ตอนการปลอมพระสมเด็จ"วัดระฆัง"
ใจความพอสรุปได้เขาบอกว่าเป็นพระสมเด็จที่มีการปลอมมากที่สุดในโลก เคยมีนักสะสมพระเป็นอดีตข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ท่านหนึ่งมีความชื่นชอบพระสมเด็จวัดระฆังเป็นอย่างมาก จึงเสาะแสวงหาเช่าพระสมเด็จได้มาเป็นร้อยๆองค์ใช้เงินไปเยอะทีเดียว วันดีคืนดีก็เชิญเซียนพระสมเด็จที่สนิทสนมคุ้นเคยกันมาทำการตรวจสอบ ผลปรากฏว่าในจำนวนทั้งหมดมีแท้อยู่เพียงองค์เดียวเท่านั้น ซึ่งถือว่าท่านยังมีบุญญาบารมีอยู่ที่ได้พระสมเด็จแท้มาครองถึง 1 องค์ ส่วนเซียนพระสมเด็จส่วนมากบอกว่าที่เคยเห็นๆพระสมเด็จผ่านๆมาประมาณ 1,000 องค์ถึงจะเห็นมีแท้ๆอยู่เพียง 1 องค์เท่านั้น

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
GUNMASTER
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 07:41:06 PM »

เรียนเพื่อนสมาชิกที่ต้องการให้ช่วยดูพระ
         เชิญได้ครับที่ สำนักงาน การันตีพระ ตึกมงคล ตรงข้ามคาร์ฟู รามอินทรา เชิญได้ วันศุกร์ เสาร์ เย็นๆได้ยิ่งดี เพราะวันดังกล่าวผู้ชำนาญหลายๆสายจะมานั่งบริการ ครับ
         ฟรีไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้น แฮ่ๆแถมน้ำดื่มฟรีด้วย  กล้วไม่ได้รับความสะดวก โทรนัดล่วงหน้า ได้ครับ
         ดูรายละเอียดได้ที่ www.g-pra.com
         ยินดีบริการพิเศษ  ( ผมดูแลงานถ่ายภาพ งานหนังสือ งานเวป ดูพระไม่เป็น ถ้าปืนและก็ส่งมาเลย)
independen
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 02:54:13 AM »

ตอบเรื่องที่กลิ่นพระก่อนะครับ. กลิ่นหอมในเนื้อพระสมเด็จวัดระฆัง สันนิษฐานว่าเกิดจากการที่ส่วนผสมมวลสารในเนื้อพระมีดอกไม้และ
เกสรหลายชนิดรวมกัน รวมทั้งน้ำมันจันทน์ด้วย จึงทำให้พระสมเด็จมีกลิ่นหอม
แต่จะหอมแบบอบอบนะครับ ถ้าหอมแบบจตุคามนี่ก็ไม่ดีเลยครับ แต่ทางที่ดีอย่ามีกลิ่นเลยดีกว่าครับแน่นอนที่สุด ส่วนรูปนี่ผมเอาให้ดูได้เลยครับ ไม่หวงผมสะสมพระอะครับ  อ่อ่แนะนำว่าการดูพระอย่าดูที่พิมนะครับเพราะสมเด็จนี่เขาพิมมา84000องค์ บางองค์สวย องค์ที่ไม่สวยก็มีนะครับ จงอย่าดูพิมครับให้ดูที่เนื้อเป็นหลักครับ องค์สวยมีน้อยครับ เพราะ... ผมพอมีความรู้เรื่องพรสมเด็จบ้างยังไงก็มาคุยกันได้นะครับ mcot2005@hotmail.com
phot99
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 12:13:42 PM »

เวลาผ่านมาเป็นร้อยปีไม่น่ามีกลิ่นแป้งติดอยู่นะครับ
สงสัยจะเป็นวัดมีระฆังครับ...
พระสมเด็จปลอมเยอะมาก..แต่ละองค์ก็มีที่มาที่ไปกันทั้งนั้น..
แต่ดูกันจริงๆเช็คกันจริงๆ..ก็ประเภทเซียนส่ายหน้าครับ
สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 01:14:25 PM »

ตอบเรื่องกลิ่นเรื่องเดียวนะครับ
การจะดูว่าแท้หรือไม่ ไม่ได้ดูหรือดมกลิ่นนะครับ พระแท้มีกลิ่นหอมก็มี(เจ้าของอาจจะใส่น้ำมันหอมไว้)
กลิ่นอย่างเดียวตัดสินพระสมเด็จที่สร้างโดยสมเด็จโตไม่ได้ครับ นักเล่นนักสะสมพระเขาไม่ถือเป็นจุดชี้ขาดความแท้/ปลอมครับ
ต้องตัดสินกันที่ พิมพ์/เนื้อ/มวลสารที่พระองค์นั้นๆ
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 03:03:24 PM »

Grin แท้หรือเทียมถ้าไม่ได้จะเช่าหรือต้องแลกเปลี่ยนเพื่อให้ได้มาไม่ต้องสนใจ อำนาจพุทธคุณจะเกิดเมื่อเรามีใจยึดมั่นในความดีและประพฤติดีครับ  หลงรัก

อย่างองค์นี้ปู่ให้พ่อใช้ตอนหนุ่มๆ แล้วก่อนผมบวชพระสักเดือนพ่อก็มอบให้ผม ทุกวันก็อารธนาท่านคุ้มครองตลอด มีค่าทางใจครับ ถ้ามีลูกก็คงมอบให้ลูกต่อนะครับ
เคยโดนวิจารย์ทั้งสองด้าน แต่ไม่เคยใส่ใจครับ ก็พระผมใช้นิ ไม่ใช้คนอื่นใช้ิ ยิ้มีเลศนัย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2009, 03:05:31 PM โดย EAK1980 » บันทึกการเข้า

Long Live The King

boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 03:29:39 PM »

ของแท้100%ต้องรับกับมือสมเด็จโตครับ  Grin

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 03:55:04 PM »

ขอบคุณครับพี่แจ็ค Cheesy Cheesy

แจ่มครับอู ... เสียดายผมไม่มีวัดระฆังเลย แต่ห้อยสององค์เข้าชุดทุกวันครับ ...  Cheesy

น้ำแพะแขวนตระกรุดถีง2 ดอกเลยหรือครับ

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์