เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 11:26:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เซียนพระช่วยแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 13021 ครั้ง)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 05:22:39 PM »

Smiley พระสมเด็จฯ รุ่นที่สมเด็จโตฯ ท่านสร้างตอนนี้คงหาได้ยากแล้วครับ

Smiley อันนี้เป็น สมเด็จฯ หลวงปู่นาค วัดระฆังฯ สร้าง พิมพ์พระประธาน ปี.2495

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 07:47:55 PM »

ของแท้100%ต้องรับกับมือสมเด็จโตครับ  Grin
Grinคงไม่มีใครเกิดทันน่ะพี่ Grin
เคยมีพี่คนหนึ่งท่านสะสมพระพี่แกบอกว่าอย่าไปคิดอะไรมากกับคำวิจารย์เพราะคนวิจารย์เกิดไม่ทันสักคน ยิ้มีเลศนัย

พี่แกแนะนำวิธีที่ดีที่สุดคือต้องหาของแท้ดูให้มาก ศึกษาให้เยอะแล้วเราจะแยกแยะได้.....
แต่อย่าไปฟันธงว่า พระของใครแท้หรือไม่ เพราะเราอาจจะโดนฟันได้ กิ๊วก๊าว
จริงๆพี่บอกว่าเป็นเรื่องของมารยาทนะ เพราะเราอาจจะพลาดได้:VOV:
แต่พระของพี่ๆในกระทู้งามๆทั้งนั้นเลย  เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2009, 10:10:21 AM โดย EAK1980 » บันทึกการเข้า

Long Live The King

Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 09:23:31 PM »

Lips Sealed  Lips Sealed  Lips Sealed

ป๊อกแมน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 11:09:27 AM »

องค์นี้แขวนอยู่ครับ ไม่ทราบเหมือนกันว่าแท้หรือเทียมขนาดไหน พ่อให้มา อะไรๆ ก็ดีหมดครับ

INTEND
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

Skeet Lover

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 04:59:41 PM »

ตอบเรื่องที่กลิ่นพระก่อนะครับ. กลิ่นหอมในเนื้อพระสมเด็จวัดระฆัง สันนิษฐานว่าเกิดจากการที่ส่วนผสมมวลสารในเนื้อพระมีดอกไม้และ
เกสรหลายชนิดรวมกัน รวมทั้งน้ำมันจันทน์ด้วย จึงทำให้พระสมเด็จมีกลิ่นหอม
แต่จะหอมแบบอบอบนะครับ ถ้าหอมแบบจตุคามนี่ก็ไม่ดีเลยครับ แต่ทางที่ดีอย่ามีกลิ่นเลยดีกว่าครับแน่นอนที่สุด ส่วนรูปนี่ผมเอาให้ดูได้เลยครับ ไม่หวงผมสะสมพระอะครับ  อ่อ่แนะนำว่าการดูพระอย่าดูที่พิมนะครับเพราะสมเด็จนี่เขาพิมมา84000องค์ บางองค์สวย องค์ที่ไม่สวยก็มีนะครับ จงอย่าดูพิมครับให้ดูที่เนื้อเป็นหลักครับ องค์สวยมีน้อยครับ เพราะ... ผมพอมีความรู้เรื่องพรสมเด็จบ้างยังไงก็มาคุยกันได้นะครับ mcot2005@hotmail.com

ผมไม่รู้เรื่องพระสมเด็จ แต่อยากรู้ที่ทำมา 84000 องค์ มีความเกี่ยวข้อง
กับ พระไตรปิฎกที่มี 84000 พระธรรมขันธ์ หรือไม่

สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 10:52:07 PM »

ตอบเรื่องที่กลิ่นพระก่อนะครับ. กลิ่นหอมในเนื้อพระสมเด็จวัดระฆัง สันนิษฐานว่าเกิดจากการที่ส่วนผสมมวลสารในเนื้อพระมีดอกไม้และ
เกสรหลายชนิดรวมกัน รวมทั้งน้ำมันจันทน์ด้วย จึงทำให้พระสมเด็จมีกลิ่นหอม
แต่จะหอมแบบอบอบนะครับ ถ้าหอมแบบจตุคามนี่ก็ไม่ดีเลยครับ แต่ทางที่ดีอย่ามีกลิ่นเลยดีกว่าครับแน่นอนที่สุด ส่วนรูปนี่ผมเอาให้ดูได้เลยครับ ไม่หวงผมสะสมพระอะครับ  อ่อ่แนะนำว่าการดูพระอย่าดูที่พิมนะครับเพราะสมเด็จนี่เขาพิมมา84000องค์ บางองค์สวย องค์ที่ไม่สวยก็มีนะครับ จงอย่าดูพิมครับให้ดูที่เนื้อเป็นหลักครับ องค์สวยมีน้อยครับ เพราะ... ผมพอมีความรู้เรื่องพรสมเด็จบ้างยังไงก็มาคุยกันได้นะครับ mcot2005@hotmail.com

ผมไม่รู้เรื่องพระสมเด็จ แต่อยากรู้ที่ทำมา 84000 องค์ มีความเกี่ยวข้อง
กับ พระไตรปิฎกที่มี 84000 พระธรรมขันธ์ หรือไม่
ตามประวัติ จำนวนสร้าง สร้างตามพระธรรมขันธ์ 84000พระธรรมขันธ์ ครับ
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 11:27:48 PM »

ตามประวัติ จำนวนสร้าง สร้างตามพระธรรมขันธ์ 84000พระธรรมขันธ์ ครับ
ทั้งประเทศ มีคนเป็นเจ้าของพระสมเด็จวัดระฆัง เป็นล้านองค์ Grin

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 11:46:34 PM »

หลงรัก
ครับ
ของดีอยู่ที่ศรัทธา ครับ
จิตคือพลัง
พลังคือจิต
แต่ที่แน่ๆ คนที่ห้อยพระดี ดัง เห็นถูกยิงตายมาเเล้วหลานคน
ทั้งหลายทั้งปวงเวรกรรมเป็นตัวกำหนด
 หลงรัก

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 12:01:41 AM »

Lips Sealed  Lips Sealed  Lips Sealed

Cheesy เซียนใหญ่ไม่กล้าแสดงความเห็นเลยหรือครับ...

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 30, 2009, 10:20:31 AM »

ไหว้...ผิดถูกแนะนำผมด้วยนะครับ เท่าที่ศึกษามาพระสมเด็จฯที่ท่านสมเด็จฯโตท่านสร้าง ที่หลักๆมีอยู่สามวัด(ไม่อยากเรียกว่ารุ่นนะ)
วัดไชโย ที่อ่างทอง วัดระฆัง วัดบางขุนพรหม

สมเด็จวัดไชโย จะมีรูปลักษณ์ ต่างจากวัดระฆังฯกับวัดบางขุนพรหม ท่านสร้างเพื่อบรรจุกรุที่วัดไชโย (มีข่าวพบว่าพบที่กรุวัดโพธ์เกรียบด้วยตอนหลังได้ปรากฏว่าเป็นที่ยอมรับของนักสะสมพระทั้งหลาย) และแจกจ่ายชาวบ้านที่มาช่วยงาน มีหลายพิมพ์ จำนวนน่าจะถึง 84,000 องค์ เพราะท่านสร้างบรรจุกรุ มีชาวบ้านมาช่วย จำนวนของพระน่าจะถึง 84,000 องค์ พระสมเด็จฯวัดไชโยในปัจจุบันพอสะสมได้ราคาไม่แรงเท่าพระสมเด็ดฯวัดระฆังฯครับ

สมเด็จฯวัดบางขุนพรหม ตามประวัติได้มีผู้ที่นับถือ ท่านสมเด็จฯโตเป็นผู้จัดทำ(ออกทุนและลงแรง)โดยนิมนต์ท่านไปปลุกเสก
แล้วบรรจุกรุไว้ที่วัด จำนวนน่าจะครบ 84,000องค์ตามจำนวน(โดยส่วนตัวผมว่าน่าจะเกินเพราะน่าจะทำเผื่อไว้แจกญาติโยม
และผู้มีจิตศรัทธา)

สุดท้ายที่สุดยอดของพระเครื่องประเทศไทย
พระสมเด็จฯวัดระฆังตามประวัติ ท่านสมเด็จได้สร้างเองหมายถึง ท่านเก็บมวลสาร พิมพ์พระเอง ในด้านการพิมพ์อาจมีผู้ช่วยแต่ท่านปลุกเสกและเก็บมวลสารเอง ส่วนใหญ่ท่านไว้แจกญาติโยมอาจจะมีนำไปไว้ในกรุด้วย
จำนวนเท่าที่คาดกันไม่น่าจะถึง 84,000องค์ และเป็นธรรมดาที่ของมีน้อยผู้ที่ต้องการเยอะราคา เลยสูงเป็นธรรมดา
อีกทั้งด้านพุทธคุณที่ได้มีผู้ประสบพบเจอ และเรื่องเล่าต่างๆ ความเชื่อ หรือความศรัทธา ต่อท่านสมเด็จฯโตที่มีมานาน
ร่วมร้อยกว่าปี ยิ่งทำให้ราคายิ่งสูง ครับ

ในด้านการสร้างพระให้ครบ 84,000องค์นั้น โบราณถือว่าเป็นการทำนุบำรุง(สืบชะตาศาสนาพุทธครับ)

มีพี่เคยบอกตามจริงแล้วคำเรียก พระสมเด็จฯ นั้นจะใช้เรียกชื่อพระเครื่องที่ผู้ที่ปลุกเสกมี ตำแหน่งทางสงฆ์ เป็นสมเด็จฯเท่านั้น
แต่ภายหลังพระที่พิมพ์เหมือนพระสมเด็จฯก็ถูกเรียกตามกันหมด

พอทราบประวัติเท่านี้ครับ  ไหว้เแต่เรื่องพระแท้พระปลอมนี่ผมประสบการณ์ยังน้อยมาก Grin Grin Grin

ประวัตินี้นั้น นำมาจากหลายๆแหล่งครับผม ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2009, 01:22:43 PM โดย EAK1980 » บันทึกการเข้า

Long Live The King

ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 30, 2009, 10:41:47 AM »

พระแท้ต้องบิณฑบาตร ตอนเช้าด้วย  Grin
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 30, 2009, 11:13:06 AM »

องค์พระอะไรช่วยดูให้ผมหน่อย ใช่นางพญาหรือไม่ครับ

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 30, 2009, 08:26:12 PM »

องค์พระอะไรช่วยดูให้ผมหน่อย ใช่นางพญาหรือไม่ครับ
จากรูปเป็นพระผงสุพรรณพิมพ์หน้ากลาง  วัดมหาธาตุฯ  สุพรรณบุรี
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์