เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 08:23:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ ..ผมมืดจริง ๆ  (อ่าน 3389 ครั้ง)
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 09:37:04 PM »

เรียนถาม พี่น้องสมาชิกทุกท่านนะครับ  เรื่องนี้ค่อนข้างซีเรียสนะครับ   ผมไม่รู้จะไปปรึกษาใครดี  ช่วยกรุณาด้วยครับ   Sad

เรื่องมีอยู่ว่า  เมื่อเดือน กรกฎาคม  น้องชายภรรยาผม  ขับรถมอร์เตอร์ไซด์ไปชนกับ  รถยนต์ คันหนึ่ง เป็นรถ ของบริษัท เวลาที่ชน ดึกมาก ประมาณ ตี ๑ ที่เกิดเหตุ เป็นสี่แยกไฟแดง แต่ตอนดึก ไฟสัญญาณ จะเหลือเฉพาะไฟเหลืองกะพริบ เท่านั้น ทำให้ทั้งสอง ชนกันพอดี  แต่ ตอนนั้น คนขับรถยนต์ขับหนีไป  ทิ้งให้น้องชายภรรยาผม ล้มกลิ้งบาดเจ็บ พร้อมเพื่อนอีกคน ซึ่งรายนี้หนัก เพราะ ขาหัก ส่วนน้องชายภรรยาผม ฟันหัก และถลอกตามแขนขานิดหน่อย 

เมื่อตำรวจมาถึงที่เกิดเหตุ ก็พบว่า มีป้ายทะเบียนรถที่ชน ตกอยู่ในที่เกิดเหตุ จึงเก็บไว้เป็นหลักฐาน และลงบันทึกประจำวันไว้  พอรุ่งเช้า เจ้าของรถทีขับชน ก็ได้มาแจ้ง ที่ โรงพัก แสดงตนว่าตัวเอง ประสบเหตุ ชนรถมอร์เตอร์ไซด์ เมื่อคืนที่ผ่านมา เวลา และสถานที่ตรงกับที่น้องชายภรรยาผมถูกชนพอดี  และรับว่าเป็นเจ้าของป้ายทะเบียนรถ ที่ตกในที่เกิดเหตุจริง

เบื้องต้น บริษัทประกันภัย มาคลี่คลายให้  รับว่า จะรับผิดชอบค่าใช้จ่ายทุกอย่างทั้งหมด  ทั้ง ค่ารักษาพยาบาล ค่าซ่อมรถ (รถมอร์เตอร์ไซด์ ด้านหน้า พังหมด ใช้การไม่ได้)  ส่วนเจ้าคนที่ขับชน ก็กลับไปทำงานที่ กทม.ต่อ  ผมพยายามโทรตาม ทุกอย่าง  แต่ก็ได้รับคำตอบว่า "ประกันเขารับผิดชอบ" อ้าว..ในฐานะ คุณเป็นคนขับชน ไม่มาเยี่ยมคนป่วย หรือ มาให้เห็นหน้าคร่าตา บ้างเหรอ  ..เขาก็บอกว่า "แล้วผมจะไปเยี่ยมทีหลังตอนนี้มีงานด่วน ต้องรีบกลับ"    ณ ตอนนี้  ผ่านไปจะ ๒ เดือน ผมยังไม่เคยเห็นหน้ามันเลย  และก็ไม่ได้โทร ติดต่อมาอีกเลย  (ครั้งแรก ผมเป็นคนโทรไปอยู่แล้ว)

ตอนนี้ เพื่อนน้องชายภรรยาผม ออกจากโรงพยาบาลแล้ว  แต่ยังไม่หายดี  เพราะขาที่หัก ยังใช้การไม่ได้ เกิดอาการอักเสบอีกต่อ  ท่างฝ่ายพ่อแม่ ก็ยากจนพอควร  หมดค่าใช้จ่ายช่วงระยะเวลาที่เฝ้าลูกอยู่โรงบาลก็หมดเงินไปเยอะ 

แล้วตอนนี้ เจ้าตัวแทนบริษัทประกัน ที่บอกตั้งแต่แรกว่า จะ "รับผิดชอบ" นั้น  เริ่มมีท่าทาง  ตุกติก  ประวิงเวลา    ดังจะเห็นได้จาก 

๑. เรียกนัดหมายให้มา  ทำข้อตกลงเป็นกิจจะลักษณะ (ตั้งแต่ตอนแรกที่เกิดเรื่องแล้ว )   ว่า จะรับผิดชอบอะไร อย่างไร  บ้าง ก็แสดงท่าที อิดออด  ผลัดวันประกันพรุ่ง  พอนัดแล้ว ก็ไม่มา  อ้างว่า ไม่ว่าง ไปเคลียร์เรื่องอุบัติเหตุพื้นที่ห่างไกล มาไม่ทัน 

๒ .  รถมอร์เตอร์ไซด์   ผมไปรับมาจากโรงพักเอง เพราะตัวแทนคนนี้ บอกว่า "เอาไปซ่อมได้เลย ให้ร้านประเมินราคามา เท่าไหร่ ก็ว่ากันไปตามนั้น" แต่พอเอาเข้าจริง ๆ กลับบอกว่า ให้ไปซ่อมร้านในเครือของบริษัทประกันเท่านั้น  ถ้าไปซ่อมที่อื่น   จะมีปัญหาในเรื่องเงินค่าซ่อม

๓ . พอเราเอารถกลับไปซ่อมร้านในเครือ ของมัน (ขออนุญาตใช้คำไม่สุภาพครับ เพราะมันสุด ๆ จริง ๆ )  ผ่านไป สอง อาทิตย์  รถก็ยังไม่ได้ซ่อม ยังอยู่เหมือนเดิม  เราก็ไปตาม  เพราะรถต้องรีบใช้  มันก็บอกอีกว่า " งั้นพี่ก็เอาไปซ่อมเองก็แล้วกัน ให้ร้านประเมินราคาค่าซ่อมมา เท่าไหร่เท่ากัน รับผิดชอบทุกอย่าง "(เน้นเหลือเกินคำว่ารับผิดชอบเนี่ย แต่ ไม่เห็นทำอย่างกับว่าเลย)   พอเราเอาไปให้ร้านข้างนอก (นอกบริษัทของมัน)  ประเมิน  แล้วเอาไปให้ดู  มันก็บอกว่า " ไม่ได้  ต้องคิดราคาให้สูงกว่านี้อีก เพราะ เวลาส่งเข้าบริษัทแล้ว เขาต้องตัดทอนเงินลงอีก  มันจะได้ไม่เต็ม "..   อ้าว  ทีแรก   .....คุณทำไมไม่บอกทีแรกล่ะ  ฟ่ะ  จะทำอะไร อย่างไร จริง ๆ ก็บอกมาให้หมด ๆ เรื่องมันจะได้จบซะที......

กลับมาย้อน ผมอีกว่า "คนอื่นเขายุ่งยากกว่านี้อีกไม่เห็นเขาบ่นเลย นี่ทำเรื่องแค่นี้ ทำเป็นบ่นไปได้ "  อ้าว  ผมก็ไม่ได้มีเวลาว่างพอจะมา  ทำเรื่องแบบนี้ทั้งวัน  งานการผมก็มีทำ   ...ผมว่า ไอ้ตัวแทนฯนี่  น่าจะให้คำแนะนำดี ๆ นะครับ..  ไม่น่าจะหลอกให้เราวิ่งไป วิ่งมาแบบนี้  ระยะทางก็ใช่ใกล้  ไปกลับ ก็ปาไปตั้ง ๑๐๐ กิโลฯแล้ว  น้ำมัน ลิตรเท่าไหร่  ค่าเสียเวลาเราอีก   แถม คำพูด บางคำ  สุนัขไม่รับประทานอีก  ..ร้อยเวร เจ้าของคดีนี้ ก็เหมือนกัน  พึ่งพาไม่ได้เลย  ทั้งร้อยเวรและตัวแทนประกัน  ไปทางเดียวกันหมด  แบบนี้  ผมประชาชนตาดำ ๆ   จะไปพึ่งใครดี ครับ   ตอนนี้ ผมก็เลยกลับมาตั้งหลัก คิดดูอีกทีว่าจะทำอย่างไร

ครั้งนี้ สุด ๆ แล้ว  พี่น้องท่านใด พอจะชี้แนะได้ ช่วยกรุณาด้วยนะครับ  ผมต้องทำอย่างไรต่อบ้างครับ  เพราะไม่เข้าใจในระบบการทำงานของบริษัทประกันภัย และทางรูปคดีของตำรวจเลย  ช่วยแนะนำด้วยครับ

ต้องขออภัยด้วย ที่ใช้คำพูดบางคำที่ไม่สุภาพ  ..ครับเพราะไม่รู้จะสรรหาคำพูดดี ๆ มากล่าวถึงคนพวกนี้ ครับ...เซ็งและมืดมนจริง ๆ ครับ..... Cry

ขอบพระคุณมากครับ
หนานปั๋น
Hero Member

คะแนน 33

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 10:05:36 PM »

อำเภออะไรครับ แล้วก็บริษัทประกันของบริษัทอะไรครับ ตอบทางพีเอ็มก็ได้ครับ
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 10:24:25 PM »

...... ขอเอาใจช่วยให้หาทางออกร่วมกันได้ทั้งสองฝ่ายครับผม  .........

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 10:40:01 PM »

เอาใจช่วยครับพี่

ตอนที่อยู่โรงพัก ได้ทำการลงบัญทึกประจำวันไปหรือเปล่าว่า ใครจะชดใช้ ชดใช้อย่างไร

แล้วจะไม่ติดใจเอาความ

ผมก็เคยเจอครับแต่ผมเป็นคนผิด ก็วิ่งไปดูคนเจ็บจนออกจากโรงพยาบาล และรับผิดชอบค่าใช้จ่ายให้

ในส่วนของคนเจ็บ พรบ. ของเราเป็นคนจ่าย ผมก็จ่ายไปก่อนแล้วไปเบิก

ส่วนค่าเสียหายอื่นๆ บ.ประกันภัย ชั้น1. เป็นคนจ่ายครับ บางอย่างผมก็จ่ายไปก่อนแล้วไปเบิกเอากับบ.ประกันครับ 

แต่เรื่องคดี ผมต้องไปตกลงต่อหน้าร้อยเวร ว่าผมจะรับผิดชอบค่าใช้จ่าย ค่ารักษา ฯลฯ

ด้วยความเคารพครับพี่

Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 10:54:08 PM »

เอาใจช่วยครับแหน่ง ...

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
Rock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 11:51:08 PM »

ขอให้แก้ปัญหาได้โดยดีครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 12:45:15 AM »

บางครั้งการแจ้งสื่อสารมวลชนก็เป็นตัวกระตุ้นที่ดีนะครับ...

ลองใช้บริการของหนังสือพิมพ์หัวสี หรือ ทีวีเสรีดูบ้างก้ได้ครับ...Smiley
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 12:50:54 AM »

ขอให้เรื่องทุกอย่างผ่านไปด้วยดีนะครับ
ผมเคยพบปัญหาเรื่องตกลงสัญญาเหมือนกัน ตกลงกันด้วยคำพูดเปล่าๆ ไม่มีความหมายครับ
ถ้าจะให้ผูกมัดว่าเขาตกลงจะจัดการเรื่องใดๆให้เรา ต้องให้เขาเขียนเป็นเอกสาร พร้อมลายเซ็นให้เรามา
สมัยนี้คุยกันด้วยปากเปล่าๆไม่ได้แล้วครับ

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 01:15:28 AM »

คดีอุบัติเหตุทางรถยนต์ กฎหมายกำหนดให้.. ผู้ร่วมหรือก่อให้เกิดอุบัติเหตุ ต้องไปแสดงตัวและแจ้งเหตุ ยังสถานีตำรวจที่ใกล้ที่สุด  ผู้ใดหลบหนีให้สันนิษฐาน เป็นผู้กระทำความผิด
แต่เรื่องนี้ เขารับในข้อเท็จจริงว่า เป็นฝ่ายกระทำละเมิด. แล้ว

และคดีจราจร เมือมีผู้ได้รับบาดเจ็บสาหัส ..  จะป็นความผิด ตาม ป.อาญา ฐานประมาททำให้บุคคลอื่นต้องได้รับอันตรายสาหัส ..  มีโทษจำคุกฯ

ให้ไปตามเรื่อง ทางเจ้าหน้าที่ตำรวจ อีกทางครับ..   อาจช่วยได้.
ส่วนเรื่องเกี่ยวกับ บ.ประกันนั้น ผมไม่มีความรู้ .. ขอเอาใจช่วย ครับ คุณสิงห์บ้า  Smiley

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 01:59:25 AM »

เอาใจช่วยครับ ไม่ค่อยรู้กฎหมาย แต่คิดว่าถ้าทำผิดแล้วหนี ฟ้องอย่างเดียวเลย กฎหมายน่าจะช่วยเราได้ แต่ช้าหน่อย Smiley

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 05:05:19 AM »

Smileyขอขอบพระคุณพี่น้องสมาชิกทุกท่านที่ได้ช่วยให้ คำชี้แนะ ครับ  วันนี้  ผมจะโทร ไปทางบริษัท ของเจ้าของรถที่ชน เพราะรถเป็นของบริษัท  เบื้องต้น ผมสืบทราบมาว่า  นายคนนี้ ขับรถมาที่เชียงราย คืนที่เกิดเหตุ ไม่ได้มีการมาทำงานแต่อย่างใด (เป็นเซลล์แนะนำสินค้า)  .
และจะให้ทางบริษัท ฯ เช็คบิลนายคนนี้อีกที   ส่วนตัวแทนประกัน เจ้าปัญหา ผมจะเข้าไปที่บริษัท ฯ ของมันเลย ว่าเป็นอย่างไรกันแน่  เอาให้มันจบ เพราะ ไม่อยากให้ยืดเยื้อ  เสียเวลา

ค่ารักษาพยาบาล น้องชายภรรยาผม ส่วนของประกันภัย บุคคลที่ ๓ ก็จ่ายไปแล้ว ยังคงค้าง  ค่าใส่ฟันใหม่  และค่ารักษาพยาบาล เพื่อนของน้องชายภรรยา ซึ่ง เจ้าตัวแทนประกันบอกตั้งแต่แรกว่า "ต้องรอออกจากโรงบาลก่อน จะจ่ายเงินเป็นก้อนไปให้เลย"  พอออกจากโรงบาล  เห็นคนป่วย ไม่หายดี ก็บอกอีก ว่า    "ต้องรอให้หายดีก่อนค่อย  พูดคุยตกลงกันอีกที  หมดไปเท่าไหร่ เป็นแสน ๆ ก็จ่ายให้ รับผิดชอบหมด"  เออ...มันพลิ้วดีจริง ๆ ... Sad

ขอขอบพระคุณทุกท่านอีกครั้งครับ
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 07:58:47 AM »

อย่าท้อแท้ครับ คนพวกนี้มันขยะเน่าๆเดินได้นี่เอง
ยิ่งเราแสดงอาการท้อแท้ให้มันเห็นมันยิ่งได้ใจ
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 08:18:33 AM »

เป็นกำลังใจให้พี่ด้วยครับ เจอปัญหาแบบนี้หนักใจแทนเหมือนกันครับ พวกประพฤติสันดานชั่วๆ ทำตัวต่ำกว่ามาตรฐานสังคม

บางโพ 5
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 08:18:53 AM »

อย่างที่พี่Ro@d ว่าไปเร่งกับเจ้าหน้าที่ตำรวจอย่าเซ็นยอมรับอะไรทุกอย่าง Grin

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 08:49:55 AM »

อ่านแล้วกลุ้มไปด้วยครับ...

นายสมชายสาปส่งบริษัทประกันไปนานแล้ว ทุกวันนี้ขับรถก็ก่นด่าอ้ายคนขับรถงี่เง่าอยู่ทุกวันครับ...
พวกนี้ส่วนหนึ่งขับรถไม่ระวังเพราะคิดให้บริษัทประกันช่วยเมื่อเกิดเรื่อง แต่คนอื่นเดือดร้อนน่ะ...

บริษัทประกันก็สุดเลว... พฤติกรรมโยนไปโยนมาให้คนเดือดร้อนเหนื่อยและท้อแท้อย่างนี้ เป็นเรื่องปรกติครับ...

นายสมชายเคยนั่งข้างวงกินเหล้าของพวกพนักงานมีหน้าที่ประนีประนอมสินไหมฯ... เชื่อไหมครับ มันนั่งคุยโวโอ้อวดความสามารถกันว่าทำให้คนเดือดร้อนเรียกร้องค่าเสียหายเป็นแสนๆ สามารถยอมรับเงินแค่ไม่กี่พันบาท... มันภูมิใจมาก... ช่างเลวจริง...

นายสมชายว่าคนในวงการนี้ลืมปรัชญาของกฏหมายไปแล้วครับ... ปรัชญากฏหมายที่ว่ามุ่งผลให้เยียวยาความเสียหายของผู้ประสบเคราะห์ฯ...

เห็นโฆษณาแล้วกลุ้มครับ... ตัวแทน บ.ประกันภัยทำหน้าที่เถียงแทนลูกค้าตัวเอง ทำเอาคู่กรณีจ๋อยฯ...

หรือโฆษณาถ่อยๆ... หลุดปรัชญาประกันภัยกลายเป็นเรื่องผู้หญิงมีชู้ฯ นั่งในรถชู้แล้วไปชนท้ายผัวตัวเอง จากนั้นโกหกผัวตัวเองว่าถูกชู้โปะยาสลบ... ระหว่างผัวตัวเองเลือกอาวุธอยู่ รถยนต์ของชู้ขับหนีไปได้ทันทีเพราะตัวแทนประกันทำเรื่องให้อย่างรวดเร็ว...

นายสมชายนั่งดูโฆษณานี้ทุกทีแล้วให้สงสัยว่าพนักงานบริษัทประกันบริษัทที่เห็นชอบกับโฆษณานี้โดนเมียสวมเขามาก่อนแน่ๆ ครับ... แย่จริง
หน้า: [1] 2
  พิมพ์