เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 01:17:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้องโรงไฟฟ้าพลังงานจากถ่านหินครับ  (อ่าน 15900 ครั้ง)
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 07:53:48 PM »

พลังงานทดแทน มีโปรเจคนำร่องอยู่สามแห่งครับ

โรงไฟฟ้าเซลล์แสงอาทิตย์ -กังหันลมแหลมพรหมเทพ 
 โรงไฟฟ้าเซลล์แสงอาทิตย์ -กังหันน้ำ คลองช่องกล่ำ 
 โรงไฟฟ้าเซลล์แสงอาทิตย์ -ผาบ่อง แม่ฮ่องสอน

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 08:08:21 PM »

ขอบพระคุณพี่ๆ ทุกท่าน ครับที่แสดงความเห็น บางสิ่งที่ไม่เคยได้รู้ก็ได้รู้ บางสิ่งที่เข้าใจผิดมานาน ก็ได้คำตอบ ผมเชื่อว่าโรงไฟฟ้าอะไรจะเกิดขึ้นก็ตาม ถ้าโครงการทำโดย โปร่งใส ได้มาตราฐานสากล ไม่หมกเม็ด และตรวจสอบได้ ก็คงไม่น่าจะมีปัญหาอะไร ถ้าประชาชนได้รับข้อมูลครบถ้วนทุกด้านครับ
 ว่ากันเรื่อง พลังงานแล้ว ขออนุญาต ถามพี่ๆ อีก หนึ่งเรื่องครับ พอดีได้คุยกับ วิศวกร ที่ทำงาน คุยกันเรื่องโรงไฟฟ้า แล้วก็คุยกันเรื่องประหยัดพลังงาน เค้าก็แนะนำมาหลายวิธี แต่พี่เค้า ตบท้ายมาให้ ว่าจะให้ผู้ไฟฟ้าใช้ประหยัดพลังงานได้ดีที่สุด แต่ไม่มีผู้หลักผู้ใหญ่พูดถึงเรื่องนี้ คือ ให้การไฟฟ้าฯ ปรับแรงดัน ให้ได้มาตราฐานให้ได้ ว่าแล้วพี่เค้าก็คำนวนให้ดู(ผมไม่รู้วิธีการคำนวนหรอกครับว่าเค้าคำนวนยังไงแต่เค้ากดเครื่องคิดเลขคำนวนให้ดู) แต่ได้เปรียบเทียบแรงกันที่เราได้จริง กับ แรงดันมาตราฐาน ให้ดู ปรากฎว่า ค่า กำลังลดไปจริงๆครับ โดยพี่เค้าพาไปดูโวลมิเตอร์ ที่ตู้ไฟฟ้า ได้แรงดันเกือบ 400 โวลท์แทบทุกเฟส ซึ่งจริงๆ ต้องได้ 380 โวลท์ เป็นมันอย่างนี้ แทบทุกตึก พี่เค้าว่า ส่วนไฟตามบ้าน ก็ยังคงเกินอยู่ พี่เค้าว่ามาอย่างนั้น และได้ย้ำไว้ตอนท้ายอีกว่า "ที่เค้ารณรงค์ ให้ประหยัดพลังงาน น่ะดีแล้ว แต่มันต้องดีมาจากต้นทางด้วย" ไม่ทราบว่า เรื่องนี้ พี่ๆ มีความเห็นอย่างไรบ้างครับ

ถูก แต่ไม่ทั้งหมดครับ แรงดันไฟฟ้าจากต้นทาง(หม้อแปลง)ถึงปลายสาย แรงดันจะลดลงเรื่อยๆ ไม่เท่ากันทุกจุด

ถ้าบ้านคุณอยู่ต้นทาง จ่ายแรงดันให้ 380 โวล์ท ปลายสายจะเหลือเท่าไหร่? แรงดันอาจจะตกจนใช้อุปกรณ์ใฟฟ้าไม่ได้เลย

การไฟฟ้าฯจึงกำหนดเป็นมาตรฐานการจ่ายแรงดัน +-10% ครับ

ขอบพระคุณครับ สำหรับข้อมูล........... ขออนุญาต สงสัยต่อนะครับ   โรงไฟฟ้าย่อย บ้านเรา ไม่มี ตัวปรับแรงดันไฟฟ้า แบบอัตโนมัติ  ใช้ก่อนที่จะจ่ายให้ บ้านเรือน บ้างหรือครับ   บางที่ไฟเกิน ก็เกินกันตลอด  บางที่ไฟตก ก็ตกกัน ทั้งหมู่บ้าน  มันไม่มีวิธีอะไรดี นอกจาก ติดหม้อแปลงใหม่แล้วหรือครับ บ้านเรา

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 11, 2007, 09:13:17 AM »

มีรูปให้ดูครับ

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 11, 2007, 09:15:49 AM »

รูปเพิ่ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2007, 09:26:29 AM โดย srimalai » บันทึกการเข้า

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 11, 2007, 09:18:32 AM »

ติดตั้งเครื่องดักจับก๊าช ฝุ่น ทุกเครื่องที่เปิดใช้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2007, 09:35:40 AM โดย srimalai » บันทึกการเข้า

คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 11, 2007, 09:21:18 AM »

ไอ้ดำเจ้าปัญหา

คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 11, 2007, 09:24:36 AM »

บริเวณเหมืองถ่านหินครับ มีระบบตรวจจับการลุกไหม้ของถ่านด้วยอินฟาเรด

คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 11, 2007, 09:38:14 AM »

ผังการดำเนินการของเครื่อง

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 11, 2007, 11:35:02 AM »

เปลี่ยนไปแยะ...

ร่มรื่นกว่าเก่า

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 11, 2007, 11:45:41 AM »

หูย........... แม่เมาะ สวยกว่าที่เห็น ในภาพข่าวเมื่อหลายปีก่อนอีก   กว่าจะทำให้ภูมิทัศน์ โดยรอบโรงไฟฟ้า เป็นแบบนี้ได้ ใช้เวลานานไหมครับ พี่ srimalai   นี่ ถ้าโรงไฟฟ้าที่จะสร้างใหม่  ทำแบบนี้ แล้วชี้แจงให้ ทุกภาคส่วนรับทราบ  ประชาชนรับรู้  มีโมเดลให้ดู ตรวจสอบได้ชัดเจน มีบทลงโทษ สำหรับผู้รับเหมาที่เด็ดขาด  ใครจะมาประท้วง ก็คงฟังไม่ขึ้นหรอกครับ

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 11, 2007, 12:07:20 PM »

สวย เครื่องสามตัวนี้ไม่ได้เดินเครื่องแล้ว เพราะไม่ได้ติดตั้งตัวดักก๊าซซัลเฟอร์ เนื่องจากเครื่องมีอายุใช้งานอีกไม่นานไม่คุ้มทุนกับการติดตั้งเครื่องดักก๊าซ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2007, 12:11:37 PM โดย srimalai » บันทึกการเข้า

ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 11, 2007, 04:36:14 PM »

ไม่ได้ไปเดินเล่นแถวนั้นมา 6-7 ปีได้ คิดถึง....

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
Footballmania
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 31

รักในหลวง

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 11, 2007, 04:39:34 PM »

ขอบพระคุณครับ สำหรับข้อมูล........... ขออนุญาต สงสัยต่อนะครับ โรงไฟฟ้าย่อย บ้านเรา ไม่มี ตัวปรับแรงดันไฟฟ้า แบบอัตโนมัติ ใช้ก่อนที่จะจ่ายให้ บ้านเรือน บ้างหรือครับ บางที่ไฟเกิน ก็เกินกันตลอด บางที่ไฟตก ก็ตกกัน ทั้งหมู่บ้าน มันไม่มีวิธีอะไรดี นอกจาก ติดหม้อแปลงใหม่แล้วหรือครับ บ้านเรา

ตามหลักทำได้ครับ แต่ไม่คุ้มค่าการลงทุน  Grin

บ้านเราทำแบบนี้ แล้วบ้านอื่นทำแบบไหนครับ .....

A111
Hero Member

คะแนน 81

จากภูผา สู่ท้องทะเล

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 11, 2007, 04:49:06 PM »

เมื่อคำนวณเบ็ดเสร็จแล้วราคาไฟฟ้าต่อหน่วยจะถูกกว่าการใช้ เชื้อเพลิง(พลังงาน) ชนิดอื่น
ทำไมไม่ใช้พลังงานลม หรือว่า......
PPM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 12, 2007, 01:09:54 AM »

ขอบพระคุณครับ สำหรับข้อมูล........... ขออนุญาต สงสัยต่อนะครับ โรงไฟฟ้าย่อย บ้านเรา ไม่มี ตัวปรับแรงดันไฟฟ้า แบบอัตโนมัติ ใช้ก่อนที่จะจ่ายให้ บ้านเรือน บ้างหรือครับ บางที่ไฟเกิน ก็เกินกันตลอด บางที่ไฟตก ก็ตกกัน ทั้งหมู่บ้าน มันไม่มีวิธีอะไรดี นอกจาก ติดหม้อแปลงใหม่แล้วหรือครับ บ้านเรา

ตามหลักทำได้ครับ แต่ไม่คุ้มค่าการลงทุน Grin

บ้านเราทำแบบนี้ แล้วบ้านอื่นทำแบบไหนครับ .....

ตรงนี้ ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ  เลยมาขอความรู้ จากพี่ๆ............. ผมนึกถึง หลักการของตัวปรับแรงดัน สมัยเรียน ปวช. น่ะครับ เรียกว่า วารีแอค(ไม่แน่ใจชื่อนะครับ)  ในเมื่อแรงดัน มันไม่แน่นอน เกินบ้าง  ต่ำบ้าง ถ้าให้มันปรับแรงดัน อัตโนมัติได้  ตามสถานีย่อย  หรือตามบ้านเรื่อน หลักการแบบนี้น่าจะช่วยได้น่ะครับ  ผมว่าความคุ้มค่า มันอยู่ที่ ผู้ใช้ไฟฟ้า มีโอกาศได้ใช้ไฟเท่าเทียมกันมากกว่านะครับ ยังไง ผู้ใช้ไฟฟ้าก็มีหน้าที่จ่ายค่าไฟอยู่แล้ว แล้วเมืองที่เค้าไม่ค่อย มีปัญหาเรื่องไฟตก หรือไฟเกินเค้าแก้ ปัญหากันอย่างไรหรือครับ  Shocked Shocked

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์