เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 01:21:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้องโรงไฟฟ้าพลังงานจากถ่านหินครับ  (อ่าน 15927 ครั้ง)
A111
Hero Member

คะแนน 81

จากภูผา สู่ท้องทะเล

« ตอบ #45 เมื่อ: กันยายน 12, 2007, 08:17:07 AM »

สวย เครื่องสามตัวนี้ไม่ได้เดินเครื่องแล้ว เพราะไม่ได้ติดตั้งตัวดักก๊าซซัลเฟอร์ เนื่องจากเครื่องมีอายุใช้งานอีกไม่นานไม่คุ้มทุนกับการติดตั้งเครื่องดักก๊าซ
แต่ภาพที่ผมเคยดูที่เขาไปถ่ายแบบไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้ามันสภาพตรงข้ามกันนะครับ เครื่องดักจับก๊าช ฝุ่น ก็ไม่ได้เดินเครื่องครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #46 เมื่อ: กันยายน 12, 2007, 08:53:25 AM »

ลุงเอกหยบไปถ่ายเมื่อไหร่ครับ

โรงงานเปิดนานแล้ว แต่ทำไมต้นไม้เล็กจัง ยังกะเพิ่งเอามาปักใหม่ แล้วถ่ายรูปประชาสัมพันธ์เฉพาะกิจ

srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #47 เมื่อ: กันยายน 12, 2007, 09:24:48 AM »

สวย เครื่องสามตัวนี้ไม่ได้เดินเครื่องแล้ว เพราะไม่ได้ติดตั้งตัวดักก๊าซซัลเฟอร์ เนื่องจากเครื่องมีอายุใช้งานอีกไม่นานไม่คุ้มทุนกับการติดตั้งเครื่องดักก๊าซ
แต่ภาพที่ผมเคยดูที่เขาไปถ่ายแบบไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้ามันสภาพตรงข้ามกันนะครับ เครื่องดักจับก๊าช ฝุ่น ก็ไม่ได้เดินเครื่องครับ
เอ ใครไปถ่ายเมื่อไหร่ เข้าไปได้ยังไง แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่เดินเครื่องดักก๊าช พนักงานก็ทำงานกันที่นั่นหกพันกว่าชีวิต ตั้งแต่ผู้บริหาร วิศวกรอาวุโส ช่าง คนงานเหมือง ทุกคนก็รักชีวิต รักสุขภาพเหมือนกัน บางคนทำงานมาตั้งแต่จบใหม่ จนแก่หนวดหงอก ต้นไม้โตหมดแล้วครับถ่ายรูปอาจดูเล็ก แม่เมาะมีสถานีตรวจวัด เฝ้าระวังคุณภาพอากาศ รอบโรงไฟฟ้าและอำเภอรอบนอก อีกหลายสิบจุด มีการมอนิเตอร์ตลอดวันตลอดคืน บันทึกการตรวจวัดคุณภาพอากาศให้ตรวจสอบได้ตลอดปี ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2007, 08:50:22 AM โดย srimalai » บันทึกการเข้า

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #48 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 10:36:10 PM »

หึ หึ หึ

ผมเพิ่งกลับจากแม่เมาะวันนี้ครับ

ใครบอกเอ่ยว่า FGD ไม่เดิน Grin Grin

วันนี้เดินนะครับ  เมื่อวานก็เดิน

หรือเค้าเข้าใจว่าผมเป็นนักข่าวกันนี่

เมื่อเกือบ 10 ปีที่แล้วตอนฝึกงานก็เดิน

หรือเดินโชว์นักศึกษาฝึกงาน

เครื่องพวกนี้เหมือนหม้อหุงข้าวเน๊อะ

นึกจะเดินก็เดิน  นึกจะหยุดก็หยุด

อิ อิ

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #49 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 10:42:18 PM »

ไปตอนหยุดซ่อมประจำปีหรือเปล่าครับ

แต่ก็ไม่เคยลงพร้อมกัน หยุดเป็นเครื่งๆ  ซ่อมเป็นเครื่องๆไปครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #50 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 11:53:08 PM »

อิ อิ อิ

ตอนนี้ลงตัว 10 ครับนายช่าง

หบอม. 3 หัวปั่นกันเลย

อิ อิ อิ ไม่มีเวลาคุยกะผมเท่าไหร่

สั่งให้ทำ Drawing มาดู แล้วก็ไล่ผมกลับ

อ้อ  ไปโดนแตนที่ AT 10 ต่อยมาสามแผล

ข้อหาไปวัด Cap-Tube ของ Oil Temp Gauge ข้างรังมัน

แขนบวมเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2007, 11:58:11 PM โดย ไม่ค่อยแม่น » บันทึกการเข้า

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #51 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 12:00:05 AM »

อิ อิ อิ

อิ อิ อิ ไม่มีเวลาคุยกะผมเท่าไหร่

สั่งให้ทำ Drawing มาดู แล้วก็ไล่ผมกลับ

อ้อ ไปโดนแตนที่ AT 10 ต่อยมาสามแผล

ข้อหาไปวัด Cap-Tube ของ Oil Temp Gauge ข้างรังมัน

ไปอีกเมื่อไรจ๊ะน้องก้อน ถ้าว่างขอติดรถไปด้วยคน

ทำบัตรพนักงานกิตติมศักดิ์ให้ด้วยนะ  จะไปเยี่ยมรำลึกอดีตหน่อย อิอิ

มดยิ้ม ๆๆๆๆๆๆๆ อิอิ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #52 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 12:02:39 AM »

อิ อิ อิ

อ้อ ไปโดนแตนที่ AT 10 ต่อยมาสามแผล

ไปอีกเมื่อไรจ๊ะน้องก้อน ถ้าว่างขอติดรถไปด้วยคน

ทำบัตรพนักงานกิตติมศักดิ์ให้ด้วยนะ จะไปเยี่ยมรำลึกอดีตหน่อย อิอิ

มดยิ้ม ๆๆๆๆๆๆๆ อิอิ

บัตรพนักงานมดยิ้มเหรอครับพี่

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #53 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 12:15:30 AM »

เรียนช่างโอ๊คครับ

หากจะไปแลสาวให้ม่วนใจ๋

ไปกินข้าวหน้าตลาดอัศวินดีกว่า

สาวๆมาเดินซื้อเสื้อผ้ากันมากมาย

นักศึกษามากินข้าวมากมี

หรือไปกินข้าวหน้าราชภัฏฯก็ดี

ได้แต่ดูก็มีความสุขแล้ว

อีกประการ

เดี๋ยวนี้มดยิ้มไม่น่าดูเหมือนเมื่อก่อนแล้วครับ

ผมยังไม่ค่อยได้ไปเลย  ขับรถอีก 90 โลน่าดูกว่า

ป่าวอำ Grin

SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #54 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 12:42:45 AM »

ผมขอเรียนยืนยัน ครับ...
ปัจจุบัน...หน่วยงานในระบบจำหน่ายไฟฟ้าของไทย
ยังไม่มีการรับซื้อไฟฟ้าจาก สปป.ลาว ครับ

ในส่วนของ อ.ท่าลี่ จ.เลย ซึ่งตรงข้ามกับเมืองแก่นท้าว...ของ สปป.ลาว นั้น
เป็นการเชื่อมโยงระบบจำหน่ายของสองประเทศ
โดยการดำเนินงานจากหน่วยงานของไทยฝ่ายเดียว...
เพื่อดำเนินการจำหน่ายไฟฟ้าให้แก่ประเทศเพื่อนบ้าน ครับ

เนื่องมาจาก...การเชื่อมโยงระบบจำหน่ายของ สปป.ลาว
จากส่วนอื่นของลาวเอง มายังเมืองแก่นท้าว ต้องมีงบประมาณค่าใช้จ่ายสูงมากครับ
ถ้าเทียบกับ...การเชื่อมโยงระบบจำหน่ายของไทยไปยังเมืองแก่นท้าว

และในส่วนของเขื่อนน้ำงึม...สปป.ลาว นั้น
การติดตั้งเครื่องผลิตไฟฟ้าพลังน้ำ...ได้ถูกดำเนินการไปแล้วในบางส่วน
แต่ระบบจำหน่ายที่เชื่อมโยงระหว่างเขื่อนน้ำงึม...มายังฝั่งไทย...
ยังไม่ถูกดำเนินการใด ๆ ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

ผมขอแลกปลี่ยนและเพิ่มเติมข้อมูลบางส่วน บังเอิญ เนื่องจาก 2-3 วันมานี้ เพิ่งได้รับ"วารสารนโยบายพลังงาน" ฉบับที่ 76 เมษายน-มิถุนายน 2550  หน้า 54 -56 "  มีการกล่าวถึง MOU การรับซื้อไฟฟ้าโครงการน้ำเงี๊ยบ ของ สปป.ลาว และมีการกล่าวถึงการทำ MOU ตั้งแต่ปี 2539 ระหว่างรัฐบาลไทยและ สปป.ลาว เพื่อส่งเสริมและให้ความร่วมมือในการพัฒนาไฟฟ้าใน สปป.ลาวสำหรับจำหน่ายให้แก่ประเทศไทย....และมีการแก้ไข MOU อีกครั้งเมื่อ ปี 2549  และจะดำเนินการโครงการทั้งหมดแล้วเสร็จภายในปี 2558  สำหรับปัจจุบันโครงการที่มีการจ่ายไฟฟ้าเชิงพาณิชย์เข้าระบบของ กฟผ.เสร็จเรียบร้อยแล้ว มี 2 โครงการคือ
  - โครงการเทิน-หินบุน
  -  โครงการห้วยเฮาะ
  สำหรับโครงการน้ำเทิน2 , โครงการน้ำงึม 2 ที่ได้มีการลงนามซื้อขายแล้วและโครงการน้ำเงี๊ยบ   มีกำหนดจ่ายไฟฟ้าเชิงพาณิชย์เข้าระบบในปี 2552 , 2554 และ 2557 ตามลำดับ

สำหรับกำลังการผลิตติดตั้งของไทย ณ เดือน มีนาคม 2550  แยกเป็นการนำเข้า (สปป.ลาว) และแลกเปลี่ยน ( มาเลเซีย)  คิดเป็นสัดส่วนร้อยละ 2  จากกำลังการผลิตติดตั้งทั้งหมดครับ.....

สำหรับเรื่องถ่านหิน..ยังสงสัยเหมือนกัน ว่างๆจะลองถามเพื่อนใน กฟผ. ไว้เป็นความรู้ครับ..

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

« ตอบ #55 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 11:33:03 AM »

เรียนช่างโอ๊คครับ

หากจะไปแลสาวให้ม่วนใจ๋

ไปกินข้าวหน้าตลาดอัศวินดีกว่า

สาวๆมาเดินซื้อเสื้อผ้ากันมากมาย

นักศึกษามากินข้าวมากมี

หรือไปกินข้าวหน้าราชภัฏฯก็ดี

ได้แต่ดูก็มีความสุขแล้ว

อีกประการ

เดี๋ยวนี้มดยิ้มไม่น่าดูเหมือนเมื่อก่อนแล้วครับ

ผมยังไม่ค่อยได้ไปเลย  ขับรถอีก 90 โลน่าดูกว่า

ป่าวอำ Grin

ไม่ได้ไปมาจะสิบปีแล้วจ๊ะน้องก้อน  สมัยก่อนไปเนี่ยไปพักสมนึกแมนชั่น ตรงเทศบาล 4 อยู่เป็นเดือนๆ

ส่วนไอ้ที่ขับรถอีกเก้าสิบโลเนี่ย ไปเดือนละสองสามครั้ง หุหุ

ไปลำปางจะได้แวะไปบ้าน โกวเนี้ยด้วย แล้วก็มีรุ่นพี่ทำ ร.ร.ทิพย์ช้างอยู่ไปหาสปอนเซอร์ อิอิ

ว่าไง เมื่อไรไปอีก อิอิ 26-27 นี้ว่าง สนใจไหม อิอิ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #56 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 03:14:22 PM »

ตอนฝึกงานผมก็นอนที่สมนึกแมนชั่นพี่

ห.จองให้

แต่ตอนนี้ไปทุกครั้งนอนเวียงลคอร

ดีกว่าแยะ

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #57 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 03:37:42 PM »

ทานข้าวมันไก่ ดีกว่า.....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #58 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 07:54:13 PM »

มดยิ้มนีแสบจริงๆ ครับ กัดเจ๊บ เจ็บ

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #59 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 08:14:03 PM »

ผมขอเรียนยืนยัน ครับ...
ปัจจุบัน...หน่วยงานในระบบจำหน่ายไฟฟ้าของไทย
ยังไม่มีการรับซื้อไฟฟ้าจาก สปป.ลาว ครับ

ในส่วนของ อ.ท่าลี่ จ.เลย ซึ่งตรงข้ามกับเมืองแก่นท้าว...ของ สปป.ลาว นั้น
เป็นการเชื่อมโยงระบบจำหน่ายของสองประเทศ
โดยการดำเนินงานจากหน่วยงานของไทยฝ่ายเดียว...
เพื่อดำเนินการจำหน่ายไฟฟ้าให้แก่ประเทศเพื่อนบ้าน ครับ

เนื่องมาจาก...การเชื่อมโยงระบบจำหน่ายของ สปป.ลาว
จากส่วนอื่นของลาวเอง มายังเมืองแก่นท้าว ต้องมีงบประมาณค่าใช้จ่ายสูงมากครับ
ถ้าเทียบกับ...การเชื่อมโยงระบบจำหน่ายของไทยไปยังเมืองแก่นท้าว

และในส่วนของเขื่อนน้ำงึม...สปป.ลาว นั้น
การติดตั้งเครื่องผลิตไฟฟ้าพลังน้ำ...ได้ถูกดำเนินการไปแล้วในบางส่วน
แต่ระบบจำหน่ายที่เชื่อมโยงระหว่างเขื่อนน้ำงึม...มายังฝั่งไทย...
ยังไม่ถูกดำเนินการใด ๆ ครับ

ผมขอแลกปลี่ยนและเพิ่มเติมข้อมูลบางส่วน บังเอิญ เนื่องจาก 2-3 วันมานี้ เพิ่งได้รับ"วารสารนโยบายพลังงาน" ฉบับที่ 76 เมษายน-มิถุนายน 2550  หน้า 54 -56 "  มีการกล่าวถึง MOU การรับซื้อไฟฟ้าโครงการน้ำเงี๊ยบ ของ สปป.ลาว และมีการกล่าวถึงการทำ MOU ตั้งแต่ปี 2539 ระหว่างรัฐบาลไทยและ สปป.ลาว เพื่อส่งเสริมและให้ความร่วมมือในการพัฒนาไฟฟ้าใน สปป.ลาวสำหรับจำหน่ายให้แก่ประเทศไทย....และมีการแก้ไข MOU อีกครั้งเมื่อ ปี 2549  และจะดำเนินการโครงการทั้งหมดแล้วเสร็จภายในปี 2558   สำหรับปัจจุบันโครงการที่มีการจ่ายไฟฟ้าเชิงพาณิชย์เข้าระบบของ กฟผ.เสร็จเรียบร้อยแล้ว มี 2 โครงการคือ
  - โครงการเทิน-หินบุน
  -  โครงการห้วยเฮาะ
  สำหรับโครงการน้ำเทิน2 , โครงการน้ำงึม 2 ที่ได้มีการลงนามซื้อขายแล้วและโครงการน้ำเงี๊ยบ   มีกำหนดจ่ายไฟฟ้าเชิงพาณิชย์เข้าระบบในปี 2552 , 2554 และ 2557 ตามลำดับ

สำหรับกำลังการผลิตติดตั้งของไทย ณ เดือน มีนาคม 2550  แยกเป็นการนำเข้า (สปป.ลาว) และแลกเปลี่ยน ( มาเลเซีย)  คิดเป็นสัดส่วนร้อยละ 2  จากกำลังการผลิตติดตั้งทั้งหมดครับ.....

สำหรับเรื่องถ่านหิน..ยังสงสัยเหมือนกัน ว่างๆจะลองถามเพื่อนใน กฟผ. ไว้เป็นความรู้ครับ..

ลองสอบถามเพื่อนที่ กฟผ. ด้วยนะครับ ว่า...
ปัจจุบัน (ส.ค. 2550)  Egat รับซื้อไฟฟ้าแล้วหรือยัง..ครับ   ราคาต่อหน่วยเท่าไร...คริ คริ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2007, 08:16:51 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์