เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 01:21:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้องโรงไฟฟ้าพลังงานจากถ่านหินครับ  (อ่าน 15923 ครั้ง)
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #60 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 08:21:30 PM »

การไฟฟ้าฝ่ายผิด   .....  ผิดมันทุกเรื่อง   อิอิ

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #61 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 08:34:07 PM »

การไฟฟ้าฝ่ายผิด ..... ผิดมันทุกเรื่อง อิอิ

กฟผ. เป็นหน่วยงานเดียวครับ..
ที่ผลิตกระแสไฟฟ้า...(ไฟฟ้าจริง ๆ นะครับ..ไม่ใช่ไฟตามหมู่บ้าน ไฟตามแบตฯ ไฟแรงลม)

คงจะผิดจริง ๆ น่ะครับ..ที่ผ่าไปผลิตไฟฟ้า
ไม่ยอมไปผลิตอย่างอื่น...คริ คริ

สาเหตุที่ไม่น่าจะมีการรับซื้อไฟฟ้าจากประเทศเพื่อนบ้านนั้น
เพราะ..กฟผ. ต้องรับซื้อในราคาที่สูงกว่าผลิตเอง ครับ
มิใช่ ว่า....กลัวขาดทุน...แต่จากระเบียบของ กฟผ. เอง
และในระบบบัญชี/งบประมาณของประเทศ 
ไม่สามารถกระทำได้ ครับ
สตง. ไม่ยอมหรอกครับ  ซื้อมาแพง แต่ขายไปถูก...
เว้นแต่ IPP หรือ SPP ในประเทศไทยเท่านั้น

กระทรวงต้นสังกัด กับ กฟผ. มักจะมีความเห็นเชิงนโยบายที่สวนทางกันเสมอ..
กฟผ. มองว่า...การผลิตไฟฟ้า...เป็นภารกิจ มิใช่เป็นการ promote

ถ้าซื้อมาแพง...แล้วมาขึ้นค่าไฟฟ้าทีหลัง
โดนทั้งขึ้น ทั้งล่อง...
ไฟฟ้าในประเทศก็ผลิตได้พอเพียง...ไม่วิกฤตประการใด

สู้ไม่ซื้อดีกว่า  เค้าให้ลงทุน...ก็ร่วมทุนไป...เท่านั้น

ผลิตไฟฟ้าอย่างเดียว..ไม่รวยหรอกครับ
มันต้องทำแบบครบวงจรครับ ทั้งน้ำมัน แก็ส ไฟฟ้า ถ่านหิน สารพัด...คริ คริ
ยังไม่นับสื่อสารอีก...

ต่อไปถ้า...การสื่อสารไปตามสายไฟฟ้าได้
ไม่ต้องใช้เคเบิ้ล ใยแก้ว สายโทรศัพท์
ไม่ต้องรอคู่สาย...ไม่ต้องรออะไรทั้งนั้น
สายไฟเส้นเดียว...ใช้ได้หมด...ทั้งสื่อสาร ทั้งไฟฟ้า
อะไรจะเกิดขึ้นครับ...คริ คริ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #62 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 08:56:46 PM »

ต่อไปถ้า...การสื่อสารไปตามสายไฟฟ้าได้
ไม่ต้องใช้เคเบิ้ล ใยแก้ว สายโทรศัพท์
ไม่ต้องรอคู่สาย...ไม่ต้องรออะไรทั้งนั้น
สายไฟเส้นเดียว...ใช้ได้หมด...ทั้งสื่อสาร ทั้งไฟฟ้า
อะไรจะเกิดขึ้นครับ...คริ คริ

แล้ว อะไร จะเกิดขึ้น ล่ะครับ   ท่าน 51

หนู อยากรู้....

Grin

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #63 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 08:59:07 PM »

ก็ใช้แต่สายไฟฟ้าอย่างเดียวซิครับ คริ คริ
Internet ผ่านปลั๊กไฟ...ไงครับ คริ คริ

....กทช. ให้ใบอนุญาตการประกอบกิจการโทรคมนาคมแบบที่ 3 กับหน่วยงานไฟฟ้าแห่งหนึ่ง
ครอบคลุมการให้บริการ network provider เช่น การให้เช่าใช้โครงข่ายใยแก้วนำแสง,
ให้เช่าเครือข่ายเสมือนส่วนตัว (virtual private network), บริการสายเช่า (lease line)
และ service provider เช่น บริการสื่อสารผ่านสายไฟฟ้ากำลังส่งต่ำ (power line communication),
โทรศัพท์ผ่านโครงข่าย IP เป็นต้น...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2007, 09:02:08 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #64 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 09:01:44 PM »

ก็ใช้แต่สายไฟฟ้าอย่างเดียวซิครับ คริ คริ

โอ๊ะ ... โอ...

ไม่มีอย่างอื่น แอบแฝง น่ะครับ....

หัวเราะร่าน้ำตาริน

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #65 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 09:02:55 PM »

แอบไปได้ไงจ๊ะ...ไฟดูดกันพอดี คริ คริ

Internet ผ่านปลั๊กไฟ...ไงครับ คริ คริ

....กทช. ให้ใบอนุญาตการประกอบกิจการโทรคมนาคมแบบที่ 3 กับหน่วยงานไฟฟ้าแห่งหนึ่ง
ครอบคลุมการให้บริการ network provider เช่น การให้เช่าใช้โครงข่ายใยแก้วนำแสง,
ให้เช่าเครือข่ายเสมือนส่วนตัว (virtual private network), บริการสายเช่า (lease line)
และ service provider เช่น บริการสื่อสารผ่านสายไฟฟ้ากำลังส่งต่ำ (power line communication),
โทรศัพท์ผ่านโครงข่าย IP เป็นต้น...

ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #66 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 10:02:26 PM »

ขออนุญาตแสดงความเห็นนิดหนึ่งนะครับ

สำหรับท่านที่บอกว่าน่าจะดีกว่าหากซื้อไฟฟ้าจากเพื่อนบ้านมาใช้

ไม่ต้องผลิตเอง  บ้านเราไม่มีมลภาวะ

ขอถามท่านเหล่านั้นสักนิด ว่าขนาดจะให้กฟผ.แปรรูปเป็นเอกชน  เข้าตลาดหลักทรัพย์

ยังไม่ไว้ใจ ประท้วงกันแทบเป็นแทบตาย เพราะไฟฟ้าคือสาธารณูปโภคหลัก  หากอยู่ในมือเอกชน

อาจก่อให้เกิดการทำกำไร  ประชาชนเดือดร้อน

แต่นี่ท่านคิดว่าจะให้แหล่งผลิตสารณูปโภคหลักของประเทศเรา  ขึ้นอยู่กับประเทศเพื่อนบ้านเนี่ยนะ

หากความสัมพันธ์เกิดการเปลี่ยนแปลง  ไม่ต้องจุดตะเกียงกันทั้งประเทศหรือครับ

คิดได้ไงเนี่ย

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #67 เมื่อ: กันยายน 15, 2007, 02:48:25 AM »

ตอนฝึกงานผมก็นอนที่สมนึกแมนชั่นพี่

ห.จองให้

แต่ตอนนี้ไปทุกครั้งนอนเวียงลคอร

ดีกว่าแยะ

เวียงลคอรก็เคยไปนอน ร.ร. สวยดี อิอิ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #68 เมื่อ: กันยายน 15, 2007, 04:25:31 AM »

ขออนุญาตแสดงความเห็นนิดหนึ่งนะครับ

สำหรับท่านที่บอกว่าน่าจะดีกว่าหากซื้อไฟฟ้าจากเพื่อนบ้านมาใช้

ไม่ต้องผลิตเอง บ้านเราไม่มีมลภาวะ

ขอถามท่านเหล่านั้นสักนิด ว่าขนาดจะให้กฟผ.แปรรูปเป็นเอกชน เข้าตลาดหลักทรัพย์

ยังไม่ไว้ใจ ประท้วงกันแทบเป็นแทบตาย เพราะไฟฟ้าคือสาธารณูปโภคหลัก หากอยู่ในมือเอกชน

อาจก่อให้เกิดการทำกำไร ประชาชนเดือดร้อน

แต่นี่ท่านคิดว่าจะให้แหล่งผลิตสารณูปโภคหลักของประเทศเรา ขึ้นอยู่กับประเทศเพื่อนบ้านเนี่ยนะ

หากความสัมพันธ์เกิดการเปลี่ยนแปลง ไม่ต้องจุดตะเกียงกันทั้งประเทศหรือครับ

คิดได้ไงเนี่ย

แค่ซื้อก๊าซจากพม่ามาผลิตไฟฟ้าที่ราชบุรีก็แย่พอแล้ว ถ้าวันไหนทะเลาะกับพม่ามันระงับการจ่ายก๊าซ ภาคกลางคงไฟฟ้าดับไปหลายจังหวัดครับ ตัวอย่างระหว่างรัสเซียและอดีตบริวารอย่าง  จอร์เจีย ยูเครน และประเทศแถบทะเลบอลติค ก็มีให้เห็นแล้วว่าพอโดนระงับจ่ายก๊าซ หรือขึ้นค่าก๊าซก็ต้องยอมรัสเซียทุกอย่างครับ

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #69 เมื่อ: กันยายน 15, 2007, 04:34:02 AM »

อิ อิ อิ

ตอนนี้ลงตัว 10 ครับนายช่าง

หบอม. 3 หัวปั่นกันเลย

อิ อิ อิ ไม่มีเวลาคุยกะผมเท่าไหร่

สั่งให้ทำ Drawing มาดู แล้วก็ไล่ผมกลับ

อ้อ ไปโดนแตนที่ AT 10 ต่อยมาสามแผล

ข้อหาไปวัด Cap-Tube ของ Oil Temp Gauge ข้างรังมัน

แขนบวมเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไปอีกเมื่อไรจ๊ะน้องก้อน ถ้าว่างขอติดรถไปด้วยคน

ทำบัตรพนักงานกิตติมศักดิ์ให้ด้วยนะ  จะไปเยี่ยมรำลึกอดีตหน่อย อิอิ

มดยิ้ม ๆๆๆๆๆๆๆ อิอิ

รบกวนถามครับ ที่ว่ามดยิ้มนี่เกี่ยวกับบางมดหรือเปล่าครับ  Smiley
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #70 เมื่อ: กันยายน 15, 2007, 10:02:20 AM »

ไม่เกี่ยวขอรับ

นายช่างโอ๊ค พระนครเหนือ

ผมลาดกระบัง

อิ อิ อิ

แต่มดยิ้มนี่อยู่ที่ลำปางครับ

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #71 เมื่อ: กันยายน 15, 2007, 10:17:44 AM »

เมื่อคำนวณเบ็ดเสร็จแล้วราคาไฟฟ้าต่อหน่วยจะถูกกว่าการใช้ เชื้อเพลิง(พลังงาน) ชนิดอื่น
ทำไมไม่ใช้พลังงานลม หรือว่า......

ลงทุนสูงมาก

เพราะกระแสที่ได้ต่อหน่วยต่ำมาก

ไม่คุ้มค่าทางการลงทุน

และประเทศเราไม่ได้มีเงินมากแบบเยอรมัน

เรายังไม่พร้อมลงทุนแบบหวังผลยั่งยืนครับ

เห็นถามมานาน  เลยขอตอบ  เดี๋ยวน้อยใจว่าถามไว้......

แล้วไม่มีคนตอบ

ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #72 เมื่อ: กันยายน 15, 2007, 11:52:58 AM »

ไม่เกี่ยวขอรับ

นายช่างโอ๊ค พระนครเหนือ

ผมลาดกระบัง

อิ อิ อิ

แต่มดยิ้มนี่อยู่ที่ลำปางครับ

ยินดีที่ได้เจอพระจอมเกล้าด้วยกันในนี้ครับ ผมบางมดน่ะครับ   Cheesy
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #73 เมื่อ: กันยายน 15, 2007, 02:21:03 PM »

Grin Grin Grin
พลังงานไฟฟ้า ยุทธศาสตร์สำคัญด้านเศรษฐกิจและความมั่นคง ...ไม่สมควรฝากไว้กับตัวแปรที่ควบคุมไม่ได้ครับ....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #74 เมื่อ: กันยายน 15, 2007, 02:33:15 PM »

น่าจะเร่ง ส่งเสริม เทคโนโลยี การผลิต เซลแสงอาทิตย์
ให้มีประสิทธิภาพ  จะได้มีราคาถูก  จึงจะจูงใจ ให้มีการใช้
อย่างกว้างขวาง

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์