เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 09:25:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กล้วยไข่  (อ่าน 6236 ครั้ง)
p23-504 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 82

« เมื่อ: กันยายน 08, 2007, 11:48:59 PM »

เรื่องนี้นอนคิดอยู่  1  วัน   กลัวว่าจะมีผลกระทบกับชาวสวนกล้วยไข่   อย่างไรก็ขออภัยด้วยครับ

เมื่อวันพฤหัสที่ผ่า่นมา   กลับจากทำธุระถึงตลาดกล้วยไข่  (มอกล้วยไข่)   แวะซื้อกล้วยไข่
เลือกหวีใหญ่  4  หวี  ใส่ท้ายรถกลับมากินที่บ้าน   ผมชอบกินกล้วยไข่หน้ากล้วยไข่จะมีติดบ้านตลอด    ทั้งกินกับกาแฟและกินรอบดึก   ปกติเป็นคนนอนดึก   คืนนั้นกินไป  4  ลูก
รุ่งเช้า   กินกับกาแฟไป  2  ลูก    ตอนเย็นเด็กที่บ้านบอก อา กล้วยไข่มันเป็นหนอนทุกลูก   ผมบอกเฮ้ยเป็นไปได้อย่างไร   กล้วยก็ยังไม่สุกมากถึงขนาดงอม   จึงเอามาพิสูจน์  ไม่สังเกตุจริง ๆ จะไม่เห็นเลยครับ   ปกติผิวของกล้วยไข่จะมีลายเป็นจุดเล็ก ๆ อยู่แล้ว   ก็ไม่เห็นอะไรผิดปกติ   เด็กบอกปอกเปลือกแล้วดูตรงที่เป็นจุดเล็ก ๆ  อึ้งไปเลยครับ  พอบิกล้วยครงที่เป็นจุดเล็ก ๆ  ก็พบจริง ๆ หนอนตัวเล็ก ๆ กำลังพยายามชอนไชเข้าไปในใส้กล้วย

ผมว่าชาวสวนต้องรู้ว่าอะไรเกิดขึ้นกันสวนกล้วยของตัวเอง   หนอนชนิดนี้คือ   ไข่ของแมลงวันทองครับ   

ก็ไม่อยากจะว่าอะไรมากครับ    ชาวสวนผลไม้ยิ่งแย่อยู่    แต่ผมก็กินไปหลายลูก   ไม่้รู้ว่ามันสามารถเข้าไปเจริญเติบโตในท้องผมเหมือนตัวพยาธิได้หรือไม่     
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2007, 11:59:59 PM »

...... เรื่องที่มันจะไปเจริญพันธ์ในท้องท่านนั้นคงสบายใจได้  น้ำย่อยในกระเพาะท่านจัดการมันเรียบร้อยไปแล้ว  แต่ที่สำคัญคือเกษตรกรจะทราบหรือไม่ว่ามันมีหนอน  นักวิชาการเกษตรในเว็บเรานี้ก็มีนะอยู่แถว ๆ นั้นด้วย  จะทราบเรื่องหรือยังเอ่ย ..... ต้องร่วมด้วยช่วยกันแล้วครับ .. แต่คงไม่ใช่หนอนตัวขนาดนี้นะครับผม  .......

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2007, 12:04:04 AM »

กินกระยาสารทตามไปเลยครับ เอาน้ำตาลลงไปแช่อิ่มมันก่อนที่จะแพร่พันธุ์

กล้วยไข่+กระยาสารทใหม่เข้ากันดังพล้อก พูดแล้วอยากกินแฮะ  น้ำลายหก
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2007, 12:09:59 AM »

กินกระยาสารทตามไปเลยครับ เอาน้ำตาลลงไปแช่อิ่มมันก่อนที่จะแพร่พันธุ์

กล้วยไข่+กระยาสารทใหม่เข้ากันดังพล้อก พูดแล้วอยากกินแฮะ น้ำลายหก
        นั่นเลย ชอบน้ำอ้อยหรือน้ำตาลมะพร้าวดีล่ะ ทันสมัยก็น้องอ้อย แบบโบราณก็น้องตาลมะพร้าว หวานแสบคอเลย  ถึงสารทไทยแล้วหรือนี่กล้วยไข่เหลืองเต็มตลาดเลย
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2007, 12:26:33 AM »

กล้วยไข่ กล้วยหอม  การปลูกต้องดูแลเอาใจใส่ เท่าที่สังเกตุดูถ้าปล่อยให้แก่เต็มที่(เริ่มจะสุกบนต้น) มักจะมีหนอน กรณีนี้ก็พอจะนึกออกครับ ชาวสวนจะตัดกล้ายที่กำลังสุกมาแขวนขายตามข้างทาง แมลงวัน(คนละพันธุ์กับที่ตอมขี้...)วางไข่เรียบร้อยแล้ว  ไม่เหมือนกล้วยน้ำหว้า ไม่ต้องดูแลแถมไม่มีหนอนอีกต่างหาก 

ถ้าชาวสวนโรยฟูราดาน หรือฉีดยา ก็จะอันตรายสำหรับผู้บริโภค    ไม่เป็นไรครับ หนอนผลไม้....โปรตีนและไขมันธรรมชาติ   
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2007, 12:30:53 AM »

แบบนี้ต้องหนอนไม้ไผ่ละเด้อ โลละกว่า 400 บาทเด้อโปรตีนหลาย คนกินสะบาย คนที่จะตายคือคนซื้อ  ครับท่าน (เห็นโอดอยู่หายแซ๊บเมิดวันเสาร์)    Grin Grin Grin Grin
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2007, 12:46:46 AM »

แบบนี้ต้องหนอนไม้ไผ่ละเด้อ โลละกว่า 400 บาทเด้อโปรตีนหลาย คนกินสะบาย คนที่จะตายคือคนซื้อ ครับท่าน (เห็นโอดอยู่หายแซ๊บเมิดวันเสาร์) Grin Grin Grin Grin

หนอนไม้ไผ่ ผมก็ยังไม่เคยกิน ถ้าไม่เป็นตัวดักแด้ก็ไม่กล้ากิน ...ยึยยยย...  เคยกินแต่ด้วง
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 09, 2007, 03:15:39 AM »

อื๊ย....กินไม่ได้ครับ  น้อยๆน่ะ
       หนอนในกล้วยไข่จึงไม่ใช่เรื่องแปลกสำหรับผม  กินมาเยอะเพราะมองไม่เห็น ถ้าเห็นก็ไม่กล้ากิน ทิ้งทั้งลูกแบบไกลสุดๆ  ยิ่งในมะม่วงสุกโดยเฉพาะน้ำดอกไม้แมลงวันทองมันวางไข่ตั้งแต่ยังไม่สอยลงมาจากต้นเลย มีผิวนวลหน่อยพวกเสียบเจาะวางไข่แล้ว  พอสุกท่านทั้งหลายเป็นตัวแล้วยั้วเยี้ยะเลย มันน่าเจ็บใจ เลยตัดตอนไม่ให้โตต่อไป เราเลยอดกินมะม่วงลูกนั้นเลยเสียดายครับ  ชาวสวนต้องใช้กระดาษห่อจึงป้องกันได้ระดับนึง โครงการพระราชดำริแนะนำให้ใช้ สารสกัดจากเม็ดสะเดาฉีดกันแมลงรบกวนพวกนี้ได้ครับไม่เป็นอันตรายต่อคน  ดีกว่าสารเคมีแน่นอนถูกกว่า  มีอีกอย่างหนึ่งครับ ตัวเบียนที่คอยทำลายแมลงพวกนี้อีกทีหนึ่ง แต่ข้อมูลนี้ยังไม่แพร่หลายมากนัก ครับ ขอบคุณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2007, 03:19:33 AM โดย rockguns » บันทึกการเข้า
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 09, 2007, 07:20:50 AM »

อยู่มาจนป่านนี้.พึ่งจะทราบว่าใน.กล้วยไข่.มีหนอน... ตกใจ... หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 09, 2007, 07:38:23 AM »

ตายละ ........ แล้วคนสายตาไม่ดีอย่างผมนี่จะไปมองเห็นอย่างไรกัน

แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 09, 2007, 08:02:06 AM »

....... นี่แหละจุดด้อยของสินค้าเกษตรในบ้านเราที่มักจะมีปัญหาในการนำออก  ถูกเขากีดกันด้านคุณภาพบ้าง ราคาบ้าง ส่วนใหญ่ก็มาจากเกษตรกรผู้ผลิตขาดความรู้ อีกส่วนที่น่าสงสารคือมาจากพ่อค้า หรือผู้มีส่วนในการดำเนินการตามขั้นตอนที่ผ่านจากเกษตรกรแล้ว ...... ไม่เห็นมีใครเข้ามาช่วยจริงจังซักที ...

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 09, 2007, 08:20:26 AM »

น้ำลายหก  คิดในแง่ดี ผลไม้ชนิดนั้นไม่มียาฆ่าแมลง   บริโภคปลอดภัย ไม่มีสารตกค้าง..... น้ำลายหก น้ำลายหก

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 09, 2007, 08:40:09 AM »

ตายละ ........ แล้วคนสายตาไม่ดีอย่างผมนี่จะไปมองเห็นอย่างไรกัน

น้าปูไม่ต้องห่วงครับ ปั้ม X ได้ ก็ Grin แล้ว
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 09, 2007, 08:54:52 AM »

ต้นกล้วยไข่ที่ อำเภอพบพระ  จังหวัดตาก  เป็นแหล่งที่ผลิตเพื่อการส่งออกมากที่สุดของประเทศ(ถ่ายเมื่อ พ.ค. 50 )

ขออนุญาต  ให้ข้อมูลพี่ และ เพื่อน ๆ สมาชิก ครับ
  -  หนอนที่ จขกท. บอกเป็นตัวอ่อน (ตัวหนอน)  ของแมลงวันผลไม้ ....จากรายงานด้านวิชาการ เมื่อประมาณ 10 กว่าปีที่ผ่านมาพบว่ามีประมาณ 16 ชนิด(ปัจจุบันมีกี่สายพันธุ์ ผมไม่มีข้อมูล) .....ในอดีต แมลงวันผลไม้ชนิดนี้จะวางไข่ ในผลไม้ไม่กี่ชนิด เช่นฝรั่ง ชมพู  พุทรา มะม่วง  กล้วย  .......ต่อมาแมลงมีการปรับตัวในเมืองไทยได้ดีสามารถวางไข่ในผลไม้ได้หลายชนิด  (แทบทุกชนิดที่มีเปลือกไม่แข็ง)
 -  โดยปกติ ชาวสวนจะตัดกล้วยไข่ ขาย เมื่ออายุได้ 45 - 50 วัน แมลงวันผลไม้จะยังไม่วางไข่เพราะยังไม่สุก... ( จขกท. ถูกเลข 2 ตัว ครับ)
 -  ไม่ต้องห่วงเรื่องปัญหาการส่งออกไปต่างประเทศ ครับ.... ทุกประเทศ ทราบแล้วว่าผลไม้ในเขตร้อน มีแมลงชนิดนี้อยู่ (แต่เดิมไทยก็ไม่มี...สงสัยน้าปูไปต่างประเทศแล้วติดมากับผลไม้ที่ซื้อมาฝาก กิ๊ก  Grin)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2007, 09:26:48 AM โดย sopon7 » บันทึกการเข้า
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 09, 2007, 10:07:36 AM »

กินเข้าไปเถอะครับ ไหนๆ ก็กินกันมามากแล้ว    Grin Grin Grin 

ครั้งต่อไปก็ตัดกล้วยก่อนที่จะแก่เต็มที่และสุกบนต้น  เอามบ่มแกส สีสวยงามน่ากันไม่มีหนอน ถ้าปล่อยให้แก่เต็มที่ลูกตึงๆแน่นอนแมลงวันทองไข่ไว้เรียบร้อยแล้ว มันรู้ดีกว่าเราว่ากล้วยกำลังจะสุก
หน้า: [1] 2
  พิมพ์