เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 07:25:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กล้วยไข่  (อ่าน 6216 ครั้ง)
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 09, 2007, 10:50:45 AM »

ตายละ ........ แล้วคนสายตาไม่ดีอย่างผมนี่จะไปมองเห็นอย่างไรกัน

น้าปูไม่ต้องห่วงครับ ปั้ม X ได้ ก็ Grin แล้ว

....... นี่แหละ ..... ท่าน Sopon7 นี้เลยต้องรับผิดชอบ  อะไรเกี่ยวกับการเกษตรที่ไม่ดีต้องให้ท่านผู้นี้แก้ไข  แต่ถ้าดีแล้วผมจะเข้าไปดูแลให้ ... แฮ่ .. แฮ่ ....  แต่ข้าวที่หายที่พิจิตรไม่เกี่ยวกันเด้อ ......

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 09, 2007, 10:53:41 AM »

..... จะว่าไปแล้วการทานกล้วยที่มีหนอนอยู่ด้านในนั้น  ผมเองก็คงทานมาหลายครั้งแล้วครับ  โดยเฉพาะกล้วยหอมยิ่งสุกงอมมาก ๆ ยิ่งไปใหญ่เลย  แต่ถ้าไม่เห็นก็คงไม่เป็นไร  แต่ถ้าเห็นแล้วนี่สิ คงทำใจให้กินได้ลำบาก ..... ฮึ้ยยย ...

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 09, 2007, 11:24:08 AM »

ผมกินกล้วยไข่ ก็ไม่ได้คิดถึงเรื่องแบบนี้  ไม่คาดว่าจะมีด้วย
แต่ต่อไปนี้ต้องระวังและดูก่อนแล้วละครับ
ขอบคุณ คุณ p23-504 ด้วยครับที่นำมาเตือนกัน..

ปืนคือเพื่อนแท้  ปืนคือเพื่อนตาย  ปืนคือเพื่อนร่วมทาง
ปืนมันพูดไม่ได้  แต่มันก็ซื่อสัตย์  จริงใจ  ไม่ทรยศหักหลังเรา
นี่แหละนิยามของคำว่าปืน
แจ็ค
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 09, 2007, 11:27:49 AM »

..... แต่ไม่ต้องวิตกจนเกินเหตุ  จนเกษตรกรขายของไม่ได้นะครับผม  ในชมพู่ ในมะม่วงสุก  ก็อันเดียวกันแหละครับผม ...... มีด้วยกันทั้งนั้น ....

แพนด้า
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 09, 2007, 11:57:53 AM »

..... จะว่าไปแล้วการทานกล้วยที่มีหนอนอยู่ด้านในนั้น ผมเองก็คงทานมาหลายครั้งแล้วครับ โดยเฉพาะกล้วยหอมยิ่งสุกงอมมาก ๆ ยิ่งไปใหญ่เลย แต่ถ้าไม่เห็นก็คงไม่เป็นไร แต่ถ้าเห็นแล้วนี่สิ คงทำใจให้กินได้ลำบาก ..... ฮึ้ยยย ...

1. กรณีกล้วยฯ ทุกชนิดแมลงวันจะมาวางไข่แล้วครับ ถึงจะตัดดอนยังไม่สุกคาเครือ (ยังไม่ทันแก่ก็วางไข่แล้ว) .....สังเกตุดูเมื่อซื้อแล้วไม่ต้องกิน เก็บไว้ปล่อยให้สุกงอมมากๆ  แล้วปลอกเปลือกดูจะเห็น ครับ ......แต่ถ้าซื้อมาแล้วกินเลยจะไม่เห็นเพราะยังไม่ฝักออกจากไข่ หรือมีขนาดเล็กมาก ๆ  น้ำลายหก น้ำลายหก

2. ผลไม้อื่น ๆ ก็เหมือนกัน เช่นพุทรา...แต่ที่สุกงอมแล้วพบว่ามีหนอนน้อยกว่ากล้วยเพราะชาวสวนจะฉีดยาเคมีต่อเนื่อง (กล้วยจะไม่ฉีดยาเคมี)   น้ำลายหก  แต่ถ้าเป็นพุทราที่ขึ้นแถวบ้านเราถ้ามีลูกช่วงเดือน กุมภาพันธ์ เป็นต้นไป...รับรองทุกลูกมีหนอนแมลงวันทอง ครับ

3. ผลไม้ที่มียางมาก เช่น มังคุด ลองกอง .... แมลงวันทองจะไม่วางไข่ครับ  เราสังเกตุได้ว่าสุกงอมมากจนเน่า ก็ไม่พบหนอนแมลงวันทอง  เราช่วยกันอุดหนุน มาก ๆ  เลยครับ ปีนี้ราคาถูกด้วย  ครับ           

Grin Grin เราอย่าไปรังเกียจ แมลงวันผลไม้(แมลงวันทอง) เลย....เขาสะอาดมาก เพราะวงจรชีวิตของเขาจะอยู่กับเกสรดอกไม้และผลไม้เท่านั้น ....แต่เราไปเรียกว่าแมลงวันเพราะรูปร่างเขาเหมือนแมลงวัน ก็เท่านั้นเอง   แบบนี้ต้องเสนอเรื่องให้รัฐบาลเปลี่ยนชื่อ แบบ  สมหวัง หรือ ลีลาวดี  จะได้ยินดี/ยอมรับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2007, 12:08:27 PM โดย แพนด้า » บันทึกการเข้า
sopon870
อินทรีสนามจันทร์
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 09, 2007, 03:11:37 PM »

บรื๋อออออ........... ตกใจ ตกใจ

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 09, 2007, 04:30:22 PM »

ตายละ ........ แล้วคนสายตาไม่ดีอย่างผมนี่จะไปมองเห็นอย่างไรกัน

...นั่นแน่...ท่านปู่ สายตาไม่ดี  อิอิอิอิ แต่เวลาดู้อะไรบางอย่างละก็..ชัดเจนชัดแจ๋ว  ดูไกล้ๆยิ่งชัดๆๆๆ
@ NaZaReth >>>
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

OSK99

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 09, 2007, 05:14:34 PM »

ผมชอบกลัวยไข่  เพราะมันไม่มีกระดูก... Grin Grin

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์