เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 01:22:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Gunnery Sergeant Carlos Hathcock  (อ่าน 10007 ครั้ง)
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 03:02:18 AM »

จ่าสิบเอก คาร์ลอส นอร์แมน แฮธคอค ที่ 2 (เกิด 20 พฤษภาคม 1942 ตาย 23 กุมภาพันธ์ 1999) เป็นนักซุ่มยิงนาวิกโยธินอเมริกัน ระหว่างสงครามเวียตนาม ทำสถิติสังหารที่ทางการรับรอง  93 ศพ และอาจกว่า 300 ที่ไม่ได้รับรอง เป็นที่เลื่องชื่อในหน่วยนาวิกโยธิน เป็นผู้หนึ่งในการจัดสอนการซุ่มยิงของหน่วย ปืนสปริงฟีลด์อาร์มอรี่ M21 ได้ถูกดัดแปลงเป็น M25 ชื่อ White Feather (ขนนกขาว) เป็นเกียรติแก่เขา

แฮธคอคเกิดและเติบโตในถิ่นชนบทที่ ลิทเทิล ร็อค รัฐอาแคนซอ พ่อแม่แยกทางกัน ยายก็เลี้ยงดูมา ชอบยิงปืนและล่าสัตว์มาแต่ยังเยาว์ เพราะจำเป็นต้องหาอาหารให้ครอบครัวที่ยากจน ไฝ่ฝันอยากเป็นนาวิกโยธินมาแต่เด็ก  พออายุครบ 17 ก็สมัครเข้าเป็นทหารนาวิกโยธิน (20 พฤษภาคม 1959) เขาแต่งงานกับโจ วินสเตด เมื่อ 10 พฤศจิกายน 1962 ปีรุ่งขึ้นก็ได้ลูกชาย ใช้ชื่อเดียวกับพ่อ (ที่ 3) ลูกชายก็เข้าสมัครเป็นนาวิกโยธินเช่นกัน

ก่อนถูกส่งไปเวียตนาม แฮธคอคชนะการแข่งยิงปืนหลายสนาม รวมทั้ง ถ้วยวิมเบิลดัน (การยิงปืนระยะไกล) ในปี 1965

ปีต่อมาเขาก็ไปเวียตนามใหน้าที่สารวัตรทหาร ก่อนจะมาเป็นพลซุ่มยิงนาวิกโยธินที่มีผลงานดีที่สุด มีหลักฐานการฆ่าทหารเวียตนามเหนือและเวียตคอง 93 คน อีก 300 กองทัพไม่ได้รับรองให้ จริงๆแล้วเขาสังหารไปกว่า 400 ศพ แต่การปฎิบัติงานเช่นนี้ ต้องมีคนที่ 3 ให้การรับรองด้วย ในสนามรบนั้นทำได้ แต่การปฎิบัติการของพลซุ่มยิงใช้คนแค่ 2 นาย ผู้ยิงและผู้ชี้เป้า (Spotter) ไม่มีบุคคลที่ 3 ก็ทำให้การรับรองลำบาก เขาเลยรั้งอันดับ 3 ของพลซุ่มยิงอเมริกัน ต่อจาก ชัค มอฮินนี (Chuck Mawhinney) นาวิกโยธิน และ แอเดลเบิต วอลดรอน (Adelbert Waldron) กองทัพบก

เวียตนามเหนือตั้งค่าหัวแฮธคอคเอาไว้ $50,000 เรียกเขาว่า “ลง ตรัง ดูคิช  Long Tra’ng du’Kich” แปลว่า นักซุ่มยิงขนนกขาว  เพราะแฮธคอคเสียบขนนกสีขาวไว้ที่หมวกของเขาหนึ่งอัน (Bush Hat หรือ Boonie) เมื่อเขาถูกไล่ล่า เหล่านาวิกโยธินในเขตก็เอาขนนกขาวมาเสียบหมวกของตนบ้างเพื่อหลอกพวกเวียตนาม ยอมโดนยิงแทน 

ผลงานเด่นของเขาคือการฆ่าพลซุ่มยิงข้าศึกเข้าที่ตาโดยผ่านกล้องเล็งเข้าไป แฮธคอคกับจอห์น เบอค ผู้ชี้เป้า กำลังตามล่าทหารญวนผู้นี้ในบริเวณภูเขาเลขที่ 55  ทหารญวนผู้นี้ฆ่านาวิกโยธินไปหลายคนแล้ว เชื่อกันว่าถูกส่งมาฆ่าแฮธคอคโดยเฉพาะ แฮธคอคเห็นแสงสะท้อนจากเลนส์ของข้าศึกก็ยิง ลูกกระสุนทะลุกล้องเข้าลูกตาไปเลย แฮธคอคบอกว่าทั้งสองต้องเล็งพร้อมกัน แต่เขาเหนี่ยวไกก่อน ไรเฟิลของศัตรุถูกยึดได้

แฮธคอคเคยถอดขนนกออกหนเดียวเมื่อเขาถูกส่งให้ไปฆ่านายพลเวียตนามเหนือ ต้องคลานกระดืบไปกว่า 1.000 หลา ใช้เวลาทำการสี่วันสามคืน ตอนหนึ่ง พลบค่ำ ทหารญวนเกือบเดินมาเหยียบเขา ตอนหนึ่ง เขาเกือบโดนงูพิษกัด (Bamboo Viper) แต่ไม่ยอมขยับตัวให้เป็นที่สังเกตุ เมื่องานเสร็จ เขาได้กลับประเทศในปี 1967 เขากลับมาอีกในปี 1969 มาเป็นผู้บังคับหมู่พลซุ่มยิง

แฮธคอคใช้ปืนวินเชสเตอร์ 70 ขนาด .30-06 กับกล้อง Unertl  บางทีก็ใช้ M2 Browning Machine Gun ติดกล้อง Unertl กับขาติดตั้งที่ออกแบบเอง ปืนกระบอกนี้แม่นถึง 2,500 หลา ในระบบทีละนัด ครั้งหนึ่งเขากำลังยิงคนขนปืนหลายกระบอกมากับจักรยาน กลายเป็นเด็กอายุประมาณ 12 ขวบ เกือบยิงไม่ลง เขายิงโดนจักรยานล้มลง เด็กกระเด็นข้ามแฮนเดิล คว้าปืนมายิงเขา นัดที่สอง เด็กก็คว่ำ

การเป็นพลซุ่มยิงของเขามาพบจุดจบนอกเมืองคีซานในปี 1969 รถสะเทิ้นน้ำสะเทิ้นบกที่เขานั่งมาแล่นไปทับกับระเบิดเข้า เพลิงไหม้ แฮธคอคลากนาวิกโยธิน 7 คนออกมาก่อนกระโดดหนี เพลิงไหม้ 90% ของร่าง  43% เป็นขนาดขั้น 3 (Third Degree Burn)

เขาถูกส่งไปรักษาตัวที่โรงพยาบาลทหาร Brooke ใน Texas ต้องปลูกถ่ายผิวหนังใหม่ 13 ครั้ง เขาไม่อาจใช้ไรเฟิลในการรบอย่างมีประสิทธิภาพอีกต่อไป ทางการบอกว่าเขาจะได้ Silver Star คาร์ลอสบอกว่าไม่ว่าใครก็ต้องทำอย่างเขา จึงปฎิเสธเหรียญกล้าหาญอันนี้ อีกเกือบ 30 ปีต่อมา ทางการจึงมอบ Silver Star ให้ เป็นเหรียญสูงเป็นอันดับ 3 ของกองทัพ

เขาบอกในหนังสือว่าเขาชอบยิงปืน ชอบล่าสัตว์ แต่ไม่เคยชอบฆ่าใคร ม้นเป็นหน้าที่ ถ้าไม่ทำ พวกนาวิกโยธินเด็กๆก็โดนมันฆ่า

คาร์ลอสมาเช่วยตั้งและสอนโรงเรียนสอดแนมและลอบยิงทีฐานนาวิกโยธินในเมือง ควอนติโค รัฐเวอร์จิเนีย ทั้งที่เจ็บปวดร่างกายตลอดเวลา สุขภาพเลวลง และหมอตรวจพบว่าเขาเป็นโรคกล้ามเนื้อและเส้นประสาทเสี่อม (Multiple Sclerosis) รักษาไม่ได้ เขาต้องออกจากกองทัพ 55 วัน ก่อนจะครบอายุการเป็นทหาร 20 ปี ซึ่งจะทำให้ได้รับบำนาญ 50% อย่างไรก็ตามเขาได้รับบำนาญ Disability 100% เขาเกิดความรู้สึกซึมเศร้าที่หน่วยนาวิกโยธินเขี่ยเขาออกมา แม้ว่าจะสำนึกว่าไม่ได้เป็นเช่นนั้นในภายหลัง ระหว่างความระทมทุข โจ ภรรยาทนไม่ได้ เกือบจะทิ้งเขาไป ต่อมาเขาได้งานอดิเรกด้วยการตกปลาฉลาม ช่วยเขาได้ทางจิตใจ

แฮธคอคตายเมื่อ 23 กุม๓พันธ์ 1999 ที่เวอร์จิเนียบีช รัฐเวอร์จิเนีย   

หน่วยนาวิกโยธินมีรางวัล Gunnery Sergeant Carlos Hathcock ให้ทหารนาวิกโยธินที่ช่วยในการฝึกการยิงแม่นทุกปี  สนามฝึกยิงปืนที่ค่ายเลจูน รัฐนอร์ท แคโรไลนา ก็ได้รับชื่อเขาเป็นชื่อสนาม

เมื่อปี 1967 คาร์ลอสทำสถิติสังหารไกลที่สุด 2,286 เมตร (1.42 ไมล์) ด้วย Browning M2 ขนาด .50 BMG ติดกล้อง มีทหารอีกหลายนายที่ใช้ปืนนี้ ทำให้กระสุนขนาด .50 BMG ได้เป็นกระสุนใช้ในการยิงทั้งคนและในการทำลายอุปกรณ์

สถิตินี้โดนลบในปี 2002 เมื่อ ส.ท. รอบ เฟอลอง ทหารแคนาดาใช้ แมคมิลแลน TAC-50  ในแอฟคานิสถาน ยิงนักรบทาลิบันตายในระยะถึง 2,430 เมตร

วันที่ 9 มีนาคม 2007 สนามยิงปืนของนาวิกโยธิน Air Station Miramar เปลี่ยนชื่อเป็นสนาม Carlos Hathcock Range Complex

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2007, 12:50:23 AM โดย Sundance » บันทึกการเข้า
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 08:09:24 AM »

Smiley ขอบคุณครับ  คุณอาSundance

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 08:18:43 AM »

ขอบคุณครับ....พลซุ่มยิงนี่ ไม่หมูเลย

supra
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 08:28:02 AM »

ขอบคุณครับ  Grin Grin Grin Grin Grin

"มนุษย์มิได้เกิดมาเพื่อพ่าย"
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 08:33:23 AM »

ทำให้ผมนึกถึงหนังฝรั่งเรื่อง"Sniper" ครับ ขอบคุณมากครับ
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 10:02:27 AM »

Smiley ขอบคุณครับ คุณอาSundance

ทำให้ผมนึกถึงหนังฝรั่งเรื่อง"Sniper" ครับ ขอบคุณมากครับ

Smiley ผมกลับนึกถึงเรื่องนี้ครับ Enemy at the Gates (กระสุนสังหารพลิกโลก)

เรื่องย่อ :
* ขณะที่กองทัพเยอรมันและรัสเซีย ต่างส่งกองทหารสู้อภิมหาศึกสงครามของโลก และคนทั้งโลกกำลังรอคอยผลของการต่อสู้ด้วยความกลัว เป็นสงครามที่สตาลินกราด ทหารปืนลอบสังหารผู้มีชื่อเสียงจากรัสเซีย วาซิลี เซทเซฟ (จูด ลอว์) ค่อยๆ สะกดรอยศัตรูของเขาทีละคนๆ ในไม่ช้า ชื่อเสียงของเขาก็ผลักดันให้เขาเข้าสู่การต่อสู้ส่วนตัวครั้งสำคัญ กับนักแม่นปืนที่เก่งที่สุดของเยอรมันคือ พันตรี โคนิจ (เอ็ด ฮาร์ริส) และทั้งสองก็พบว่า ตนเองกำลังต่อสู้อยู่ในสงครามส่วนตัว ขณะที่มีสงครามครั้งสำคัญที่สุดแห่งประวัติศาสตร์อยู่รายรอบทั้งสอง

วาสซิลีเป็นคนสุภาพและควบคุมสติได้ดี เขาเป็นเพียงคนธรรมดา ที่ปฏิบัติหน้าที่โดยใช้ความสามารถที่ไม่ธรรมดาเท่านั้น ส่วน ดานิลอฟ (โจเซฟ ฟินส์) ผู้เป็นเจ้าหน้าที่การเมืองโซเวียต รู้ดีว่าวาซิลีมีคุณค่ามากเพียงใด เขาจึงสนับสนุนให้นายทหารธรรมดา อย่างวาซิลีที่มาจากอูราลส์ ให้กลายเป็นวีรบุรุษที่ชาติต้องการอย่างยิ่ง หลังจากที่เยอรมันชนะไปหลายหน และสหภาพโซเวียตกำลังจะล่มสลาย การที่โซเวียตสูญเสียสตาลินกราดให้กับเยอรมัน ทำให้ดูเหมือนว่า น่าจะมั่นใจได้ว่า เยอรมันกำลังจะเป็นผู้ชนะสงครามในภาคพื้นยุโรป สตาลินจึงได้ส่ง นิกิต้า ครู้ซเชฟ (บ็อบ ฮอสกิ้นส์) มาเพื่อดูแลการคุ้มกันเมือง

แต่แล้วในไม่ช้า ดานิลอฟก็ริษยานายทหารวาสซิลี ที่เขาสร้างขึ้นเอง เนื่องจากระหว่างสงคราม ทั้งสองต่างก็ตกหลุมรัก ทาเนีย (ราเชล ไวซ์) เธอเป็นหนึ่งในทหารหญิงของกองทัพ ที่ร่วมสู้รบเคียงบ่าเคียงไหล่กับชายชาตรี

ฝ่ายเยอรมันส่งทหารปืนลอบสังหารมือดีที่สุด ซึ่งก็คือ พันตรี โคนิจ (เอ็ด ฮาร์ริส) มาเพื่อสะกดรอย และฆ่าวาซิลีผู้มีชื่อเสียงทั้งในเยอรมันและรัสเซีย ด้วยความอดทน และทักษะที่เยี่ยมยอด ทั้งสองแอบต่อสู้กันโดยลำพัง ขณะที่ผู้คนนับไม่ถ้วน กำลังเสียชีวิตอย่างเกลื่อนกราดทั่วสตาลินกราด..

Smiley รายละเอียดเพิ่มเติม http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/newmovie/enemygate/enemy.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2007, 10:10:00 AM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
araki-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน -561

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 11:37:48 AM »

ขอบคุณครับ เคยอ่านในจักวาลปืนตอนเด็กๆ แต่ขาดข้อมูลบางตอน คราวนี้ครบถ้วนเลยครับ
                                                  araki...

"อำนาจ"
 มันเป็นเช่นนี้เอง
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 11:41:30 AM »

ขอบคุณครับคุณอา  บ้านเขาไม่ค่อยเสนอยศสูงๆให้กันนะ 

Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 12:08:45 PM »

ขอบคุณครับ ...

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
จินตา <Jinta>
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 12:48:12 PM »

ขอบคุณครับ...
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 12:56:32 PM »

Smiley ขอบคุณครับ คุณอาSundance

Smiley ผมกลับนึกถึงเรื่องนี้ครับ Enemy at the Gates (กระสุนสังหารพลิกโลก)

แบบนี้ ต้องหามาดูล่ะครับ...ขอบคุณพี่วัฒน์ มากครับ. Smiley
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 01:51:30 PM »

แบบนี้ ต้องหามาดูล่ะครับ...ขอบคุณพี่วัฒน์ มากครับ. Smiley

Smiley ถ้าหาไม่มีบอกนะครับ จะจัดให้...

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 02:03:22 PM »

ผู้พัน สไนเปอร์ คนนี้  เดาใจ ได้เก่งมาก
สามารถ วางแผน ให้ไปอยู่ใน คีลลิ่งโซน ที่ตัวเอง เตรียมไว้
ยิงคนที่วิ่งกระโดด จากฝั่งหนึ่งไปอีกฝั่งหนึ่งได้
ที่สำคัญ โดนหัวด้วยสิครับ.....

Grin

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 02:47:32 PM »

Smiley ถ้าหาไม่มีบอกนะครับ จะจัดให้...

เมื่อตอนเที่ยง ทานข้าวเสร็จรีบบึ่งรถไปดูที่ร้านเช่า ทั้ง 3 ร้านไม่มีเลยครับ  หากไม่เป็นการรบกวน ขอความอนุเคราะห์พี่วัฒน์ช่วยจัดให้ ด้วยนะครับ  ..หากแม้ว่า มีเรื่องทางค่าใช้จ่าย ผมก็ยินดี นะครับ  ขอบพระคุณล่วงหน้าคร้าบ.......พี่
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 05:09:01 PM »

ขอบคุณมากครับ ป๋า Sundance ..   Smiley.

ช่อง ๓ เคยนำมาฉาย .. ผมทันบันทึกเทปไว้
ดูซ้ำ ใกล้ ๑๐ รอบแล้วครับ ..เนื้อก็เรื่องไม่ยาวนัก .  Smiley

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์