เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 10:32:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตำรวจขับมอเตอร์ไซค์มาเรียกรถเก๋งให้หยุดตรวจแอลกอฮอล์ได้เหรอครับ  (อ่าน 1926 ครั้ง)
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« เมื่อ: กันยายน 12, 2007, 08:02:38 PM »

รบกวนผู้รู้หน่อยครับ น้องที่บริษัทเล่าว่าขับรถยนต์อยู่ดีๆมีเจ้าหน้าที่ขับมอเตอร์ ไม่ใช่ฉลามบก เป็นมอเตอร์ไซค์เล็กๆแต่ติดไฟไซเรน เปิดแล้วมาเทียบข้างบอกให้จอด แล้วให้ขับไปอีกที่นึงเพื่อไปเป่าตรวจแอลกอฮอล์ เค้าไม่ได้ดื่มจึงไม่มีปัญหาอะไร แต่อยากทราบเป็นความรู้ว่า ตามกฎหมายทำได้หรือครับ  บางคนบอกว่า ต้องเป็นด่านที่มีป้ายและสัญญาน มีเจ้าหน้าที่ชั้นสัญญาบัตร (ไม่ใช่ด่านเถื่อน) บางคนถึงกับบอกว่าต้องมีเจ้าหน้าที่สาธารณสุขและหนังสือสอบเทียบเครื่องมือวัด (calibration certificate)ด้วย เพื่อให้แน่ใจได้ว่าเครื่องวัดไม่เพี้ยน (เคยมีคนเล่าว่าไม่ได้ดื่มแต่เป่าแล้วขึ้นมา 9 มิลลิกรัม  ตกใจ ) ... ขอบคุณครับ
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2007, 09:09:08 PM »

ถ้าเป็นเจ้าหน้าที่ตำรวจแต่งกายในเครื่องแบบครบถ้วน

เรียกให้เข้าไปในด่านตรวจ   ก็เป็นอำนาจหน้าที่ที่ทำได้

ด่านตรวจวัดแอลกอฮอล์    เจ้าหน้าที่ตำรวจก็มีเครื่องตรวจวัดแบบเป่า

ซึ่งไม่ต้องมีเจ้าหน้าที่ฝ่ายอื่นมาร่วมทำการตรวจด้วย   ซึ่งเป็นการให้ความสะดวก

แก่ผู้รับการตรวจวัด   หากผู้รับการตรวจวัดไม่ยอมที่จะเป่าเครื่องตรวจวัด

เจ้าหน้าที่มีอำนาจบังคับให้ผู้นั้นไปที่  รพ. 

เพื่อตรวจปัสสาวะ  หรือเจาะเลือดหาแอลกอฮอล์หรือของเมาอย่างอื่น

อาศัยตามอำนาจ  กฎกระทรวงฉบับที่  ๑๖(พ.ศ.๒๕๓๗)  ประกอบ

มาตรา ๕ และ  มาตรา  ๑๔๒  แห่ง  พ.ร.บ.จราจรทางบก  พ.ศ.๒๕๒๒

ความผิดฐานขับรถขณะเมาสุรา  เป็นความผิดตาม   มาตรา  ๔๓ (๒) ประกอบ

มาตรา  ๑๖๐ วรรคสาม   ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามเดือน ปรับตั้งแต่  ๒,๐๐๐ บาท

ถึง  ๑๐,๐๐๐  บาท  หรือทั้งจำทั้งปรับ

ด่านเถื่อน  ไม่มีเครื่องมือตรวจวัดหรอกครับ   รับรองได้

ทั้ง  สน.  มีเครื่องตรวจวัดไม่เกินสามเครื่อง  มีเจ้าหน้าที่สัญญาบัตรดูแลทั้งนั้น

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2007, 10:08:33 PM »

ขอบคุณครับพี่ป้อมทอง ชัดเลยครับ เป็นความรู้ใหม่ และเผื่อจะได้เตือนเพื่อนๆ(รวมทั้งตัวเอง)ให้เพลาๆกัน  Grin
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 09:43:05 PM »

ประเด็นอยู่ที่ว่า ขี้มอเตอร์ไซค์ขับไล่ตามรถคันอื่นๆให้ตรวจล่ะครับทำได้ไหม
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 10:08:49 PM »

ประเด็นอยู่ที่ว่า ขี้มอเตอร์ไซค์ขับไล่ตามรถคันอื่นๆให้ตรวจล่ะครับทำได้ไหม
ถ้าเป็นเจ้าหน้าที่ตำรวจแต่งกายในเครื่องแบบครบถ้วน

เรียกให้เข้าไปในด่านตรวจ ก็เป็นอำนาจหน้าที่ที่ทำได้

ขออนุญาตครับ

เผื่อสังเกตไม่เห็น

ท่านรองฯตอบไว้น่าจะชัดแล้วนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2007, 10:12:02 PM โดย ไม่ค่อยแม่น » บันทึกการเข้า

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 10:20:11 PM »

......... ทราบเพิ่มอีกหนึ่งเรือง  ต้องขอบคุณครับผม ....... แต่ถึงกับขับตามมาให้ไปตรวจนี ... ฟังดูไม่ดีเลยครับผม  น่าจะมีด่านอ่ะครับ ......

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 15, 2007, 02:14:48 AM »

......... ทราบเพิ่มอีกหนึ่งเรือง  ต้องขอบคุณครับผม ....... แต่ถึงกับขับตามมาให้ไปตรวจนี ... ฟังดูไม่ดีเลยครับผม  น่าจะมีด่านอ่ะครับ ......
เจ้าหน้าที่ตำรวจอาจเห็นว่าขับรถไม่ตรงทาง สายไปสายมา หรือขับไม่ตรงช่องทางก้ได้
เลยสงสัยว่าเมาสุรา ในเมราเพื่อนผมก็เคยโดน ตำรวจขับรถตามไปจนถึงทางเข้าบ้าน
พอจะลงจากรถก็โดนเรียกตรวจเลย

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 15, 2007, 08:55:17 AM »

ดีครับ ตรวจให้จริง จับให้จริง ดี ..

อยากตายไปตายที่อื่น อย่ามาเมาขับรถชนใส่คนอื่นให้ซวยไปด้วย มีสำนึกรับผิดชอบซะมั่ง  Angry
Rootx
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2007, 07:42:35 PM »

เคยได้ยินมาว่าเครื่องเป่าที่ใช้อยู่ปัจจุบันสามารถตั้งค่าได้นะครับ  เอาไว้ช่วยพวกกัน     OOP

ความผิดพลาดทำให้เราเฉียบแหลมขึ้น
toygun
Hero Member

คะแนน 194

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 27, 2007, 07:49:19 PM »

เคยได้ยินมาว่าเครื่องเป่าที่ใช้อยู่ปัจจุบันสามารถตั้งค่าได้นะครับ  เอาไว้ช่วยพวกกัน     OOP
ตกใจคิดได้ไงเนี่ย ได้ยินที่ไหนมาผิดๆหรือเปล่า ถ้าจะช่วยพวกกันผมว่าไม่ต้องให้เป่าดีกว่ามั้งครับ Grin
หน้า: [1]
  พิมพ์