เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 05:27:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผบ.ทบ.คนใหม่  (อ่าน 2635 ครั้ง)
Charoon รักในหลวงครับ
ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« เมื่อ: กันยายน 12, 2007, 08:08:11 PM »

พล.อ.สนธิได้ตัดสินใจเลือก พล.อ.อนุพงษ์ เผ่าจินดา (ตท.10) ผู้ช่วย ผบ.ทบ. ขึ้นเป็นผู้บัญชาการทหารบก คนที่ 36 โดยช่วงเช้าก่อนที่จะลงนามในบัญชีรายชื่อการปรับย้ายครั้งนี้ พล.อ.สนธิได้เรียก พล.อ.อนุพงษ์ไปหารือเป็นการส่วนตัวกว่า 10 นาที ก่อนที่ พล.อ.อนุพงษ์จะออกมาด้วยสีหน้ายิ้มแย้ม

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
zumo
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2007, 09:41:17 PM »

ก็ ok ครับถ้าเป็น  ผบ.ทบ  อีกคนที่ผมชอบมากๆ  หลงรัก หลงรัก อาจจะทำให้ปัญหาร้อนๆออกมาอีกหลายอย่างก็ได้  ยอมรับได้     แต่ว่าที่ผบ.ทบคนใหม่เป้นเจ้านาย อาของแฟนผม ได้ข่าวมือหนักครับ ตบกะบาลทีพลทหารหัวทิ่มเลยครับ Grin Grin Grin Grin
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2007, 09:47:28 PM »

พล.อ.อนุพงษ์ เผ่าจินดา ชื่อเล่น ป็อก หนึ่งในทหารผู้ก่อการรัฐประหารในประเทศไทย พ.ศ. 2549 โดยขณะนั้น พล.อ.อนุพงษ์ อยู่ในยศ พล.ท. และเป็นแม่ทัพกองทัพภาคที่ 1 ถูกมองว่าแม้จะเป็นนักเรียนเตรียมทหารรุ่นที่ 10 (ตท.10) เหมือน พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร และพรรคพวก แต่กลับไม่เข้าร่วมหรือเห็นดีเห็นชอบด้วยกับการกระทำของกลุ่ม จึงถูกมองว่าเป็นฝ่ายต่อต้าน พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร ด้วย

ในคืนเกิดเหตุรัฐประหาร พล.ท.อนุพงษ์ เป็นผู้ดำเนินการ เพราะกองทัพภาคที่ 1 มีขอบเขตหน้าที่ดูแลกรุงเทพมหานครและจังหวัดอื่น ๆ ในภาคกลางอยู่แล้ว โดยใช้แผน " ปฐพี 149 " โดยวางกำลังเป็นจุด วางเป้าหมาย รวมถึงจัดกำลังจากหน่วยทหารต่าง ๆ ให้เป็นไปตามเป้าหมาย และมีกองกำลังจากกองทัพภาคที่ 3 ของ พล.ท.สพรั่ง กัลยาณมิตร เป็นฝ่ายประสาน โดยการดำเนินการครั้งนี้กระทำด้วยความรอบคอบ ระมัดระวังอย่างที่สุด เพราะเป็นการเดิมพันด้วยชีวิต หากการไม่สำเร็จก็จะกลายเป็นกบฏในทันที

หลังจากเหตุการณ์ พล.ท.อนุพงษ์ เผ่าจินดา ได้เลื่อนยศเป็น พล.อ. ขึ้นดำรงตำแหน่งเป็นผู้ช่วยผู้บัญชาการทหารบก หรือที่เรียกว่า 5 เสือ ทบ. และดำรงตำแหน่งผู้ช่วยเลขาธิการคณะมนตรีความมั่นคงแห่งชาติ คู่กับ พล.อ.สพรั่ง กัลยาณมิตร และเป็นหัวหน้าศูนย์ปฏิบัติการพิเศษ คมช.

พล.อ.อนุพงษ์ เป็นนายทหารที่อยู่ในสายงานคุมกำลังรบมาตั้งแต่เริ่มรับราชการใหม่ เคยเป็นผู้บัญชาการกรมทหารราบที่ 21 รักษาพระองค์ ทหารเสือราชินี (ผบ.ร.21 รอ.) เป็นผู้บัญชาการกองพลที่ 1 รักษาพระองค์ (ผบ.พล.1 รอ.) ก่อนจะได้เลื่อนเป็นรองแม่ทัพภาคที่ 1 และแม่ทัพภาคที่ 1

พล.อ.อนุพงษ์ จบปริญญาโทจากสถาบันบัณฑิตพัฒนบริหารศาสตร์ และวิทยาลัยป้องกันราชอาณาจักร รุ่นที่ 26
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2007, 09:50:04 PM โดย PLOY » บันทึกการเข้า

[URL=h
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2007, 09:47:49 PM »

ขอแสดงความยินดีเป็นการล่วงหน้าด้วยครับ

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2007, 09:54:45 PM »

ยินดีกับผบ.ทบ.คนใหม่ด้วยครับ เสียใจกับเต็ง1ด้วย โล่งอก คริ คริ  Cheesy

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 12, 2007, 10:03:45 PM »

ถ้าประกาศอย่างเป็นทางการ ผมก็ขอแสดงความยินดีและดีใจมากครับ

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
Rock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2007, 10:13:44 PM »

ขอแสดงความยินดีกับท่านครับ
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 12:28:03 AM »

..... ช่วยสานต่อให้ไฟใต้ดำมอดเสียที ...... ขอแสดงความยินดีด้วยครับผม ...

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
menkmenk รักในหลวง
Happy Shooting , Happy Fishing
Sr. Member

คะแนน 63

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 08:08:14 AM »

พิชิตคนพาล  อภิบาลคนดี

ขอแสดงความยินดีครับ

รักในหลวง
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 10:45:46 AM »

Grinยินดีครับ...หากท่านถือความถูกต้อง มากกว่าถูกใจ....เห็นประโยชน์ของบ้านเมือง มากกว่าเพื่อนฝูง....ก็เหมาะสมแล้วครับ

ก็ ok ครับถ้าเป็น ผบ.ทบ อีกคนที่ผมชอบมากๆ หลงรัก หลงรัก อาจจะทำให้ปัญหาร้อนๆออกมาอีกหลายอย่างก็ได้ ยอมรับได้ แต่ว่าที่ผบ.ทบคนใหม่เป้นเจ้านาย อาของแฟนผม ได้ข่าวมือหนักครับ ตบกะบาลทีพลทหารหัวทิ่มเลยครับ Grin Grin Grin Grin

Cheesy 555 นายทหารจากรั้ว จปร. เท่าที่ผมเคยเจอ ...นับตั้งแต่ จบใหม่ๆ ว่าที่ร้อยตรี...จนถึงพลตรี มือ - เท้าหนักทุกท่านครับ Cheesy Cheesy Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2007, 10:50:06 AM โดย เป้า » บันทึกการเข้า

o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 12:25:57 PM »

ถ้าที่พูดมาเป็นเรื่องจริงก็ถือว่าใช้ไม่ได้ครับ
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 19, 2007, 11:00:48 PM »

ขอแสดงความยินดีครับ

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 20, 2007, 08:20:58 AM »

แหะๆๆเรื่องนี้ผมไม่มีกึ๋น/ความรู้พอที่จะวิจารณ์ครับ รู้สึกแค่ว่าเป็นคำสั่งแต่งตั้งทหารที่มาจากทหารแท้ๆ ไม่มีนักการเมืองเข้ามาเอี่ยวเหมือนที่ผ่านมา  Cheesy
foxbat.....รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 20, 2007, 01:16:14 PM »

ว่าแล้วไม่ผิดคำสอนโบราณใช้ได้เสมอ"จงทำดีแต่อย่าเด่น จะเป็นภัย"  ยังชอบคำให้สัมภาษณ์ของท่านสมัยที่อดีตนายกเก่าเรืองอำนาจอยู่เลยครับนักข่าวไม่รู้ว่าถามอะไรท่าน ท่านตอบว่า "ถึงจะรุ่นเดียวกัน ก็ไม่จำเป็นที่จะต้องคิดเหมือนกัน"
Theera
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2007, 01:43:43 PM »

ขอแสดงความยินดีกับท่านครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์