เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 03:24:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: งานสร้างไฟล์ .pdf (Portable Document Format) แบบง่ายๆ (ไร้สาระ..ไปวันๆ)  (อ่าน 3180 ครั้ง)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 01:26:41 AM »

Smiley ต้องขอโทษเพื่อนๆหลายๆท่านด้วยครับพอดีช่วงนี้งานค่อนข้างยุ่ง เลยไม่ค่อยได้โพสหรือตอบกระทู้นะครับ

Smiley กระทู้นี้ขออนุญาตใช้หนี้ที่เพื่อนๆเคยถามผมไว้ พอดีวันนี้ได้รับ PM จากคุณ.หนานปั๋น เรื่องนี้พอดีนึกขึ้นได้...

- ในปัจจุบันการเผยแพร่เอกสารในรูปแบบไฟล์ .pdf (Portable Document Format) เป็นที่นิยมเป็นอย่างมากทั้งในเว็บเพจ ทางอีเมล์ หรือ CD-ROM เนื่องจากไฟล์ชนิดนี้ไม่ว่าจะเปิดใน OS ใดก็ตาม เอกสารจะไม่ผิดเพี้ยนไปจากต้นฉบับ ไม่ต้องกังวลเรื่องฟ้อนต์ ไม่ต้องกังวลเรื่องเวอร์ชั่นของโปรแกรมที่จะเปิด มีการรักษาความปลอดภัยที่ดีพอ เช่น ป้องกันการเปิดไฟล์ ป้องกันการพิมพ์ ป้องกันการคัดลอกข้อความ เป็นต้น

Smiley การสร้างไฟล์ .pdf

เมื่อคุณต้องการสร้างไฟล์ .pdf ขึ้นมา ให้คุณเตรียมเอกสารของคุณจากโปรแกรมต่างๆ

ในขั้นตอนการพิมพ์เอกสาร ให้คุณเลือกเครื่องพิมพ์เป็น FinePrint pdfFactory Pro แล้วกดปุ่ม ตกลง

เมื่อสั่งพิมพ์เอกสารผ่านทางเครื่องพิมพ์ FinePrint pdfFactory Pro แล้ว จะปรากฏหน้าต่างภาพก่อนพิมพ์ของไฟล์ .pdf คุณสามารถคลิกเม้าส์ในหน้าเอกสารเพื่อดูภาพขยายได้ หรือคุณจะตั้งค่าตัวเลือกต่างๆ ก็ได้เช่น การกำหนดฟ้อนต์ของเอกสาร การกำหนดความปลอดภัยของเอกสาร เป็นต้น

หากคุณต้องการดู เอกสาร .pdf ทางโปรแกรม Acrobat Reader (ในกรณีที่คุณติดตั้งโปรแกรมนี้) โปรแกรมจะเรียกโปรแกรม Acrobat Reader พร้อมกับเปิดไฟล์ .pdf นี้ หากต้องการบันทึกเอกสารนี้เป็นไฟล์ .pdf ให้กดปุ่ม Save แล้วตั้งชื่อเอกสารที่ต้องการ หรือหากต้องการส่งเอกสารแนบไปพร้อมกับอีเมล์ให้กดปุ่ม Send

ที่แถบด้านล่างของหน้าต่างภาพก่อนพิมพ์นี้จะแสดงข้อมูลต่างๆ เช่น หน้าปัจจุบัน/จำนวนหน้าทั้งหมด หรือขนาดของไฟล์ .pdf เป็นต้น

Smiley สามารถรวมเอกสารจากหลายๆชนิดได้

การรวมเอกสาร
การรวมเอกสารจากโปรแกรมต่างๆ มารวมไว้ในไฟล์ .pdf เดียวกัน เช่นรวมเอกสารจากโปรแกรม word, excel หรือโปรแกรมอื่นๆ ให้อยู่ในไฟล์ .pdf เดียวกัน โปรแกรมนี้สามารถทำได้อย่างง่ายๆ เพียงแต่คุณยังไม่ปิดหน้าต่างภาพก่อนพิมพ์ของโปรแกรม การพิมพ์งานจากโปรแกรมอื่นด้วยเครื่องพิมพ์ FinePrint pdfFactory Pro เอกสารเหล่านั้นจะมารวมกับเอกสารที่อยู่ในหน้าต่างภาพก่อนพิมพ์ เมื่อบันทึกก็จะอยู่ในไฟล์เดียวกัน

เมื่อคุณพิมพ์งานจากโปรแกรมแรกแล้ว ยังไม่ต้องเปิดหน้าต่างภาพก่อนพิมพ์ให้สลับไปพิมพ์งานจากโปรแกรมอื่นๆ

เมื่อพิมพ์เอกสารจากโปรแกรมอื่น เอกสารนั้นก็จะเข้าต่อเป็นหน้าถัดไปจากหน้าเอกสารที่มีอยู่เดิม เช่น คุณพิมพ์เอกสารจาก Word เพียงหน้าเดียว แต่ยังไม่ปิดหน้าต่างภาพก่อนพิมพ์ เมื่อคุณพิมพ์งานจาก Excel อีกหนึ่งหน้า เอกสารของ Excel ก็จะไปต่อเป็นหน้าที่สองถัดจากเอกสารของ Word เมื่อบันทึกเป็นไฟล์ .pdf ก็จะมีเอกสาร 2 หน้าคือหน้าแรกของ Word และหน้าที่สองของ Excel

การคัดลอกข้อความ
ในบางครั้งคุณอาจพบข้อมูลในไฟล์ .pdf น่าสนใจและต้องการนำมาพิมพ์รวบรวมกับข้อมูลของคุณเอง ซึ่งโปรแกรมนี้ก็สามารถสร้างไฟล์ .pdf ที่ผู้ใช้สามารถคัดลอกข้อความภาษาไทยได้อย่างไม่มีปัญหา (หากเจ้าของผู้สร้างไฟล์ .pdf ไม่ต้องการให้ผู้ใช้คัดลอกข้อความ แนะนำให้ใช้ตัวเลือกป้องกันการคัดลอกข้อความ)

เปิดไฟล์ .pdf ขึ้นมาด้วยโปรแกรม Acrobat Reader แล้วกดปุ่ม T บนแถบเครื่องมือ

ทำแถบดำคลุมข้อความที่ต้องการทำคัดลอก แล้วคลิกขวาเลือก Copy

การนำข้อความที่คัดลอกมานั้นไปวางในโปรแกรม Word ให้เลือกเป็นแบบ "วางแบบพิเศษ"

แล้วเลือกรูปแบบการวางเป็น "ข้อความที่ไม่จัดรูปแบบ" แล้วกดปุ่ม "ตกลง"
จะได้งานตามภาพนี้

Smiley อ่านกันมาเสียยาวคงเบื่อกันแล้ว งั้นเอาไปทดลองเล่นกันดูครับ ที่นี่

Cheesy ขอบคุณทุกท่านที่เวะเข้ามาเยี่ยมชม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2007, 06:36:37 AM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 08:54:10 AM »

ขอบคุณครับ...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
y_kato
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 09:10:51 AM »

...ขอบคุณครับ... Smiley
cr357
Jr. Member
**

คะแนน 25

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 09:50:53 AM »

Cheesy ได้ความรู้ดีครับ ขอบคุณครับ
SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 09:52:27 AM »

Cool....ขอบคุณครับ... Cool

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 11:10:52 AM »

แวะมาบ่อยๆครับพี่..คิดถึ้ง.คิดถึง
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 02:20:54 PM »

พี่วัฒน์กลับมาพร้อมความรู้อีกแล้ว
ขอบคุณมากครับ

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 04:21:10 PM »

ขอบพระคุณมากครับ ได้ประโยชน์จริงๆ หลงรัก

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 04:26:47 PM »

ขอบคุณมากครับ

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 06:38:15 PM »

พี่วัฒน์มาพร้อมกับความรู้ใหม่อีกแล้วครับท่าน หลงรัก

apc275
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 09:05:41 PM »

ได้ความรู้อีกแล้ว....ขอบคุณครับพี่วัฒน์

อำนาจการกินรุนแรง  รัศมีการท่องเที่ยวไกล  การครองสติต่ำ
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 09:30:08 PM »

ขอบคุณครับ ... Cheesy

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 10:32:00 PM »

..... อาจารย์ครับ  สารภาพนะครับว่าอ่านได้หน่อยหนึ่งแล้ว  ขอผ่านก่อนแล้วจะมาอ่านภายหลัง  ... แต่ต้องกราบขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงครับผม .....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
หนานปั๋น
Hero Member

คะแนน 33

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 10:48:37 PM »

ขอบคุณครับ ท่านอาจารย์ วัตต์
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 15, 2007, 03:03:05 AM »

ขอบคุณครับ...Cheesy
หน้า: [1]
  พิมพ์