เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 11:19:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สั้นสองก็ไม่ได้  (อ่าน 2833 ครั้ง)
kta18
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 10:18:00 AM »

ไปเดินเรื่องขอปืนให้ภรรยา เธอมี PPK.380 แล้ว 1 กระบอก อยากได้ 9 มม. ไว้อีก1 กระบอก เพราะ.380 กระสุนแพง ยิงบ่อยไม่ไหว นายอำเภอไม่ให้ ถ้าเป็นปืนยาวให้ ต้องเป็นสั้นหนึ่งยาวหนึ่งเท่านั้น เพราะกฏหมายกำหนด จะแก้ไขอะไรไม่ได้ ผมก็เคยได้ยินได้ฟังมาบ้างว่าไม่ใช่กฏหมาย แต่ไม่ทราบว่ากฏอะไร ไปหาอ่านได้ที่ไหนครับ นายไม่รู้หรือแกล้งโง่ จะหยอดน้ำมันก็ไม่เอา
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 10:46:35 AM »

กฎหมายไม่ได้กำหนด.....

แต่นายทะเบียนต่างหาก ที่ถูกระเบียบปฏิบัติ (ที่อ้างเป็นข้อกฎหมายไม่ได้) เขียนไว้ว่า.....
".....๓.๗ การกลั่นกรองอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน ตามปกติควรมีไว้เพียง ๒ กระบอก คือ ปืนสั้น ๑ กระบอก และปืนยาว ๑ กระบอก แต่การอนุญาตมากน้อยเพียงใดแล้วแต่หลักฐานความจำเป็นของแต่ละบุคคล และควรเข้มงวดอย่าให้มีมากเกินความจำเป็นและซ้ำขนาดกัน.........ฯลฯ......... "

รู้เขาแล้ว....ก็มาดูให้รู้เราว่า....กล้าเรียกร้องสิทธิความเท่าเทียมให้กับตัวเองหรือไม่.... Smiley

goldmatch II
Sr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 10:54:11 AM »

น่าเห็นใจครับ

หาคนช่วยคุยให้สิครับ  คนที่ท่านนายอำเภอรู้จักและเป็นที่น่าเชื่อถือ

.........ถ้าทำได้นะครับ

Syring_M 36 - รักในหลวง
หนีดีกว่าสู้
Jr. Member
**

คะแนน 21

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 11:39:39 AM »

ผมก็ได้รับคำตอบเหมือนกัน ...นายเขาบอกว่า สั้น 1 ยาว 1
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 11:46:51 AM »

รูปของคุณgoldmatch II ทำให้ผมต้องรีบคลิกหนี .....  Shocked
กลัวครับ....

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 12:06:14 PM »

ในเอกสารที่นายทะเบียนให้กรอก เป็นการสอบประวัติว่าเรามีปืนอะไรอยู่ในครอบครองบ้าง สมมุติเราครอบครองอยู่แล้วหลายกระบอก เวลากรอกกรอกเพียง 1 กระบอกก็พอ(ซึ่งขนาดอย่าให้ซ้ำกับที่ขอใหม่) เพราะไม่ได้มีข้อความว่าให้เรากรอกให้หมดทุกกระบอก 
conan
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 12:16:55 PM »

หากไม่อนุญาตให้อุทธรณ์ต่อกระทรวงมหาดไทยก่อน
หากยังไม่ยอมอนุญาตก็ฟ้องศาลปกครองต่อไปครับ
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 12:40:58 PM »

ในเอกสารที่นายทะเบียนให้กรอก เป็นการสอบประวัติว่าเรามีปืนอะไรอยู่ในครอบครองบ้าง สมมุติเราครอบครองอยู่แล้วหลายกระบอก เวลากรอกกรอกเพียง 1 กระบอกก็พอ(ซึ่งขนาดอย่าให้ซ้ำกับที่ขอใหม่) เพราะไม่ได้มีข้อความว่าให้เรากรอกให้หมดทุกกระบอก

จะเลี่ยงบาลีหรือทำเป็นศรีธนชัยแบบนั้นไม่ดีแน่ครับ

ที่วังไชยา โกหกไม่ได้ครับ  เขาเช็คในคอมพิวเตอร์  ว่าเรามีกี่กระบอก  ทะเบียนอะไรบ้าง  ปริ๊นท์มาให้เราดูด้วยว่าถูกต้องมั๊ย   ต่างจังหวัดคงยังไม่มีมั๊งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2007, 02:59:28 PM โดย keng_maejo(เก่ง แม่โจ้) » บันทึกการเข้า

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 02:12:42 PM »

ด้วยความเคารพ.....
ผมว่าไม่คุ้มกับการทำให้ตนเอง ตกอยู่ในข่าย.....การให้ถ้อยคำอันเป็นเท็จต่อเจ้าพนักงานครับ  :Smiley

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2007, 02:29:03 PM โดย ธำรง » บันทึกการเข้า
patara
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 03:12:27 PM »

ก็ซื้อไรเฟิล .308 สิครับ ติดกล้องอีกหน่อยเหมือนเรื่อง shooter เลย  Grin
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 04:49:47 PM »

ก็ซื้อไรเฟิล .308 สิครับ ติดกล้องอีกหน่อยเหมือนเรื่อง shooter เลย Grin
ตกใจ...จขกท.ขอ9.มม.ยังไม่ให้เลย.แล้วอันนี้จะให้หรือครับ.. Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
tent-2-รักในหลวง
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 15

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 10:08:33 PM »

รูปของคุณgoldmatch II ทำให้ผมต้องรีบคลิกหนี ..... Shocked

ดีใจจังที่มีคนคิดเหมือนผม ผมให้ลูกชายมาอ่านเรือง.22เจอรูปนี้ต้องรีบคลิกหนี
goldmatch II
Sr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 10:55:06 PM »

รูปของคุณgoldmatch II ทำให้ผมต้องรีบคลิกหนี ..... Shocked

ดีใจจังที่มีคนคิดเหมือนผม ผมให้ลูกชายมาอ่านเรือง.22เจอรูปนี้ต้องรีบคลิกหนี

แสดงว่าลูกชายท่านยังไม่โตพอที่จะใช้ปืนครับ   

อาวุธปืนเป็นอาวุธที่ร้ายแรงตามที่รู้กัน   ผู้ที่ควรจะมีและใช้ได้อย่างถูกต้องเหมาะสม  จึงต้องเป็นผู้ที่มีวัยวุฒิและคุณวุฒิที่เหมาะสมแล้วเท่านั้น  หากเป็นเด็กก็คงต้องอยู่ในความดูแลของผู้ใหญ่ครับ  ไม่ควรให้ปืนอยู่กับเด็กโดยลำพัง

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 11:28:30 PM »

แสดงว่าลูกชายท่านยังไม่โตพอที่จะใช้ปืนครับ

อาวุธปืนเป็นอาวุธที่ร้ายแรงตามที่รู้กัน ผู้ที่ควรจะมีและใช้ได้อย่างถูกต้องเหมาะสม จึงต้องเป็นผู้ที่มีวัยวุฒิและคุณวุฒิที่เหมาะสมแล้วเท่านั้น หากเป็นเด็กก็คงต้องอยู่ในความดูแลของผู้ใหญ่ครับ ไม่ควรให้ปืนอยู่กับเด็กโดยลำพัง

ผมมีลูกชายเหมือนคุณtent-2
ผมไม่เพียงสอนให้ลูกยิงปืน......... แต่สอนว่าให้ใช้ปืนเพื่อป้องกันชีวิตและตอบโต้การคุกคามเท่านั้น .....
เขาเห็นรูปแล้วบอกผมว่า .... ยิงคนข้างหลังเชียวนะพ่อ.... Cool  ผมรับว่ากลัว .... กลัวคนและการใช้ปืนแบบนี้... Cool
....เป็นเหตุผลที่ผมต้องรีบคลิกหนี  Grin

ek_suwat
ทำซะ ! ก่อนที่จะไม่ได้ทำ.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 11:36:31 PM »

อาวุธปืนเป็นอาวุธที่ร้ายแรงตามที่รู้กัน ผู้ที่ควรจะมีและใช้ได้อย่างถูกต้องเหมาะสม จึงต้องเป็นผู้ที่มีวัยวุฒิและคุณวุฒิที่เหมาะสมแล้วเท่านั้น หากเป็นเด็กก็คงต้องอยู่ในความดูแลของผู้ใหญ่ครับ ไม่ควรให้ปืนอยู่กับเด็กโดยลำพัง

ผมมีลูกชายเหมือนคุณtent-2
ผมไม่เพียงสอนให้ลูกยิงปืน......... แต่สอนว่าให้ใช้ปืนเพื่อป้องกันชีวิตและตอบโต้การคุกคามเท่านั้น .....
เขาเห็นรูปแล้วบอกผมว่า .... ยิงคนข้างหลังเชียวนะพ่อ.... Cool  ผมรับว่ากลัว .... กลัวคนและการใช้ปืนแบบนี้... Cool
....เป็นเหตุผลที่ผมต้องรีบคลิกหนี  Grin

..................คงไม่เกี่ยวว่าเด็กจะโตพอรึยัง ในความเห็นของผมการยิงจากข้างหลังมันดูไม่ดีขอรับ แต่เข้าใจว่าคนทำรูปนี้ไม่ได้มีเจตนาในแง่ร้ายเพียงแต่จะโชว์เทคนิคตัดต่อภาพเท่านั้น แต่ของทุกอย่างถ้ามองจากหลายๆ มุม ก็อาจจะเห็นความแตกต่างขอรับ......................

บุคคลที่มีปืนหลายกระบอก ไม่ได้หมายความว่าเป็นบุคคลที่ชอบความรุนแรง
หน้า: [1] 2
  พิมพ์