เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 01:22:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องสงสัยเกี่ยวกับระเบียบข้าราชการครับ  (อ่าน 1732 ครั้ง)
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« เมื่อ: กันยายน 15, 2007, 06:01:11 PM »

...เผอิญผมเดินทางไปประชุมที่ยุโรป ขากลับมาต้องมาต่อเครื่องที่เวียนนา ระหว่างที่คอยขึ้นเครื่องผมบังเอิญได้ยินคนไทยกลุ่มหนึ่ง บ่นว่าการจัดการที่สนามบินของสายการบิน Austrain Airlines ไม่ดีเพราะกั้นไม่ให้เค้าเข้ามาในพื้นที่ที่จัดไว้สำหรับชั้นธุรกิจทั้งๆ ที่เค้ามีบัตรที่นั่งในชั้นธุรกิจ แถมยังเป็นสมาชิกบัตรทองของการบินไทย จริงๆ แล้วคนไทยกลุ่มนี้ไม่ได้แสดงบัตรโดยสารให้เจ้าหน้าที่สายการบินเห็น ก็เลยไม่ได้เข้ามาในพื้นที่ที่ถูกจัดไว้ (เที่ยวบิน OS25 ออก Gate A4) แต่ในที่สุดเค้าก็แสดงตนจนได้เข้ามานั่งในบริเวณนั้น สิ่งที่ผมสังเกต ก็คือมีอยู่ 2 คน ถือหนังสือเดินทางเล่มสีน้ำเงิน (ซึ่งถ้าผมเข้าใจไม่ผิด เป็นหนังสือเดินทางที่ออกให้เฉพาะข้าราชการเท่านั้น ใช่มั้ยครับ) ผมเข้าใจว่าทั้ง 2 ท่านนี้คงเป็นข้าราชการระดับสูงพอสมควร เพราะเดินทางในชั้นธุรกิจ หลังจากนั้นก็มีคนไทยตามมาสมทบอีก 2 คน คุยกันเรื่องซื้อของฝากว่าใครซื้อถูกซื้อแพง แต่ตามที่ผมดูรูปการ หนึ่งในนั้นไม่ใช่ข้าราชการแน่ๆ เพราะดูจากวิธีการพูดและบุคคลิก (ผมไม่ได้อยากฟังคนอื่นคุยกัน หรือไปยุ่งเรื่องส่วนตัวของคนอื่นนะครับ แต่เค้าคุยกันเสียงดังขนาดฝรั่งที่นั่งอยู่ข้างๆ ผมยังบ่นออกมาลอยๆ เลย) เล่ามาซะยืดยาว ขอเข้าประเด็นเลยแล้วกันครับ รบกวนถามท่านที่ทราบระเบียบราชการหน่อยครับว่า การเดินทางของข้าราชการไปต่างประเทศนั้นมีข้อกำหนดอย่างไรครับ แล้วมีข้อกำหนดอย่างไรในการซื้อตั๋วเครื่องบิน ระดับซีไหนครับถึงสามารถนั่งชั้นธุรกิจได้ หรือใช้ข้อกำหนดในเรื่องระยะเวลาการบินเป็นตัวกำหนดครับ จริงๆ ก็ไม่มีอะไรมากก็แค่สงสัยเท่านั้นเองครับว่าภาษีที่ผมเสียถูกใช้จ่ายกันอย่างไร... 

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2007, 06:25:39 PM »

บ่นว่าการจัดการที่สนามบินของสายการบิน Austrain Airlines ไม่ดีเพราะกั้นไม่ให้เค้าเข้ามาในพื้นที่ที่จัดไว้สำหรับชั้นธุรกิจทั้งๆ ที่เค้ามีบัตรที่นั่งในชั้นธุรกิจ แถมยังเป็นสมาชิกบัตรทองของการบินไทย จริงๆ แล้วคนไทยกลุ่มนี้ไม่ได้แสดงบัตรโดยสารให้เจ้าหน้าที่สายการบินเห็น ก็เลยไม่ได้เข้ามาในพื้นที่ที่ถูกจัดไว้
อย่าว่าแต่ต่างประเทศเลยครับ ขนาดเมืองไทย ถ้าภาคพื้นไม่ได้รับแจ้งคุณก็คือประชาชนธรรมดา Grin

Charoon รักในหลวงครับ
ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2007, 06:25:40 PM »

อยากรู้เหมือนกันครับ

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2007, 07:59:45 PM »

เมื่อห้าหกปีก่อน ก็ซี 9 ครับ ตอนนี้จะแก้หรือยังไม่ทราบ    แต่ก็แล้วแต่หน่วยงาน  อย่างเช่นกองทัพบก มักจะไม่สนใจสิทธินี้ เดินทางด้วยชั้นประหยัดทั้งคณะ เพื่อไม่แบ่งแยก และเป็นการประหยัดงบประมาณด้วย
อย่างตัวผมเอง ถ้าเดินทางด้วยชั้นธุรกิจ  ก็จะเป็นทริปที่ขอลาไปธุระส่วนตัว ไม่ได้ไปด้วยงบประมาณของทางราชการ

หนังสือเดินทางเล่มสีน้ำเงิน  ถ้าขออนุญาตลาถูกต้อง ก็ใช้ได้   และประทศปลายทางส่วนใหญ่จะไม่สอบถามด้วย ที่เคยเจอถามว่ามาเรื่องอะไร ก็มีอเมริกา กับออสเตรเลีย  บางประทศอย่างเช่นสวิสฯ เห็นเล่มสีน้ำเงิน ไม่สแตมป์ทั้งขาเข้า ขาออกด้วยซ้ำไป   
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2007, 11:11:01 PM »

..... แล้วแต่หน่วยงานครับผม .... บางหน่วยงานมีสิทธิ์ยังบังคับสิทธิ์ไม่ให้ใช้เลย  คือใช้ได้แต่ยุ่งยากมากในการประสาน หรือเบิก  (ในประเทศ) ผมไม่ค่อยได้ไปต่างประเทศบ่อยนัก เพราะไปส่วนตัวใช้ทุนตัวเอง เพิ่งเคยแค่ 3 ประเทศ เลยไม่ค่อยมีอะไรมาแลกเปลี่ยน .... ด้วยความเคารพครับผม ....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2007, 11:41:30 PM »

เคยไปอบรมที่สิงคโปร์ประเทศเดียว 15วัน ก็ไม่เห็นมีอะไรแตกต่างจากชั้นประหยัดทั่วไปนะครับ..รอฟังจากท่านอื่นเช่นกันครับ
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2007, 12:55:57 AM »

...ขอบคุณครับ...

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2007, 08:51:23 AM »

บินธุรกิจยังซี ๙ อยู่ครับผม บางคนก็สั่งลูกน้องคนจองว่าเอาแค่ชั้นประหยัด

ออสเตรีย หนังสือน้ำเงินเข้าได้ไม่ต้องขอวีซ่า สวีเดน อิตาลีก็เหมือนกัน ญี่ปุ่นก็เพิ่งให้เข้า แต่ยุโรปบางประเทศก็ต้องขอ เช่น สเปน อังกฤษ (ยุโรปเทียม) ฯลฯ

อือม์ ข้าราชการมีหลายแสนคน พูดจา ท่าทางทุกแนวครับ แม้แต่ ตร. ทหาร หลายคน ทั้งที่จบนายร้อย และมหาลัย ขนาดบอกแล้วยังไม่อยากเชื่อว่าเป็นข้าราชการหน่วยนั้นๆ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 16, 2007, 05:56:26 PM »

บินธุรกิจยังซี ๙ อยู่ครับผม บางคนก็สั่งลูกน้องคนจองว่าเอาแค่ชั้นประหยัด

ออสเตรีย หนังสือน้ำเงินเข้าได้ไม่ต้องขอวีซ่า สวีเดน อิตาลีก็เหมือนกัน ญี่ปุ่นก็เพิ่งให้เข้า แต่ยุโรปบางประเทศก็ต้องขอ เช่น สเปน อังกฤษ (ยุโรปเทียม) ฯลฯ

อือม์ ข้าราชการมีหลายแสนคน พูดจา ท่าทางทุกแนวครับ แม้แต่ ตร. ทหาร หลายคน ทั้งที่จบนายร้อย และมหาลัย ขนาดบอกแล้วยังไม่อยากเชื่อว่าเป็นข้าราชการหน่วยนั้นๆ

...ขอบคุณครับท่าน Corporal LE >>...

...สำหรับท่านที่ผมได้ยินคุยกันนั้น แค่ซื้อ Chocolate ท่านบอกว่าเสียเงินซื้อ "ไปแค่สี่พันกว่าบาทเอง" อีกท่านนึงบอกว่า"ของผมซื้อจนหมดร้านเลย" แถมยังแนะให้เอาของต่างๆ ใส่กระเป๋าให้เรียบร้อย จะได้ไม่โจ่งแจ้งเกินไป...  Cry Cry Cry

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 16, 2007, 06:13:09 PM »

ยุคสบู่ฟูที่ ร้านแฮรอต ณ ลอนดอน ของพ่อนายโดดี้ยังเคยมีโบรชัวร์ภาษาไทยก็แล้วกันครับ

ซื้อขนมมากๆ เอาไปแจกลูกน้องแหงๆ สงสัยเป็นข้าราชการช้อนทอง เคยเห็นเหมือนกันนะครับข้าราชการเข้าใหม่ๆ ขับรถมาทำงานพวก BMW 7 / Benz 500 / Lexus ต่างๆ เงินเดือนยังไม่ถึงหมื่นแต่ใช้จ่ายเดือนละแสน เป็นธรรมดาตามวิถีเขา

ดีแล้วที่ไม่เป็นแบบข้าราชการต่างชาติกำลังพัฒนาบางชาติที่เคยไปด้วยกัน เวลากินพี่แกจะไปตัวติดกับชาติกลุ่มจี 8 ซึ่งเขาเลยเลี้ยงให้ทุกมื้อ แต่ก่อนกลับพี่จอมรับประทานเอาซิการ์มาอวดบอกว่าซื้อมาเกือบ 300 ยูโร จะเอาไปฝากนาย...

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
หน้า: [1]
  พิมพ์