เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 07:23:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำจะหมดจากโลกเหมือนน้ำมันดิบไหม ?  (อ่าน 1801 ครั้ง)
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 05:57:25 PM »

ผจก.ออนไลน์เสนอข่าวว่า พรรคฝ่ายค้านอังกฤษแสดงวิสัยทัศน์ว่าในอีก 40 ปีข้างหน้าจะต้องไม่มียวดยานที่ใช้น้ำมัน(fossil)เหลือวิ่งอยู่บนท้องถนนอีก หมายถึงว่ายานยนต์ในวันนั้นต้องใช้เชื้อเพลิงชนิดใหม่ 100 % เช่น ไฮโดรเจน ฯลฯ  ถ้าคนเอาน้ำมาผลิตเป็นก๊าซเชื้อเพลิงกันเสียหมด น้ำจะค่อย ๆ หมดไป ๆ หรือไม่
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 06:02:39 PM »

น้ำคืออะไรครับ ตอบผมมาก่อนแล้วคำตอบของท่านก็คือคำตอบของคำถาม Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 06:03:26 PM »

น้ำเป็นขบวนการรีไซเคิลตามธรรมชาติ

คงไม่หมดหรอกครับ    โลกเรามีน้ำมากกว่าแผ่นดินนะ

ที่น่ากลัวคือน้ำจะท่วมมากกว่าน้ำจะหมดครับ

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
Rock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 06:18:03 PM »

ผมกลัวเรื่องน้ำเสียมากกว่าน้ำดีครับ เจ็บปวดที่สุดหากมีน้ำมากมายแต่กินไม่ได้
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 06:24:01 PM »

น้ำแม้นไม่หมดไป แต่มันคงจะเปลี่ยนรูป หรือเปลี่ยนสถานะ แหละครับ

และที่น่ากลัวคือ น้ำปนเปื้อนครับ ซึ่งขณะนี้ หลายๆที่ก็เจอปัญหาแบบนี้แล้ว

ผลกระทบน่ากลัวน๊ะครับ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2007, 07:59:24 AM »

ผจก.ออนไลน์เสนอข่าวว่า พรรคฝ่ายค้านอังกฤษแสดงวิสัยทัศน์ว่าในอีก 40 ปีข้างหน้าจะต้องไม่มียวดยานที่ใช้น้ำมัน(fossil)เหลือวิ่งอยู่บนท้องถนนอีก หมายถึงว่ายานยนต์ในวันนั้นต้องใช้เชื้อเพลิงชนิดใหม่ 100 % เช่น ไฮโดรเจน ฯลฯ  ถ้าคนเอาน้ำมาผลิตเป็นก๊าซเชื้อเพลิงกันเสียหมด น้ำจะค่อย ๆ หมดไป ๆ หรือไม่

...เท่าที่ผมเข้าใจ กระบวนการที่มีการพูดถึงก็คือการผลิตพลังงานจากเซลเชื้อเพลิงที่เราเรียกในภาษาอังกฤษว่า "Fuel Cell" ซึ่งในต่างประเทศกำลังทำการพัฒนาอยู่ในขั้นทดสอบจนใกล้ที่จะสามารถมาใช้งานจริงแล้ว (ผมหมายถึงการทำ commercialize หรือการผลิตเพื่อการพาณิชย์น่ะครับ)...

...ในต่างประเทศเค้าพัฒนาทั้งระบบ วัตถุประสงค์หลัก (Main Objective) ของเขาก็คือการทำให้เกิด Emission Free ในเรื่องของการคมนาคมทั้งระบบ ในกรณีของ Fuel Cell เค้าเริ่มพัฒนาตั้งแต่การแยกน้ำ (H2O) โดยใช้พลังงานประเภทอื่นจากธรรมชาติ เช่น พลังงานลม พลังงานแสงอาทิตย์ พลังงานน้ำ ฯลฯ มาเป็นพลังงานในการแยกไฮโดรเจนออกจากออกซิเจน จากนั้นจึงนำไฮโดรเจนมาใช้เป็นเชื้อเพลิงหรือมาก่อให้เกิดพลังงาน ซึ่ง application ที่ใช้ไฮโดรเจนในระบบที่ใช้ Fuel Cell นั้น ผลลัพธ์ที่ได้ก็จะเป็นน้ำ (H2O) ครับ...  Grin Grin Grin

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2007, 10:37:55 AM »

น้ำคงไม่หมดโลกหรอกครับ   มีแต่จะท่วมโลก
น้ำท่วมโลกได้ 2 กรณี  คือร้อนขึ้น  และโลกหมุนช้าลง 
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2007, 10:45:58 AM »

ไม่กลัวน้ำหมดโลกอ๊ะครับ กลัวแต่มันจะท่วมโลกเอาเพราะโลกร้อนขึ้นทุกวัน เว้นแต่ว่าเกิดฤดูหนาวนิวเคลียร์ขึ้น น้ำอาจกลายเป็นน้ำแข็งหมดก็ได้  หัวเราะร่าน้ำตาริน

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 23, 2007, 11:34:50 AM »

ตกใจ

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2007, 12:04:27 PM »

พูดถึงเรื่องน้ำท่วมโลก... คิดถึงหนังเรื่อง The day after tomorrow
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2007, 03:56:02 PM »

พูดถึงเรื่องน้ำท่วมโลก... คิดถึงหนังเรื่อง The day after tomorrow
พอพูดถึงเรื่องนี้ มีท่านใดเตรียมการเรื่องของยังชีพเวลาเกิดภัยธรรมชาติ บ้างครับ
เช่น อาหารแห้ง ยารักษาโรค เครื่องใช้พื้นฐาน จำพวก แสงสว่าง(ตะเกียง เทียน) ความร้อน (เตา) เป็นต้น
ที่บ้านผมจะทำไว้ 2 ชุด เก็บในที่สูง (กันน้ำท่วม) และเก็บไว้ในที่หยิบสะดวก (เวลารีบ)
ใครเห็นเค้าก็บอกว่าผมบ้า แต่ผมคิดว่า มีไว้ไม่เสียหลาย ดีกว่าถึงเวลาต้องใช้แล้วไม่มี (เหมือนปืน) ครับ
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2007, 04:12:33 PM »

น้ำคงไม่หมดโลกหรอกครับ   มีแต่จะท่วมโลก
น้ำท่วมโลกได้ 2 กรณี  คือร้อนขึ้น  และโลกหมุนช้าลง 

ด้วยความเคารพครับ อ่านข้อความแล้วเกิดข้อสงสัยเพิ่มเติมขึ้นมาครับว่าจะมีปัจจัยอะไรบ้างที่จะทำให้โลกหมุนช้าลง และผลกระทบที่เกิดขึ้นนอกจากน้ำจะท่วมโลกแล้วจะเกิดผลกระทบอะไรขึ้นอีกจากกรณีนี้ครับ  Huh

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 23, 2007, 06:02:26 PM »

น้ำไม่หมดโลก ครับ แต่แหล่งรองรับน้ำที่สะอาด จะไม่เหลืออยู่ในโลก

....ตามล่า...อีตอแหล
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 23, 2007, 07:24:00 PM »

หากเอาน้ำมาแยกไฮโดรเจนออก ทำเชื้อเพลิง
เวลานั้น น้ำจะหมดโลกหรือำม่ ต้องถามว่า
แล้วที่เราใช้อยู่ทุกๆวันนี้
ทั้ง อาบ ดื่ม ชำระล้าง(รวมถึงการใช้ส้วมซึม ชักโครก)
วันๆหนึ่ง เราใช้น้ำไปเท่าไหร่แล้ว....

หากเอามาแยกไฮโดรเจนเป็นพลังงาน เราจะใช้อีกเท่าไหร่ ต่อคน ต่อวัน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 23, 2007, 07:41:36 PM »

น้ำคงไม่หมดโลกหรอกครับ   มีแต่จะท่วมโลก
ด้วยความเคารพครับ อ่านข้อความแล้วเกิดข้อสงสัยเพิ่มเติมขึ้นมาครับว่าจะมีปัจจัยอะไรบ้างที่จะทำให้โลกหมุนช้าลง และผลกระทบที่เกิดขึ้นนอกจากน้ำจะท่วมโลกแล้วจะเกิดผลกระทบอะไรขึ้นอีกจากกรณีนี้ครับ  Huh
โลกหมุนด้วยพลังจลน์ จากที่เคยถูกเหวี่ยงออกมาเมื่อหลายล้าน ล้าน ล้านปี ก่อน  ก็ย่อมหมุนช้าลงเรื่อย ๆ   และอาจช้าลงแบบผิดปกติได้จากการที่เปลือกโลกชั้นล่าง ๆ ลงไป กับแกนโลกมีการเปลี่ยนแปลง   ซึ่งถ้าเป็นแบบนั้น เราคงตายเพราะแผ่นดินไหว  ก่อนที่จะตายเพราะน้ำท่วม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2007, 05:09:27 PM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2
  พิมพ์